ตอบ
whitechoc

ชื่อเล่น: ปัช

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 446

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1148
ให้คำขอบคุณ: 1130

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 9 กุมภา 2010 17:18 - Hub Ring คืออะไร ใช้ประโยชน์เพื่ออะไรมาดูกัน(ถ้าซ้ำขอโทษนะครับ ลบได้เลย)
ปัญหาที่มักพบกัน ที่ท่านผู้ขับรถ มักไม่ชอบ ก็คือเวลาวิ่ง แล้วเกิดอาการ ล้อสั่น ซึ่งทำให้เกิดความรำคาญและเกรงว่าจะเกิดความไม่ปลอดภัยในการขับขี่ ซึ่งเราจะได้กล่าวถึงสาเหตุคร่าวๆ ดังต่อไปนี้

1. ช่วงล่าง ชุดขับเคลื่อน เกิดการชำรุด หลวม สั่นคลอน เวลาวิ่ง ซึ่งเป็นเหตุให้เกิด การสั่นของล้อได้เหมือนกัน
2. ล้อแม็ก เกิดการดุ้ง บิดเบี้ยวเสียรูปทรง
3. ยาง เกิดหมดสภาพ โครงสร้าง ผิดรูป ไม่สมดุลย์

แต่ก็มีอีกสาเหตุหนึ่ง ที่คนส่วนใหญ่ มองข้ามไป ก็คือ โดยปกติของการผลิตล้อออกมาจำหน่ายนั้น เขาจะทำค่าของรูตรงกลางล้อ ( Hub Bore ) เป็นค่าออกกลางๆ เช่น 67 มม. หรือ 73 มม. เสียส่วนใหญ่ ยกเว้นล้อที่ผลิตออกมาโดยเฉพาะกับรถนั้นๆ ก็จะมีค่าดุมล้อกับล้อแม็กพอดีกัน แต่หากมีการซื้อหรือเลือกใช้ล้ออื่น โอกาสของความพอดีของดุมก็อาจผิดไป

จึงทำให้เกิดช่องว่างระหว่าง ดุมล้อ กับ ล้อแม็ก ซึ่งมีผลทำให้การร่วมศูนย์ของดุม กับ ล้อแม็กซ์ ลดลง ก็เป็นไปได้ที่จะทำให้เกิดอาการ ล้อสั่น และทำให้เรารู้สึกได้ในขณะขับ ( ดูรูปภาพด้านล่าง )

สำหรับปัญหานี้ เราได้จัดหาอุปกรณ์เสริม เพื่อลดช่องว่างและทำให้เกิดความกระชับ มีความร่วมศูนย์มากขึ้น ซึ่งอุปกรณ์เสริม นี้เราเรียกว่า Hub Ring หรือ วงแหวนเสริมช่องว่างในรูดุม นั้นเอง

Hub Ring คืออะไร ?

HubRing หรือ เรียกแบบภาษาชาวบ้าน ว่า ปลอกกันสั่น อุปกรณ์ตัวนี้ มีลักษณะเป็น วงแหวน ที่ใช้สำหรับสวมใส่ตรง รูกลางของล้อ ( Center Bore ) เพื่อประคอง และ ทำให้ ล้อแม็ก กับ ดุมล้อ เป็นศูนย์ ( Center ) เดียวกันมากที่สุด ดังนั้น จึงทำให้ การสั่นของล้อลดลง ในขณะวิ่ง

เมื่อไร ถึงต้องใส่ ?

1. ) แนะนำกับ ล้อแม็กใหม่ ที่เปลี่ยนแทน ล้อแม็ก ติดรถเดิม ( OEM ) เนื่องจากส่วนใหญ่ ขนาดรู Hub Bore ของ ล้อแม็ก มักผลิตมาใหญ่กว่าเดิม เช่น เส้นผ่าศูนย์กลาง 67 มม. หรือ 73 มม. เป็นต้น

2.) เมื่อมีความรู้สึก หรือ สงสัยว่า ทำไม ? เมื่อเปลี่ยนล้อใหม่ มาแล้ว ทำการ ตั้งศูนย์ , ถ่วงล้อ แล้ว ยังคงมีรู้สึกว่าพวงมาลัยสั่น ซึ่งมักเกิดขึ้นได้ ที่ช่วงความเร็ว 70 - 100 หรือ 110 - 140 กม. / ชม. เป็นต้น

แหล่งที่มา..NV yangyont.com

Attached File :
Hub Ring คืออะไร ใช้ประโยชน์เพื่ออะไรมาดูกัน(ถ้าซ้ำขอโทษนะครับ ลบได้เลย)
ได้รับคำขอบคุณจาก: cisco  benzd  jetty0  Lee_ES_turbo  namwans  Tomoya  BeeBird  Guide6351  Juris  smokie  amnuay  Surayut  undertaker55  Jasada  tukkang  K-yuthya 
namwans

ชื่อเล่น: ป่อง

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 841

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 506
ให้คำขอบคุณ: 107

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 9 กุมภา 2010 20:54 - Hub Ring คืออะไร ใช้ประโยชน์เพื่ออะไรมาดูกัน(ถ้าซ้ำขอโทษนะครับ ลบได้เลย)
ได้รับคำขอบคุณจาก: whitechoc 
champjue

เข้าร่วม: 17 สิงหา 2009
ตอบ: 429

ได้รับคำขอบคุณ: 443
ให้คำขอบคุณ: 670

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 9 กุมภา 2010 22:10 - Hub Ring คืออะไร ใช้ประโยชน์เพื่ออะไรมาดูกัน(ถ้าซ้ำขอโทษนะครับ ลบได้เลย)
ตอนแรกสั่นไปใส่ hub ring ไม่หายพอไปถ่วงประชิดตามที่ คุณ pae kung แนะนำหายเลย อิอิอิ ลองดู
ได้รับคำขอบคุณจาก: whitechoc 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.