ตอบ
"ASIMO"

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2008
ตอบ: 2382

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5477
ให้คำขอบคุณ: 1463

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 16 ธันวา 2009 19:57 - เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
อ่านเจอเลยเอามาฝาก

เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว

ถ้าชอบขับรถเที่ยวป่าเที่ยวเขา โดยเฉพาะยามหน้าหนาวอย่างนี้ ก็ต้องเตรียมตัวรับมือกับปัญหาเฉพาะหน้าไว้ให้ดี

เครื่องร้อน มาจากหลายสาเหตุต้องหาสาเหตุให้ได้ก่อนแล้วจึงแก้ไขตรงจุดนั้น เช่น รังผึ้งสกปรกมาก จากการไปลุยโคลนมาแล้วโคลนเข้าไปอุดตันที่รังผึ้ง หรือไปลุยน้ำที่มีตะไคร่น้ำมากแล้วเข้าไปอุดตันที่รังผึ้งให้จอดรถแล้วทำความสะอาดรังผึ้งหรือถ้ารถติดเทอร์โบมาแล้วมีปัญหา ก็ให้คุณถอดท่อชุดเทอร์โบที่จะเข้าห้องเครื่องออก แล้วเอาถุงมือหนังตัดออก นำมาอุดปลายท่อแล้วรัดด้วยเข็มขัดหรือลวดให้แน่น

ท่อยางท่อน้ำแตกรั่ว ใช้เทปผ้าพันหลาย ๆ รอบจนคิดว่าแข็งแรงพอรับแรงดันของน้ำได้ แล้วใช้ลวดรัดให้แน่นอีกที หรือถ้ามีเข็มขัดรัดก็ให้ใช้เข็มขัดรัดให้แน่น

หม้อน้ำรั่ว ถ้ามีน้ำยาอุดหม้อน้ำติดรถไว้ก็นำออกมาใช้ได้เลย แต่ควรซื้อติดรถไว้ ราคาไม่ถึง 50 บาท หากไม่มีก็ต้องหาตำแหน่งรอยรั่วของหม้อน้ำให้ได้ ถ้ารูรั่วไม่ใหญ่มาก ลองเหลาไม้เล็ก ๆ ยัดรูไว้แล้วใช้สบู่อัดไว้อีกที เพื่อชะลอการไหลของน้ำขับไปก็หยุดเติมน้ำไปด้วยก็แล้วกัน

น้ำมันเครื่องหมด ถ้าไม่มีน้ำมันเครื่องอะไหล่ก็ใช้น้ำมันพืชนี่แหละแทนได้ ขอให้มีอะไรหล่อลื่นสักอย่างดีกว่าไม่มีเลย และขณะขับอย่าเร่งเครื่องยนต์ให้รอบสูงมากนัก

ฟิวส์ขาด ถ้าไม่มีอะไหล่ก็ใช้สายไฟขนาดเล็ก ๆ ใส่แทนไปก่อน สำหรับคนสูบบุหรี่ก็ใช้กระดาษฟอยล์ในซองบุหรี่ไปก่อน

ถังน้ำมันรั่ว ถ้ารูรั่วขนาดเล็กให้ใช้สบู่อุด ถ้าพอจะวิ่งได้ก็ให้วิ่งต่อไป แต่ถ้ารูใหญ่มากให้เหลาไม้ที่อยู่ตามข้างทางแล้วตอกอัดเข้าไปเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  ae  aun99  jonatan  beespeed  Gview  Tiger_BIG  Oad  watchara4  mai  ohoheyy  xenshiro  Jacky_ES04.5  BeL 
"ASIMO"

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2008
ตอบ: 2382

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5477
ให้คำขอบคุณ: 1463

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 16 ธันวา 2009 20:00 - Re: เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
ไปเจอ เลยเอามาฝาก ไม่รู้เคยอ่านกันหรือยังนะ

เทคนิคการขับรถขึ้นดอย (อสท)
คอลัมน์ : ช่างกลางแจ้ง
โดย : อภินันท์ บัวภักดี

ช่วงต้นฤดูหนาวแบบนี้ เราก็ต้องเที่ยวตามภูตามดอย ทักษะการขับรถขึ้นลงในทางชันและคดเคี้ยวบนภูเขา จึงจำเป็นต้องงัดเอามาทบทวนปัดฝุ่นกันให้คุ้นเคย เอ้า ติดตามกันเลยแล้วกัน

การขับขึ้นที่สูงควรใช้ความเร็วแต่พอดี สำคัญที่สุดอย่าปล่อยเกียร์ว่างในช่วงลงเขา เพราะว่าจะไม่สามารถควบคุมความเร็วของรถได้ ตายอย่างเขียดแน่นอน

การใช้เกียร์ ให้ดูจากรอบเครื่องตามความเหมาะสมของความชัน ถ้าคิดจะเปลี่ยนเกียร์ให้ทำก่อนขึ้น เวลาลงที่ลาดชัดให้ระวังให้มาก สมาธิอยู่ที่ถนนและพวงมาลัย ให้แตะเบรกช่วยเพื่อลดความเร็วของรถ โดยแตะปล่อย แตะปล่อย อย่าแตะค้าง เพราะผ้าเบรกจะไหม้

การขับรถบนเขาต้องเจอกับทางโค้งอย่างแน่นอน หากเป็นโค้งที่มองไม่เห็น ก็ใช้สัญญาณแตร อย่าวิ่งจี้คันหน้า เวลาจะแซง อย่าแซงกระชั้นชิด ดูให้ดี ถ้าเห็นว่าข้างหน้าโล่ง ปลอดภัยแล้ว ค่อยกดคันเร่งส่งเลย

การขับรถบนทางโค้งต่อเนื่องรูปตัว s จงมองให้ไกล มองให้ลึก เมื่อแน่ใจว่าทางว่างไม่มีรถสวนมา ให้ถอนคันเร่งลงแล้วเสียบตัดโค้งในแนวการขับเป็นเส้นตรงที่สุด เพื่อลดอัตราการเหวี่ยงของตัวรถ แต่การขับลักษณะนี้ ถ้าไม่แน่ใจเส้นทางข้างหน้าหรือวิสัยทัศน์ไม่ดี ควรขับทางโค้งธรรมดา อยู่ในทางของเราเอง

ป้ายเตือนสัญลักษณ์ต่าง ๆ ที่อยู่ริมทางมีความสำคัญมาก จะบอกลักษณะทางข้างหน้าที่จะเจอ ควรใส่ใจดู และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  ae  note^-^  aun99  jonatan  beespeed  Gview  Hellboy  Oad  watchara4  mai  ohoheyy  xenshiro  Jacky_ES04.5  soda_get 
Chatchai Jirayupong

ผู้มาเยือน

พุธ, 16 ธันวา 2009 20:22 - เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับสาระดี ๆ ที่ไม่ควรมองข้ามครับผม
แต่เมื่อไปเที่ยวไกล ๆ น่าจะพกปืนไปเป็นเพื่อนคู่กายด้วยนะ จะได้ปลอดภัย อิ อิ อิ (ล้อเล่นแต่จริงนะครับผม)
note^-^

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2008
ตอบ: 1188

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1988
ให้คำขอบคุณ: 501

ปี: 2003
พุธ, 16 ธันวา 2009 20:29 - เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
เก็บข้อมูลครับ เป็นผมนะรีบโทรตามรถยกเลย อิอิ ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: "ASIMO" 
ae

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 327

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1621
ให้คำขอบคุณ: 2803

ปี: 2001
พุธ, 16 ธันวา 2009 20:29 - เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
ขอบคุณมากครับ

ผมขับ es01 ผ่านแสนโลไปแล้ว

เคยคิดมานานแล้วครับ

ถ้าเกียร์ออโต้พัง ตอนไปเทียวต่างจังหวัดไกลๆ

จะทำไงดี
ได้รับคำขอบคุณจาก: "ASIMO" 
Timmy

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2008
ตอบ: 101

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 260
ให้คำขอบคุณ: 38

ปี: 2002
ศุกร์, 18 ธันวา 2009 09:46 - เมื่อรถมีปัญหายามขับรถเที่ยว
ae พิมพ์ว่า:
ขอบคุณมากครับ

ผมขับ es01 ผ่านแสนโลไปแล้ว

เคยคิดมานานแล้วครับ

ถ้าเกียร์ออโต้พัง ตอนไปเทียวต่างจังหวัดไกลๆ

จะทำไงดี

แหะๆๆ ผมดิไปเกียร์พังที่น้ำตกเจ็ดสาวน้อย เลยไม่ได้เที่ยวเลย แถมเสียค่าลากกลับมา อีก 4500
ตอนนี้รถอยู่อู่ ช่างบุญชูบางพลี ซ่อมเกียร์ออโต้ในราคาเอื้ออาทร อีก 2 วันเสร็จ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ae 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.