ตอบ
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 11:21 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
สวัสดีครับชาว ES เครื่องเสียงระบบ Bi-amp Front stage ง่ายๆไม่ปรุงแต่ง

เป้าหมาย

- ต้องฟังได้ทุกแนวโดยที่ไม่ต้องปรุงแต่งให้วุ่นวาย เอาง่ายๆคือปรับ Flat ฟังคาเร็คเตอร์จากอุปกรณ์ ผมชอบอะไรง่ายๆ

เงื่อนไข

- ไม่เล่น EQ 

- ใช้แอมป์ตัวเดียว และต้องวางใต้เบาะได้

- ใช้แต่อุปกรณ์ที่จำเป็น

- งบน้อย แต่ใช้ของมาตรฐาน ราคาปานกลาง

และก็จบที่ชุดนี้ ชุดง่ายๆแต่ได้ใจความ ตามที่ผมต้องการ

เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

Front - Alpine CDE141ETH

Woofer&Tweeter - Focal165PS passive (ล็อตผลิตฝรั่งเศส)

Subwoofer - Sub สำเร็จ DLS RXT6

Amp - DLS CA-31 

ขั้วแบต - Sound Kit 

กล่องฟิวส์ - Hurricane 1 ออก 2 

ลูกฟิวส์ - Audison, front 40A, amp 100A

สายสัญญาณ - Canare GS-6

สายไฟเข้ากล่องฟิวส์ -  Streetwires #4

สายไฟ front - Sound square #8

สายไฟ amp - Red lion #4

สายลำโพง จาก amp เข้า passive - Nextech #12

สายลำโพง จาก passive เข้า woofer&tweeter - Audison connection SL214 #14

สายลำโพง Sub - Nextech #12

จะเห็นว่าผมเลือกใช้อุปกรณ์แค่ระดับมาตรฐาน เพราะงบน้อยและอีกเหตุผลคือ กลุ่มสินค้าในระดับเกินมาตรฐานเราต้องจ่ายเงินเพิ่มจำนวนมากแต่แลกได้มาซึ่งคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นนิดเดียว และสำหรับบางคนอาจจะไม่เห็นผลอะไรเลย เรื่องนี้ผมพอจะเข้าใจเพราะผมเรียนมาทางนี้ด้วยและเล่นกับเครื่องดนตรีมาก่อน จึงเลือกแค่นี้กับงบประมาณตรงนี้ และผมเชื่อว่าผมไม่สามารถหยุดแค่ตรงนี้ได้แน่ๆ เดี๋ยวผมก็จะต้องยอมเสียเงินเยอะเพื่อคุณภาพที่ดีขึ้นเพียงน้อยนิดแน่นอน

เรื่องแนวเสียง ผมยังอธิบายไม่ถูก น้องใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ แต่มันสามารถตอบสนองการฟังเพลงผมได้ทุกแนว ผมฟังเพลงหลากหลาย ตั้งแต่ ลูกกรุง-เมทัล 

ฝากไว้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆครับ

สวัสดีครับ

เอก

Attached File :
เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 2 สิงหา 2015 17:04, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: tongkrab  woot  boyboom_16  NuuTeee  black_civic_es  karnmotocross01  Jasada  tokykung  surasaka  J_online  kai_es  nsmakkie  Sak_es5442  khem_hatyai  anglo 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 11:21 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ชมภาพกันครับ

ข้อดีของการเอา tweeter ขึ้นเสาคือ เวทีเสียงที่จะยกตัวสูงขึ้น และได้ความเรียบร้อยสวยงามด้วย

ข้อดีของการเปิดหน้าลำโพงคือ จะได้เสียงกลาง เสียงมิดเบสที่ดีขึ้น แน่นขึ้น กระชับขึ้น ลดเสียงก้องลดความถี่เรโซแนนซ์ในแผงประตู สำหรับผมการเปิดหน้าลำโพง คุ้มค่ามากกว่าการเพิ่มงบลำโพงเป็นสองเท่า

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 2 สิงหา 2015 17:04, ทั้งหมด 6 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16  NuuTeee  black_civic_es  karnmotocross01  surasaka  Sak_es5442  anglo 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 11:22 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
งานติดตั้งบางส่วน ใครรับไม่ได้กับการ รื้อ ตัด เจาะ ผ่านเรื่องเครื่องเสียงไปได้เลย 55555

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 2 สิงหา 2015 17:08, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: boyboom_16  qq  NuuTeee  black_civic_es  karnmotocross01  aum-chonburi  surasaka  Sak_es5442  anglo 
etabb

ชื่อเล่น: อีตาบีบี

เข้าร่วม: 02 เมษา 2010
ตอบ: 797

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2637
ให้คำขอบคุณ: 1611

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 11:30 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  karnmotocross01 
OMO-knight

เข้าร่วม: 15 มกรา 2014
ตอบ: 305

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 190
ให้คำขอบคุณ: 63

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 12:15 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ยอดเยี่มยคับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  karnmotocross01 
tongkrab

ชื่อเล่น: โต้งครับ

เข้าร่วม: 06 มกรา 2014
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 83
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2002
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 13:39 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ยินดีด้วยครับ คุณเอก

แต่ที่ว่าจ่ายเพิ่มแล้ว แลกกับคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นอีกนิด มันไม่เสมอไปนะครับ ผมเคยเล่นเคยเปลี่ยนมาหลายชุดมากเหมือนกัน แล้วก็มีกลุ่มเล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์ ทั้งบ้านและรถที่เชียงใหม่ ได้ลองฟัง ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ชุดราคาแพงมากๆหลัก1-2-3แสน หรือหลักล้าน เสียงต่างกันมากเลยครับ(ถ้าแมทช์ชิ่ง-เซ็ทอัพมาอย่างดีนะครับ) ในแง่ความกลมกลืนของเสียง รายละเอียดเสียง เกรนเสียง(ละเมียดละไม) ความนิ่ง ความเป็นดนตรี ยิ่งถ้าได้ลองฟังแบบa-b test มีหูเสียกับกิเลสแตกแน่นอน

แต่ก็ต้องเลือกคัดสรรอย่างดี ให้ถูกหูถูกใจเราด้วย เพราะมีบางยี่ห้อ บางตัว ที่โก่งราคา เสียงไม่คุ้มค่าตัวก็มี แต่มีไม่มากครับ

คำว่า"จ่ายอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น" ผมถือว่าใช้ได้กับวงการเครื่องเสียง ถ้ามีงบ แล้วไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆ เลือกที่เราคิดว่าเสียงดีและเราชอบและเราสามารถจ่ายไหว มันจะอยู่กับเรานาน ผมเล่นเครื่องเสียงนี่ คำว่า"เบี้ยหัวแตก"ใช้ได้กับผมเลย คือค่อยๆขยับไปทีละนิดๆ ขายๆเปลี่ยนๆ มันเจ็บเยอะกว่าซื้อแพงๆตูมเดียวจบครับ

ผมถึงเลือก audison voce จากที่ว่าตอนแรกจะเอาระดับคู่ซัก6-7พัน เพราะคิดว่าใช้ยาว ไม่อยากเปลี่ยนแล้ว ค่อยๆสอย ค่อยๆฟัง ผมตั้งเป้าไว้ปีละ2ชิ้น นี่ก็ว่าจะไปเปิดหน้ากะขึ้นเสาa ก็ยังไม่มีเวลาไปทำเลย

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ ผมนี่..ถ้ามีทติ้งก๊วนเครื่องเสียงทีนึง คุยกัน3วัน3คืน ก็ไม่จบครับ555
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  karnmotocross01  Jasada  tokykung  surasaka  sukhothai  piyawutp 
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 17:27 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
เห็นแล้วกิเลสเกิด

จัดมาเท่าไหร่ครับ

athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 17:53 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
tongkrab พิมพ์ว่า:

แต่ที่ว่าจ่ายเพิ่มแล้ว แลกกับคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นอีกนิด มันไม่เสมอไปนะครับ ผมเคยเล่นเคยเปลี่ยนมาหลายชุดมากเหมือนกัน แล้วก็มีกลุ่มเล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์ ทั้งบ้านและรถที่เชียงใหม่ ได้ลองฟัง ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ชุดราคาแพงมากๆหลัก1-2-3แสน หรือหลักล้าน เสียงต่างกันมากเลยครับ(ถ้าแมทช์ชิ่ง-เซ็ทอัพมาอย่างดีนะครับ) ในแง่ความกลมกลืนของเสียง รายละเอียดเสียง เกรนเสียง(ละเมียดละไม) ความนิ่ง ความเป็นดนตรี ยิ่งถ้าได้ลองฟังแบบa-b test มีหูเสียกับกิเลสแตกแน่นอน

แต่ก็ต้องเลือกคัดสรรอย่างดี ให้ถูกหูถูกใจเราด้วย เพราะมีบางยี่ห้อ บางตัว ที่โก่งราคา เสียงไม่คุ้มค่าตัวก็มี แต่มีไม่มากครับ

คำว่า"จ่ายอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น" ผมถือว่าใช้ได้กับวงการเครื่องเสียง ถ้ามีงบ แล้วไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆ เลือกที่เราคิดว่าเสียงดีและเราชอบและเราสามารถจ่ายไหว มันจะอยู่กับเรานาน ผมเล่นเครื่องเสียงนี่ คำว่า"เบี้ยหัวแตก"ใช้ได้กับผมเลย คือค่อยๆขยับไปทีละนิดๆ ขายๆเปลี่ยนๆ มันเจ็บเยอะกว่าซื้อแพงๆตูมเดียวจบครับ

ผมถึงเลือก audison voce จากที่ว่าตอนแรกจะเอาระดับคู่ซัก6-7พัน เพราะคิดว่าใช้ยาว ไม่อยากเปลี่ยนแล้ว ค่อยๆสอย ค่อยๆฟัง ผมตั้งเป้าไว้ปีละ2ชิ้น นี่ก็ว่าจะไปเปิดหน้ากะขึ้นเสาa ก็ยังไม่มีเวลาไปทำเลย

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ ผมนี่..ถ้ามีทติ้งก๊วนเครื่องเสียงทีนึง คุยกัน3วัน3คืน ก็ไม่จบครับ555

คุณภาพเสียงที่ผมหมายถึงมันคือความสะอาดของเสียงนะครับ เกี่ยวกับความสงัดความนิ่ง สัญญาณรบกวนต่างๆ ไม่นับรวมถึงรายละเอียดเสียง เพราะทุกคนมีความชอบไม่เหมือนกัน บางคนชอบฟุ้ง บางคนชอบกระชับ เพราะฉะนั้นในเรื่องรายละเอียดเอามาวัดกันไม่ได้ มันอยู่ที่เพลงที่ฟัง อยู่ที่รสนิยม และอยู่ที่คนฟังด้วย 

เรื่องของเรื่องคือเมื่อวานผมไปฟังรถพี่คันนึง ลงไปสองแสน บอกตามตรงไม่ชอบเลย 555555+
aumlight พิมพ์ว่า:

กำตังค์ไว้สัก 50k ครับ 

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  tokykung  tongkrab  surasaka 
นายเอ็ม

เข้าร่วม: 12 กุมภา 2014
ตอบ: 12

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 0
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 19:45 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
มีวี๊ดบ้างป่าวคับเวลาติดเครื่องยนต์หรือเวลาขับไปฟังไป
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 19:51 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
นายเอ็ม พิมพ์ว่า:
มีวี๊ดบ้างป่าวคับเวลาติดเครื่องยนต์หรือเวลาขับไปฟังไป

ไม่มีครับ อาการพวกนี้มักเกิดกับระบบใหญ่ๆมากกว่าครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
tee_trang

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 110
ให้คำขอบคุณ: 19

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 20:21 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ผมก็เล่นแบบ Front stage  ครับ แต่ผมงบน้อยกว่านี้
คู่หน้าเลยได้แค่ morel รุ่นต่ำ  ซับ JL วอยล์คู่ แต่ผมเลือกตีตู้ปิดตามสูตรในเว็บ JL ครับ ผมว่าโน๊ตมาครบดี
แอมป์คู่หน้าผมผ่าเอาภาคจ่ายไฟของ soundstrem มา ใช้ ชุดขับ ของ gainclone lm3886 ที่ขา DIY แอมป์บ้านนิยมเล่นกัน
สรุปคือ ได้ฟังเพลงที่มีรายละเอียดดี แยกดนตรีพอใช้ได้  ซาวด์เสตจ ดีกว่าที่ติดตามร้านมาแพงๆ  และเพื่อนๆที่นั่งฟังบอกว่า ที่อัดดังเท่าไหร่ ก็ยังคุยกันรู้เรื่อง
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  karnmotocross01  surasaka 
civic5103

ชื่อเล่น: วัฒน์

เข้าร่วม: 17 กุมภา 2010
ตอบ: 959

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 632
ให้คำขอบคุณ: 353

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 20:35 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

ยอดเยี่ยมครับ
เหมือนอ่านคอลัมน์ "ลองของ" ใน WHAT HI-FI เลยครับ

ว่าแต่ Squire ตัวโมฯเต็ม ปล่อยไปยังครับ 55
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  karnmotocross01  surasaka 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 21:03 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
tee_trang พิมพ์ว่า:
ผมก็เล่นแบบ Front stage  ครับ แต่ผมงบน้อยกว่านี้
คู่หน้าเลยได้แค่ morel รุ่นต่ำ  ซับ JL วอยล์คู่ แต่ผมเลือกตีตู้ปิดตามสูตรในเว็บ JL ครับ ผมว่าโน๊ตมาครบดี
แอมป์คู่หน้าผมผ่าเอาภาคจ่ายไฟของ soundstrem มา ใช้ ชุดขับ ของ gainclone lm3886 ที่ขา DIY แอมป์บ้านนิยมเล่นกัน
สรุปคือ ได้ฟังเพลงที่มีรายละเอียดดี แยกดนตรีพอใช้ได้  ซาวด์เสตจ ดีกว่าที่ติดตามร้านมาแพงๆ  และเพื่อนๆที่นั่งฟังบอกว่า ที่อัดดังเท่าไหร่ ก็ยังคุยกันรู้เรื่อง

เล่นแบบพี่สนุกกว่าเยอะครับพี่ แต่มักจะบานปลายกว่าเล่นแบบผมนะครับ 555555
civic5103 พิมพ์ว่า:

ยอดเยี่ยมครับ
เหมือนอ่านคอลัมน์ "ลองของ" ใน WHAT HI-FI เลยครับ

ว่าแต่ Squire ตัวโมฯเต็ม ปล่อยไปยังครับ 55

ฮ่าๆๆ ก็ว่าไป Squire ยังอยู่ครับ มีพี่ท่านนึงหาเวลามาลองอยู่ ผมก็เลยขี้เกียจลงขาย 555

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
NuuTeee

ชื่อเล่น: ตี่

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1198

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1485
ให้คำขอบคุณ: 2146

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 21:49 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ลำโพง focal ตัวนี้มี processor ด้วยหรอครับเนี่ย คุณภาพเสียงดีกว่า Alpine เยอะรึเปล่าครับ

ถ้าติดแอมป์เพิ่ม ลำโพงจำเป็นต้องมี processor ด้วยรึเปล่าครับ หรือว่าลำโพงธรรมดาก็ได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  surasaka  karnmotocross01 
black_civic_es

ชื่อเล่น: โชค

เข้าร่วม: 27 กรกฎา 2012
ตอบ: 274

ได้รับคำขอบคุณ: 385
ให้คำขอบคุณ: 1361

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 21:58 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
เกิดกิเลสอีกแล้ว
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 28 พฤษภาคม 2014 22:19 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
NuuTeee พิมพ์ว่า:
ลำโพง focal ตัวนี้มี processor ด้วยหรอครับเนี่ย คุณภาพเสียงดีกว่า Alpine เยอะรึเปล่าครับ

ถ้าติดแอมป์เพิ่ม ลำโพงจำเป็นต้องมี processor ด้วยรึเปล่าครับ หรือว่าลำโพงธรรมดาก็ได้ครับ

พี่หมายถึง passive network หรือป่าวครับ ส่วนคุณภาพเสียงขึ้นอยู่กับว่าเอาไปเทียบกับรุ่นไหนของ alpine ครับ apine รุ่นแพงสุดคู่ละแสนกว่า ถ้าในราคาไล่ๆกันขึ้นอยู่กับความชอบต้องลองฟังครับพี่

ถ้าติดแอมป์เพิ่ม จะใช้ passive หรือไม่ใช้อยู่ที่การวางระบบ ตัวอย่างในเซ็ทของผมถ้าไม่ใช้ passive แอมป์ต้องมี 5ch กลายเป็นระบบ Tri-amp แบบ active ตัดความถี่จากแอมป์ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  surasaka  NuuTeee 
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

พฤหัส, 29 พฤษภาคม 2014 09:56 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
athongchum พิมพ์ว่า:

คุณภาพเสียงที่ผมหมายถึงมันคือความสะอาดของเสียงนะครับ เกี่ยวกับความสงัดความนิ่ง สัญญาณรบกวนต่างๆ ไม่นับรวมถึงรายละเอียดเสียง เพราะทุกคนมีความชอบไม่เหมือนกัน บางคนชอบฟุ้ง บางคนชอบกระชับ เพราะฉะนั้นในเรื่องรายละเอียดเอามาวัดกันไม่ได้ มันอยู่ที่เพลงที่ฟัง อยู่ที่รสนิยม และอยู่ที่คนฟังด้วย 

เรื่องของเรื่องคือเมื่อวานผมไปฟังรถพี่คันนึง ลงไปสองแสน บอกตามตรงไม่ชอบเลย 555555+

กว่าจะได้ 50K อีกนานเลยครับ

tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 29 พฤษภาคม 2014 11:35 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

ถ้าผมมีงบ 2 แสนจัดชุดประมาณนี้

ฟร้อนท์ pioneer p99 หรือ clarion d2 ฟร้อนท์พวกนี้ให้เสียงสมจริงต่างจากรุ่นเล็ก-กลางไปเยอะทีเดียว มีความเป็นดนตรีสูง
แอมป์น้ำเสียงใสสะอาด mosconi เสียงสดสมจริง อิมแพคเยี่ยม ฟังเพลงกว้างหลายแนว arc se นุ่มนวลเกรนเสียงละเอียดสะเมียดราวผงแป้ง audison thesis quattro หรือ sinfoni
ลำโพงเสียงสะอาดสดใส ชัดๆseas performance หวาน นิ่ม ฟังสบาย morel elate เสียงดีมากๆๆๆ ละเอียด ความเป็นดนตรีสูง micro precision3/5
ซับที่ได้ทั้งนุ่มและแน่น อิมแพคดี(อยู่ที่แอมป์ที่เอามาขับด้วย)jl w6 ที่เหลือค่าสายไฟ-สายสัญญาณดีๆ-แดมป์-เปืดหน้าลำโพง-เสาA-ตีตู้ซับ

ประมาณนี้ครับ เสียงยังไงก็ออกมาดี เท่าที่ผมเคยฟังผ่านหูมากับชุดประมาณนี้..น้ำเสียงความเป็นดนตรีเทียบเคียงเครื่องบ้านชั้นดีได้เลย เพียงแต่มิติ-ขนาด-ตำแหน่งชิ้นดนตรี สู้ไม่ได้ก็เท่านั้นเอง เพราะจำกัดในเรื่องอคู๊สติกของรถ

แต่เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าคนที่ไม่เคยเล่นไม่มีความรู้ กำตังแสนนึง เดินเข้าร้าน(บางร้าน) พังสถานเดียวครับ! ตัวอย่างคนใกล้ตัว คิดจะเล่นเครื่องเสียง แต่ไม่มาคุยผมซักคำ ไปติดเอง กำเงินแสนเดินเข้าร้าน(ที่เชียงใหม่นะครับ) ได้ฟร้อน2din ลำโพง prism2คู่ แอมป์ prism2ตัว ซับ prism2ตัว ทำแผงอะคิริคติดไฟ โชว์แอมป์ท้ายรถอย่างงาม แต่เสียงออกมา ผมฟังไม่จบเพลงอ่ะ เหอๆๆ เลยพาแกไปเข้ากลุ่มด้วยกัน ลองฟังรถของคนอื่น ที่ใช้ของดีๆ ติดตั้งดีๆแกซึ้งเลย..ว่ากูโดนเล่นแล้ว555 สุดท้ายเปลี่ยนยกกระบิ ตอนนี้กลายเป็นรถเทพไปแล้วครับ อิอิ

เครื่องเสียงรถยนต์ ต่อให้ได้อุปกรณ์ดีอย่างข้างบน ร้าน-ช่างติดตั้งสำคัญที่สุด มุมตำแหน่งเสาA ผมเชื่อใจแค่2ร้านในเชียงใหม่( พี่บอมร้านprohidef เชียงใหม่-พี่ยะร้านpromaster เชียงใหม่) รถหลักแสนจากร้านพวกนี้ ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ การตีตู้ซับ การเดินสาย-ไวร์สาย-ต่อสาย การฟัง-การปรับจูน ส่วนตัวผมชอบจูนเองด้วยครับ รถคันเก่าแอมป์ผมเอาไว้ใต้เบาะ เพราะมันจูนง่ายดี ลองเล่นลองฟังเอง ได้ประสบการณ์ดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: surasaka  athongchum  karnmotocross01 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 29 พฤษภาคม 2014 15:06 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

ถ้าผมมีงบ 2 แสนจัดชุดประมาณนี้

ฟร้อนท์ pioneer p99 หรือ clarion d2 ฟร้อนท์พวกนี้ให้เสียงสมจริงต่างจากรุ่นเล็ก-กลางไปเยอะทีเดียว มีความเป็นดนตรีสูง
แอมป์น้ำเสียงใสสะอาด mosconi เสียงสดสมจริง อิมแพคเยี่ยม ฟังเพลงกว้างหลายแนว arc se นุ่มนวลเกรนเสียงละเอียดสะเมียดราวผงแป้ง audison thesis quattro หรือ sinfoni
ลำโพงเสียงสะอาดสดใส ชัดๆseas performance หวาน นิ่ม ฟังสบาย morel elate เสียงดีมากๆๆๆ ละเอียด ความเป็นดนตรีสูง micro precision3/5
ซับที่ได้ทั้งนุ่มและแน่น อิมแพคดี(อยู่ที่แอมป์ที่เอามาขับด้วย)jl w6 ที่เหลือค่าสายไฟ-สายสัญญาณดีๆ-แดมป์-เปืดหน้าลำโพง-เสาA-ตีตู้ซับ

ประมาณนี้ครับ เสียงยังไงก็ออกมาดี เท่าที่ผมเคยฟังผ่านหูมากับชุดประมาณนี้..น้ำเสียงความเป็นดนตรีเทียบเคียงเครื่องบ้านชั้นดีได้เลย เพียงแต่มิติ-ขนาด-ตำแหน่งชิ้นดนตรี สู้ไม่ได้ก็เท่านั้นเอง เพราะจำกัดในเรื่องอคู๊สติกของรถ

แต่เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าคนที่ไม่เคยเล่นไม่มีความรู้ กำตังแสนนึง เดินเข้าร้าน(บางร้าน) พังสถานเดียวครับ! ตัวอย่างคนใกล้ตัว คิดจะเล่นเครื่องเสียง แต่ไม่มาคุยผมซักคำ ไปติดเอง กำเงินแสนเดินเข้าร้าน(ที่เชียงใหม่นะครับ) ได้ฟร้อน2din ลำโพง prism2คู่ แอมป์ prism2ตัว ซับ prism2ตัว ทำแผงอะคิริคติดไฟ โชว์แอมป์ท้ายรถอย่างงาม แต่เสียงออกมา ผมฟังไม่จบเพลงอ่ะ เหอๆๆ เลยพาแกไปเข้ากลุ่มด้วยกัน ลองฟังรถของคนอื่น ที่ใช้ของดีๆ ติดตั้งดีๆแกซึ้งเลย..ว่ากูโดนเล่นแล้ว555 สุดท้ายเปลี่ยนยกกระบิ ตอนนี้กลายเป็นรถเทพไปแล้วครับ อิอิ

เครื่องเสียงรถยนต์ ต่อให้ได้อุปกรณ์ดีอย่างข้างบน ร้าน-ช่างติดตั้งสำคัญที่สุด มุมตำแหน่งเสาA ผมเชื่อใจแค่2ร้านในเชียงใหม่( พี่บอมร้านprohidef เชียงใหม่-พี่ยะร้านpromaster เชียงใหม่) รถหลักแสนจากร้านพวกนี้ ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ การตีตู้ซับ การเดินสาย-ไวร์สาย-ต่อสาย การฟัง-การปรับจูน ส่วนตัวผมชอบจูนเองด้วยครับ รถคันเก่าแอมป์ผมเอาไว้ใต้เบาะ เพราะมันจูนง่ายดี ลองเล่นลองฟังเอง ได้ประสบการณ์ดีครับ

ที่ว่ามานี่เห็นทีสองแสนจะเอาไม่อยู่นะพี่ 5555+ ตอนเข้าร้านครั้งแรกผมก้ไม่รู้เรื่องครับ แต่มันจำกัดอยู่ที่งบ ร้านเลยทำอะไรผมไม่ได้ 5555 อีกอย่างผมโชคดีที่เดินมั่วแต่มาถูกทาง หลักๆผมยังฟังเพลงจากแผ่น mp3 usb อยู่เลย มีอุปกรณ์ที่ให้รายละเอียดสูงก็แทบไม่มีประโยชน์เพราะสื่อที่เอามาเล่นมันไม่มีรายละเอียดอยู่แล้ว 555 

หลังจากนี้ ถ้ามีรถคันใหม่ ผมอยากไปร้านพี่ซุง hidef มากๆ สัมผัสได้ว่าจิตวิณญาณแกสูงมาก ส่วนคันนี้ให้โล๊ะเริ่มใหม่เห็นทีจะไม่ไหว ทำไปไม่คุ้มรถ 555

วันก่อนไปลองเอา arc4050cxl จิ้มฟังดู รับไม่ได้อย่างแรง มันมาเยอะเกินไป เจอทางออก focal ผมเข้าไปบรรลัยเลย สด จัดจ้าน แผด แสบแก้วหูอย่างแรง หลังจากนี้คงหยุดสักพักแล้วครับ เดี๋ยวเมียด่า 55555
ได้รับคำขอบคุณจาก: tongkrab  karnmotocross01 
zippo

ชื่อเล่น: น้องเจิ้น

เข้าร่วม: 11 เมษา 2012
ตอบ: 55

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 9
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
พฤหัส, 29 พฤษภาคม 2014 20:28 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
สุชาติใช่ปะคับ  ผมก็เล่นที่นี่  แต่ข้างหน้าผมฝังประตูอะคับ  แต่ เฮียแกให้เล่นซับบ๊อก     แพงแต่ เนียนครับผมติดใจ  เสียงสะอาดฟังไม่รกหู
tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 17:06 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
2 แสนได้อยู่นะครับ คุณเอก ถ้าขยันหาของเอง เพราะถ้าเป็นร้านในเชียงใหม่ ร้านแต่ละร้านเป็นดีลเลอร์ต่างยี่ห้อกัน ร้านเดียวยังไงก็ได้ของไม่ครบ ผมเคยลองจัดชุดเล่นๆในใจประมาณนี้

ฟร้อน clarion hd2 หรือ pioneer p99 32000-35000(ตัวhd2 เคยเห็นของใหม่ประกันห้าง เขาเอามาเซลไม่ถึง 3 หมื่นก็มี )

ลำโพง 2 ทางผมว่าทำดีๆจบ..งบไม่บานด้วย เคยฟัง2ทางพาสซีฟ เสียงดีกว่า 3 ทางแอคทีพก็หลายคันแล้ว แต่3ทางถ้าทำดีๆจูนขั้นเทพ เสียงย่อมดีกว่า แต่ต้องปล้ำกะมันนานหน่อย อีกอย่าง 3 ทางต้องเพิ่มแอมป์อีกตัว ค่าสายสัญญาณสายลำโพงอีก และอาจจะต้องเพิ่ม pro อย่างตัว audison bit1 ถ้าเป็น2ทางผมชอบ morel elate6 ผมว่าเสียงมันไพเราะ ผู้ดีมากๆ(ผมเคยเล่นตัว hybrid ovation) แต่ถ้าอยากได้หลายแนวกว่านั้น สดๆชัดๆ แต่ไม่ถึงจัด/บาดหู seas perpormance หรือ diamond hex ราคาลำโพง 25000-30000 ถ้าเหนือกว่านั้นละเอียดละเมียดละไม micro precision หรือ sinfoni ลำโพงขนาดนี้ยังไงต้องลองฟัง แต่ถ้าจะไป 3 ทางจริงๆ ก็ audison voce 3 ทาง แล้วยังมี german maestro หรือตัว morel le ( กระเป๋าแหกค่าแอมป์แน่ตัวนี้ )

ส่วนแอมป์ผมเลือก audison thesis quattro เคยลองให้ร้านเช็คราคาเล่นๆ 4 หมื่นกว่า ตัวเดียวจบเลย ถ้าเล่นลำโพง 2 ทางพาสซีฟ บริทขับซับได้ 540w น่าจะขับ jl10w6 ได้ครับ เพราะระบบพวกนี้ ไม่ได้ไปเปิดอัดแข่งกะใคร อีกอย่างผมไม่ชอบแอมป์คลาสd แม้กระทั้งของ jl500/1 1000/1 ก็ตาม มันได้แต่ความดัง ความแรง ประเภทตูมเดียวหาย แต่รายละเอียดสู้่คลาส ab ไม่ได้ แล้วยังมี mosconi ตัว200.4 หรือจะแยกใช้ตัว2ตัว 100.2 ตัวนึงแล้วหาแอมป์คลาส ab แรงๆมาขับซับ

ซับ jl10w6 ราคาประมาณ 3 หมื่นบวกลบ ที่เลือกตัวนี้ เพราะเคยได้ฟังแล้วประทับใจจริงๆ มันได้ทั้งนุ่ม แน่น อิมแทคก็ดี ต่างจากรุ่นเล็กของเขาเลย ส่วนตัว w7 หาแอมป์คลาสab ขับมันยากอ่ะ แล้วราคาก็โดดไปไกลด้วย

รวมค่าของราวๆ 150000-160000 สายลำโพง-สายสัญญาณ-สายไฟ ผมเลือก supra ราคาสมเหตุสมผล แล้วสายยี่ห้อนี้เสียงแฟลตจริงๆ ไม่เด่นด้านใดด้านนึง ชุดประมาณนี้ ถ้าได้ร้านติดตั้งดีๆจูนเป็น ก็สวรรค์ละครับ อิอิ พี่ผมเพิ่งออก subaru xv มาใหม่ ว่าจะส่งกระทู้นี้ไปให้แกอ่านครับ กระตุ้นกิเลสแกหน่อย555
tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 17:21 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ปล.ชวนคุยเฉยๆนะครับคุณเอก โม้มากไปเดี๋ยวกลัวโดนหมั่นไส้555

ผมว่าเครื่องเสียงรถ ถ้าทำในระดับนึง มันก็พอสมควร มีความสุขในการขับรถแล้วครับ ในงบประมาณซักแสนนึง รวมทั้งหมด ก็ได้พอสมควรแล้ว บางทีทุ่มเงินลงไปเยอะ มันจะเลยจุดที่เรียกว่า"คุ้มค่า" เพราะรถ รายละเอียดแบบ micro ยังไงก็ต้องโดนรบกวนโดนบดบัง จากอคู๊สติกรถ จากเสียงเครื่องยนต์ จากเสียงรบกวนเวลารถวิ่ง มันไม่สงัดสุดๆ เหมือนทำห้องฟังดีๆ จัดอคู๊สติกดีๆ เหมือนเล่นเครื่องเสียงบ้านครับ แต่บางท่านที่ผมรู้จัก เขาเล่นระดับ 3-4 แสน เพราะเงินเค้าเหลือใช้จริงๆ(อยากยืมมาใช้บ้าง555) แล้วเสียงที่ออกมา มันก็ดีจริงครับ เวลาติดเครื่องฟังอยู่กะที่นะ( แดมป์ทั้งคัน-ฉีดพ่นเก็บเสียงซุ้มล้อ ) แต่เวลารถวิ่งไงๆก็ด้อยลงไปครับ
NuuTeee

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 22:58 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง

พี่หมายถึง passive network หรือป่าวครับ ส่วนคุณภาพเสียงขึ้นอยู่กับว่าเอาไปเทียบกับรุ่นไหนของ alpine ครับ apine รุ่นแพงสุดคู่ละแสนกว่า ถ้าในราคาไล่ๆกันขึ้นอยู่กับความชอบต้องลองฟังครับพี่

ถ้าติดแอมป์เพิ่ม จะใช้ passive หรือไม่ใช้อยู่ที่การวางระบบ ตัวอย่างในเซ็ทของผมถ้าไม่ใช้ passive แอมป์ต้องมี 5ch กลายเป็นระบบ Tri-amp แบบ active ตัดความถี่จากแอมป์ครับ

ถ้ากล่องเหลี่ยม ๆ ที่มาพร้อมกับลำโพงบางรุ่น เรียกว่า passive network ก็ใช่ครับพี่เอก 555++

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงอ่ะครับ แต่อยากได้แทนวิทยุเดิมที่เล่น CD ไม่ได้

จากตอนแรกที่เอา front ที่มี navi ด้วย เลยจะลดสเปกลงเป็นแค่ 2 din แล้วเอาส่วนต่างไปเพิ่มคุณภาพของลำโพงแทนครับ แต่คิดอยู่ว่าจะใส่แอมป์ด้วยหรือเปล่า เพราะคุ้น ๆ ว่าที่ร้านบอกว่าลำโพงที่มีกล่อง passive ต้องต่อแอมป์ด้วยอ่ะครับ

athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 31 พฤษภาคม 2014 00:59 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
zippo พิมพ์ว่า:
สุชาติใช่ปะคับ  ผมก็เล่นที่นี่  แต่ข้างหน้าผมฝังประตูอะคับ  แต่ เฮียแกให้เล่นซับบ๊อก     แพงแต่ เนียนครับผมติดใจ  เสียงสะอาดฟังไม่รกหู

ใช่ครับพี่ เล่นแค่นั้นดีแล้วล่ะครับ ประหยัดฟังเพราะ แต่ร้านเฮียแกไม่แพงเลยนะครับผมว่า 
2 แสนได้อยู่นะครับ คุณเอก ถ้าขยันหาของเอง เพราะถ้าเป็นร้านในเชียงใหม่ ร้านแต่ละร้านเป็นดีลเลอร์ต่างยี่ห้อกัน ร้านเดียวยังไงก็ได้ของไม่ครบ ผมเคยลองจัดชุดเล่นๆในใจประมาณนี้

ฟร้อน clarion hd2 หรือ pioneer p99 32000-35000(ตัวhd2 เคยเห็นของใหม่ประกันห้าง เขาเอามาเซลไม่ถึง 3 หมื่นก็มี )

ลำโพง 2 ทางผมว่าทำดีๆจบ..งบไม่บานด้วย เคยฟัง2ทางพาสซีฟ เสียงดีกว่า 3 ทางแอคทีพก็หลายคันแล้ว แต่3ทางถ้าทำดีๆจูนขั้นเทพ เสียงย่อมดีกว่า แต่ต้องปล้ำกะมันนานหน่อย อีกอย่าง 3 ทางต้องเพิ่มแอมป์อีกตัว ค่าสายสัญญาณสายลำโพงอีก และอาจจะต้องเพิ่ม pro อย่างตัว audison bit1 ถ้าเป็น2ทางผมชอบ morel elate6 ผมว่าเสียงมันไพเราะ ผู้ดีมากๆ(ผมเคยเล่นตัว hybrid ovation) แต่ถ้าอยากได้หลายแนวกว่านั้น สดๆชัดๆ แต่ไม่ถึงจัด/บาดหู seas perpormance หรือ diamond hex ราคาลำโพง 25000-30000 ถ้าเหนือกว่านั้นละเอียดละเมียดละไม micro precision หรือ sinfoni ลำโพงขนาดนี้ยังไงต้องลองฟัง แต่ถ้าจะไป 3 ทางจริงๆ ก็ audison voce 3 ทาง แล้วยังมี german maestro หรือตัว morel le ( กระเป๋าแหกค่าแอมป์แน่ตัวนี้ )

ส่วนแอมป์ผมเลือก audison thesis quattro เคยลองให้ร้านเช็คราคาเล่นๆ 4 หมื่นกว่า ตัวเดียวจบเลย ถ้าเล่นลำโพง 2 ทางพาสซีฟ บริทขับซับได้ 540w น่าจะขับ jl10w6 ได้ครับ เพราะระบบพวกนี้ ไม่ได้ไปเปิดอัดแข่งกะใคร อีกอย่างผมไม่ชอบแอมป์คลาสd แม้กระทั้งของ jl500/1 1000/1 ก็ตาม มันได้แต่ความดัง ความแรง ประเภทตูมเดียวหาย แต่รายละเอียดสู้่คลาส ab ไม่ได้ แล้วยังมี mosconi ตัว200.4 หรือจะแยกใช้ตัว2ตัว 100.2 ตัวนึงแล้วหาแอมป์คลาส ab แรงๆมาขับซับ

ซับ jl10w6 ราคาประมาณ 3 หมื่นบวกลบ ที่เลือกตัวนี้ เพราะเคยได้ฟังแล้วประทับใจจริงๆ มันได้ทั้งนุ่ม แน่น อิมแทคก็ดี ต่างจากรุ่นเล็กของเขาเลย ส่วนตัว w7 หาแอมป์คลาสab ขับมันยากอ่ะ แล้วราคาก็โดดไปไกลด้วย

รวมค่าของราวๆ 150000-160000 สายลำโพง-สายสัญญาณ-สายไฟ ผมเลือก supra ราคาสมเหตุสมผล แล้วสายยี่ห้อนี้เสียงแฟลตจริงๆ ไม่เด่นด้านใดด้านนึง ชุดประมาณนี้ ถ้าได้ร้านติดตั้งดีๆจูนเป็น ก็สวรรค์ละครับ อิอิ พี่ผมเพิ่งออก subaru xv มาใหม่ ว่าจะส่งกระทู้นี้ไปให้แกอ่านครับ กระตุ้นกิเลสแกหน่อย555

ส่วนตัวผมลองฟังแล้ว ผมชอบที่ 2 ทางมากกว่า 3 ทางรู้สึกมันเยอะไปหนวกหูครับ 5555 เล่นโปรก็เป็นทางเลือกที่เล่นแล้วสนุกดีปรับได้แยะ แต่ก็นั่นแหละมีโปรเข้ามาระบบก็ใหญ่ วุ่นวายอีก ผมไม่ชอบเอาซะเลย ความรู้สึกมันบอกว่ามันคัลเลอร์เกินไป W6 ถ้ามีโอกาสก็อยากคว้ามาลองเหมือนกันครับไปลองฟังที่สุชาติมามันเจ๋งโคตรๆแต่ราคาก็เอาเรื่องเช่นกัน 5555 ทำไปทำมาผมเกรงว่าจะเกินค่ารถนะสิ ของดีๆรอลงคันใหม่แล้วกัน Subaru xv ออกมาใหม่ๆบิ้วขึ้นแน่นอนพี่ เอาคลิปร้าน hidef ไปยิ้วด้วยนะพี่มี xv อยุ่คันนึง 555
ปล.ชวนคุยเฉยๆนะครับคุณเอก โม้มากไปเดี๋ยวกลัวโดนหมั่นไส้555

ผมว่าเครื่องเสียงรถ ถ้าทำในระดับนึง มันก็พอสมควร มีความสุขในการขับรถแล้วครับ ในงบประมาณซักแสนนึง รวมทั้งหมด ก็ได้พอสมควรแล้ว บางทีทุ่มเงินลงไปเยอะ มันจะเลยจุดที่เรียกว่า"คุ้มค่า" เพราะรถ รายละเอียดแบบ micro ยังไงก็ต้องโดนรบกวนโดนบดบัง จากอคู๊สติกรถ จากเสียงเครื่องยนต์ จากเสียงรบกวนเวลารถวิ่ง มันไม่สงัดสุดๆ เหมือนทำห้องฟังดีๆ จัดอคู๊สติกดีๆ เหมือนเล่นเครื่องเสียงบ้านครับ แต่บางท่านที่ผมรู้จัก เขาเล่นระดับ 3-4 แสน เพราะเงินเค้าเหลือใช้จริงๆ(อยากยืมมาใช้บ้าง555) แล้วเสียงที่ออกมา มันก็ดีจริงครับ เวลาติดเครื่องฟังอยู่กะที่นะ( แดมป์ทั้งคัน-ฉีดพ่นเก็บเสียงซุ้มล้อ ) แต่เวลารถวิ่งไงๆก็ด้อยลงไปครับ

โอ้ย ไม่เคยคิดเช่นนั้นเลยพี่ ดีออกครับได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน สนุกดี ดีกว่าปล่อยกระทู้เงียบๆ แต่ก็นะอย่าว่าแต่พี่เลยผมลงกระทู้นี้ก็กลัวจะโดนหมั่นไส้เหมือนกัน 555 เจตนาผมแค่อยากแลกเปลี่ยนความรู้กับคนชอบเครื่องเสียงเหมือนกันแค่นั้น ถ้าคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆงบห้าหมื่นนี่ถือว่าชุดเล็กเริ่มต้นเลยล่ะ 5555

ถ้ากล่องเหลี่ยม ๆ ที่มาพร้อมกับลำโพงบางรุ่น เรียกว่า passive network ก็ใช่ครับพี่เอก 555++

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงอ่ะครับ แต่อยากได้แทนวิทยุเดิมที่เล่น CD ไม่ได้

จากตอนแรกที่เอา front ที่มี navi ด้วย เลยจะลดสเปกลงเป็นแค่ 2 din แล้วเอาส่วนต่างไปเพิ่มคุณภาพของลำโพงแทนครับ แต่คิดอยู่ว่าจะใส่แอมป์ด้วยหรือเปล่า เพราะคุ้น ๆ ว่าที่ร้านบอกว่าลำโพงที่มีกล่อง passive ต้องต่อแอมป์ด้วยอ่ะครับ

ดีเลยพี่ ลำโพงจะได้เสียงดีๆขึ้นอีก แต่ว่า...ถ้าร้านนั้นพูดแบบนั้นจริงๆ ผมแนะนำพี่ "เปลี่ยนร้าน" ด่วนเลยครับพี่ 55555
ได้รับคำขอบคุณจาก: NuuTeee  tongkrab  karnmotocross01 
NuuTeee

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 มิถุนา 2014 21:32 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
สุชาติซาวน์จัด front ของ Alpine ได้ใช่รึเปล่าครับ เพราะอยากได้ front ของ Alpine เป็นหลักครับ

ส่วนลำโพง หาอะไรก็ได้ที่เสียงใส ๆ หวาน ๆ มีเบสนิด ๆ ครับ ผมยังลองฟังลำโพงมาไม่เยอะครับ เลยไม่มีตัวเลือกในใจเท่าไหร่

ได้ลองฟังลำโพง Alpine แล้วก็ ok ครับ ส่วน Hertz เสียงแหลม+แห้งไปนิดนึง

สรุปแล้วคือลำโพงที่มี passive ไม่ต้องต่อแอมป์ก็ได้ ใช่รึเปล่าครับ ผมเริ่มงง ๆ แล้วครับ 555++
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 มิถุนา 2014 21:48 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
สุชาติซาวน์จัด front ของ Alpine ได้ใช่รึเปล่าครับ เพราะอยากได้ front ของ Alpine เป็นหลักครับ

ส่วนลำโพง หาอะไรก็ได้ที่เสียงใส ๆ หวาน ๆ มีเบสนิด ๆ ครับ ผมยังลองฟังลำโพงมาไม่เยอะครับ เลยไม่มีตัวเลือกในใจเท่าไหร่

ได้ลองฟังลำโพง Alpine แล้วก็ ok ครับ ส่วน Hertz เสียงแหลม+แห้งไปนิดนึง

สรุปแล้วคือลำโพงที่มี passive ไม่ต้องต่อแอมป์ก็ได้ ใช่รึเปล่าครับ ผมเริ่มงง ๆ แล้วครับ 555++

Apine จัดที่สุชาติได้เลยครับ แต่ลำโพง Alpine ไม่มีให้ฟังนะครับ Focal165PS น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ลองไปฟังดู 9000 พร้อมติดตั้ง ในราคาระดับนี้ที่สุชาติขายผมว่าตัวนี้กิน ส่วน Hertz ก็ตามนั้นครับสำหรับรุ่นเล็ก แต่รุ่นใหญ่แจ่มมากครับและราคาก็แจ่มมากด้วยครับ 5555 

ส่วนลำโพงไม่จำเป็นต้องใส่แอมป์ครับ ถ้าที่ลำโพงไม่มีพาสสีพ ก็ไปใช้ Cross ที่ฟร้อนเอาครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: NuuTeee  karnmotocross01 
tongkrab

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 3 มิถุนา 2014 13:37 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ลำโพงทั่วๆไป มีพาสซีฟครอสโอเวอร์มาให้เกือบทั้งนั้นครับ ตัวพาสซีฟมีหน้าที่ตัดแบ่งความถี่เสียง เสียงกลางต่ำไป6.5นิ้ว เสียงแหลมไปทวิสเตอร์

ถ้าเป็นลำโพงระดับไม่เกินหมื่น ลำพังไฮเพาเวอร์ ใช้กำลังขับจากฟร้อนท์ ก็ฟังได้ ฟังดีในระดับนึงละครับ แต่แน่นอนว่า ถ้าได้แอมป์ดีๆ ความอิ่ม ความนิ่ง ความเป็นดนตรี จะเพิ่มขึ้นมาแบบฟังออกได้ไม่ยาก แต่แอมป์ที่จะเอามาใช้ด้วย ก็ต้องมีคุณภาพ ส่วนมากถ้าเล่นแอมป์ก็ต้องมีซับด้วยครับ เต็มระบบกันไป(แอมป์4แชนแนล1-2ขับคู่หน้าch3-4บริทขับซับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum  NuuTeee  karnmotocross01 
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 3 มิถุนา 2014 16:30 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ใช่ครับพี่ ส่วนใหญ่มีพาสสีพมาด้วยทั้งนั้น ยกเว้นพวกลำโพง Hi-end กับลำโพงไทย ที่บางรุ่นไม่มีพาสสีพมาให้

ส่วนถ้าจะเล่นแอมป์ ขอให้เล่นที่ราคามือ 1 เกิน 5000 ขึ้นไป ถ้าต่ำกว่านี้ Hipower เถอะครับ แทบไม่ต่างกันเลย <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: NuuTeee  karnmotocross01 
water_airport66

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 12 ตุลา 2008
ตอบ: 424

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 581
ให้คำขอบคุณ: 458

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 10 มิถุนา 2014 05:56 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
ถ้าเบื่อ แอมป์ตัวนี้แล้ว ลองไปเล่นแอมป์ของ PURIST AUDIO ดูนะครับ 
channarong.sirinararat

ชื่อเล่น: หยก

เข้าร่วม: 28 เมษา 2014
ตอบ: 241

ได้รับคำขอบคุณ: 338
ให้คำขอบคุณ: 593

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อังคาร, 10 มิถุนา 2014 10:30 - เครื่องเสียง ระบบ Bi-amp Front stage เล่นกับของน้อยชิ้นฟังสบายไม่ปรุงแต่ง
... แจ่ม ครับ อยาก ได้ มั่ง แต่ ยัง รอเก็บ งบ อยู่ ครับ ...อิอิอิิ..
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.