ตอบ
dewbiggalow

เข้าร่วม: 23 กรกฎา 2012
ตอบ: 334

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 355
ให้คำขอบคุณ: 355

ปี: 2002
ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 11:07 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
หายไวไวนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Chonchy 
Chonchy

ชื่อเล่น: ชล

เข้าร่วม: 12 มกรา 2012
ตอบ: 4143

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 7371
ให้คำขอบคุณ: 6492

ปี: 2001
ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 11:08 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
khunmoo พิมพ์ว่า:
สู้ๆครับ คนหัวใจสิงห์ (น่าจะลองหาฝาหม้อน้ำมาเปลี่ยนครับ ยางอาจหมดสภาพ)

ได้ทำการเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่แล้วคับ เมื่อวานเย็น ใช้รอดูผล พรุ่งนี้จะเอาหม้อน้ำไปเช็ครั่วอีกทีคับ เผื่อมีรอยรั่วแบบตามด...
aon3160 พิมพ์ว่า:
ต้องดูระบบพัดลมทำงาน 2 ตัว หรือไม่ หากมีน้ำไหล ต้องไล่เช็ค ต่อยางต่าง ๆ มี 3 ท่อยาง ตัวบน,ตัวล่าง และตัวสั้น(ใต้กรองอากาศ)

ของผมเคยเกิดจาก ท่อยางรั่ว (ตัวสั้นใต้กรองอากาศ) มันปริออกด้านล่างมองไม่เห็น แค่เห็นรอยน้ำ เอามือจับใต้ท่อยาง ถึงรู้ว่ามันปริแตก เวลาจอด วอร์มเครื่องอยู่นาน ๆ น้ำมันไหลอยู่ตรงนั้นฉีดกระจายออกด้านล่างใกล้กับเกียร์ และก็ทำให้ความร้อนขึ้น สาเหตุจากน้ำหาย แต่ถ้าวิ่งไป น้ำวน ก็ไม่ Heat ครับ หลังจากเปลี่ยนท่อยางนั้นแล้ว ก็หายขาดครับ อ๋ออีกอย่างเทอร์โมสวิทซ์ทำงานหรือไม่ ถ้าทำงานพัดลมหม้อน้ำถึงจะหมุน ครับ

เด๋วจะลองเช็คคับ แต่เบื้องต้น พัดลมทำงานดีทั้ง 2 ตัวคับผม....

krichthong

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2011
ตอบ: 112

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 12:09 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
เป็นเหมือนกันเมื่อวันจันทร์นี่เอง เดินทางจากนครสวรรค์ไปสัมมนาที่เชียงใหม่ ดูแลมาอย่างดี เปลี่ยนมาเกือบทุกอย่างของระบบน้ำ
ความร้อนขึ้นเวลารถจอด รถวิ่งความร้อนไม่ขึ้น สุดท้ายเปลี่ยนฝาหม้อน้ำและสวิทควบคุมพัดลมตรงเหนือวาล์วน้ำนะ
ที่ศูนย์ฮอนด้าเชียงใหม่ หายร้อนเลย  ขอบคุณครับ
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 13:39 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
น้ำในหม้อน้ำหายมั้ยครับ ผมเดาว่าวาล์วน้ำ กับลองไล่ลมในหม้อน้ำใหม่ครับ อาจจะไล่ไม่หมดนะครับ
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 14 มิถุนา 2013 13:50 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
krichthong พิมพ์ว่า:
เป็นเหมือนกันเมื่อวันจันทร์นี่เอง เดินทางจากนครสวรรค์ไปสัมมนาที่เชียงใหม่ ดูแลมาอย่างดี เปลี่ยนมาเกือบทุกอย่างของระบบน้ำ
ความร้อนขึ้นเวลารถจอด รถวิ่งความร้อนไม่ขึ้น สุดท้ายเปลี่ยนฝาหม้อน้ำและสวิทควบคุมพัดลมตรงเหนือวาล์วน้ำนะ
ที่ศูนย์ฮอนด้าเชียงใหม่ หายร้อนเลย  ขอบคุณครับ

ดีจัง ที่หาจุดเกิดเหตุเจอ...
Dark พิมพ์ว่า:
น้ำในหม้อน้ำหายมั้ยครับ ผมเดาว่าวาล์วน้ำ กับลองไล่ลมในหม้อน้ำใหม่ครับ อาจจะไล่ไม่หมดนะครับ

พอเปิดฝาโปรงดู น้ำหม้อน้ำกระจายตรงพัดลมฝั่งเกียร์ แต่พอเติมลงไป ก็ไม่มีรอยรั่ว...

koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 15 มิถุนา 2013 00:48 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
ชลไล่แก้ปัญหา เอาเรื่องง่ายๆก่อนพี่ว่าน่าจะเป็นที่ฝาหม้อน้ำ ต้องใช้ให้ตรงรุ่นนะ 1.1 บาร์หรือไงนี่แหละ แล้วน้ำที่เติมต้องใช้น้ำกรองสะอาดและเติมน้ำยาหม้อน้ำให้ความเข้มข้นได้ตามที่ระบุนะ (ถ้าให้ดีก็เบิกน้ำยาเติมหม้อน้ำของศูนย์เลยครับ)ถ้ารถยุโรปมีผลมากเลยเรื่องจุดเดือดแล้ว น้ำระเหย น้ำขาด ส่วนถ้าจะเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ที่พี่อ๊อดมีใหม่ๆเลย แกไม่ได้ใช้ ลองดู
ได้รับคำขอบคุณจาก: Chonchy  suttijate 
Chonchy

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 15 มิถุนา 2013 12:28 - >>> เกิดปัญหาเรื่องหม้อน้ำอีกแล้วคับ <<<
koobe พิมพ์ว่า:
ชลไล่แก้ปัญหา เอาเรื่องง่ายๆก่อนพี่ว่าน่าจะเป็นที่ฝาหม้อน้ำ ต้องใช้ให้ตรงรุ่นนะ 1.1 บาร์หรือไงนี่แหละ แล้วน้ำที่เติมต้องใช้น้ำกรองสะอาดและเติมน้ำยาหม้อน้ำให้ความเข้มข้นได้ตามที่ระบุนะ (ถ้าให้ดีก็เบิกน้ำยาเติมหม้อน้ำของศูนย์เลยครับ)ถ้ารถยุโรปมีผลมากเลยเรื่องจุดเดือดแล้ว น้ำระเหย น้ำขาด ส่วนถ้าจะเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ที่พี่อ๊อดมีใหม่ๆเลย แกไม่ได้ใช้ ลองดู

ขอบคุณคับพี่นัท...ล่าสุดเมื่อเช้า เอาไปไล่เช็คดูแล้ว เซนเซอร์พัดลมหม้อน้ำ ทำมั่ง ไม่ทำมั่งคับ เปลี่ยนใส่มาก่อนชั่วคราว ของเทียม...

ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนแล้วคับ 1.1 

ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.