ตอบ
PAM

ชื่อเล่น: แป๋ม

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2009
ตอบ: 1514

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2753
ให้คำขอบคุณ: 2884

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 18 สิงหา 2010 02:20 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ ครับ เพราะโดยส่วนตัว ผมก็ไม่ทราบ เคยเห็นแต่เพื่อนๆหลายท่านทำกัน ก็ยังมานั่งคิดว่าทำยังไง
รึ ต้องใช้โปรแกรมเสริมรึป่าว จึงได้เริ่มค้นหาใน Google และก็ได้เจออยู่ในเว็บหนึ่ง จึงได้นำมาให้กับเพื่อนๆได้ทราบกัน

ขออภัยถ้าเป็นการนำมะพร้าวห้าวมาขายสวน
(แต่ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย เพราะผมเล่นคอมไม่ค่อยเป็น จริงๆครับ)

วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot

เจอรูปเพื่อนแต่คลิ้กขวาเซฟไม่ได้ เมนูไม่ขึ้น
ภาพในวีดีโอสวย อยากเก็บเอาไว้ทำเป็นแบคกราวน์
เล่นเกมอยู่อยากเซฟภาพเอาไปโพสในกระทู้
เครื่องคอมเสียเป็นอะไรไม่รู้ อธิบายไม่ถูก อยากเซฟภาพตอนเจ๊งให้เพื่อนช่วยดู

เซฟภาพจากเว็บ จากคลิ้ปหนัง หรืออะไรก็แล้วแต่ที่โผล่ออกมาในหน้าจอ สามารถทำได้โดย
1. กดปุ่ม Print Sceen
2. Paste ภาพในโปรแกรมตกแต่งรูปภาพทั่วไป
3. เซฟภาพเป็นนามสกุลไฟล์ที่ต้องการ

Q. ปุ่ม Print Screen อยู่ไหน?
ปุ่มอยู่มุมขวามือด้านบนของคีย์บอร์ด ตามปกติจะอยู่ข้างขวาของปุ่ม F12
คำว่า Print Screen อาจจะถูกย่อเป็น Prt Sc, Prt Scr, Prt Scn หรืออื่นๆ ตามแต่รุ่นของคีย์บอร์ด
วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)

(รูปถูกดัดแปลงจาก http://www.seoconsultants.com/windows/keyboard/)

Q. กดปุ่มแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น?
เมื่อกดปุ่ม Print Screen แล้วภาพหน้าจอขณะนั้นจะถูกเก็บไว้ใน Clipboard
Clipboard คือที่เก็บข้อมูลชั่วคราว ใช้สำหรับคำสั่ง Copy กับ Paste โดยเฉพาะ
ดังนั้นที่ต้องทำก็คือไป Paste ภาพในโปรแกรมที่รองรับรูปภาพได้เท่านั้นเอง

Q. Paste ที่ไหนยังไง?
สามารถ Paste กับโปรแกรมที่รองรับรูปภาพได้เกือบทุกโปรแกรม ยกตัวอย่างเช่น
Paint, Photoshop, Microsoft Word, Excel, PowerPoint, Flash หรือแม้แต่ Windows Live Messenger (MSN)
เวลา Paste ทำได้โดยกดปุ่มคลิ้กขวาแล้วเลือกคำสั่ง Paste หรือ กดปุ่ม Ctrl + V แทนก็ได้เช่นกัน

Q. ควรเซฟภาพเป็นนามสกุลอะไร?
สำหรับไฟล์ภาพที่นิยมใช้กันคือ jpg หรือ jpeg เนื่องจากภาพที่ได้มีขนาดเล็กและไม่สูญเสียคุณภาพมาก
gif เหมาะสำหรับภาพเคลื่อนไหว และภาพที่ได้มีขนาดเล็กมาก แต่คุณภาพของภาพก็แย่ลงด้วย
ไม่แนะนำให้ใช้ bmp หรือ Bitmap เพราะว่าภาพจะมีขนาดใหญ่เท่ากับเพลงเพลงหนึ่งเลยทีเด ียว
ควรใช้ png แทน bmp หากไม่ต้องการให้ภาพสูญเสียคุณภาพ และภาพมีขนาดเล็ก

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
บางครั้งเราอยากเซฟภาพจากหน้าจอ แต่ไม่อยากเซฟทั้งหมดเพราะไม่อยากให้คนเห็นว่าหน้าจอ มีอะไรบ้าง
เราสามารถเลือกเซฟเฉพาะหน้าต่างที่ทำงานอยู่ ได้โดยกดปุ่ม Alt + Print Screen
จากรูปข้างล่าง หากใช้ Alt + Print Screen รูปที่ได้จะอยู่แค่ในกรอบสี่แหลี่ยมสีแดงเท่านั้น
วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)

เครดิตกลุ่มเครือข่ายร้านอินเตอร์เน็ตไทย
ได้รับคำขอบคุณจาก: karma  OiShIz  LADDER 49  Lee_ES_turbo  Guide6351  amnuay  kittidech  NuMinE  MrKhanoon  nokmodify  fff_1232  a.say  RG.KiD  old-dog  RedH  khaofang  k-autosociety  InDePenDent  SIRATH BUALUANG  ohm  _Francisco_  kwan 
sevenartz

ชื่อเล่น: อาร์ท

เข้าร่วม: 17 มีนา 2010
ตอบ: 1321

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2847
ให้คำขอบคุณ: 20

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 18 สิงหา 2010 19:45 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ขอบคุณคร๊าฟฟฟ เคยรู้มานานแล้ว แล้วก็ลืมไป ตอนนี้ความจำกลับมาแล้ว

เด๋ววันหลัง เซฟรูปเสียวๆ มาลงบอร์ดดีกว่า เอิ๊กๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: PAM 
MrKhanoon

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 908

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1471
ให้คำขอบคุณ: 832

ปี: 2005
พุธ, 18 สิงหา 2010 19:59 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
Thank ครับ ทำอยู่บ่อย อิอิ
nokmodify

ชื่อเล่น: นกชลบุรี

เข้าร่วม: 08 กรกฎา 2010
ตอบ: 1415

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1292
ให้คำขอบคุณ: 282

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 18 สิงหา 2010 20:41 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ขอบคุณมากครับ
tee_trang

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 110
ให้คำขอบคุณ: 19

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 18 สิงหา 2010 20:45 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
สำหรับโน๊ตบุ๊คต้องกดปุ่ม fn ค้างไว้ แล้วถึงกด prt sc ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: PAM  SIRATH BUALUANG  pooza191  kai04 
tamy2975

เข้าร่วม: 30 ตุลา 2009
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1615
ให้คำขอบคุณ: 1210
พุธ, 18 สิงหา 2010 21:18 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ขอบคุณครับผม
RG.KiD

ชื่อเล่น: โอ๊ก

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 2214

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4800
ให้คำขอบคุณ: 4461

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 18 สิงหา 2010 21:34 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
PAM พิมพ์ว่า:
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
บางครั้งเราอยากเซฟภาพจากหน้าจอ แต่ไม่อยากเซฟทั้งหมดเพราะไม่อยากให้คนเห็นว่าหน้าจอ มีอะไรบ้าง
เราสามารถเลือกเซฟเฉพาะหน้าต่างที่ทำงานอยู่ ได้โดยกดปุ่ม Alt + Print Screen
จากรูปข้างล่าง หากใช้ Alt + Print Screen รูปที่ได้จะอยู่แค่ในกรอบสี่แหลี่ยมสีแดงเท่านั้น

แหล่มเลยๆ อันนี้ความรู้ใหม่มากๆๆๆๆๆๆ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย.. ทุกทีใช้แต่ Print Screen ทั้งหน้าจอ
แล้วก็ไป Crop เอาในโปรแกรมนั้นๆ อ่ะครับ..

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ....
old-dog

ชื่อเล่น: เจี๊ยบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2009
ตอบ: 376

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 852

พุธ, 18 สิงหา 2010 21:42 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ผมก็ไม่เก่งเรื่องคอมฯด้วยเดี๋ยวต้องลองทำดูหน่อยแล้ว...ขอบคุณมากคับ
ekkarat_57

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 10 มกรา 2010
ตอบ: 57

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 39
ให้คำขอบคุณ: 3

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 18 สิงหา 2010 22:21 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
khaofang

ชื่อเล่น: ฟาง

เข้าร่วม: 01 มีนา 2009
ตอบ: 375

ได้รับคำขอบคุณ: 500
ให้คำขอบคุณ: 581

ปี: 2003
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 18 สิงหา 2010 23:21 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
โอ่วขอบคุณครับ...ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยย
SIRATH BUALUANG

ชื่อเล่น: กรด

เข้าร่วม: 08 ธันวา 2009
ตอบ: 740

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 701
ให้คำขอบคุณ: 577

สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พฤหัส, 19 สิงหา 2010 11:01 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ขอบคุณมากๆครับ..

ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ...

คือ..ผมไม่ค่อยเก่งคอมนะครับ...

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
hokhuk77

เข้าร่วม: 08 กุมภา 2009
ตอบ: 1018

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1825
ให้คำขอบคุณ: 994

ปี: 2002
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 19 สิงหา 2010 13:49 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
ขอบคุงครับ
pooza191

ชื่อเล่น: ปู

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 257

ได้รับคำขอบคุณ: 334
ให้คำขอบคุณ: 215

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 19 สิงหา 2010 13:59 - วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot(สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ)
tee_trang พิมพ์ว่า:
สำหรับโน๊ตบุ๊คต้องกดปุ่ม fn ค้างไว้ แล้วถึงกด prt sc ครับ

ความรู้ใหม่ขอบคุณครับ ผมก็มึนตั้งนาน ทำไมทำไม่ได้ฟะ คราวนี้รู้แล้ว 555+ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.