ตอบ
kloster

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 09 สิงหา 2010
ตอบ: 41

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 47
ให้คำขอบคุณ: 247

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 7 มกรา 2014 20:48 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
Update 
ไปทำมาแล้วครับ Regulator เสียคับ  
-------------------------------------------------------------------------------------------

สอบถามผู้มีประสบการณ์   REGULATOR  ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ ว่าถ้าถ้าเจ้าตัวนี้เสียจะมีผลทำให้ start ยาก (หรือไม่ติด) ทั้งน้ำมัน และแก๊ส หรือป่าวครับ

พอดีรถ civic es 02 m/t  ติดแก๊สหัวฉีด ac  ตอนแรกรถมีอาการ start ยากมาซัก 10 กว่าวัน (ต้องลาก 4-5 วินาที ถึงจะติด) 
แต่หลังจากไปขับ ตจว.ซัก 100 โล (ใช้แก๊ส) ดับรถแล้ว ทีนี้  start น้ำมันไม่ติดเลย เสียงมอเตอร์สตาร์ทก้อทำงาน (เสียงแบบในคลิปครับ)
- เลยลอง start แก๊ส ปรากฏว่า สตาร์ทยาก ต้องเหยียบคันเร่งช่วย ถึงจะ start แก๊สติด หลังจากสตาร์ทแก๊สติดก็ขับได้ปกติ มีวูบเล็กน้อย ตอนรถติดๆ ที่เหยียบคันเร่งแล้วผ่อน จะเบรค (ซึ่งเมื่อก่อนน้ำมันแสดงอาการวูบเยอะกว่าอีก แต่พอ สตาร์ทแก๊สวูบน้อยลง)
- อาการ start ยากเป็นตลอดไม่ว่าจะเครื่องร้อนเครื่องเย็น จอดเร็ว จอดช้า start ยากเหมือนกัน (น้ำมันไม่ติด แก๊สติด)
- ไม่มีอาการขับมาแล้วดับ ไฟเครื่องไม่โชว์
- ตอนแรกเข้าใจว่า ปั้มติ๊กเสีย เลยสั่งมาเปลี่ยนคับ เปิดมาดูกรองเบนซินตรงปั้มติ๊กยุ่ย ขาดหมดเลย  เปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปอาการเหมือนเดิม แต่หลังจากเปลี่ยน สตาร์ทน้ำมันแล้วเหยียบคันเร่งช่วย ก็ติดแต่ติดยาก ลองเร่งเครื่องก้อมีวูบๆ เครื่องวอดๆ เหมือนทำงานไม่เต็มที่
- หัวเทียน ก้อดูแล้วปกติ แบตก้อปกติ 
หรือจะมีอุปกรณ์อันอื่นที่ทำให้ สตาร์ทยาก ที่น่าสงสัยจะเสียอีกครับ ครับ 

ขอบคุณครับ

คลิปอาการไม่ติด ดังแบบนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 9 มกรา 2014 19:40, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: Tawat 
wittayab

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 979

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1633
ให้คำขอบคุณ: 226

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 7 มกรา 2014 22:15 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
เกรงว่าจะเป็น ปั้มติ๊กมากกว่า Regulator นะครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจลองเบิก0ดูก็ได้ครับ Regulator

ราคา 700 กว่าบาท แต่ผมว่าปัญหาหลักๆ น่าจะมาจากปั้มติ๊กมากกว่าครับ หรือไม่ก็หัวฉีดน้ำมันครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 7 มกรา 2014 23:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kloster 
Vee

ชื่อเล่น: วีครับ

เข้าร่วม: 18 กันยา 2013
ตอบ: 2999

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1210
ให้คำขอบคุณ: 2387

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
อังคาร, 7 มกรา 2014 22:51 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
wittayab พิมพ์ว่า:
เกรงว่าจะเป็น ปั้มติ๊กมากกว่า Regulator มากกว่านะครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจลองเบิก0ดูก็ได้ครับ Regulator

ราคา 700 กว่าบาท แต่ผมว่าปัญหาหลักๆ น่าจะมาจากปั้มติ๊กมากกว่าครับ หรือไม่ก็หัวฉีดน้ำมันครับ

chai04

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2010
ตอบ: 65

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 119
ให้คำขอบคุณ: 5
อังคาร, 7 มกรา 2014 23:58 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
จากอาการที่เล่ามาทั้งหมด ผมเป็นครบทุกอย่าง จนเปิดถังน้ำมันเช็คปั๊มก่อนที่จะเสียตังค์ มันก็ไม่เสีย

สุดท้ายได้ความรู้ใหม่มาว่ามีรีเลย์ 5 ขาใต้คอนโซลซ้ายสีฟ้าอยู่อีกหนึ่งตัว อันนี้จะไม่มีบอกอยู่ในคู่มือ 

แกะออกมาแล้วเปิดฝาดูหน้า contact แล้วทำความสะอากด้วย contact cleaner กระป๋องละไม่กี่บาท

สุดท้ายทีเดียวติด ไม่ต้องเสียค่าปั็มด้วย ลองดูเผื่อจะสาเหตุเดียวกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: wittayab  kloster  ioats  indica999 
kloster

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 8 มกรา 2014 01:00 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
wittayab พิมพ์ว่า:
เกรงว่าจะเป็น ปั้มติ๊กมากกว่า Regulator นะครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจลองเบิก0ดูก็ได้ครับ Regulator

ขอบคุณคับ เด่วว่างจะลองให้อู่เช็คดูให้อีกที
chai04 พิมพ์ว่า:
จากอาการที่เล่ามาทั้งหมด ผมเป็นครบทุกอย่าง จนเปิดถังน้ำมันเช็คปั๊มก่อนที่จะเสียตังค์ มันก็ไม่เสีย

สุดท้ายได้ความรู้ใหม่มาว่ามีรีเลย์ 5 ขาใต้คอนโซลซ้ายสีฟ้าอยู่อีกหนึ่งตัว อันนี้จะไม่มีบอกอยู่ในคู่มือ 

แกะออกมาแล้วเปิดฝาดูหน้า contact แล้วทำความสะอากด้วย contact cleaner กระป๋องละไม่กี่บาท

สุดท้ายทีเดียวติด ไม่ต้องเสียค่าปั็มด้วย ลองดูเผื่อจะสาเหตุเดียวกัน

ขอบคุณครับ serach ดูในนี้ไม่เจอการแก้แบบ เคส นี้เลย เด่วจะลองดูครับ

momo0101

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1112

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3057
ให้คำขอบคุณ: 1628

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พุธ, 8 มกรา 2014 07:51 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
ลองเปลี่ยน Regulator อีกอย่าง ครับ อายุการใช้งานพอๆกัน
กับปั๊มติก

อาการ ที่เคยเจอ สตาร์ท ยาว- แช่ แล้วติดครับ 
ผมเปลี่ยน ปั๊มติก-Regulator แล้วหาย ครับ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 8 มกรา 2014 16:30 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
ไดร์สตาร์ทเช็คยังคับ แล้วปั๊มติ๊กเปลี่ยนใช้ของอะไร
kloster

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 9 มกรา 2014 19:34 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
momo0101 พิมพ์ว่า:
ลองเปลี่ยน Regulator อีกอย่าง ครับ อายุการใช้งานพอๆกัน
กับปั๊มติก

อาการ ที่เคยเจอ สตาร์ท ยาว- แช่ แล้วติดครับ 
ผมเปลี่ยน ปั๊มติก-Regulator แล้วหาย ครับ

ขอบคุณครับ
N_J Civic พิมพ์ว่า:
ไดร์สตาร์ทเช็คยังคับ แล้วปั๊มติ๊กเปลี่ยนใช้ของอะไร

ซื้อในคลับนี้คับ ของ jazz

Update
ไปทำมาแล้วครับ Regulator เสียคับ
อาการ สตาร์ทน้ำมันยากเลย เครื่องสั่น เขย่าแรง ตอนรอบเดินเบา เหยียบคันเร่ง5-6000 รอบได้ แต่เครื่องวอดๆ วูบๆ เสียงเครื่องก้อแปลกๆไป เหมือนทำงานไม่ครบทุกสูบ  สตาร์ทแก๊สก้อยากตามไปด้วย ตอนรถติดออกตัว แล้วผ่อนคันเร่งรอบจะตกไปที่ 200-300 แล้วเด้งขึ้นมา 7-800 รอบ 
พอเปลี่ยน Regulator แล้วอาการหายไปหมดเลย ทั้ง start ยากแก๊ส+และน้ำมัน กะ รอบดิ่ง 200 แล้วดีดขึ้นปกติ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Phetcharat 
creedsaa

เข้าร่วม: 10 กันยา 2013
ตอบ: 121

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 16

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 10 มกรา 2014 20:27 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
มาเก็บความรู้ครับ 
Tawat

ชื่อเล่น: เก๋

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2014
ตอบ: 45

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 8
ให้คำขอบคุณ: 48

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
ศุกร์, 20 มีนา 2015 20:36 - สอบถามผู้มีประสบการณ์ REGULATOR ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ start น้ำมันไม่ติด (แก้ได้แล้ว)
kloster พิมพ์ว่า:
Update 
-------------------------------------------------------------------------------------------

สอบถามผู้มีประสบการณ์   REGULATOR  ตรงปั้มติ๊กเสีย หน่อยคับ ว่าถ้าถ้าเจ้าตัวนี้เสียจะมีผลทำให้ start ยาก (หรือไม่ติด) ทั้งน้ำมัน และแก๊ส หรือป่าวครับ

พอดีรถ civic es 02 m/t  ติดแก๊สหัวฉีด ac  ตอนแรกรถมีอาการ start ยากมาซัก 10 กว่าวัน (ต้องลาก 4-5 วินาที ถึงจะติด) 
แต่หลังจากไปขับ ตจว.ซัก 100 โล (ใช้แก๊ส) ดับรถแล้ว ทีนี้  start น้ำมันไม่ติดเลย เสียงมอเตอร์สตาร์ทก้อทำงาน (เสียงแบบในคลิปครับ)
- เลยลอง start แก๊ส ปรากฏว่า สตาร์ทยาก ต้องเหยียบคันเร่งช่วย ถึงจะ start แก๊สติด หลังจากสตาร์ทแก๊สติดก็ขับได้ปกติ มีวูบเล็กน้อย ตอนรถติดๆ ที่เหยียบคันเร่งแล้วผ่อน จะเบรค (ซึ่งเมื่อก่อนน้ำมันแสดงอาการวูบเยอะกว่าอีก แต่พอ สตาร์ทแก๊สวูบน้อยลง)
- อาการ start ยากเป็นตลอดไม่ว่าจะเครื่องร้อนเครื่องเย็น จอดเร็ว จอดช้า start ยากเหมือนกัน (น้ำมันไม่ติด แก๊สติด)
- ไม่มีอาการขับมาแล้วดับ ไฟเครื่องไม่โชว์
- ตอนแรกเข้าใจว่า ปั้มติ๊กเสีย เลยสั่งมาเปลี่ยนคับ เปิดมาดูกรองเบนซินตรงปั้มติ๊กยุ่ย ขาดหมดเลย  เปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปอาการเหมือนเดิม แต่หลังจากเปลี่ยน สตาร์ทน้ำมันแล้วเหยียบคันเร่งช่วย ก็ติดแต่ติดยาก ลองเร่งเครื่องก้อมีวูบๆ เครื่องวอดๆ เหมือนทำงานไม่เต็มที่
- หัวเทียน ก้อดูแล้วปกติ แบตก้อปกติ 
หรือจะมีอุปกรณ์อันอื่นที่ทำให้ สตาร์ทยาก ที่น่าสงสัยจะเสียอีกครับ ครับ 

ขอบคุณครับ

คลิปอาการไม่ติด ดังแบบนี้ครับ

อาการรถพี่หายดียังคับ รถผมเบาแล้วดับรอบตก จับจุดไม่ถูกจะเริ่มจุดไหน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.