ตอบ
pk16

เข้าร่วม: 07 มกรา 2009
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 6
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 11 กุมภา 2009 14:23 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
คือรถผมมีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อนนะครับ
คือแบบว่าขับไปแล้วจอดทำธุระกลับมาก็จะสตาร์ทไม่ติดต้องรอซัก10นาทีถึงจะสตาร์ทติด
แต่เป็นบางครั้งนะครับไม่เป็นทุกครั้ง แต่ช่วงนี้เป็นบ่อยครับ
เอาแบ็ตไปเช็คแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ คือจะถามพี่ๆว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรหรอครับ
มีใครเคยเป็นบ้างหรือป่าวอาการแบบนี้ แล้วจะแก้ไงยังไงหรอครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Vee 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

พุธ, 11 กุมภา 2009 14:40 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
เดี๋ยวจะมีคนมาตอบว่า ให้เปลี่ยน TDC sensor ตัวละประมาณ 1,xxx กว่าบาทครับ

รอหน่อยนะครับ
pk16

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 13 กุมภา 2009 09:25 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
น่าจะเป็นที่ TDC senser ใช่มั้ยครับแล้ว
มีอู่นอกแนะนำบ้างมั้ยครับ พอดีงบน้อยอะครับ
>>SP<<

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2008
ตอบ: 823

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 797
ให้คำขอบคุณ: 138

ศุกร์, 13 กุมภา 2009 10:06 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
มีอะไรมากกว่านี้ เช่น...ไฟหน้าปัดโชว์ไหม + ความร้อนขึ้นไหมหรืออื่นๆๆอ่ะคับจะได้ตอบให้ชัดเจน...ชัดเจนไปเลย แบบติ๊กไงคับ...
pk16

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 13 กุมภา 2009 10:11 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ไฟหน้าปัดไม่โชว์อะไรครับ
ความร้อนก็ปรกติครับ
อ๋อ มีไฟเบรคมือกระพิบขณะขับรถอะครับไม่รู้ว่าเกี๋ยวหรือป่าวครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับจะได้แก้ปัญหาถูก
ตอนนี้ไปไหนไม่ค่อยกล้าดับเครื่องเลยกลัวสตาร์ทไม่ติด
ขอบคุณทุกๆที่ช่วยแนะนำด้วยครับ
npcm2008

ชื่อเล่น: โหน่ง

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 939

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 483

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 13 กุมภา 2009 11:39 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
TDC sensorได้จากเราไปแล้วครับ
เปลี่ยน TDC sensor ปุ๊บ! หาย ปั๊บ! เบิกศูนย์ 1,117 บาทรึเปล่า ไม่แน่ใจ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4  Vee  jeang 
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
ศุกร์, 13 กุมภา 2009 12:19 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
นอกจาก TDC Sensor แล้ว ลองตรวจ BAT ก็ดีนะคับ
เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่คับ ถ้ายังใหม่ ก็ ไม่เกี่ยวกับแบต
numpunchza

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 189

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 94
ให้คำขอบคุณ: 12

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 13 กุมภา 2009 14:18 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
แนะนำศูนย์อย่างเดียว อู่นอกไม่มีครับ ไฟเอนจิ่นไม่โชว์ตลอดครับ

เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ รับประกันด้วยครับ
Marwin

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1661

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1517
ให้คำขอบคุณ: 159

ศุกร์, 13 กุมภา 2009 15:39 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
pk16 พิมพ์ว่า:
ไฟหน้าปัดไม่โชว์อะไรครับ
ความร้อนก็ปรกติครับ
อ๋อ มีไฟเบรคมือกระพิบขณะขับรถอะครับไม่รู้ว่าเกี๋ยวหรือป่าวครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับจะได้แก้ปัญหาถูก
ตอนนี้ไปไหนไม่ค่อยกล้าดับเครื่องเลยกลัวสตาร์ทไม่ติด
ขอบคุณทุกๆที่ช่วยแนะนำด้วยครับ

น่าจะเป็นที่ TDC ตามด้านบนครับ ส่วนไฟเบรคมือกระพริบลองตรวจระดับน้ำมันเบรคอีกทีนะครับว่าพร่องมากใหม
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 13 กุมภา 2009 17:02 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ผมเคยเป็นคับ เข้าศูนย์เปลี่ยนฟรี เพราะตอนนั้นยังไม่ครบ แสนโล
หรือ 3 ปี ผมจำไม่ได้ว่าเรียกว่าตัวอะไร แต่เค้าบอกว่า เซนเซอร์ ตรงใต้เกียร์เสียคับ
หรือที่เค้าเรียกกัน TDC อะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ

อาการของรถผม
- ขยับเกียร์ขึ้นลงไปมา แล้วสตาร์ทจะติดคับ ศูนย์บอกว่าเซนเซอร์เกียร์มันไม่สัมผัสคับ -
** ถ้าอาการเหมือนกันใช่เลยคับ ผมดูในบิลที่เค้าให้มา ตัวละ 1600 ก่าบาทได้น่ะถ้าจำไม่ผิด เดี๋ยวกลับไปหาบิลของศูนย์มาให้ดูน่ะคับ แต่ผมเปลี่ยนฟรี เพราะอยู่ในระยะประกันคับ **
ได้รับคำขอบคุณจาก: Vee  SkyMaN_RaYoNg  P.TER.357 
pk16

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 15 กุมภา 2009 13:36 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ขอบคุณที่ช่วยให้ความรู้นะครับ
แต่ตอนนี้ยังดูอาการอยู่เลยครับเพราะปกติมาหลายวันแต่ถ้าเป็นอีกคงต้องเข้าไปเปลี่ยนแล้วครับ
nongzen

เข้าร่วม: 06 เมษา 2013
ตอบ: 45

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 29
ให้คำขอบคุณ: 14
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 21:56 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
เช็คกรองเบนซินด้วยก็ดีนะครับ
horus

ชื่อเล่น: ต๋อย

เข้าร่วม: 18 เมษา 2013
ตอบ: 1272

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1777
ให้คำขอบคุณ: 1065

ปี: 2002
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 22:47 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
psYchosis พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวจะมีคนมาตอบว่า ให้เปลี่ยน TDC sensor ตัวละประมาณ 1,xxx กว่าบาทครับ

รอหน่อยนะครับ

"เดี๋ยวจะมีคนมาตอบ" แต่พี่เขาเล่นตอบคนแรกเลย 555 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
จันทร์, 10 มิถุนา 2013 23:00 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
อาการที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกมานั้น   มันไม่ใช่อาการของตัว TDC sensor เสีย   อาการเสียของ TDC sensor  เสียจะมีอาการดังนี้  ในขณะที่ขับรถไปตามถนน  แล้วจู่ๆเครื่องยนต์ก้ดับทันที หรือเีรียกว่าดับกลางอากาศ     และหลังจากที่เครื่องยนต์ดับลงจะสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ติด   ต้องรอให้เครื่องยนต์หรือที่ตัว TDC sensor มัยเย็นลง  ซึ่งจะต้องใช้เวลานานประมาณหนึ่งชั่วโมงถึงจะสตาร์ทเครื่องยนต์ติด  และอาการที่เป็นนี้  จะเพิ่มระยะการเกิดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ   จนในที่สุดก็สตาร์ทไเครื่องยนต์ไม่ติดตลอดไป   ต้องเปลี่ยนตัว TDC sensor ถึงจะสตาร์ทได้ตามปกติ

เนื่องจากอาการที่เกิดขึ้นกับท่านเจ่าของกระทู้  มันไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ให้ติดได้  เมื่อมีการดับเครื่องยนต์หลังจากที่ใช้งาน  หรือและลงไปทำธุระ 5-10 นาที่ขึ้นไป   ในเวลานี้จะกลับมาสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ติด  ที่เป็นดังนี้เพราะว่า  หัวฉีดน้ำมันมันรั่ว  มีน้ำมันหยดลงในห้องสูบและมีไอน้ำมันเชื้อเพลิงสะสมอยู่ในห้องไอดีของเครื่องยนต์

ในขณะที่ดับเครื่องยนต์ทันที่  น้ำมันในท่อรางหัวฉีดยังคงมีแรงดันของน้ำมันอยู่  แรงดันของน้ำมันนี้ยามที่หัวฉีดยังปกติไม่รั่ว  แรงดันน้ำมันในท่อรางหํวฉีดจะไม่สามารถดันออกมาได้  เพราะบ่าวาวล์ตรงหัวฉีดปิดสนิทไม่รั่ว   มันจะดันน้ำมันออกได้ก็ต่อมเมื่อมีสัญญาณโวลเต็จ  จากการคอนโทรลของ ECU  จ่ายมาให้ห้วฉีด ยกบ่าวาวล์ให้น้ำมันพุ่งออกไปด้วยแรงดัน   แต่ถ้าหัวฉีดรั่วมันก็จะมีน้ำมันหยดจากหัวฉีดลงสู่ห้องสูบ ตรงกับหัวฉีดประจำสูบนั้นๆ

น้ำมันเชื้อเพลิงที่หยดรั่วจากหัวฉีดจะเริ่มมีปริมาณน้ำมันที่รั่วมากขึ้นไปเรื่อยๆ  จนแรงดันน้ำมันในท่อรางหัวฉีด  เริ่มจะหมดแรงดันเพราะน้ำมัน มันหยดรั่วออกไป  จนที่สุดก็ไม่มีแรงดันพอที่จะให่รั่วออกจากหัวฉีด   มันก็หยุดรั่ว   จะพบว่าตั้งแต่ดับเครื่องยนต์ทันทีน้ำมันจะรั่วและก่อนที่มันจะหยุดรั่วก็ใช้เวลานานอาจจะ15-20 นาที่    และในช่วงนี้เองหากกลับมาสตาร์ทเครื่องยนต์จะสตาร์ทไม่ติด  ที่ไม่ติดก็เพราะว่า  ในอัตราส่วนผสมในการจุดระเบิด  มีน้ำมันมากกว่าอากาศ   ประกอบกับในเครื่องยนต์ระบบหัวฉีด  ที่ควบคุมด้วยระบบ ECU ในการสตาร์ทเครื่องยนต์ครั้งแรก   ECU จะสั่งให้หัวฉีด  ฉีดน้ำมันมากกว่าปกติเพื่อให้มีอัตราส่วนผสมหนาในการจุดระเบิด  เพื่อช่วยให้รอบการทำงานของเครื่องยนต์ไม่ต่ำในตอนแรก  

เมื่อเป็นดังนี้เท่ากับว่ามีน้ำมันเพิ่มมากขึ้นอีก  ทำให้อัตราส่วนผสมในการจุดระเบิด  มีน้ำมันมากเรียกว่ามีส่วนผสมหนา   ทำให้การจุดระเบิดเกิดขึ้นยาก   จึงทำให้การสตาร์ทเครื่องยนต์ติดยาก   และอาการนี้จะต้องรอให้น้ำมันในห้องสูบหรือในท่อไอดีมันระเหยออกไปหมดก่อนถึงจะสตาร์ทติด  นั้นหมายความว่าจะต้องรอให้น้ำมัน มันระเหยออกไปให้หมดก่อน    นี้คือสาเหตุที่ไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ให้ติดได้ตามเวลาที่กล่าวมา

สำหรับอาการที่เกิดกับท่านเจ้าของกระทู้  คาดว่ายัวรั่วไม่มาก  ทำให้ระยะเวลาที่น้ำมันมันระเหยมีไม่นานก็หมด  จึงสตาร์ทติดในช่วงเวลาไม่เกิน15 นาที   หากรั่วมากจะใช้เวลาเกือบชั่วโมงถึงจะสตาร์ทเครื่องยนต์ติดได้

แนวทางการแก้ไข ก็ให้น้ำรถไปให้ช่างตรวจเช็คการรั่วของหัวฉีด  ช่างจะทราบวิธีการตรวจเช็คได้ดี   หากให้ดีควรซื้อมือสองจากเชียงกงอาไหล่มือสองมาเปลี่ยน  ราคาไม่แพงประมาณ 3-400 บาท  ของศูนย์แพงครับ..............srithanon

ได้รับคำขอบคุณจาก: Vee  undertaker55  tukkang 
NeaT ES.

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2008
ตอบ: 1247

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4530
ให้คำขอบคุณ: 1984

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 11 มิถุนา 2013 13:32 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
pk16 พิมพ์ว่า:
ขอบคุณที่ช่วยให้ความรู้นะครับ
แต่ตอนนี้ยังดูอาการอยู่เลยครับเพราะปกติมาหลายวันแต่ถ้าเป็นอีกคงต้องเข้าไปเปลี่ยนแล้วครับ

เวลา สตาร์ท มีเสียงอะไรไหมครับ หรือเงียบกริป ไฟหน้าปัดเรือนไมล์ วิทยุ ดับไหม ถ้าใช้ ไม่ได้เป็น ที่ TDC แน่นอน  ฟันธง

srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อังคาร, 11 มิถุนา 2013 14:48 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ขอเพิ่มเติมอีกสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการนี้ได้เช่นกัน    ลองตรวจดู เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำ  หากทำงานผิดปกติ มันจะสตาร์ทเครื่องติดยากเช่นกัน  เพราะที่เซ็นเซอร์ตัวนี้จะทำงานในลักษณะการเกิดค่าความต้านทานในตัวมันต่อการเปลี่ยนแปลงของอุรหภูมิน้ำ  หมายความว่า
ในขณะที่น้ำในระบบระบายความร้อนของเคื่องยนต์  ยังเย็นอยู่ที่ตัวเซ็นเซอรือุณหภูมิน้ำจะมีค่าความต้านทานสูง   หากน้ำในระบบระบายความร้อนสูงขึ้น   ค่าความต้านทานในตัวมันจะน้อยลง   ทำให้เกิดค่าโวลเต็จตกคร่อมที่ตัวมันเปลี่ยนแปลง  และค่าโวลเต็จที่ได้นั้น  จะส่งไปยัง ECU  สั่งให้หัวฉีด  ฉีดน้ำมันพิ่ม   เพื่อให้เกิดส่วนผสมหนาในการจุดระเบิด  ทำให้รอบเครื่องยนต์สูงในตอนแรกหรือตอนเช้าๆที่เครื่องยังเย็นอยู่

เมื่อใดก็ตาม  ที่ตัวเซ็นเซอร๋นี้บกพร่องผิดปกติ  ไม่เปลี่ยนค่าความต้านทานตามการแปรผันของอุณหภูมิที่สูง  ก็จะทำการสตาร์ทเครื่องยนต์ติดยาก  หรือบางครั้งพบว่าหัวเสียบของสายไฟสัญญาณไม่แน่น  ทำให้เกิดอาการหายๆเป็นๆ ที่สตาร์เครื่องยนต์ปกติบ้างไม่ปกติบ้าง   ยังงัยก็ลองตรวจสอบกับอาการที่เกิดขึ้นนี้ด้วย  อาจเป็นสาเหตุหนึ่งก้ได้   อะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอกับระบบอีเลคโทรนิคส์ที่ใช้ควบคุมการทำงานของเครื่องยนต์  สิ่งที่ใช่ในคราวแรก  แต่อาจจะไม่ใช่ในคราวต่อไป  กับปัญหาที่เกิดขึ้นในอาการเดียวกัน  เพราะมันมีปัจจัยในการทำงานร่วกันของหลายภาคส่วน  ที่ก่อให้เกิดการทำงานของเครื่องยนต์ที่สมบูรณ์..........srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: Vee  undertaker55  chokpiti  jeang 
time

ชื่อเล่น: เก่ง

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2012
ตอบ: 226

ได้รับคำขอบคุณ: 149
ให้คำขอบคุณ: 141

อังคาร, 11 มิถุนา 2013 19:27 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
tdc ราคากันเองไม่น่าเกิน 2200 ครับ
saknarin

เข้าร่วม: 20 มีนา 2012
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 5

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 4 ตุลา 2013 15:48 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ
มีอู่แนะนำไหมครับ

Parongong

ชื่อเล่น: เว่อร์

เข้าร่วม: 08 กันยา 2013
ตอบ: 518

ได้รับคำขอบคุณ: 462
ให้คำขอบคุณ: 11

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 4 ตุลา 2013 16:36 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ความรู้ล้วนๆ
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
ศุกร์, 4 ตุลา 2013 16:43 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
เก็บข้อมูล
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 4 ตุลา 2013 16:51 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
..อันดับแรกเช็ค น้ำในหม้อน้ำครับ แล้วดูพัดลม หม้อน้ำทำงานทั้งสองตัวไหม ถ้าทำงานตัวเดี่ยว อุหภูม น้ำ สูงเกินไปก็ไม่ติดครับ ต้องรอสักพัก
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 4 ตุลา 2013 21:05 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
อีกตัวหนึ่งลองดูด้วยนะครับ เซ็นเซอร์อ๊อกซิเจนหน้าเครื่อง ของผมไม่เป็นอย่างนี้ครับเป็น แต่เวลาเบาคันเร่งเครื่องจะสั่นๆ แรงเกีอบดับแต่ไม่ได้ดับ ช่างบอกว่าเป็นอาการเบื้องต้นของตัวเซ้นเซอร์อ๊อกซิเจนจะเสีย จะเสียถึงกับสตาร์ไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนแล้วมือสอง ราคา 1,200 บาท ช่างบอกว่าปกติมือสองหายากมีแต่ของใหม่เบิกศูนย์เกือบ ๆ 6 พันบาท  ลองเช็คดูครับ
num181

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2009
ตอบ: 45

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 4 เมษา 2014 17:54 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
เก็บข้อมูลครับ
jeang

ชื่อเล่น: ก๋วยเจ๋ง

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2011
ตอบ: 523

ได้รับคำขอบคุณ: 251
ให้คำขอบคุณ: 2101

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 4 เมษา 2014 18:46 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
!!!
Tee0interiordesigner

เข้าร่วม: 05 มิถุนา 2014
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 5 มิถุนา 2014 17:10 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ผมเพิ่งไปซ่อมอาการนี้มาเหมือนกันครับ CIVIC EK 96 Vtie 
คุณมีอาการเหมือนผมเป๊ะ    จอดนานๆ สตารท์ติด แต่ จอดแปปๆ กลับมาที่รถ ไม่ติด เครียดดดด   เปลี่ยน คอยด์ใหม่แล้ว ไม่หาย ตอนแรกคิดว่าแบต แต่จริงๆแล้วไม่เกี่ยว ดีนะที่ไม่รีบเปลี่ยน 

ผมซ่อมจบแล้วครับ สรุป  เป็นที่   เซ็นเซอร์วัดความร้อนเสียครับ   และเปลี่ยนหัวเทียน 4 หัว และล้างลิ้นปีกผีเสื้อ  ค่าซ่อม ประมาณ  2170 บาท รวมหมด     จบแล้วครับ 

ให้เครดิตช่างวัฒน์ นะครับ ราชพฤกษ์ วิเคราะห์อาการเก่งจริงๆ    
ขอให้หายไวๆครับ
jaja2408

ชื่อเล่น: จ๊ะจ๋า

เข้าร่วม: 12 กุมภา 2015
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2

พฤหัส, 12 กุมภา 2015 09:08 - มีอาการสตาร์ทไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ขอความช่วยเหลือพี่ๆหน่อยครับ (งานเข้า)
ได้รับมรดกรถเป็น dimension 2003 2.0 

อาการเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยคะ ซ่อมมาเยอะ หมดตัวแล้วค่า ช่วยแนะนำร้านด้วยนะคะ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.