ตอบ
patoo

ชื่อเล่น: พงษ์

เข้าร่วม: 28 สิงหา 2010
ตอบ: 1273

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5438
ให้คำขอบคุณ: 3559

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 16 กันยา 2010 22:35 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
ฝนตกชุก...ระวัง!!...รถรั่ว

เรื่องน้ำฝนสามารถเล็ดลอดเข้ามาในรถได้นั้น ส่วนใหญ่มักจะเกิดกับรถที่ใช้งานมานาน ระดับ 5-7 ปีขึ้นไปครับ ปัญหาใหญ่ ๆเกิดจากพวกซีลยางตามขอบประตูเริ่มเสื่อมคุณภาพครับ ซีลยางพวกนี้จะติดประกบอยู่กับตัวรถ อย่างเช่น ประตูและฝากระโปรงท้ายซึ่งหน้าที่หลักของซีลยางพวกนี้ก็คือ ป้องกันเสียงจากภายนอกเข้ามาในตัวรถ และช่วยป้องกันไม่ให้น้ำเข้ามาภายในตัวรถ

เมื่อซีลยางขอบประตูพวกนี้เสื่อม สังเกตได้ไม่ยากครับ เริ่มจากเวลาล้างรถมักจะมีน้ำซึมเข้ามาภายในห้องโดยสาร หรือเวลาที่รถวิ่งด้วยความเร็วจะมีเสียงลมลอดเข้ามาในห้องโดยสาร ดังกว่าที่เคยเป็นและมากขึ้นเรื่อย ๆ หรืออาจจะมีกลิ่นต่าง ๆ จากภายนอกรถเข้ามาสร้างความรำคาญภายในห้องโดยสาร สิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ แหละครับบอกเหตุให้ทราบว่าซีลยางขอบประตูเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว

ซีลยางขอบประตูของแท้เบิกห้างฯ นั้น สนนราคาจัดว่าไม่ถูกเลยทีเดียวแหละครับ แต่ถ้าหาซื้อจากร้านอะไหล่ทั่วไปราคาจะถูกกว่า และจะถูกกว่าของแท้เกินครึ่งเมื่อหันไปหาของเทียม แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ของเทียมราคาถูก แต่ก็ใช้ไม่ทนทานเท่าใดนัก อยู่ได้ประมาณ 3–4 ปีก็กลับบ้านเก่าแล้ว ถ้าเป็นของแท้ ๆ ก็จะอยู่ได้นานหน่อย ไม่ต่ำกว่า 5 ปีหรือถ้าเป็นของจากนอกที่ผ่านกระบวนการผลิตที่ดีกว่าบ้านเรามากขึ้นไปอีกนิด ก็อาจจะรับใช้รถของท่านได้นานราว 8–12 ปีทีเดียวล่ะครับ

ดังนั้น เราควรตรวจตราซีลยางขอบประตูพวกนี้ ประมาณ 4 เดือน/ครั้ง ก็จะดีไม่น้อยนะครับ สังเกตดูว่าเนื้อยางยังคงรูปอยู่มั้ย มีการบิดเบี้ยวไปจากเดิมหรือไม่ ประกบแนบสนิทกับตัวรถหรือเปล่า ลองเอามือบีบที่เนื้อยางดูว่ามีความนุ่มหรือแข็งขนาดไหน ซีลยางขอบประตูที่น่าจะยังใช้งานได้ดีไม่ควรแข็งจนเกินไป หรือนิ่มยวบยาบจนเกือบยุ่ย หรือมีรอยปริแตก ถ้าพบว่ายางขอบประตูเริ่มแข็งตัวมากขึ้นเรื่อย ๆ หรือยุ่ยจนแทบจะใช้ไม่ได้แล้วก็ควรเปลี่ยนครับ เพราะยางขอบประตูพวกนี้แหละที่มักทำให้น้ำฝนเล็ดลอดเข้ามาในห้องโดยสารได้

ยางขอบกระจกบังลมหน้าและหลังก็เป็นอีกจุดครับที่ทำให้น้ำฝนเล็ดลอดเข้ามาใน ห้องโดยสารได้ วิธีการตรวจสอบก็ไม่ยาก แค่นำรถไปล้างดู หากพบว่าตรงจุดใดมีน้ำซึมหรือไหลเข้ามาได้ ก็จัดการแก้ไขซะให้เรียบร้อย โดยใช้ “ซิลิโคน”ยาตามแนวขอบกระจก แค่นี้ก็จะช่วยบรรเทาปัญหาการรั่วซึมตรงบริเวณขอบกระจกบังลมได้มาก แต่อย่าลืมว่า!หลังจากใช้ “ซิลิโคน” ยาตามแนวขอบกระจกแล้ว ควรทิ้งไว้ประมาณ 24 ชั่วโมง จากนั้นจึงนำรถไปล้างดูใหม่นะครับและลองเช็กรอยรั่วดูอีกครั้ง

อีกจุดหนึ่งก็คือ ส่วนที่เรียกว่าแผงจิ้งหรีด หรือแผงซี่ ๆ ตรงบริเวณที่ยึดก้านปัดน้ำฝน จุดนี้น้ำฝนก็อาจจะเล็ดลอดเข้า
มาได้เหมือนกันครับ เพราะเป็นช่องที่ใช้ระบายอากาศ จะมีท่อนำอากาศผ่านเข้ามาได้ห้องโดยสาร เพื่อไม่ให้กระจกบังลมหน้าเป็นฝ้า หรือระบายอากาศในห้องโดยสาร ลดความชื้นและกลิ่นอับในห้องโดยสาร แต่ในทางกลับกันก็อาจจะนำพาน้ำฝนเข้ามาในห้องโดยสารได้ หากเราขับรถฝ่าสายฝนที่ตกกระหน่ำเป็นระยะเวลานาน ๆ หรือไม่ก็อาจจะเป็นช่องทางสำหรับนำพากลิ่นไม่พึงประสงค์จากภายนอกรถเข้ามาก็ได้ครับ ในต่างประเทศเขาจะมีอุปกรณ์ OPTION พิเศษ ที่เรียกว่า SNOW CAP ไว้สำหรับปิดช่องตรงแผงจิ้งหรีดนี้ ป้องกันไม่ให้น้ำฝนหรือหิมะที่ตกหนักเล็ดลอดเข้ามาในห้อง
ได้รับคำขอบคุณจาก: be_z  yee_civic  jk2475  Nut_Au_Together  curran  mykung  es330  Doraeman  chan-o  undertaker55  Rachen  phasit  fasang.Mr  table 
jk2475

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 2852

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1893
ให้คำขอบคุณ: 4964

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 18 กันยา 2010 21:36 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
curran

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 4300

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2057
ให้คำขอบคุณ: 5484

ปี: 2001
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 23 ตุลา 2010 15:50 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
mykung

ชื่อเล่น: กุ้ง

เข้าร่วม: 15 ตุลา 2013
ตอบ: 129

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 67
ให้คำขอบคุณ: 94

ปี: 2002
จันทร์, 11 พฤศจิกา 2013 16:29 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
ของแท้-เทียม ราคาเบิกศูนย์ประมาณเท่าไรคับ
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
จันทร์, 11 พฤศจิกา 2013 17:45 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
..
phasit

เข้าร่วม: 22 กุมภา 2013
ตอบ: 1522

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1144
ให้คำขอบคุณ: 2814

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 11 พฤศจิกา 2013 21:02 - เห็นเป็นหน้าฝนเลยเอามาให้อ่านกันครับ
..
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.