ตอบ
tuturanza

เข้าร่วม: 20 มิถุนา 2010
ตอบ: 102

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 109
ให้คำขอบคุณ: 51

ปี: 2003
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อาทิตย์, 7 พฤศจิกา 2010 22:36 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
CIVIC ES 2.0

เมื่อเช้ามีอาการสตาร์ทไม่ติดครับ สตาร์ทแล้วเงียบ พ่วงแบตแล้วก็ไม่ติด แต่ไฟทุกอย่างติดปกติ เปิดไฟหน้าได้ เปิดวิทยุได้

อาการคือบิดกุญแจแล้วเงียบ เหมือนไดสตาร์ทไม่หมุน แต่เมื่อทิ้งไว้แป๊บนึง กลับมาสตาร์ทใหม่ ติดแล้วครับ

อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ทเริ่มจะแย่แล้วใช่หรือไม่ครับ

ทำยังไงต่อไปดีครับ มันซ่อมได้หรือไม่ หรือต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาประมาณเท่าไหร่

กลัวว่ามันจะเป็นแบบเมื่อเช้าอีกครับ
Pete Villian

ชื่อเล่น: พีท

เข้าร่วม: 08 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 534

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 876
ให้คำขอบคุณ: 402

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 7 พฤศจิกา 2010 23:13 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ทหรือไม่ก็ปั้มติ๊กครับ.......... แนะนำว่าให้เปลี่ยนใหม่เลยนะครับ เรื่องราคาำไม่แน่ใจครับ ต้องลองเช็คศูนย์ดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: curran  jeang 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

จันทร์, 8 พฤศจิกา 2010 09:43 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
Pete Villian พิมพ์ว่า:
น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ทหรือไม่ก็ปั้มติ๊กครับ.......... แนะนำว่าให้เปลี่ยนใหม่เลยนะครับ เรื่องราคาำไม่แน่ใจครับ ต้องลองเช็คศูนย์ดูครับ

ถ้าเงียบ อาจจะไม่ได้เป็นที่ปั๊มนะครับ

เพราะถ้าเป็นที่ปั๊ม ไดร์สตาร์สมันต้องหมุนก่อน มีเสียงสตาร์ส แต่จะไม่ติด

แต่ถ้าเป็นที่แบตไฟหน้าปัดจะวูปๆ จนสังเกตุเห็น

แต่ถ้าเป็นที่ไดร์สตาร์ส มันก็จะบิดกุญแจแล้วไม่มีเสียงอะไร

ลองเช็คไดร์ดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Ton-  cisco  curran  Saka  engintania  Surayut  hacker  P.TER.357  tintgs  hikaru_kung  battery3k  fasang.Mr  tonaff  kavinthorn  witnu  Thanatip  napoon  es330  jeang  jjcivic 
curran

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 4300

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2057
ให้คำขอบคุณ: 5484

ปี: 2001
จันทร์, 8 พฤศจิกา 2010 12:44 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
เกบความรู้ครับ
es_mania

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1208

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2641
ให้คำขอบคุณ: 1357

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 8 พฤศจิกา 2010 14:23 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
จากประสบกานคับ

เรามักมองข้าม ไม่ไดร์ชาร์จ ก้อขั้วแบตหลวม

ลองดูคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: napoon 
the

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 30 กันยา 2010
ตอบ: 405

ได้รับคำขอบคุณ: 276
ให้คำขอบคุณ: 153

ปี: 2002
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 8 พฤศจิกา 2010 15:50 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
psYchosis พิมพ์ว่า:

ถ้าเงียบ อาจจะไม่ได้เป็นที่ปั๊มนะครับ

เพราะถ้าเป็นที่ปั๊ม ไดร์สตาร์สมันต้องหมุนก่อน มีเสียงสตาร์ส แต่จะไม่ติด

แต่ถ้าเป็นที่แบตไฟหน้าปัดจะวูปๆ จนสังเกตุเห็น

แต่ถ้าเป็นที่ไดร์สตาร์ส มันก็จะบิดกุญแจแล้วไม่มีเสียงอะไร

ที่เคยทราบก้อ3อย่างข้างต้นหนะคับ
ขั้วหลวมหรือไม่
อย่าเพิ่งข้ามเอาให้แน่ที่แบตก่อน(ถูกกว่าแก้ส่วนอื่น) เปิดฝานำ้กลั่นดูไฟซ่องน้ำไม่ขาด แผ่นตะกั่วตรง เช็คไฟเข้าแบต แดงว่าในเบื่องต้นแบตยังโอ
ที่เหลือตามลูกพี่ข้างบนนี้เรย
ได้รับคำขอบคุณจาก: b4i6 
Psn

ชื่อเล่น: โหน่ง

เข้าร่วม: 05 มีนา 2011
ตอบ: 203

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 360
ให้คำขอบคุณ: 472

อาทิตย์, 20 มีนา 2011 21:28 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
psYchosis พิมพ์ว่า:

-----

ของผมตอนกลางวันใช้งานอยู่ปกติครับ พอจอดใว้ ตอนเย็นจะใช้อีกที ปรากฎว่า ไฟติดทุกอย่างครับ ไฟเปิดได้กระจกกดลงได้ครับ สตาร์ทแล้วไฟหน้าปัทไม่วูบครับ แต่สตาร์ทแล้วไม่มีเสียงอะไรเลยครับ เดี๋ยวจะลองพ่วงแบตดูครับ ว่าจะสตาร์ทติดมั้ย เพราะดูขั้วแบตแล้วแน่นครับ นำกลั่นเต็ม ยังไงจะลองไล่เช็คตามที่แนะนำกันครับ
kaaeik

เข้าร่วม: 03 มีนา 2010
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 20 มีนา 2011 21:49 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
ผมเคยเป็นนะครับ ลอง เช็คระบบ ไฟแล้ว ก็โอเคดี ช่างเลย ไปดูที่ปั๊มติ๊ก ปรากฏว่า ปั๊มไม่ทำงาน
ยังไงลอง สตาร์สดูแล้วลองฟังเสียงดูว่าปัมติ๊กทำงานอยู่หรอเปล่า
ได้รับคำขอบคุณจาก: Psn  taounm 
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 21 มีนา 2011 00:37 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
เครื่องหมุนแรงไหมอ่ะคับแต่ดูตามอาการแล้วไม่น่าเกี่ยวกับระบบนำ้มันเลยนะคับผมว่าของคุนถ่านในไดสตารท์น่าจะใกล้หมดจึงทำให้ไดสตารท์ทำบ้างไม่ทำบ้างคราวนี้ถ้าเราบิดกุนแจแล้วเงียบลองใช้พวกด้ามบล๊อกไขล้อหรือไขควงค่อยๆเคาะบนไดสตารท์คับมันจะกระตุ้นให้ไดทำงาน ปล.แต่ถ้าเครื่องหมุนปกติแต่ไม่ติดก็อาจเปนที่ปั๊มติ๊กได้ลองดูนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Psn  jeang 
Psn

จันทร์, 21 มีนา 2011 10:12 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
วันนี้ลองสตาร์ทใหมอีกทีครับ ตอนแรกก็ยังเงียบอยู่ครับ ก็เลยเปิดฝาโปรงดู จับๆ ที่ตัวล๊อคที่อยู่กับขั้ว- อะครับ .....ปรากฎว่า สายรัดมันหมุนน๊อตแน่นเลยนะ แต่ว่า พอยกขึ้นมายกออกมาได้เลยอ่ะครับ แล้วก้ใส่ลงไปคืนครับ ก็มีประกายไฟแปร๊บๆ ก็ลองเข้าไปสตาร์ทดู ก็ยังเงียบอยู่ครับ ก็เลยลองเปิดไฟ เปิดกระ ก็ใช้ได้ปกติ แล้วก็เลยเปิดเครื่องเสียงดู อ่ะ เครื่องเสียงติด เปิดเครื่องเสียงใว้แล้วลองบิดกุญแจสตาร์ทดู รอบนี้สตาร์ทติดซะงั้น .....ตกลงมันเป็นที่อะไรกันหว่า????
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang  perm2932 
karnrew

เข้าร่วม: 09 ตุลา 2009
ตอบ: 35

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 21
ให้คำขอบคุณ: 11
จันทร์, 21 มีนา 2011 11:09 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
เคยเป็นเหมือนกัน เช็ค ทั้งแบตทั้งไดชาร์ต ไม่เป็นไร สรุปเป็นที่ไดสตาร์ท

แก้โดยการใส่รีเลย์ช่วยสตาร์ทยังไม่เป็นอีกเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Psn  aromdee_es 
stereophonic

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2010
ตอบ: 42

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
อาทิตย์, 10 เมษา 2011 13:31 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
เอาใจช่วยนะพี่ชาย
maxch

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 2190

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1513
ให้คำขอบคุณ: 2530

จันทร์, 11 เมษา 2011 13:52 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
รอเก็บข้อมูล
BALLJARAN35

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 17 มกรา 2009
ตอบ: 156

ได้รับคำขอบคุณ: 518
ให้คำขอบคุณ: 1006

จันทร์, 11 เมษา 2011 15:14 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาการคือ ดับเครื่องตอน เครื่องร้อน แล้วบิดกุญแจสตาร์ มันไม่มีเสียงไรเลย แต่ไฟติดครบ ต้องรอสักเกือบนาทีถึงสตาร์ติด รอข้อมูลจากผู้รู้ด้วยคนครับ
Moo Uan

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2009
ตอบ: 1127

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 426
ให้คำขอบคุณ: 126

อังคาร, 12 เมษา 2011 17:03 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
karnrew พิมพ์ว่า:
เคยเป็นเหมือนกัน เช็ค ทั้งแบตทั้งไดชาร์ต ไม่เป็นไร สรุปเป็นที่ไดสตาร์ท

แก้โดยการใส่รีเลย์ช่วยสตาร์ทยังไม่เป็นอีกเลย

ผมก็เป็นครับ ทำตามนี้ก็ได้ครับ
1.เช็คแบตก่อน สภาพยังโอเคอยู่มั้ย
2.เช็คคันโยกเกียร์ โดยลองขยับๆดูหรือเลื่อนลงมาที่N แล้วลองสตาร์ทใหม่ แล้วลองติดเครื่องดู ว่าติดมั้ย ถ้าติดแสดงงว่าเริ่มสกปรก ต้องไปทำความสะอาด ที่คันโยกกับสวิทตูดเกียร์(ออโต)แล้วก็สังเกตอาการ ถ้าไม่หายก็ต่อด้วย
3.เช็คไดสตาร์ท โดยเคาะหรือถอดออกออกมารื้อเช็คดูถ่าน หรือทำความสะอาดดู
ถ้าลอง3อย่างนี้แล้ว ยังมีอาการนี้อีก ก็ติดรีเลย์ช่วยสตาร์ทเพิ่มครับ น่าจะหาย
ลองทำทีละอย่างเพื่อสังเกตุอาการและเป็นการตรวจเช็คสภาพไปในตัวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: b4i6  narin  tsrnty  etabb  witnu  aromdee_es  note_okaasan  jeang 
Psn

อังคาร, 19 เมษา 2011 14:18 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
อันนี้เผื่อใครจะเป็นแบบผมนะ ลองดูสายหรือปลั๊กที่มันเข้าไดสตาร์ทอ่ะครับ ว่าหลวมหรือเปล่าอ่ะครับ เพราะว่าของผมมันเป็นที่ตัวนี้หลวมอะครับ ลองดูครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang 
annypoppy

ชื่อเล่น: แอน

เข้าร่วม: 29 มีนา 2011
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2

ปี: 2004
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 25 ตุลา 2011 18:43 - ขอคำแนะนำค่ะ รถจอดไว้ 1 คืน สายๆไปสต๊าดมะติดแล้ว
เปลี่ยนแบตใหม่ไปใส่สต๊าดติดค่ะ แต่ทิ้งไว้คืนนึงไม่ติดอีกแล้ว ไฟบนหน้าปัดก็ไม่ติดค่ะ แต่สังเกตว่าเวลาที่นำแบตที่มีไฟไปใส่พอเสียบขั้วแบตจะมีเสียงแก๊ก ทางด้าขวามือส่วนหน้าของห้องเครื่องค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
annypoppy

ชื่อเล่น: แอน

เข้าร่วม: 29 มีนา 2011
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 25 ตุลา 2011 18:47 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
ลืมบอกอาการเวลาที่บิดกุญแจสต๊าดค่ะ ไม่มีเสียงอะไรเลย ลองเปลี่ยนแบตที่มีไฟไปใส่จะติด จอดทิ้งไว้ประมาณวันสองวันก็ไม่ติดเหมือนกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: l0899693136 
okuma

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2010
ตอบ: 1962

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1131
ให้คำขอบคุณ: 5404

อังคาร, 25 ตุลา 2011 20:17 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
annypoppy พิมพ์ว่า:
ลืมบอกอาการเวลาที่บิดกุญแจสต๊าดค่ะ ไม่มีเสียงอะไรเลย ลองเปลี่ยนแบตที่มีไฟไปใส่จะติด จอดทิ้งไว้ประมาณวันสองวันก็ไม่ติดเหมือนกัน

อาการนี้ เช็คดีเลย์ คอมแอร์ ก่อนเลยครับ ลองเอาดีเลย์แตร ใส่สลับดูก่อน ครับ ถ้าติดแสดงว่าดีเลย์ คอมแอร์เสียครับ
MoDes

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 3844

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 186

อังคาร, 25 ตุลา 2011 20:28 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
อ้างอิงจาก:

อาการนี้ เช็คดีเลย์ คอมแอร์ ก่อนเลยครับ ลองเอาดีเลย์แตร ใส่สลับดูก่อน ครับ ถ้าติดแสดงว่าดีเลย์ คอมแอร์เสียครับ

แหม่งๆครับ ไม่ได้กวนนะพี่ แต่สงสัยว่ามันไปเกี่ยวยังไงกะรีเลย์คอมแอร์
ปล. จากอาการผมว่าเอามอเตอร์สตาร์ท ไปให้ช่างร้านไดนาโมล้างน่าจะหาย แปลงถ่านสึกรึไม่ก็ทุ่นอามาเจอร์สกปรก
okuma

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2010
ตอบ: 1962

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1131
ให้คำขอบคุณ: 5404

พุธ, 26 ตุลา 2011 09:08 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
MoDes พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:

แหม่งๆครับ ไม่ได้กวนนะพี่ แต่สงสัยว่ามันไปเกี่ยวยังไงกะรีเลย์คอมแอร์
ปล. จากอาการผมว่าเอามอเตอร์สตาร์ท ไปให้ช่างร้านไดนาโมล้างน่าจะหาย แปลงถ่านสึกรึไม่ก็ทุ่นอามาเจอร์สกปรก

เพราะมัน มีไฟ จะสตาร์ท ติดครับ แต่ทิ้งใว้ 1คืน จะไมติด อาจเป็นเพราะไฟ ไม่เข้าแบต ก็ได้ ผมเปลี่ยนแบต ใหม่2ลูก ครับ จำแม่นเลย
Thanwa

ชื่อเล่น: แจ๊ค

เข้าร่วม: 01 ธันวา 2010
ตอบ: 890

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 293
ให้คำขอบคุณ: 729

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 26 ตุลา 2011 09:22 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
เก็บข้อมูลครับ
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

พุธ, 26 ตุลา 2011 18:11 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
jjim

ชื่อเล่น: จิ้ม

เข้าร่วม: 12 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1016

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1082
ให้คำขอบคุณ: 155

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 26 ตุลา 2011 19:38 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
อาการแบบนี้เป็นกันหลายคนเลยนะ ES ของเรา ว่าแต่ว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ครับ บางคนก็หาสาเหตุเจอก็ดีไป แต่บางคนหาไม่เจอนี่นะสิจะทำกันอย่างไรดีครับเจ้านาย ผมละเป็นเหมือนกับเพื่อนๆ แต่หาสาเหตุไม่เจอ ตรวจสอบเบื้องต้นแล้ว ก็ปกติดีทุกอย่างนะครับ
natt_civic

ชื่อเล่น: แน๊ต คับ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 683
ให้คำขอบคุณ: 2163

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 26 ตุลา 2011 20:04 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
toptwo

ชื่อเล่น: ท็อป

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2011
ตอบ: 1000

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1279
ให้คำขอบคุณ: 1707

ศุกร์, 28 ตุลา 2011 12:50 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
ของผมเคยเป็นแบบว่า ขับมาจอดแล้วพอจะสตาร์ทอีกทีเงียบเลยครับ ไม่แชะเลย ตอนแรกนึกว่าเอาแล้วไงรถเปนราย เลยลองไปเช็คขั้วแบตดูหลวมขั้วนึงครับ เลยจัดการขันให้แน่น สตาร์ทติดเลยครับ

ยังไงลองเช็คขั้วแบตก่อนครับ
Whiteline

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 310

ได้รับคำขอบคุณ: 546
ให้คำขอบคุณ: 560

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 8 พฤศจิกา 2011 14:22 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
ผมเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ จัดว่าเครียดเลย
รอบแรก ขับอยู่ดีๆๆ มาจอดรับสาว แม่ม!!!!! รถสตาร์ทไม่ติดโชว์ซะเลย ไม่มีเสียงไรเลยๆๆๆ
สตาร์ทแล้วเงียบกริบ ก็ไปขยับโน้นนี่นั่นดูมั่วๆๆ รวมขั้วแบท ติดซะงั้น แต่ยืนยันว่าขั้วแบทแน่นมาก

รอบ 2 เไปห้างเตรียมไปกินข้าว นั่งดูสาวๆๆ กำลังจะออกจากห้าง เงียบกริบ เลยครับสตาร์ทไม่ติด
ก็ขยับเหมือนเคยที่ทำ สตาร์ทใหม่ ไม่ติดเหะ - - สุดท้ายลองพยายามจะเข็นแล้วเปลี่ยนใจกระแทก
ฝากระโปรงลง 1 ที ก็เลยลองสตาร์ทเล่นๆ ติดซะงั้น -*-

เท่าที่อ่านจากกระทู้นี้ สรุปได้ดังนี้
1.เช็คขั้วแบท (ไม่เสียตัง)
2.เช็ค/เปลี่ยน ไดร์สตาร์ท (เท่าไหร่ใครรู้จัดทีครับ)
3.เช็ค/เปลี่ยน ไดร์ชาร์ท (เท่าไหร่ใครรู้จัดทีครับ)
4.เปลี่ยน ลีเลย์คอมแอร์ (เท่าไหร่ใครรู้จัดทีครับ)

แล้วจะรู้ได้ไงอ่าครับว่าเป็นที่ตัวไหนครับ - -
หรือว่าแล้วแต่ช่างมันบอกเลยหรอครับ
bangnum

ชื่อเล่น: ตัวเล็ก

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 340

ได้รับคำขอบคุณ: 330
ให้คำขอบคุณ: 333

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อาทิตย์, 8 เมษา 2012 23:32 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
วันนี้จอดรถไว้แปบเดียวมาสตาร์ทรถไม่ติดซะงั้น ดังแชะ (ดังทีเดียวเท่านั้นนะ ไม่มีแบบแชะๆๆที่คนอื่นเปงกัน)
อยากรู้ว่าเปงที่อารัยครับ แตาพอทิ้งไว้ประมาณ 2-3 ชม. แล้วกลับมาสตาร์ทใหม่ติดซะงั้น งง กันไปเลยที่เดียว
คัยรู้ช่วยทีคร๊าบบบบบบบบบบ
mugen

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 224

ได้รับคำขอบคุณ: 587
ให้คำขอบคุณ: 924

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 9 เมษา 2012 01:25 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
ผมเคยเป็นคับ เปลี่ยนฟิวแล้วอาการที่เป็นหายไปเลยคับ
bangnum

ชื่อเล่น: ตัวเล็ก

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 340

ได้รับคำขอบคุณ: 330
ให้คำขอบคุณ: 333

จันทร์, 9 เมษา 2012 08:14 - รถสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตก็ไม่ติด ตอนนี้ติดแล้ว ทำยังไงต่อไปดีครับ
mugen พิมพ์ว่า:
ผมเคยเป็นคับ เปลี่ยนฟิวแล้วอาการที่เป็นหายไปเลยคับ

เปลี่ยนฟิวส์ตัวไหนครับ ขอความรู้หน่อยครับ จะได้กลับไปเปลี่ยนมั้ง
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.