ตอบ
ohmz1541

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2008
ตอบ: 1977

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2324
ให้คำขอบคุณ: 529

ปี: 2003
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 20:56 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ได้มาจาก forward mail ครับ เห็นแล้วผม น้ำตาคลอเลย

พอไปถึงโคราช ก็ขับรถวนไปตรงถนนย่าโม หาทางไปตลาดแม่กิมเฮง ผ่านศาลย่าโมมานิดหน่อย พอมองหา ก็เห็นคุณยายนั่งอยู่ตรงเสาไฟฟ้าที่สามแยกหน้าร้านทอง (จอดรถที่วัดสะแกแล้วเดินกลับมานิดหน่อยก็เจอ) คุณยายนั่งอยู่กับพื้น ตรงหน้ามีผ้าพลาสติกเก่า ๆ มีเศษไม้มัดไว้เป็นกำ ๆ วางไว้เรียบร้อย มีกระดาษที่คนใจดี print ให้ไว้ว่า 'เศษไม้ก่อไฟ มัดละ 1 บาท'

เราบอกคุณยายไปว่า เห็นเรื่องยายในหนังสือ (หมายถึง email แต่กลัวยายไม่รู้จัก) ก็เลยมาเยี่ยม คุณยายหูตึงแล้ว แต่ยังคุยรู้เรื่องนะ แกถามว่าหนูมาจากไหน จะอยู่กี่วัน มานี่พักอยู่ที่ไหน เราก็ตอบแกไปว่ามาจาก กรุงเทพฯ แกถามว่าอยู่เขตอะไร ก็บอกแกไปว่าอยู่เขตประเวศ ตอนนั้นคิดว่าบอกไป แกก็คงไม่รู้จักหรอก ระหว่างนั้นก็มีคนเดินมาดูเศษฟืน ถาม ๆ อะไรหน่อยแต่ก็ไม่ได้ซื้อ เราก็เลยบอกคุณยายว่าหนูขอซื้อกำนึงนะ แล้วก็เอาเงินให้แกไปร้อยนึง ยายก็ยิ้มดีใจ ขอบใจให้พร ตอนนั้นประมาณบ่ายกว่า ๆ ยายบอกว่ายังไม่ได้กินข้าว เราก็เลยบอกให้ยายเก็บเงินไว้กินข้าวนะ แล้วยายก็เอาเงินซุกลงไปในเสื้อ เหน็บไว้ตรงหน้าอก ไอ้เราก็กลัวเงินจะหล่นนะ เพราะหน้าอกยายไม่ใช่สาว ๆ แล้ว

เท่าที่คุยกับยายก็เลยรู้ว่าแกต้องจ้างคนผ่าเศษไม้ให้ ถุงนึง 100 บาท แล้วแกก็เอากรรไกรเก่า ๆ เป็นสนิมอันนึง นั่งตั้งอกตั้งใจตัดให้เป็นท่อนเท่า ๆ กัน มัดด้วยหนังยาง ขายกำละ 1 บาท เท่าที่เห็น ถ้าขายกำละ 1 บาทจนหมด ไม่รู้จะได้ถึง 100 บาทมั้ย ยายบอกว่าก็ขายพอกินข้าวได้ไปวัน ๆ แล้วตอนเย็นยายต้องจ้างสามล้อ 20 บาท ไปส่งตรงป้ายรถเมล์ จ่ายค่ารถเมล์อีก 8 บาท พอลงรถแล้วต้องเดินต่อไปอีกกว่าจะถึงบ้าน แต่รถบางคันก็ไม่ยอมรับแกขึ้นรถนะ

พอคุยกันซักพัก เราก็ขอตัวลาแกไปทำงาน แกก็อวยพรให้ บอกว่า 'ขอให้เจริญ ๆ นะหนู... อยู่แถวประเวศใช่มั๊ย' ดีจังเลย คุณยายจำได้ด้วย เราคิดว่าคุณยายใส่ใจฟังจริง ๆ นะ คนบางคนเวลาที่เราคุยด้วย ก็ถามนั่นถามนี่ไปตามมารยาท ไม่ได้ใส่ใจฟังจริง ๆ อย่างนี้หรอก

คุณยายบอกว่า คิดถึงยายก็มาเยี่ยมยายนะ ยายอยู่ตรงนี้แหละ พอเราเดินออกมานิดหน่อยก็คิดถึงยายแล้วหล่ะ หลังจากนั้นประมาณซัก 10 นาที (ไปทำงาน) พอเดินกลับมาเห็นคนขายก๋วยเตี๋ยวหนุ่มทางทางใจดี กำลังเอาก๋วยเตี๋ยวมาให้ยาย แล้วก็คอยดูอยู่ว่ายายจะทานได้มั๊ย เราเลยเดินไปซื้อน้ำเปล่ามาให้ยายขวดนึง แล้วก็บอกให้ยายกินน้ำด้วยนะ อากาศร้อน ยายก็ยิ้มดีใจ บอกว่า 'ดีจังเลย ได้กินน้ำเย็น ๆ' ฟังแล้วก็ดีใจจัง

มาคิด ๆ ดูแล้ว บางทีเราเองกินทิ้งกินขว้าง จ่ายเงินกับเรื่องไร้สาระ ซื้อของแพงโดยไม่จำเป็น ไปร้านทำผมมาทีก็หลายตังค์ แต่น้ำเย็นขวดนึงแค่ 10 บาท ทำให้คนแก่คนนึงยิ้มได้อย่างมีความสุขขนาดนี้ เย็นวันนั้นโทรไปเล่าให้เพื่อนฟัง บอกว่าวันรุ่งขึ้นก่อนกลับ กทม จะไปหายายอกีที เพื่อนใจดีก็ฝากเอาเงินไปให้ยายอีกด้วย

พอวันรุ่งขึ้นตอนใกล้ ๆ เที่ยง ก็ซื้อน้ำเย็นไปให้ยายอีกขวด (คราวนี้ตั้งใจเลือกขวดเย็นเจี๊ยบเลย) พอคุณยายเห็นหน้าเราแล้วก็พูดว่า 'อ๋อ หนูที่อยู่ประเวศใช่มั๊ย' ดูซิ ยายน่ารักจังเลย จำได้ด้วย เราถามแกไปว่ากินข้าวหรือยัง แกบอกว่า 'ยังไม่มีเวลากินเลย มีแต่เวลาทำงาน (ตัดไม้) ตั้งแต่เช้ายังขายไม่ได้ซักกำเลย' เราก็เลยไปซื้อข้าวมาให้ แล้วก็เอาเงินของเพื่อนกับเงินตัวเองให้แกไปอีกจำนวนนึง บอกให้แกเก็บดี ๆ นะ ค่อย ๆ ใช้ ยายกระซิบบอกว่า ต้องเก็บดี ๆ เพราะเคยมีคนมาแย่งเงินแกไปเฉย ๆ เลย เป็นผู้หญิง (ทำไมใจร้ายนักก็ไม่รู้ !) แล้วแกก็ล้วงเข้าไปในเสื้อ ดึงกระเป๋าผ้าใบเล็ก ๆ เก่า ๆ ที่มีสายผูกกับเสื้อแกอีกที แล้วก็เก็บเงินเข้าไปในนั้นอย่างระวัง

ตอนขอถ่ายรูป คุณยายบอกว่า 'ยายขายฟืน ให้ยายถือฟืนซักกำนึง ถ่ายรูปด้วยดีมั๊ย' ... แหม คุณยายนี่ก็มี prop นะคะ โพสต์ท่าเก่งไม่เบา ...

เราเอารูปในมือถือยื่นให้ยายดู แต่ยายบอกว่ามองไม่เห็นหรอก เพราะตายายไม่ดี หมอเพิ่งลอกต้อออกไปแค่ข้างเดียว ตอนนี้ดูฟ้าเห็นพระอาทิตย์เป็นสีเหมือนเลือดเลย น่าเศร้าจัง ยายบอกว่ากลับไปแล้วถ้ามีโอกาสมาอีก หรือถ้ามีใครมาโคราช ยายขอรูปแผ่นนึงนะ ฝากเค้าเอามาให้ยายทองตรงนี้ แล้วบอกว่าจากหนูที่อยู่ประเวศ ยายก็จะจำได้ .... คุณยายความจำดีจริง ๆ

ก่อนกลับ ยายอวยพรให้อีกหลายครั้ง แล้วถามว่าจะมาโคราชอีกเมื่อไหร่ สงกรานต์จะมามั๊ย เราก็ไม่แน่ใจหรอก แต่ถ้ามีโอกาสต้องไปหายายอีกแน่ ๆ ใครที่มีโอกาส อยู่โคราชหรือผ่านไปทางโคราช แวะไปเยี่ยมคุณยายหน่อยนะคะ ไม่เสียเวลามากหรอกค่ะ แค่มีคนไปคุยด้วย แกก็ดูความสุขขึ้นมาก ๆ แล้ว ถ้าพอจะช่วยเหลือได้ ก็ซื้อเศษไม้ของยายซักกำ ถึงจะไม่มีใครต้องการใช้ แต่ตอนนี้ เรารู้สึกว่ามีคุณค่ามากสำหรับจิตใจ ของทั้งผู้ให้และผู้รับ

ขอบคุณทุก ๆ คนที่เคย Forward Mail นี้ต่อ ๆ มาให้ และก็หวังว่ามันจะยังคงถูก FW ต่อไปอีกเรื่อย ๆ อย่างน้อยก็ช่วยต่อชีวิตให้คุณยายทอง ที่ไม่ได้ร้องขออะไรเลย แต่ยังคงทำงานขายเศษไม้แลกเศษเงินเพื่อประทังชีวิต

ข้างล่างเป็นภาค 1 ค่ะ ขอบคุณคนที่เขียนเรื่องนี้มากนะคะ ที่ทำให้เราได้ไปพบคุณยายผู้น่ารักคนนี้

--------------------------------------------------------------------------------

แสงไฟในเศษฟืน::ถ้าเราพอจะช่วยได้..ยาย..รอ...

: แสงไฟในเศษฟืน::ถ้าเราพอจะช่วยได้..ยาย..รอ...
คำสอนของยายทอง ขอปล้องกลาง
ชีวิตหญิงชราวัย 81 ปี ที่ต่อสู้ชีวิต ด้วยการ'ขายเศษฟืน'
ยายทอง คือยายที่เราเคยไปถ่ายทำสารคดีเรื่อง แสงไฟในเศษฟืน

แล้วได้รับรู้ว่าชิวิตของยายนั้นต้องอยู่อย่างลำบากในเพิงสังกะสีเก่าๆ
ไม่ต่างจากกองขยะ ที่ทั้งอุดอู้ สกปรก และไม่สามารถกันแดดฝนอะไรได้เลย

ยายต้องเดินเท้าหลายกิโลพร้อมกับกระสอบฟืน ขวดน้ำเก่าๆ และร่มคันหนึ่ง
ใช้พยุงตัวเองมาเรื่อยๆให้ถึงหน้าโรงเรียนบุญวัฒนาเพื่อขอขึ้นรถโดยสาร
(ที่บางคันจอดรับ และบางคันก็ไม่ให้ยายขึ้น) ไปยังหน้าร้านทอง
สามแยกตลาดแม่กิมเฮง

'1 บาท เศษไม้ขอแลกเศษเงิน ขอบคุณลูกหลาน..ที่ช่วยต่อชีวิตให้ยาย'
ประโยคหนึ่งในเศษกระดาษเก่ายับที่วางอยู่หน้ากองฟืน
ได้คนขับสามล้อแถวนั้นเขียนทิ้งไว้ให้
เผื่อว่าคนที่ผ่านไปมาจะได้เห็นว่า

ที่มุมเสาไฟฟ้านั้นมีอีกชีวิตที่รอคนเมตตา
ซึ่งความจริงนั้นบางวันยาย...
อาจได้แค่คนที่หยุดมองอย่างสงสัยแต่ก็ไม่มีใครสนใจจะซื้อเศษไม้ไร้ค่านั้นเลย
สั ก ค น เ ดี ย ว

เราส่งเมลล์นี้มา ด้วยความที่อยากช่วยเหลือยาย
แต่ไม่รู้จะช่วยด้วยวิธีไหน
อยากให้เพื่อนๆช่วยForward mail นี้ต่อกันไปเรื่อยๆ
เผื่อว่าคนที่อยู่โคราช และมีโอกาสผ่านไป
ถนนเส้นย่าโม สามแยกทางเข้าตลาดแม่กิมเฮง ตรงเสาไฟฟ้า หน้าร้านทอง
เพื่อนๆจะเห็นคนแก่คนหนึ่ง ที่ไม่มีอะไรเลย นั่งอาศัยเงาจากเสาไฟฟ้า
เพื่อขายของบางอย่าง ที่คนสมัยนี้เค้าไม่ได้ต้องการแล้ว
แต่ 'ฟืน' มันก็เป็นเหมือนความหวังเดียวที่ยายมี
ทางออกเดียวที่ยายเห็น
จากดวงตาที่พร่ามัวเกือบบอดด้วยโรคชรา
และหูที่ตึงจนเกือบไม่ได้ยินแล้ว
ถ้าเพื่อนไม่ได้ผ่านไปก็ช่วยForward mail นี้ต่อๆกันไปที
ถือว่าเป็นการทำบุญเท่าที่เราทำได้ เผื่อว่าวันหนึ่ง
จะมีใครสักคนที่จะเข้ามาช่วยเหลือ
ยายทอง ให้เป็นอยู่ในสภาพที่ดีกว่านี้....

Attached File :
คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 20:59, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  ae  KUSA  NimbuSS  BOY BOY  top4829  witnu  Lee_ES_turbo  chai_xcaliber 
ohmz1541

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 20:57 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
อีกนิดครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  ae  KUSA  top4829  witnu 
ohmz1541

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 20:58 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........

ได้รับคำขอบคุณจาก: POD943  ae  KUSA  witnu 
khunmoo

ชื่อเล่น: เปี๊ยก

เข้าร่วม: 15 กันยา 2009
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 719
ให้คำขอบคุณ: 800

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 21:12 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ถ้ามีโอกาสได้ไปโคราชต้องไปพบคุณยายครับผม อ่านแล้วก็คิดถึงคุณยายครับ
ohmz1541

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 21:34 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ใช่ครับ
Anakin

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 กรกฎา 2009
ตอบ: 1119

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 910
ให้คำขอบคุณ: 1439

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 21:56 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
เคยไปหายยายมาแล้ว สงสาร ยายมาก
ใครอยู่โคราชแวะไปได้อยู่ตรงทางโค้งตลาดแม่กิมเฮงครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ohmz1541 
ohmz1541

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 22:16 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
Anakin พิมพ์ว่า:
เคยไปหายยายมาแล้ว สงสาร ยายมาก
ใครอยู่โคราชแวะไปได้อยู่ตรงทางโค้งตลาดแม่กิมเฮงครับ

ผมนึกว่า forward เทลนี่เชื่อไม่ได้นะนี่ ต้องมองใหม่ซะแล้ว
beespeed

ชื่อเล่น: บี กับ บิว

เข้าร่วม: 24 กันยา 2009
ตอบ: 525

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 372
ให้คำขอบคุณ: 355

เสาร์, 7 พฤศจิกา 2009 22:41 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ถ้าไปต้องลองแวะไปดูยายแน่ๆ เพราะว่าบ้านญาติอยู่ในตัวเมืองโครราชพอดี
น่าสงสารยายมากๆเลยค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ohmz1541 
iceman33

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 17 สิงหา 2009
ตอบ: 180

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 296

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 08:51 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
สงสารจัง ลูกหลานไปไหนหมดนะ เฮ้อ ! เพื่อนๆ ใครอยู่โคราช หรือไปเที่ยวก็เเวะไปหาคุณยายบ้างนะครับ
Kaka '

ชื่อเล่น: กล้า

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2008
ตอบ: 1138

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 871
ให้คำขอบคุณ: 551

ปี: 2004
อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 13:20 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
สงสารคุณยาย -
xcyber

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 30 ตุลา 2008
ตอบ: 1105

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1281
ให้คำขอบคุณ: 217

อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 15:59 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
PAM

ชื่อเล่น: แป๋ม

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2009
ตอบ: 1514

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2753
ให้คำขอบคุณ: 2884

อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 18:20 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
เคยได้รับรู้เรื่องราวของยายแก และได้แวะไปหา ไปดู ไปเยี่ยมเยือน บ้างเหมือนกัน
ทั้งเรื่องจริงและผ่านmail ผม ก็ช่วยได้เท่าที่เราจะช่วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: V_ES 
jedsada777

ชื่อเล่น: เจษโคราช

เข้าร่วม: 30 กันยา 2008
ตอบ: 1012

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2839
ให้คำขอบคุณ: 1102

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 18:40 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ตอนนี้แกรวยแล้วครับ คนไปช้วยเหลือเยอะ....คนไทยใจดีครับ
NimbuSS

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1023

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 639
ให้คำขอบคุณ: 776

อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 19:51 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
อ่านเเล้วซึ้งเลยเเฮะ ถ้ามีโอกาสได้ไปโคราช จะไปช่วยเหลือคุณยายนะครับ T_T
tOrKaab

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1496

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1477
ให้คำขอบคุณ: 4

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 8 พฤศจิกา 2009 21:47 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
สังคมไทย วันนี้ความเห็นแก่ตัวมีมากขึ้น ทิ้งคนแก่ไว้ข้างหลัง
iceman33

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 17 สิงหา 2009
ตอบ: 180

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 296

จันทร์, 9 พฤศจิกา 2009 08:45 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
jedsada777 พิมพ์ว่า:
ตอนนี้แกรวยแล้วครับ คนไปช้วยเหลือเยอะ....คนไทยใจดีครับ

ตอนไม่มีก็น่าห่วง ตอนมีตังค์แล้วน่าห่วงยิ่งกว่า กลัวคนมาเอาเปรียบยาย ใครอยู่แถวนั้นแวะเวียนไปดูแลบ้างก็ดีนะครับ
es_85

เข้าร่วม: 16 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 342

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 2

จันทร์, 9 พฤศจิกา 2009 23:06 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
อีกหนึ่งคนเอาใจช่วยคุน ยาย ครับ
Lee_ES_turbo

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 4446

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8088
ให้คำขอบคุณ: 5249

จันทร์, 9 พฤศจิกา 2009 23:11 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ขอเป็นกำลังใจให้ท่านยายนะคับ
Lang-es01

ชื่อเล่น: หรั่ง

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2009
ตอบ: 536

ได้รับคำขอบคุณ: 247
ให้คำขอบคุณ: 14

พุธ, 11 พฤศจิกา 2009 12:49 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
V_ES

ชื่อเล่น: วี คับ

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 590

ได้รับคำขอบคุณ: 464
ให้คำขอบคุณ: 926

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 11 พฤศจิกา 2009 14:03 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
iceman33 พิมพ์ว่า:
jedsada777 พิมพ์ว่า:

ตอนไม่มีก็น่าห่วง ตอนมีตังค์แล้วน่าห่วงยิ่งกว่า กลัวคนมาเอาเปรียบยาย ใครอยู่แถวนั้นแวะเวียนไปดูแลบ้างก็ดีนะครับ

เห็นด้วยเลยคับ...
tuk_es

เข้าร่วม: 21 กุมภา 2009
ตอบ: 277

ได้รับคำขอบคุณ: 166
ให้คำขอบคุณ: 94

สี: แดง แรลไล (R-513)
พุธ, 11 พฤศจิกา 2009 14:30 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
สงสารแกอะคับ
AUM[SilveR]

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 776
ให้คำขอบคุณ: 159

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 11 พฤศจิกา 2009 15:01 - คุณยาย ณ โคราช อ่านอึ้ง.........
ลูกหลานแกก็นะ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.