ตอบ
yo_krab

ชื่อเล่น: แก่งคอย

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2011
ตอบ: 377

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 55

อังคาร, 13 มกรา 2015 07:46 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ย้อนกลับไปเมื่อ 4 อาทิตย์ก่อนปีใหม่เจ้า Civic 05 Auto ของผมมีอาการเกเรแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ไมล์ขนะนั้นประมาณ 200000 กม.
อาการของมันคือรอบเดินเบามีอาการตกมากจนเครื่องสั่นจนรู้สึกได้แต่ไม่ถึงขนาดที่เครื่องดับ รู้เลยปัญหาเกิดขึ้นแล้วแน่ๆ เพราะใช้รถมาไม่เคยเป็นแบบนี้ และก้เริ่งเกิดขึ้นบ่อยๆ อาการเหมือนเดิมคือช่วงชะลอรถแล้วรอบจะตกและเครื่องยนต์สั่น อีกอาการหนึ่งที่ตามมาไม่รู้ว่าอุปทานไปหรือเปล่า คือเหมือนรถมันจะอืดๆ ในใจคิดไว้ก่อนว่าน่าจะเป้นอาการของปีกผีเสื้อ แค่นั้น หลังจากนั้น 1 วันก้เอารถเข้าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และก้ให้ช่างช่วยล้างปีกผีเสื้อด้วยเลย รอบเดินเบาเหมือนจะดีขึ้นนิดหน่อย คิด่าคงจบแล้ว กลับบ้านใช้รถเที่ยวเดินทางนนบุรี-แก่งคอย อาการแบบนี้เกิดขึ้นอีกเหมือนกันทุกอย่างกับก่อนล้างปีกผีเสื้อ ชลอรถ รอบตก เครื่องสั่น แล้วก็ศึกษาใน ES นี่แหละว่ามันจะเกิดจากอะไรได้บ้าง บ้างก็บอก TDC บ้างก้ Coil จุดระเบิด บ้างก้ Valve แต่ไอ้อาการที่ผมเป้นมันไม่เข้าขั้นเข้ากลุ่มไหนเลย ไฟเครื่องก้ไม่โชว์ รถก้ไม่ดับ แก็สก้ไม่ได้ติด เฮ้อออออออออออออออออออ...สงสารลุกชายมากๆ เรารึก็พลอยวิตกกังวลเวลาใช้รถ...สัปดาห์ที่แล้วเอารถเข้าเช็คอีกรอบ ช่างเช็คโค๊ดต่างๆให้มันก้ปกติทุกอย่าง ณ เวลานั้นคือรถจอดนิ่ง มีการสตาร์ท และทดลองใส่เกียร์ ก้ไม่พบความผิดปกติ ช่างบอกสุ่มแก้ยากจริงๆ ให้ลองใช้ดุก่อน ถ้าไม่ไหวเดี่ยวจะลองปรับองศารอบเดินเบาให้...ผมก้โอเค แต่มันก้ไม่สบายใจ ช่างไม่คิดเงินนะฮะ เพราะผมเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำด้วย ขับรถจะกลับบ้าน อาการแบบนี้เกิดขึ้นอีก 2 ครั้งตอนจะยูเทิร์นขับกลับเข้าอู่เลยและให้ช่างปรับรอบเดินเบาช่วย อาการมันก้ดีขึ้นแหละนะแต่ว่ามันแก้ไม่ถุกจุด และรถก้จะกินน้ำมันเพิ่มด้วย ใครเคยมีอาการแบบนี้แล้วแก้หายตรงจุด ช่วยผมด้วยครับ เป็นกังวลมากกกกกกกกก ขอบคุณครับ ขอโทษด้วยที่สาธยายซะยาวเลย มันอัดอั้นตันใจฮะ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: profibus  jeang  pakorn25  karnmotocross01  Trairat HATC 
c_nirun

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2013
ตอบ: 63

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 90
ให้คำขอบคุณ: 78

ปี: 2003
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อังคาร, 13 มกรา 2015 10:13 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
เป็นเหมือนกันเลยครับ รอผู้รู้ครับ ช่วยดัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
yo_krab

อังคาร, 13 มกรา 2015 11:44 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ตอนนี้ใช้รถแบบวิตกจริตฮะ อยุ่ด้วยกันมาถึงแม้จะเป็นรถมือ 2 ก็ไม่เคยงอแงเลย อยากให้ลุกชายผมหายกลับมาเป็นปกติโดยเร็ว ใครก้ได้ช่วยผมด้วยนะฮะ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อังคาร, 13 มกรา 2015 12:09 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ช่วงเย็นจะเข้ามาโพสตอบคำแนะนำให้นะครับ ....sriithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: Doraeman  karnmotocross01 
yo_krab

อังคาร, 13 มกรา 2015 13:12 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
srithanon พิมพ์ว่า:
ช่วงเย็นจะเข้ามาโพสตอบคำแนะนำให้นะครับ ....sriithanon

ขอบพระคุณครับพี่ srithanon กว่าผมจะได้มาอ่านคำตอบคงพรุ่งนี้เช้าครับ ที่บ้านผมไม่มีคอมพิวเตอร์ใช้เฉพาะของโรงงาน...

srithanon

อังคาร, 13 มกรา 2015 16:29 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
อาการที่เจ้าของกระทู้บอกมา มันเป็นอาการของรอบเดินเบาทำงานบกพร่อง มาจากหลายปัจจัย ต้องตรวจสอบไปทีละสเต็ป จะบอกอาการจุดเสียทันทีเลยไม่ได้ว่าเป็นที่จุดไหน ต้องตรวจสอบในระบบการคอนโทรลรอบเดินเบาของเครื่องยนต์ ที่ทำหน้าที่ควบคุมการทำงานเครืองยนต์ให้ทำงานตามปกติ เนื่องจากปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ ทางท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกว่าในขณะที่รถจอดอยู่กับที่ และอยู่ในจังหวะรอบเดินเบามีปัญหาหรือไม่ ซึ่งจะทำให้การวิเคราะห์ปัญหากได้แคบลง
เพราะถ้าหากเป็นในจังหวะชลอความเร็วรถหรือ ถอนคันเร่งแล้วทำให้เกิดมีรอบเครื่องยนต์ต่ำจนเกือบเครื่องจะดับ ก็วิเคราะห์ไปอีกแบบ กับมีอาการรอบเดินเบาที่จอดอยู่กับที่และจังหวะถอนคันเร่ง ก็วิเคราะห์ไปอีกแบบ

แต่ดูเหมือนว่าท่านเจ้าของกระทู้บอกว่า เอาไปให้ช่างตรวจสอบด้วยเครื่อง Scan tool OBD-2 เพื่ออ่านโค๊ดจาก Diagnostic trouble code(DTC) แต่ช่างตรวจไม่พบความผิดปกติแต่อย่างใด ทำให้ผมเข้าใจว่า เมื่อเครื่องยนต์ทำงานในขณะที่มีรอบเดินเบาอยู่กับที่ ไม่เกิดปับหามีรอบเดินเบา ไม่ว่าจะทดลองให้เครื่องยนต์มีโหลดโดยการเข้าเกียร์ เปิดแอร์ ก็ยังมีรอบเดินเบาปกติ( มีรอบเดินเบาที่ 750-850 รอบ/นาที) เมื่อเป็นดังนี้ผมจะตัดปัญหาเรื่องรอบเดินเบาช่วงรถอยู่กับที่ออกไป อาจจะมีคำถามว่าเพราะเหตุใด

อยากชี้แจงว่า เมื่อใดก็ตามที่เครื่องยนต์อยู่ในจังหวะรอบเดินเบาโดยรถไม่ได้เคลื่อนที่ เครื่องยนต์จะเอาโปรแกรมพื้นฐาน ที่ถูกโปรแกรมลงใน ECU ออกมาทำงานแทนระบบ Close loop ที่เครื่องยนต์ต้องอาศัยการประมวลผลจากข้อมูลของเซ็นเซอร์ต่างๆ เพื่อกำหนดการแก้ไขข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นกับระบบการทำงานของเครื่องยนต์ ในขณะที่ใช้งานการเคลื่อนที่ของรถ โปรแกรมพื้นฐานนี้จะถูกเอาข้อมูลความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ที่ออกแบบดีไซนด์ในครั้งแรก มากำหนดค่าพารามิเตอร์ ทางโปรแกรม ที่ได้จากกำลังอัดของเครื่องยนต์ที่สมบูรณ์ ไม่รั่ว ไม่มีบ่าวาวล์ยัน วาวล์ทั้งไอดีและไอเสียปิดสนิท ระบบไฟจุดระเบิด ระบบน้ำมันในท่อแรงดันของหัวฉีด ระบบอากาศ และอื่นๆที่เกี่ยวข้องหลายภาคส่วน ตามที่กล่าวมานี้ จะเป็นโปรแกรมพื้นฐานให้เครื่องยนต์ทำงานในจะงหวะรอบเดินเบา

ทั้งนี้เพื่อว่าเมื่อใดก็ตามที่เครื่องยนต์ใช้งานมานาน ก่อให้เกิดความสึกหรอของระบบเครื่องยนต์ ทั้งกระบอกสูบแหวนลูกสูบที่หลวม บ่าวาวล์ยัน บ่าวาวล์ปิดไม่นนิท ก่อให้เกิดกำลังอัดภายในกระบอกสูบรั่ว มีกำลังอัดต่ำ ทำให้ระบบเซ็นเซอร์ ที่ทำหน้าที่ตรวจจับแรงดูดของแว็คคั่มในท่อไอดี ทำงานผิดไปจากเดิมที่กำหนดไว้ ทำให้อัตราส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมันผิดไปจากเดิม ECU จะยังไม่ทำงานในจังหวะ Close loop ยังคงจ่ายปริมาณอากาศและน้ำมันเหมือนเดิม ในโปรแกรมพื้นฐานที่กำหนดไว้ ทำให้น้ำมันและอากาศในส่วนผสมผิดไป อาจจะมีน้ำมันมากกว่าอากาศ เมื่อเทียบกับปริมาณพื้นที่ในช่วงที่ลูกสูบดันอัดในจังหวะอัด ที่มีปริมาณต่ำกว่าเดิมในห้องสูบ ที่เกิดจากการรั่วของวาวล์ กระบอกสูบและแหวนลูกสูบ ทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เครื่องยนต์ไม่มีกำลัง ทำให้รอบเดินเบาเครืองยนต์ตกและต่ำ รอบสวิง ขึ้นๆลงๆ และอาจถึงดับ หากระบบอากาศช่วยรอบเดินเบามีปัญหาเกิดขึ้นพร้อมกัน เครื่องยนต์ก็จะดับ เมื่อเครื่องยนต์มีโหลดจากการเข้าเกียร์ D หรือเปิดแอร์

ดังนั้นในการวิเคราะห์การทำงานของระบบรอบเดินเบาที่มีปัญหา ต้องแยกแยะให้ได้ว่า ต้นเหตุมาจากส่วนไหนและอย่างไร เนื่องจากการคอนโทรลรอบเดินเบามีตัวช่วยหลายส่วน ทั้งระบบไฟจุดระเบิด ระบบน้ำมันในท่อรางหัวฉีด ระบบหัวฉีด และมุมองศาการจุดระเบิด เข้ามาเป็นตัวส่งข้อมูลให้ ECU ทำการแก้ไขข้อบกพร่อง ในกำการกำหนดการฉีดน้ำมัน การกำหนดเรื่องอัตรส่วนผสม รวมทั้งการคอนโทรลระบบอากาศช่วยรอบเดินเบา ต้องขออภัยที่ต้องร่ายยาวไปหน่อย เพราะต้องการให้ท่านเจ้าของวกระทู้ได้รู้แนวทางกับปัญหาที่เกิดขึ้น เพราะจะเป็นแนวทางเมื่อนำรไปให้ช่างทำการแก้ไขซ่อมให้เป็นปกติ ช่างส่วนหนึ่งจะวิเคราะห์ปัญหาไม่ตรงประเด็น โดยใช้ความรู้สึกที่ได้จากประสบการณ์มาทำการแก้ไข เพราะอะไรก็ตามที่เป็นระบบอีเลคโทรนิคส์เข้ามาทำงาน อะไรก็เกิดขึ้นได้ สิ่งที่เคยจรวจพบในคราวแรก คราวต่อไปอาจจะไม่ใช่ ดังนั้นช่างที่ซ่อมเครื่องยนต์สมัยนี้ ต้องมีความรู้ในเรื่องอีเลคโทรนิคส์ยานยนต์ และประการสำคุญต้องใช้เครื่องมือทางอีเลคโทรนิคส์เข้ามาวิเคราะห์ปัญหา ที่สามารถมองเห็นการทำงานของระบบสัญญาณพัลส์ต่างๆที่เกิดขึ้นในระบบการคอนโทรลของเครื่องยนต์ได้ เช่นพวก Digital Oscilloscope และตัวเครื่องมือ Function/Arbitary Waveform Generators ซึ่งเครื่อมือตัวนี้ สามารถที่สร้างสัญญาณพัลส์ต่างๆ เรียนแบบการทำงานของระบบการคอนโทรลของเครื่องยนต์ได้ เพื่อสร้างแทนสัญญาณจริงที่เกิดขึ้น เพื่อหลอกให้ ECU ทำงาน เพื่อวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้น และอื่นๆอีกมากมายที่มันมีความสามารถ

ก็กล่าวมายืดยาว ยังไม่ได้เจาะปัญหาที่เกิดขึ้น ก็ขอกล่าวในส่วนต่อไปนี้ ดังที่ได้กล่าวไปแล้วว่าหากเราแยกแยะปัญหาของระบบการคอนโทรลรอบเดินเบาได้ ก็จะทำให้สโคปในการวิเคราะห์ปัญหาแคบลง ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าทุกครั้งที่มีการชลอรถจะมีรอบเครื่องยนต์ตกเครื่องสั่นเกือบดับ ทุกครั้งที่เราถอนคันเร่งจากการเหยียบคันเร่งเพื่อให้รถวิ่งไปด้วยความเร็ว ตามการกดของคันเร่ง ให้พึงทราบว่านั้นหมายความว่า ลิ้นปีกผีเสื้อจะปิดไม้ให้อากาศจากหน้าลิ้นปีกผีเสื้อผ่านเข้ามาที่ท่อไอดีของเครื่องยนต์ และเพื่อเป็นการตัดการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง จากอัตราเร่งกลับมาอยู่ในตำแหน่งรอบเดินเบา โดยมีตัว TPS sensor ตัวที่ทำหน้าที่อ่านมุมองศาการเปิดของลิ้นปีกผีเสื้อ ที่มีการปิดเปิดตามการเหยียบของคันเร่ง

ดังนั้นเมื่อเราถอนคันเร่งและลิ้นปีกผีเสื้อปิด เจ้าตัว TPS sesor ก็จะอ่านค่าตำแหน่งการเปิดของลิ้นปีกผีเสื้อ ผ่านค่าความต้านทานที่เป็นส่วนประกอบในตัวของมัน โดยมีแขนกรีดบนแผ่นค่าความต้านทานที่เป็นแบบวงกลม โดยมีแขนกรีดร่วมกับแกนของลิ้นปีกผีเสื้อ เมื่อตกที่ตำแหน่งใด ก็จะได้โวลเต็จที่ตกคร่อมค่าความต้านทานระหว่างจุดที่สัมผัสกับไป +VCC ที่มาจาก IC Regulator ในกล่อง ECU โวลเต็จที่ตกคร่อมค่าความต้านทานนี้ จะถูกส่งไปให้ ECU ทำการกำหนดคาบระยะเวลาการยกวาวล์ของหัวฉีดน้ำมัน ให้ยกนานหรือสั้นๆ เพื่อจ่ายน้ำมันให้เหมาะสมกับอัตราเร่ง ระหว่างรอบเดินเบาและอัตราเร่ง ในช่วงที่ถอนคันเร่ง ระบบอากาศที่เข้าท่อไอดี จะได้จากอากาศช่วยรอบเดินเบา จากการคอนโทรลของวงจรของระบบ ISC แบบต่างๆ อาจจะเป็นพวกเสต็ปมอเตอร์ โรตารีโซลินอนยวาวล์ หรือ แบบอื่นๆ เข้ามาทำหน้าที่เปิดให้อากาศจาหน้าลิ้นปีกผีเสื้อผ่านเข้าไปในท่อไอดี พร้มอมกับสกรูปรับรอบเดินเบาที่ตัวเรือนปีกผีเสื้อ ดังนั้นปัญหาที่เกิดกับรถท่านเจ้าของกระทู้จะมีปัญหากับตัว TPS sensor ตัวสเต็ปมอเตอร์ และตัว Vacuum sensor หรือเซ็นเซอร์ในท่อไอดีและท่ออากาศ อยากจะสรุปให้สั้นๆลงเพราะร่ายยาวมามากแล้ว ดังนี้

1. ให้ตรวจสอบการทำงานของตัว TPS sensor ว่ามันทำงานปกติหรือไม่ โดยการตรวจวัดค่าโวลเต็จที่ออกจากตัวมันว่ามีโวลต็จ จ่ายออกไปให้ ECU ด้ประมาณ 0.45Volt ในจังหวะรอบเดินเบา และมันสามารแวรี่โวลเต็จสูงขึ้นตามจังหวะการเหยียบคันเร่งหรือไม่
2. ให้ถอดตัวเรือนพวกสเต็ปมอเตอร์ หรือตัวคอนโทรลช่วยอากาศรอบเดินเบาออกตรวจดูมาทำความสะอาดที่แกนเดือยสลักสำหรับปิดเปิดให้อากาศผ่าน มีคราบสกปรกหรือไม่
3. ตรวจระบบกรองน้ำมันเชื้อเพลิงมีเริ่มตันหรือเปล่า เราะว่าท่านเจ้าของกระทู้บอกว่ารถวิ่งไม่ค่อยดี ช้ากว่าเดิมในความรู้สึกที่เคยใช้
4. ตรวจสอบตัวเซ็นเซอร์สูญญากาศในท่อร่วมไอดี (มีค่าผิดปกติ ใช้เครื่องอ่านโค๊ตจะไม่พบความผิดปกติ) ต้องทดลองเปลี่ยน นอกจากช่างที่มีเครื่องมือวัดเช็คเอาไว้ว่า รถรุ่นนั้นๆ มีโวลจ่ายไปให้ ECU เท่าใด
5. ตรวจสอบแรงดันน้ำมันในท่อรางหัวฉีดว่าปกติหรือ ตามสเป็คของเครื่องยนต์รุ่นนั้น
6. ก่อนที่จะทำการตรวจสอบใดๆ ควรให้ช่างทำการตรวจสอบมุมองศาการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ทุกครั้ง เพราะบางครั้งสายพานทามมิ้งหย่อนทำให้เกิดการข้ามล่องสายพาน ทำให้มุมองศาการจุดระเบิดทำงานผิดไป อาจจะจุดระเบิดก่อนหรือหลัง ก่อนที่ลูกสูลจะเคลื่อนสู่จุดศูนย์ตายบน (TDC) เพราะเมื่อใดที่เกิดอาการนี้ จะทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เครื่องยนต์ไม่มีกำลังเร่งไม่ขึ้น และมีรอบเดินเบาต่ำเช่นกัน จึงมีความจำเป็นเป็นอันดับแรก ในการที่จะวิเคราะห์ปัญหาเครื่องยนต์

ก็ให้ท่านเจ้าของปัญหาลองเอาไปให้ช่างตรวจสอบในเบื้องแรกตามที่แนะนำให้กอ่น เพราะปัจจัยที่จะเกิดกับสิ่งนี้ยังมีปัจจัยร่วมอีก แต่ที่เคยตรวแก้ไขก็ตามที่กล่าวมาทั้งหมดครับ หากมีปัญหาอะไรโพสไปถามครับ ยินดีที่จะแนะนำให้ครับ เพราะการตอบปัญหาของผมมันใช้เวลามากในการพิมพืเนื้อหา หากพูดก็จะได้แนะนำวิธีตรวจเช็คที่ลงในรายละเอียดที่เข้าใจมากขึ้น……..srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: yo_krab  profibus  jeang  Jom-marn  Doraeman  c_nirun  pakorn25  kloster  takumi99  karnmotocross01  inkman  Trairat HATC 
yo_krab

อังคาร, 13 มกรา 2015 17:17 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ขอบพระคุณพี่ srithanon  ย่างสูงครับจะปริ๊นท์ข้อมูลกลับไปอ่านทำความเข้าใจที่บ้านครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  karnmotocross01 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 13 มกรา 2015 18:29 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
น้ำมันเชื้อเพลิงมีผมไหมครับ
เผอิญผมใช้ngv+e85 เมื่อเวลาชะลอความเร็วรอยเดินเบาจะลงมาต่ำ จนเครื่องสะดุด บางครั้งก็ดับ
แต่ถ้าใช้ngv+โซฮอล์95อาการดังกล่าวไม่มีเลนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang  pakorn25  karnmotocross01 
yo_krab

พุธ, 14 มกรา 2015 06:47 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
สิ่งที่หนักใจหลังจากได้ข้อมูลการแก้ไข

1. ให้ตรวจสอบการทำงานของตัว TPS sensor ว่ามันทำงานปกติหรือไม่ โดยการตรวจวัดค่าโวลเต็จที่ออกจากตัวมันว่ามีโวลต็จ จ่ายออกไปให้ ECU ด้ประมาณ 0.45Volt ในจังหวะรอบเดินเบา และมันสามารแวรี่โวลเต็จสูงขึ้นตามจังหวะการเหยียบคันเร่งหรือไม่
2. ให้ถอดตัวเรือนพวกสเต็ปมอเตอร์ หรือตัวคอนโทรลช่วยอากาศรอบเดินเบาออกตรวจดูมาทำความสะอาดที่แกนเดือยสลักสำหรับปิดเปิดให้อากาศผ่าน มีคราบสกปรกหรือไม่
3. ตรวจระบบกรองน้ำมันเชื้อเพลิงมีเริ่มตันหรือเปล่า เราะว่าท่านเจ้าของกระทู้บอกว่ารถวิ่งไม่ค่อยดี ช้ากว่าเดิมในความรู้สึกที่เคยใช้
4. ตรวจสอบตัวเซ็นเซอร์สูญญากาศในท่อร่วมไอดี (มีค่าผิดปกติ ใช้เครื่องอ่านโค๊ตจะไม่พบความผิดปกติ) ต้องทดลองเปลี่ยน นอกจากช่างที่มีเครื่องมือวัดเช็คเอาไว้ว่า รถรุ่นนั้นๆ มีโวลจ่ายไปให้ ECU เท่าใด
5. ตรวจสอบแรงดันน้ำมันในท่อรางหัวฉีดว่าปกติหรือ ตามสเป็คของเครื่องยนต์รุ่นนั้น
6. ก่อนที่จะทำการตรวจสอบใดๆ ควรให้ช่างทำการตรวจสอบมุมองศาการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ทุกครั้ง เพราะบางครั้งสายพานทามมิ้งหย่อนทำให้เกิดการข้ามล่องสายพาน ทำให้มุมองศาการจุดระเบิดทำงานผิดไป อาจจะจุดระเบิดก่อนหรือหลัง ก่อนที่ลูกสูลจะเคลื่อนสู่จุดศูนย์ตายบน (TDC) เพราะเมื่อใดที่เกิดอาการนี้ จะทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เครื่องยนต์ไม่มีกำลังเร่งไม่ขึ้น และมีรอบเดินเบาต่ำเช่นกัน จึงมีความจำเป็นเป็นอันดับแรก ในการที่จะวิเคราะห์ปัญหาเครื่องยนต์

ผมจะหาร้านที่สามารถเช็คอาการข้างต้นได้ที่ไหนครับผมอยู่แก่งคอย อู่ฮอนด้านี่ไม่ต้องพูดถึงนอกจากศูนย์ฮอนด้าแวไม่มีเลย นอกจากอู่สิบล้อ แต่ผมก็เข้านนบุรีไปหาแฟน 2 สัปดาห์ครั้ง ใครพอจะมีอู่ดีๆที่พอจะทำอาการข้างต้นได้บ้าง แนะนำด้วยครับ...

ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25 
srithanon

พุธ, 14 มกรา 2015 13:55 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
จริงแล้วผมขยายจุดตรวจสอบให้  เพื่อครอบคลุมเกี่ยวกับวงจรควบคุมรอบเดินเบา   เพราะปัญหาหลักก็คือวงจรควบคุมรอบเดินเบาบกพร่อง   เพราะในระหว่างที่ถอนคันเร่งหากการทำงานของวงจรควบุคมรอบเดินเบาบกพร่อง  เครื่องยนต์อาจจะดับ หรือรอบตกลงมาต่ำ
เนื่องจากที่กล่าวไว้ตอนต้นว่า  เมื่อถอนคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อจะปิด  ไม่มีอากาศจากหน้าลิ้นปีกผีเสื้อผ่านลิ้นอากาศไปเข้าท่อไอดี  จะมีแต่อากาศที่ผ่านระบบการคอนโทรลของพวก ISC  พวกสเต็ปมอเตอร์ และพวกโรตารีโซลินอยวาวล์   รวมกับสกรูปรับช่วยอากาศรอบเดินเบาที่ตัวเรือนปีกผีเสื้อ     

หากระบบอากาศที่ผ่านวงจรควบคุมรอบเินเบาบกพร่อง ทำให้อากาศผ่านเข้าไแท่อไอดีไม่พอในอัตราส่วนผสม    ก็จะทำให้เครื่องยนต์รอบตกสั่นและอาจดับได้ในขณะที่ถอนคันเร่ง    หากจะบอกว่าเป็นที่จุดนี้เลย  ก็ดูจะง่ายไป  ผมก็เลยวิเคราะห์หาส่วนช่วยให้สมบูรณ์ตามจุดที่ให้ตรวจ  ผลที่ได้จะทำให้ตรวจสอบในจุดที่เป็นการทำงานร่วมกันของระบบการคอนโทรลไปในตัว

หากจะไปบอกช่างก็ต้องบอกว่า ให้ตรวจสอบวงจรควบคุมรอบเดินเบา ซึ่งมันกล่าวกว้างๆไป  แต่ที่มักจะตรวจพบเจอก็ตัวสเต็ปมอเตอร์ มีแกนเดือยหมุนสำหรับปิดเปิดให้อากาศผ่านไปเข้าท่อไอดีมันมีคราบสิ่งสกปรกจับ  ทำให้มีการขัดแกนเดือยหมุน  เปิดอากาศผ่านไม่มากพอ  หรือตัวมันเองเสียหรือl หรือสัญญาณพัลส์ ที่มาจ่ายกับตัวสเต็ปมอเตอร์ อาจจะบกพร่อง  อันนี้ก็แล้วแต่ช่างแต่ละที่จะวิเคราะห์  อาจจะเอาจากประสบการณ์ที่เคยตรวจพบมาตรวจสอบ หรือเข้าลึกไปในทางวิชาการความรู้มาตรวจสอบ   ซึ่งจะเทสการทำงานของตัวสเต็ปมอเตอร์โดยมีเครื่องมือสร้างสัญญาณพัลส์มาตรวจสอบ  หรือจะเอาแบบลูกทุ่งก็แล้วแต่ช่างแต่ละคน

สรุปเอาเนื้อๆ ก็ไปตรวจวงจรควบคุมรอบเดินเบาก็แล้วกันครับ.......srithanon

ได้รับคำขอบคุณจาก: Doraeman  pakorn25  karnmotocross01  Trairat HATC 
yo_krab

พุธ, 14 มกรา 2015 16:16 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
จริงแล้วผมขยายจุดตรวจสอบให้  เพื่อครอบคลุมเกี่ยวกับวงจรควบคุมรอบเดินเบา   เพราะปัญหาหลักก็คือวงจรควบคุมรอบเดินเบาบกพร่อง   เพราะในระหว่างที่ถอนคันเร่งหากการทำงานของวงจรควบุคมรอบเดินเบาบกพร่อง  เครื่องยนต์อาจจะดับ หรือรอบตกลงมาต่ำ
เนื่องจากที่กล่าวไว้ตอนต้นว่า  เมื่อถอนคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อจะปิด  ไม่มีอากาศจากหน้าลิ้นปีกผีเสื้อผ่านลิ้นอากาศไปเข้าท่อไอดี  จะมีแต่อากาศที่ผ่านระบบการคอนโทรลของพวก ISC  พวกสเต็ปมอเตอร์ และพวกโรตารีโซลินอยวาวล์   รวมกับสกรูปรับช่วยอากาศรอบเดินเบาที่ตัวเรือนปีกผีเสื้อ     

หากระบบอากาศที่ผ่านวงจรควบคุมรอบเินเบาบกพร่อง ทำให้อากาศผ่านเข้าไแท่อไอดีไม่พอในอัตราส่วนผสม    ก็จะทำให้เครื่องยนต์รอบตกสั่นและอาจดับได้ในขณะที่ถอนคันเร่ง    หากจะบอกว่าเป็นที่จุดนี้เลย  ก็ดูจะง่ายไป  ผมก็เลยวิเคราะห์หาส่วนช่วยให้สมบูรณ์ตามจุดที่ให้ตรวจ  ผลที่ได้จะทำให้ตรวจสอบในจุดที่เป็นการทำงานร่วมกันของระบบการคอนโทรลไปในตัว

หากจะไปบอกช่างก็ต้องบอกว่า ให้ตรวจสอบวงจรควบคุมรอบเดินเบา ซึ่งมันกล่าวกว้างๆไป  แต่ที่มักจะตรวจพบเจอก็ตัวสเต็ปมอเตอร์ มีแกนเดือยหมุนสำหรับปิดเปิดให้อากาศผ่านไปเข้าท่อไอดีมันมีคราบสิ่งสกปรกจับ  ทำให้มีการขัดแกนเดือยหมุน  เปิดอากาศผ่านไม่มากพอ  หรือตัวมันเองเสียหรือl หรือสัญญาณพัลส์ ที่มาจ่ายกับตัวสเต็ปมอเตอร์ อาจจะบกพร่อง  อันนี้ก็แล้วแต่ช่างแต่ละที่จะวิเคราะห์  อาจจะเอาจากประสบการณ์ที่เคยตรวจพบมาตรวจสอบ หรือเข้าลึกไปในทางวิชาการความรู้มาตรวจสอบ   ซึ่งจะเทสการทำงานของตัวสเต็ปมอเตอร์โดยมีเครื่องมือสร้างสัญญาณพัลส์มาตรวจสอบ  หรือจะเอาแบบลูกทุ่งก็แล้วแต่ช่างแต่ละคน

สรุปเอาเนื้อๆ ก็ไปตรวจวงจรควบคุมรอบเดินเบาก็แล้วกันครับ.......srithanon

ขอบพระคุณครับพี่ srithanon อีก 2 สัปดาห์ผมจะเข้ากรุงเทพอีกครั้ง จะลองเข้าอู่ของฮอนด้าสักที่แล้วลองให้เค้าตรวจสอบดุให้ครับ แล้วผลออกมาเป็นเช่นไรจะมาอัพเดทผ่านทางกระทู้นี้อีกครังครับผม ขอบคุณครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  karnmotocross01 
none111

เข้าร่วม: 10 มกรา 2011
ตอบ: 56

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 28
ให้คำขอบคุณ: 1

จันทร์, 19 มกรา 2015 10:19 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
เคยเป็นเหมือนกันครับ คิดว่าเกิดจากสาเหตุนั่นโน่นนี่ แค่ถอดหัวเทียนมาเซ้ด หรือเปลี่ยนหัวเทียนอย่างเดียวก็หายเลยครับ รถเคยเปลี่ยนบ้างหรือยังลองดูครับ ของผมหายสนิทเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  karnmotocross01  jeang 
yo_krab

อังคาร, 20 มกรา 2015 10:14 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
none111 พิมพ์ว่า:
เคยเป็นเหมือนกันครับ คิดว่าเกิดจากสาเหตุนั่นโน่นนี่ แค่ถอดหัวเทียนมาเซ้ด หรือเปลี่ยนหัวเทียนอย่างเดียวก็หายเลยครับ รถเคยเปลี่ยนบ้างหรือยังลองดูครับ ของผมหายสนิทเลย

ครับผม เปลี่ยนหัวเทียนแล้วครับ แต่ก้ไม่หาย นี่ก็ยังไม่ได้เอารถเข้าไปให้ช่างดุเพิ่มเลย อยุ๋ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีเวลาครับจอดมา 2 อาทิตยืเพิ่งได้ใช้เมื่อคืน...แต่มันก็ตะหงิดๆใจนะฮะ เพราะว่ารถเราเอาไปตั้งรอบเดินเบาหลอกตัวเองไว้ ทั้งๆที่ยังแก้อาการไม่หาย...
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  Trairat HATC 
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
อังคาร, 20 มกรา 2015 10:32 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
O2 sensor เสื่อมหรือเปล่าครับ ไม่ก็แคตเริ่มตันหรือเปล่าครับ
yo_krab

อังคาร, 20 มกรา 2015 14:32 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
Dark พิมพ์ว่า:
O2 sensor เสื่อมหรือเปล่าครับ ไม่ก็แคตเริ่มตันหรือเปล่าครับ

ส่วนตัวจากที่ศึกษาและอ่านจากคำแนะนำของสมาชิกผมเริ่มให้น้ำหนักไปทาง O2 sensor ค่อนข้างสูงครับ แต่ก็ยังไม่ตัดประเด็นอื่นๆ เพราะอาการมันยังไม่เด่นชัด ถ้าเปลี่ยนไปแล้วไม่ใช่เสียเงินฟรีแน่ๆ...
GAMEZA443

ชื่อเล่น: เกมส์

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2013
ตอบ: 185

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 85
ให้คำขอบคุณ: 51

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 21 มกรา 2015 08:46 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ของผมเคยเป็น ผมเปลี่ยน ECT sensor ไปหายเรย. อาการรอบเครื่องตกเหลือ 2-300 รอบ แร้วก็เด้งไป 800 รอบ แต่ไม่ดับน๊ บางครังขับอยู่ก็เหยียบไม่ขึ้น. ECT ผมซื้อจากเซียงกงวังน้อย ตัวระ 100 ครับ
anizawa24

ชื่อเล่น: เอเดวิลซี

เข้าร่วม: 09 มกรา 2015
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 21 มกรา 2015 10:36 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
เป็นเหมือนกันครับรอบตกเครื่องสั่นเหมือนจะดับแต่สั่นขณะรถจอดนิ่งพักนึงก็เดินเงียบ (พิ่งเปลี่ยนของเหลวมาครับ)ของผม 01 เป็นที่ 170000 ครับ ^^
yo_krab

พุธ, 21 มกรา 2015 11:05 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
GAMEZA443 พิมพ์ว่า:
ของผมเคยเป็น ผมเปลี่ยน ECT sensor ไปหายเรย. อาการรอบเครื่องตกเหลือ 2-300 รอบ แร้วก็เด้งไป 800 รอบ แต่ไม่ดับน๊ บางครังขับอยู่ก็เหยียบไม่ขึ้น. ECT ผมซื้อจากเซียงกงวังน้อย ตัวระ 100 ครับ

ECt sensor มันอยู่ส่วนไหน และทำหน้าที่อะไรฮะ อันนี้ผมเพิ่งเคยได้ยินปัญหา...
nong_fb

ชื่อเล่น: ภพ

เข้าร่วม: 15 มีนา 2013
ตอบ: 378

ได้รับคำขอบคุณ: 306
ให้คำขอบคุณ: 216

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 21 มกรา 2015 16:47 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ของผมเปลี่ยนมาหมดละครับ ทั้ง TDC , CKP เซ็นเซอร์ หัวฉีด K20 ปั๊มติ๊ก J

ตั้งวาว เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ ก้อยังไม่หายขาดยังมีบ้างเป็นบางครั้ง

เหลือ O2 เซ็นเซอร์ ละครับทีนี้ 

และอยากถามพี่ๆหน่อยครับ รถผมเอาเครื่องสตรีมมาใส่ แต่ใส่กล่องเดิม

แต่ใช้งานแรกๆไม่มีปัญหานะครับ ตอนแรกคิดว่ารถผมใช้ E85 หรือป่าว

แต่ลองผสม แก๊ส 91 95 ก้อเป็นเหมือนเดิมครับ
GAMEZA443

ชื่อเล่น: เกมส์

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2013
ตอบ: 185

ได้รับคำขอบคุณ: 85
ให้คำขอบคุณ: 51

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 21 มกรา 2015 18:40 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
yo_krab พิมพ์ว่า:

ECt sensor มันอยู่ส่วนไหน และทำหน้าที่อะไรฮะ อันนี้ผมเพิ่งเคยได้ยินปัญหา...

เห็นช่างบอก มันเอาค่าความร้อน มาประมวลผลการฉีดน้ำมัน

[img]https://lh4.googleusercontent.com/proxy/pk1kXzvSAsb1pdfxahcNmAQy7nGexNk0-_AAe22QUegwJeSBpeCbqHy0TsRGbF9BBUV93IBnzqfbwGWZxxfCD9yEonR9gmLSQEsbbS1x1YyoZUzyPHVYUhtdloM6g3Q=w469-h314-nc[/img]
iceshop00

ชื่อเล่น: จ๋าย

เข้าร่วม: 17 กันยา 2013
ตอบ: 92

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 64
ให้คำขอบคุณ: 22

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 21 มกรา 2015 21:00 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน

ECT sensor เป็น sensor อยูู่บนวาล์วน้ำ จะส่งสัญญาณอุณหภูมิน้ำ ให้รอบเดินเบาสูงเมื่อเครื่องเย็น ของผมเพิ่งซื้อจากศูนย์มาเปลี่ยน ตัวละ 900 กว่าบาท อาการที่เสียคือมันไม่ส่งสัณญานไปให้ ECU ว่าเครื่องร้อนแล้ว ทำให้รอบเครื่องสูงตลอด เช่นปกติ รอบเครื่อง 2500 จะได้ความเร็ว 100 km/hr ตอนมันเสีย รอบเครื่องที่ 2800 ได้ 100 km/hr อาการจะคล้ายๆ วาล์วน้ำปิดไม่สนิท เครื่องไม่ร้อนซะที
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  karnmotocross01  Trairat HATC 
wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

ปี: 2005
พุธ, 21 มกรา 2015 21:37 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
เครื่องเดินไม่ครบสูบป่าวครับ ลองถอดหัวเทียนมาดูว่าหัวไหนมันดำ หรือมีเขม่าผิดปกติหรือป่าวครับ
ลองดู
yo_krab

พฤหัส, 22 มกรา 2015 07:42 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
iceshop00 พิมพ์ว่า:

ECT sensor เป็น sensor อยูู่บนวาล์วน้ำ จะส่งสัญญาณอุณหภูมิน้ำ ให้รอบเดินเบาสูงเมื่อเครื่องเย็น ของผมเพิ่งซื้อจากศูนย์มาเปลี่ยน ตัวละ 900 กว่าบาท อาการที่เสียคือมันไม่ส่งสัณญานไปให้ ECU ว่าเครื่องร้อนแล้ว ทำให้รอบเครื่องสูงตลอด เช่นปกติ รอบเครื่อง 2500 จะได้ความเร็ว 100 km/hr ตอนมันเสีย รอบเครื่องที่ 2800 ได้ 100 km/hr อาการจะคล้ายๆ วาล์วน้ำปิดไม่สนิท เครื่องไม่ร้อนซะที

งั้นคงสวนทางกันกับสิ่งที่เป็นอยู่เพราะว่า อาการรอบเดินเบาตกเป็นขณะที่เครื่องร้อนแล้วครับ...
yo_krab

พฤหัส, 22 มกรา 2015 07:43 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
wasan_ceo พิมพ์ว่า:
เครื่องเดินไม่ครบสูบป่าวครับ ลองถอดหัวเทียนมาดูว่าหัวไหนมันดำ หรือมีเขม่าผิดปกติหรือป่าวครับ
ลองดู

ถอดเช็คเองได้เลยใช่ไหมครับ ถอดยากหรือเปล่า เดี๋ยววันเสาร์จะลองถอดดู...
srithanon

พฤหัส, 22 มกรา 2015 11:03 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ECT sensor ก็คือเซ็นเซอร์อุณหภูิมน้ำ ตัวมันทำหน้าที่ส่งสัญญาณไฟโวลเต็จที่ตกคร่อมค่าควมต้านทานในตัวเทอมิสเตอร์ ค่าความต้านทานที่เปลี่ยนแปลงนี้จะผกผันกับอุณหภูมิของน้ำ เมื่อน้ำมีอุณหภูมิที่เย็นจะมีค่าความต้านสูง แต่เมื่อน้ำมีอุณหภูมิเพิ่มขึ้น ค่าความต้านทานที่เกิดขึ้นก็จะน้อยลง การส่งสัญญาณโวลเต็จที่ตกคร่อมในตัวมันส่งไปให้ ECU เพื่อให้ ECU แก้ไขคาบเวลาการทำงานของสัญญรณพัลส์ การยกหัวฉีด ให้ทำการเปิดวาวล์หัวฉีดน้ำมัน ฉีดน้ำมันนานขึ้นในจังหวะการจ่ายน้ำมันเข้าห้องสูบ เพื่อต้องการให้มีอัตราส่วนผสมระหว่างอากาศและน้ำมัน มีน้ำมันหนากว่าอากาศ

ทั้งนี้เพื่อทำให้เครื่องยนต์มีรอบสูง ซึ่งการทำงานการคอนโทรลของ ECU ในช่วงนี้จะต้องอาศัยเซ็นเซอร์อุฯหภูมิอากาศในท่ออากาศหรือท่อไอดีเข้ามาร่วมในการกำหนดระยะเวลาการยกของวาวล์หัวฉีดน้ำมัน เพื่อแก้ปัญญหาการ Friction แรงเสียดทาน ที่เกิดจากการให้ตัวของชิ้นส่วนโลหะ ที่มีการเคลื่อนที่ เช่นผนังลูกสูบ ข้อเหวี่ยงต่างๆ ในสภาวะที่ตัวเครื่องยนต์มีความเย็น ในตอนเช้าๆหรือจอดรถทิ้งไว้จนเครื่องยนต์เย็น จึงพบว่าในตอนเช้าๆหรือเครื่องยนต์เย็นๆ จะมีรอบเครื่องยนต์สูงประมาณ 1500 รอบ และเมื่อน้ำในระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์มีอุณหภูมิร้อนถึงอุณหภูมิห้องเครื่อง ประมาณ 80 องศา ECU จะได้รับสัญญาณโวลเต็จจาก เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำ ECU ก็จะงดสั่งให้หัวฉีดหยุดเพิ่มการฉีดน้ำมันเพิ่ม ทำให้รอบเครื่องยนต์ มีรอบเดินเบาอยู่ที่ 750-850 รอบต่อนาท ที่กล่าวมานี้เป็นการทำหน้าที่ของระบบเซ็นเซอร์น้ำ

อาการเสียของเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำ นอกจากจะสตาร์ทเครื่องไม่ติดในเครื่องยนต์บางยี่ห้อ ในตอนเช้าๆ หรือติดยาก และเมื่อติดแล้วรอบเครื่องยนต์จะไม่สูงในรอบเดินเบา เครื่องจะสั่น ดังนั้นการวิเคราะห์อาการเสียจึงจำเป็นต้องทราบว่ามันทำงานอย่างไร เราสารมถตรวจเช็คเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำได้ง่ายๆ เมื่อถอดออกมาใส่หม้อต้มน้ำร้อน แล้วใช้มิเตอร์คอยวัดค่าความต้านทานที่เกิดขึ้นจากเมื่อน้ำยังเย็นอยู่ กับเริ่มร้อน และร้อนมาก จต้องมีค้าความต้านทานค่อยๆลดลงตามอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น ......srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: pakorn25  karnmotocross01  Trairat HATC 
srithanon

พฤหัส, 22 มกรา 2015 11:41 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ดังที่เคยตอยกระทู้ให้คุณ yo-krab ที่ผ่านมา  ก็ตอบคลุมไปยืดยาว  ในกรณีที่มีข้องสงัสัยเพิ่มเติมก็คือ คุณบอกว่าเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน และยังไม่ได้เปลี่ยน O2 sensor  ทำให้ผมฉุกคิดขึ้นมาว่า  ในกรณีที่เปลี่ยนหัวฉีดโบมา  จะมีปัญหาเรื่องรอบเดินเบา  เพราะว่าจะมีน้ำมันหนาในอัตราส่วนผสม  ทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์  ทั้งนี้เพราะว่าในขณะเครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา  การทำงานของระบบการคอนโทรลของECU จะเอาโปรแกรมพื้นฐานมาใช้แทนวงจร close loop ที่มีการอก้ไขข้อบกพร่องเรื่องอัตราส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมัน

เมื่อมันมาอยู่ในรอบเดินเบา  จึงทำให้มีน้ำมันหนา  ดังนั้นในจังหวะที่คุณบอกว่าถอนคันเร่งแล้วเครื่องยนต์รอบตกเครื่องจะดับ จึงมีส่วนเป็นไปได้  ประกอบกับเมื่อลิ้นปีกผีเสื้ออปิดในรอบเดินเบา  ระบบ O2sensor  จะไม่สามารถส่งค่าโวลเต็จที่ convert  จากการจับปริมาณอ๊อดกซิเจนที่เหลือจากการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ ในขณะที่มีน้ำมันในส่วนผสมหนา  ไปให้ ECU แก้ไข  เพราะ ECU ทำงานในโหมด Open loop  จึงแก้ไขไม่ได้   จึงมีอาการรอบเครื่องยนต์ต่ำและสั่นในจังหวะถอนคันเร่ง  และในจังหวะรอบเดินเบา   จริงแล้วอาการนี้จะเป็นกันเกือบทุกคันที่เปลี่ยนระบบหัวฉีดให้เบอร์ใหญ๋ขึ้น  การเปลี่ยนที่หัวฉีดต่างเบอรฺให้ฉีดน้ำมันเพิ่ม จะต้องคำนึงถึง เพรชเชอร์แรงดันน้ำมันในท่องรางหัวฉีดและปั้มติ๊ด้วย เพื่อให้เกิดการบาลานซ์ ในการที่ทำให้หัวฉีดทำงาน  และจะต้องปรับปรุงแก้ไขเรื่องไฟจุดระเบิด ให้มีแรงเคลื่อนโวลเต็จสูงขึ้น  เพื่อชดเชยในการจุดระเบิดที่ดีขึ้น เมื่ออยู่ในจังหวะรอบเดินเบา

งันก็ลองไปทดลองเอาหัวฉีดเดิมใส่กลับไปเพื่อดูว่าอาการที่เกิดขึ้นนั้นหายไปหรือไม่ ไม่ลองไม่รู้ ถอดง่ายไม่ยาก  สำหรับ O2 sensor  ควรเอาออกมาทำความสะอาด  เพราะว่าเมื่อคุณเปลี่ยนหัวฉีดโบใหม่  จะทำให้มีคราบเขม่าที่เปียกน้ำมันหลังการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์  จะมีคราบเขม่าจับที่ผิวหน้าสัมผัสอากาศไอเสีย  ทำให้การทำงานของO2 sensor ทำงานไม่ถูกต้องได้  เมื่อเครื่องยนต์ใช้งานในจังหวะ closeloop  ตามความรู้สึกของคุณว่า  สังเกตุรถวิ่งไม่เหมือนเดิม อาจอืดๆอัตราเร่งไม่ดี  ก็ลองทำดูครับ ทั้งทดลองเปลี่ยนหัวฉีดเดิมใส่  และถอด O2 มาทำความสะอาด .....srithanon
yo_krab

พฤหัส, 22 มกรา 2015 13:25 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
ดังที่เคยตอยกระทู้ให้คุณ yo-krab ที่ผ่านมา  ก็ตอบคลุมไปยืดยาว  ในกรณีที่มีข้องสงัสัยเพิ่มเติมก็คือ คุณบอกว่าเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน และยังไม่ได้เปลี่ยน O2 sensor  ทำให้ผมฉุกคิดขึ้นมาว่า  ในกรณีที่เปลี่ยนหัวฉีดโบมา  จะมีปัญหาเรื่องรอบเดินเบา  เพราะว่าจะมีน้ำมันหนาในอัตราส่วนผสม  ทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์  ทั้งนี้เพราะว่าในขณะเครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา  การทำงานของระบบการคอนโทรลของECU จะเอาโปรแกรมพื้นฐานมาใช้แทนวงจร close loop ที่มีการอก้ไขข้อบกพร่องเรื่องอัตราส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมัน

เมื่อมันมาอยู่ในรอบเดินเบา  จึงทำให้มีน้ำมันหนา  ดังนั้นในจังหวะที่คุณบอกว่าถอนคันเร่งแล้วเครื่องยนต์รอบตกเครื่องจะดับ จึงมีส่วนเป็นไปได้  ประกอบกับเมื่อลิ้นปีกผีเสื้ออปิดในรอบเดินเบา  ระบบ O2sensor  จะไม่สามารถส่งค่าโวลเต็จที่ convert  จากการจับปริมาณอ๊อดกซิเจนที่เหลือจากการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ ในขณะที่มีน้ำมันในส่วนผสมหนา  ไปให้ ECU แก้ไข  เพราะ ECU ทำงานในโหมด Open loop  จึงแก้ไขไม่ได้   จึงมีอาการรอบเครื่องยนต์ต่ำและสั่นในจังหวะถอนคันเร่ง  และในจังหวะรอบเดินเบา   จริงแล้วอาการนี้จะเป็นกันเกือบทุกคันที่เปลี่ยนระบบหัวฉีดให้เบอร์ใหญ๋ขึ้น  การเปลี่ยนที่หัวฉีดต่างเบอรฺให้ฉีดน้ำมันเพิ่ม จะต้องคำนึงถึง เพรชเชอร์แรงดันน้ำมันในท่องรางหัวฉีดและปั้มติ๊ด้วย เพื่อให้เกิดการบาลานซ์ ในการที่ทำให้หัวฉีดทำงาน  และจะต้องปรับปรุงแก้ไขเรื่องไฟจุดระเบิด ให้มีแรงเคลื่อนโวลเต็จสูงขึ้น  เพื่อชดเชยในการจุดระเบิดที่ดีขึ้น เมื่ออยู่ในจังหวะรอบเดินเบา

งันก็ลองไปทดลองเอาหัวฉีดเดิมใส่กลับไปเพื่อดูว่าอาการที่เกิดขึ้นนั้นหายไปหรือไม่ ไม่ลองไม่รู้ ถอดง่ายไม่ยาก  สำหรับ O2 sensor  ควรเอาออกมาทำความสะอาด  เพราะว่าเมื่อคุณเปลี่ยนหัวฉีดโบใหม่  จะทำให้มีคราบเขม่าที่เปียกน้ำมันหลังการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์  จะมีคราบเขม่าจับที่ผิวหน้าสัมผัสอากาศไอเสีย  ทำให้การทำงานของO2 sensor ทำงานไม่ถูกต้องได้  เมื่อเครื่องยนต์ใช้งานในจังหวะ closeloop  ตามความรู้สึกของคุณว่า  สังเกตุรถวิ่งไม่เหมือนเดิม อาจอืดๆอัตราเร่งไม่ดี  ก็ลองทำดูครับ ทั้งทดลองเปลี่ยนหัวฉีดเดิมใส่  และถอด O2 มาทำความสะอาด .....srithanon

การถอด O2 มาเช็คก่อนเบื้องต้นน่าจะง่ายและทำได้เร็วที่สุด....ขอบคุณครับพี่ Srithanon
yo_krab

อังคาร, 10 มีนา 2015 08:07 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
มา update ข้อมมูลหน่อยฮะ...หลังจากที่ตั้งรอบเดินเบาหลอกไว้ก้ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มอีก เพราะอาจจะอยู่ต่างจังหวัดหาร้านเฉพาะค่อนข้างยากทนขับแบบใจไม่ดีมาเรื่อยๆ และเมื่อ 2 สัปดาห์ก่อนอาการหนักขนาดดับไปเลยแต่โชคดีที่เลี้ยวเข้าบ้านพอดี สตาร์ทใหม่ก้ติด เสาร์ที่แล้วตัดสินใจเอาเข้าไปเปลี่ยน TDC คิดว่าคงจะเป้นที่ตัวนี้ชัวร์ๆ และมั่นใจมาก ช่างเบิกของไว้รอและได้ทำการเปลี่ยน และปรับรอบเดินเบากลับมาเหมือนเดิม คิดว่ายังไงก้หายแน่ๆลุกรักของพ่อ...เมื่อวานเช้าขับรถกลับจากเมืองนนท์มาสระบุรี หัวใจแทบขาดไอ้อาการที่ว่ามันไม่ได้หายไปเลย เหมือนเดิมทุกอย่าง เงนก้เสียไปแล้ว แต่ปลอบใจตัวเองชั่งมัน รถมันก้วิง 2 แสนไปแล้ว...จนปัญญาจริงๆครับ คิดมากเลย ผมค่อยข้างรักและให้ความสำคัญกับรถมากกว่าจะได้มาก็แสนลำบาก คิดว่าอาทิตย์นี้จะเอาเข้าศูนย์ Honda เลยฮะลองดูแพงชั่งมันถ้ามันหาย แล้วไงจะมาอัพเดทข้อมมูลอีกรอบนะฮะ...หรือท่านใดมีอะไรแนะนำเชิญได้เลยนะฮธ อยากให้รถกลับมาเป็นสภาพปกติไวๆแล้ว ช่วยด้วยฮะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  Trairat HATC 
wudthichai

ชื่อเล่น: ต๊อบ

เข้าร่วม: 11 กรกฎา 2012
ตอบ: 54

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 16
ให้คำขอบคุณ: 7

ปี: 2003
สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
อังคาร, 10 มีนา 2015 10:05 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
เป็นอยู่เหมือนกันครับ แล้วก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ไฟเครื่องไม่โชว์ เข้าศูนย์ก็ยังไม่เจอสาเหตุได้แค่ลบโค๊ดที่เออเรอร์ออก ทิ้งไว้ 1 วัน ช่างก็ยังฟันธงไม่ได้เพราะมันไม่ยอมเป็นต่อหน้าช่าง ทางศูนย์ได้แค่ตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ แค่นั้น แต่ผ่านมา 2 วันอาการแบบที่ว่ายังไม่มี แต่มีอาการใหม่คือ ไฟเครื่องโชว์ เกียร์ทำงานผิดปกติ เปลี่ยนช้าเหมือนลากเกียร์ตลอดเวลา ตอนจะเปลี่ยนเกียร์จะหน่วงๆ คือเหมือนเลียคลัช (รถผม ออโต 03) ตอนนี้เลยมึนตึบไม่รู้ทำไงต่อ มีใครแนะนำหน่อยครับ หัวใจจะวาย กลัวเป็นหนักพาไปเที่ยวสงกราณ์ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
yo_krab

อังคาร, 10 มีนา 2015 10:18 - อาการสั่น รอบเดินเบาตก เช็คโค๊ดปกติ ที่ยังหาคำตอบไม่ได้ ในรถกินน้ำมัน
wudthichai พิมพ์ว่า:
เป็นอยู่เหมือนกันครับ แล้วก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ไฟเครื่องไม่โชว์ เข้าศูนย์ก็ยังไม่เจอสาเหตุได้แค่ลบโค๊ดที่เออเรอร์ออก ทิ้งไว้ 1 วัน ช่างก็ยังฟันธงไม่ได้เพราะมันไม่ยอมเป็นต่อหน้าช่าง ทางศูนย์ได้แค่ตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ แค่นั้น แต่ผ่านมา 2 วันอาการแบบที่ว่ายังไม่มี แต่มีอาการใหม่คือ ไฟเครื่องโชว์ เกียร์ทำงานผิดปกติ เปลี่ยนช้าเหมือนลากเกียร์ตลอดเวลา ตอนจะเปลี่ยนเกียร์จะหน่วงๆ คือเหมือนเลียคลัช (รถผม ออโต 03) ตอนนี้เลยมึนตึบไม่รู้ทำไงต่อ มีใครแนะนำหน่อยครับ หัวใจจะวาย กลัวเป็นหนักพาไปเที่ยวสงกราณ์ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ครับผม หัวอกเดียวกันครับ ของผมเช็คโค๊ดต่างๆก็ปกติดี แต่มันดันมีอาการ แต่คิดว่ายังไงรอบนี้ก็คงต้องพึ่งศูนย์แล้วล่ะ ลองดู เผื่อจเจอต้นเหตุของปัญหา ใช้รถด้วยความระแวงตลอดฮะ จนวิตกจริตไปแล้ว สงสารรถมากๆ...
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.