ตอบ
jarin

ชื่อเล่น: วิทย์

เข้าร่วม: 17 มีนา 2011
ตอบ: 538

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 340
ให้คำขอบคุณ: 172

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 8 เมษา 2011 10:36 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ผมใช้รถ ตัว Rx สีดำปี 2005 airbag+ABS จัดsecondhand มาครับ
ขอเล่าอาการเลยนะครับ
เวลาแตะเบรคเบาๆ เช่นเวลาชะลอขึ้นลูกระนาด หรือ ตอนเบรคไฟแดง จะมีเสียงดังครืดๆ ด้านล้อหน้าซ้าย ตอนแรกเข้าใจว่าผ้าเบรคแข็ง

1.ตัดสินใจเข้าอู่เปลี่ยนผ้าเบรคแท้ 2ล้อคู่หน้า+เจียรจานประชิดล้อ หมดไป 2000 กว่าๆ.....ไปลองรถ แต่ไม่หายครับ

2.ช่างลองจั้มสายเช็คโค็ดดู ผลไฟ abs กระพริบโค็ด 81 เปิดตำราเสร็จสรรพช่างฟันธง เปลี่ยนปั้ม abs หายชัวร์ (ราคาเบิกศูนย์ ประมาณ 20,000 สั่นเลยครับ แต่เชียงกง 4,000 ) เลยจัดเชียงกงมา ช่างหาให้ แต่แห้วรอบสองครับยังไม่หาย (แต่ขอชมช่างครับยังไม่คิดค่าปั้ม abs) บอกว่าวันอาทิตย์ค่อยมาใหม่จะมาปล้ำให้อีกรอบขอหาข้อมูลก่อน+งานที่อู่เยอะมากมาย

3.กลับบ้านมานั่งงง หาสาเหตุว่ามันเป็นที่จุดไหนที่เดาๆตอนนี้ก็มี เช็นเชอร์ abs, รีเรย์abs ,หรือหนูกัดสายเช็นเชอร์ขาด แต่ทันไดก็ปิ้งไอเดีย เปิดฝากระโปรงดึงขั้วสายไฟที่ตัวปั้มออก ปิดฝากระโปรงลองขับวนๆ ดูซักรอบเงียบเลยครับคราวนี้ แต่ๆๆ ไฟ abs เและ ไฟเบรคที่หน้าปัดโชว์ตลอด และที่สำคัญการดึงขั้วสายไฟที่ตัวปั้มออก จะทำไห้ระบบ abs ไม่ทำงานครับ
สรุปแล้วก็คือจากข้อ 1 ไม่ใช่สาเหตุของเสียงแน่นอนครับ

4.ตอนนี้เครียดจัดเลยครับ พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ช่วยผมที

ถอดขั้วที่ปั้ม abs
ถอดขั้วที่ปั้ม abs
ไฟabs และ ไฟเบรค โชว์ตลอด หากถอดขั้วที่ปั้มabs
ไฟabs และ ไฟเบรค โชว์ตลอด หากถอดขั้วที่ปั้มabs

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 11 เมษา 2011 16:27, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: hua-hin29  Ton-  Makai  Sombutsiri  khem_hatyai  BastardBoy  BEER_CIVIC ES  Thetom  baberonte  nongnirvana  popza4  nu_es_05  PlamOriginalStyle  Nine_Eleven  kkw  phasit  jacky19 
hua-hin29

เข้าร่วม: 20 มกรา 2010
ตอบ: 884

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 866
ให้คำขอบคุณ: 1384

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 8 เมษา 2011 10:43 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai 
etabb

ชื่อเล่น: อีตาบีบี

เข้าร่วม: 02 เมษา 2010
ตอบ: 797

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2637
ให้คำขอบคุณ: 1611

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 8 เมษา 2011 11:28 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai 
deo20

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2010
ตอบ: 970

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1192
ให้คำขอบคุณ: 107

ศุกร์, 8 เมษา 2011 11:30 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ

เอาใจช่วยละกันครับ
ซ่อมได้แล้วมาบอกเล่ากันด้วยนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
ae

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 327

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1621
ให้คำขอบคุณ: 2803

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 8 เมษา 2011 13:24 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ตอนแรกที่มีเสียงครืดๆ ก่อนจะถอดสายไฟปลั๊กที่ปั๊ม abs
ไฟ abs กับ เบรคมือ โชว์ไหมครับ
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
ศุกร์, 8 เมษา 2011 13:33 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ถอดกระบอกลูกสูบเบรคมาล้างและเปลี่ยนพวกลูกยางลูกสูบเบรคครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  Makai  khem_hatyai  nu_es_05 
jarin

ศุกร์, 8 เมษา 2011 14:08 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ae พิมพ์ว่า:
ตอนแรกที่มีเสียงครืดๆ ก่อนจะถอดสายไฟปลั๊กที่ปั๊ม abs
ไฟ abs กับ เบรคมือ โชว์ไหมครับ

ก่อนจะถอดสายไฟปลั๊กที่ปั๊มจะโชว์เฉพาะตอนบิดกุญแจตอนแรกประมาณ 1-2 วิแล้วดับไปซึ่งผมคิดว่าเป็นปกติอ่ะครับ
แต่ถ้าถอดปลั๊กออกไฟจะโชว์ตลอดครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  baberonte  nu_es_05 
jarin

ศุกร์, 8 เมษา 2011 14:22 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
Dark พิมพ์ว่า:
ถอดกระบอกลูกสูบเบรคมาล้างและเปลี่ยนพวกลูกยางลูกสูบเบรคครับ

ลองถอดปลั็ก abs ออกแล้วไม่มีเสียงดัง ชึ่งก็เป็นการใช้งานที่ไม่มี่ระบบ abs เท่านั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai 
ae

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 8 เมษา 2011 15:38 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
jarin พิมพ์ว่า:

ก่อนจะถอดสายไฟปลั๊กที่ปั๊มจะโชว์เฉพาะตอนบิดกุญแจตอนแรกประมาณ 1-2 วิแล้วดับไปซึ่งผมคิดว่าเป็นปกติอ่ะครับ
แต่ถ้าถอดปลั๊กออกไฟจะโชว์ตลอดครับ...

ถ้าไฟไม่ติดตลอดแล้วช่างเช็คโค๊ตว่าเป็นปั๊ม abs ได้อย่างไร
ถึงเช็คได้ว่าเป็นปั๊ม ก็ไม่น่าจะหมายความได้เลยว่าปั๊มเสีย น่าจะหมายความว่าปั๊มไม่ทำงาน ซึ่งต้องวิเคราะห์ต่อไปว่าทำไม

ถ้าไฟ abs ไม่ได้โชว์ตลอด หรือโชว์ระหว่างขับ
เบื้องต้นระบบ abs น่าจะปกติ ฟิวส์ ปั๊มabs เซนเซอร์ สาย น้ำมันเบรค ผ้าเบรค แบต น่าจะปกติ
ถ้ามีรีเลย์ค้าง แบตก็น่าจะหมด

จากอาการ
เวลาแตะเบรคเบาๆ เช่นเวลาชะลอขึ้นลูกระนาด หรือ ตอนเบรคไฟแดง จะมีเสียงดังครืดๆ
ผมว่าระบบ abs มันน่าจะยังไม่ทำงานนะ มันน่าจะทำงานตอนเบรคเเรงๆ ที่ความเร็ว 60km/h ขึ้นไป
(ตามที่ผมเข้าใจนะครับผมอาจเข้าใจผิดก็ได้)

แต่แปลกใจตรงที่พอถอดปลั๊กแล้วเสียงเงียบนิสิ
ต้องลองใส่ปลั๊กกลับแล้วขับดูอีกทีว่ามันจะดังไหม.?
(มันอาจจะไม่ดังแล้วก็ได้ แต่ถ้ามันดังอีกลองถอดปลั๊กอีกทีว่ามันจะเงียบไหม.?)
จะได้มั่นใจว่าไม่ใช่แค่เรื่องบังเอิญ
(หรือถอดฟิวส์ abs ออกแทนการถอดปลั๊กก็ได้ครับ)

ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai  baberonte  nu_es_05 
max_x

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2009
ตอบ: 679

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 443
ให้คำขอบคุณ: 405
ศุกร์, 8 เมษา 2011 15:55 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
น่าให้0ลองเช็คก่อน "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
jarin

ศุกร์, 8 เมษา 2011 16:30 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ

ถ้าไฟไม่ติดตลอดแล้วช่างเช็คโค๊ตว่าเป็นปั๊ม abs ได้อย่างไร
ถึงเช็คได้ว่าเป็นปั๊ม ก็ไม่น่าจะหมายความได้เลยว่าปั๊มเสีย น่าจะหมายความว่าปั๊มไม่ทำงาน ซึ่งต้องวิเคราะห์ต่อไปว่าทำไม

ถ้าไฟ abs ไม่ได้โชว์ตลอด หรือโชว์ระหว่างขับ
เบื้องต้นระบบ abs น่าจะปกติ ฟิวส์ ปั๊มabs เซนเซอร์ สาย น้ำมันเบรค ผ้าเบรค แบต น่าจะปกติ

จากอาการ
เวลาแตะเบรคเบาๆ เช่นเวลาชะลอขึ้นลูกระนาด หรือ ตอนเบรคไฟแดง จะมีเสียงดังครืดๆ
ผมว่าระบบ abs มันน่าจะยังไม่ทำงานนะ มันน่าจะทำงานตอนเบรคเเรงๆ ที่ความเร็ว 60km/h ขึ้นไป
(ตามที่ผมเข้าใจนะครับผมอาจเข้าใจผิดก็ได้)

แต่แปลกใจตรงที่พอถอดปลั๊กแล้วเสียงเงียบนิสิ
ต้องลองใส่ปลั๊กกลับแล้วขับดูอีกทีว่ามันจะดังไหม.?
(มันอาจจะไม่ดังแล้วก็ได้ แต่ถ้ามันดังอีกลองถอดปลั๊กอีกทีว่ามันจะเงียบไหม.?)
จะได้มั่นใจว่าไม่ใช่แค่เรื่องบังเอิญ
(หรือถอดฟิวส์ abs ออกแทนการถอดปลั๊กก็ได้ครับ)

ขอบคุณมากครับจะลองเช็คอีกรอบจนกว่าจะหายครับ
jarin

ศุกร์, 8 เมษา 2011 16:45 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
แต่จากประสบการณ์ครั้งนี้นะครับหากท่านใดที่มีระบบเบรค ABS แล้วมีเสียงดังเนื่องจากการเหยียบเบรคอย่าด่วนสรุปว่าเป็นที่ผ้าเบรค
นะครับ ลองดึงปลั็ก abs หรือ ฟิวส์ ออกก่อน (ไม่ใช้งานระบบ abs ) หากเงียบอาจสรุปได้ว่าเป็นที่ระบบ abs

ส่วนผมหากเจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วจะรีบมานำเสนอครับ...ได้แต่หวังว่าจะเป็นปัญหาเส้นผมบังภูเขาอ่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  nu_es_05 
silchai

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 02 ธันวา 2008
ตอบ: 307

ได้รับคำขอบคุณ: 283
ให้คำขอบคุณ: 180

เสาร์, 9 เมษา 2011 13:38 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
แน่ใจหรือครับว่า ABS ทำงาน เพราะความเร็วต่ำๆ ปกติ ABS จะไม่ทำงานนะครับ ต้องเร็วกว่า 60 km/hr มั้ง ตัวเลขไม่ชัวร์นะ
ถ้าแน่ใจว่า ABS มันทำงานจริงๆ สิที่ต้องเช็คอันดับแรกเลย คือ มันทำงานได้ยังไง อะไรสั่งให้มันทำ พวกเซนเซอร์ หรือ ตัว input มันผิดพลาดแล้วละครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai  nu_es_05 
taneas

ชื่อเล่น: น้องอีฟ

เข้าร่วม: 15 กรกฎา 2010
ตอบ: 1407

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 725
ให้คำขอบคุณ: 625

ปี: 2004
เสาร์, 9 เมษา 2011 19:16 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
อยากทราบด้วยคน รอคำตอบคับ
taweesak

ชื่อเล่น: วี

เข้าร่วม: 09 กันยา 2009
ตอบ: 190

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 153
ให้คำขอบคุณ: 76

อาทิตย์, 10 เมษา 2011 23:20 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ก่อนหน้านี้ได้ไปทำอะไรมาหรือเปล่าครับ เช่นเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง เป็นต้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  pooke  khem_hatyai 
-ake_ipc-

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 181

ได้รับคำขอบคุณ: 209
ให้คำขอบคุณ: 306

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 10 เมษา 2011 23:31 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ที่ว่าดังที่ปั้ม เอบีเอส อันนี้เป็นได้ เพราะของผมก้อดังแต่ต่างกันที่ของผมจะดังเพียงครั้งเดียวหลังจากติดเครื่องสักพัก

จะดังอื๊ดดดประมาน2วินาที
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai  nu_es_05 
bleem

ชื่อเล่น: ต๋อง

เข้าร่วม: 27 กันยา 2010
ตอบ: 39

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 21
ให้คำขอบคุณ: 0

อาทิตย์, 10 เมษา 2011 23:53 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ผมเคยอ่านเจอในกระทู้เก่าครับ อาการเสียง ครืดด้านหน้า หาสาเหตุไม่เจอ นึกว่า เบรคเหมือนกัน แก้ไม่หาย ปรากฏว่า เป็นที่สายคันเร่งหรือ สายน้ำมันเบรคมันหลุดออกจากตัวล็อคอะครับ ทำให้มันกระทบกับตัวถัง ดังครืด ตอนแรกไม่เชื่อ ไปดูรถตัวเอง มันหลุดจริงๆ จับใส่เขาไป ลองไปวิ่งดู เสียงมันหายไปเลยครับ โล่งเลย เครียดมาหลายเดือน เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ ผิดถูกลองดูก่อนคับเผือจะเป็นที่จุดเดียวกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  sayarm  khem_hatyai  thebump  baberonte  nu_es_05 
tzm

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2009
ตอบ: 226

ได้รับคำขอบคุณ: 1970
ให้คำขอบคุณ: 440

จันทร์, 11 เมษา 2011 11:15 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ

จากอาการ

ขอบคุณมากครับจะลองเช็คอีกรอบจนกว่าจะหายครับ

ลองดูหลายๆ วิธีนะครับ เผื่อหาย

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 12 เมษา 2011 08:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
jarin

จันทร์, 11 เมษา 2011 16:16 - สุดท้ายเส้นผมบังภูเขา
จบแล้วครับ
สาเหตุเลยแล้วกันครับ เซ็นเซอร์ ABS ล้อหลังซ้ายครับ(ลืมถ่ายรูปมาครับ) สกกปรกมาก ผมเข้าใจว่าตัวเซนเซอร์มีคุณสมบัติเป็นแม่เหล็กจึงทำให้เศษโลหะจากผ้าเบรคจับตัวกันหนามากครับการส่งสัญญาณไปยังปั้ม abs จึงเกิดการผิดพลาดทำให้ปั้ม abs ทำงาน แม้ในขณะความเร็วต่ำ

ปล.ตอนนี้หายเครียดแล้วขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ

เซนเชอร์ abs ล้อหลัง (ก็อบจากในเน็ตนะครับ)
เซนเชอร์ abs ล้อหลัง (ก็อบจากในเน็ตนะครับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ae  sayarm  cisco  khem_hatyai  vat  thebump  BastardBoy  kantaphat  satan1970  BEER_CIVIC ES  baberonte  Phetcharat  b4i6  aotatix21  popza4  toptwo  nu_es_05  Makai  tukkang  xenshiro  Doraeman  jacky19 
OiShIz

ชื่อเล่น: ไดร์ฟ

เข้าร่วม: 13 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 969

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1576
ให้คำขอบคุณ: 2107

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 11 เมษา 2011 16:26 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
มาเก็บข้อมูลคับ
ae

จันทร์, 11 เมษา 2011 19:04 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
จบแล้วครับ
สาเหตุเลยแล้วกันครับ เซ็นเซอร์ ABS ล้อหลังซ้ายครับ(ลืมถ่ายรูปมาครับ) สกกปรกมาก ผมเข้าใจว่าตัวเซนเซอร์มีคุณสมบัติเป็นแม่เหล็กจึงทำให้เศษโลหะจากผ้าเบรคจับตัวกันหนามากครับการส่งสัญญาณไปยังปั้ม abs จึงเกิดการผิดพลาดทำให้ปั้ม abs ทำงาน แม้ในขณะความเร็วต่ำ

ปล.ตอนนี้หายเครียดแล้วขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ

ดีใจด้วยครับที่พบสาเหตุ
สงสัยนิดนึงตรง เซนเซอร์ล้อหลังซ้ายสกปรก แล้วมันจะดังที่ล้อหน้าซ้ายเหรอครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  khem_hatyai  kkw 
-ake_ipc-

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 181

ได้รับคำขอบคุณ: 209
ให้คำขอบคุณ: 306

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 11 เมษา 2011 23:42 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
จบแล้วครับ

ดีใจด้วยครับที่พบสาเหตุ
สงสัยนิดนึงตรง เซนเซอร์ล้อหลังซ้ายสกปรก แล้วมันจะดังที่ล้อหน้าซ้ายเหรอครับ

ปั้มเอบีเอส เครื่อง1.7 ตั้งอยู่หน้าเครื่องเลยคับอยู่บนซุ้มล้อหน้าซ้ายเสียงมันเลยมาจากทางนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  ae 
khem_hatyai

ชื่อเล่น: เข้ม

เข้าร่วม: 31 ตุลา 2011
ตอบ: 3195

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3829
ให้คำขอบคุณ: 26792

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 20 ธันวา 2011 10:45 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
เก็บข้อมูลดีๆครับ
FuckTong

ชื่อเล่น: เอ๋

เข้าร่วม: 21 เมษา 2011
ตอบ: 4394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2463
ให้คำขอบคุณ: 2244

อังคาร, 20 ธันวา 2011 11:17 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
เกบข้อมูลด้วยคนนะ
Champ_civicES

ชื่อเล่น: แชมป์

เข้าร่วม: 16 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 982

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1676
ให้คำขอบคุณ: 4291

อังคาร, 20 ธันวา 2011 12:49 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
เช็นเชอร์ abs, รีเรย์abs ,หรือหนูกัดสายเช็นเชอร์ขาด

ลองให้ช่างเช็ดพวกนี้ดูก่อนครับ
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

อังคาร, 20 ธันวา 2011 14:29 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ดีน่ะ ได้ความรู้เยอะดีครับ

Makai

ชื่อเล่น: มะไก่

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 3940

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2065
ให้คำขอบคุณ: 3430

อังคาร, 20 ธันวา 2011 15:53 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ดีใจด้วยคับ จาได้หายเครียด

เพราะผมก้อเคยเปน

เวลาหาที่มาของเสียงไม่เจออ่ะคับ

เครียดดดโครตตตๆๆๆ
iluckyman

เข้าร่วม: 17 เมษา 2010
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 26
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 20 ธันวา 2011 17:46 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
อะโหยย ต้องรีบกลับไป check ละครับ
ของผมก็เริ่มมีอาการณ์เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยดังเท่าไหร่
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

อังคาร, 20 ธันวา 2011 22:03 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ดีใจด้วยครับที่หาสาเหตุเจอ แถมได้ความรู้ใหม่อีก
jjim

ชื่อเล่น: จิ้ม

เข้าร่วม: 12 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1016

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1082
ให้คำขอบคุณ: 155

พุธ, 21 ธันวา 2011 03:16 - แตะเบรคเบาๆ มีเสียงดังครืดๆ(ABS)เปลี่ยนปั้มabs ไม่จบ> update ล่าสุดจบแล้วครับ
ของผมเป็นตอนเวลาเบรคตอนค่อยๆๆ ให้รถไหล ช้าๆๆ จะได้ยินเสียงครืดๆๆ ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า
มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหม แต่เบรคในความเร็ว 60กม/ชม ก็ไม่ได้ยินเสียงนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.