ตอบ
tOrKaab

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1496

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1477
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 16:38 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
สังคม ตร เลว มันก็เป็นเช่นนี้

แต่ก็ดีไปอย่างนะครับ ถ้ามันปรับตามข้อกำหนด แบบตรงไปตรงมาแบบเมืองนอก จะจุกเอานะครับ

100 บาท ให้แมร่งไปเหอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: TUI_PeTiTe 
jk2475

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 2852

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1893
ให้คำขอบคุณ: 4964

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 17:02 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ขอบคุณครับที่มาแชร์ให้อ่านกัน
แตก็ยังดีครับไม่โดนเป่า
jetty0

เข้าร่วม: 16 มิถุนา 2009
ตอบ: 1359

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2100
ให้คำขอบคุณ: 2557

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 18:04 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
poy_007 พิมพ์ว่า:
เฮ้อออ... จริง ๆ มันผิดด้วยหรือ ? (เหนรถนำขบวน และ ฯลฯ ที่ตามมายังเปิดกันเลย + xenon++)

หรือมีข้อยกเว้น สำหรับคนมี "สี" , มือเปล่า กับ ปืน (อ่ะน่ะ) (เสงเครง)

(ผมเคยโดนจับ ข้อหา "ไม่ล้างรถ" ที่ ราชบุรี) ไม่รู้แม่งคิดได้งัย...

ขอให้ช่วย แม่งให้นับว่าในด่านมีกี่คน พอดีคอแห้ง อยากกินลิโพ กับ น้ำอัดลม .. เฮ้อออออ

เข้ามาอึ้งกับข้อหาไม่ล้างรถ 555^^
pimniyoum

ชื่อเล่น: เค

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2008
ตอบ: 414

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 306
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2004
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 18:12 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ก็ยังถือว่าดีกว่าโดนเป่าคับไม่งั้นยาวเลย
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 18:29 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
โดนเรียกทีไรรมเสียทุกทีเด่วเดินดูรถเราแล้วข้อหาจะผุดขึ้นมาเอง
zn701

ตอบ: 469

ได้รับคำขอบคุณ: 483
ให้คำขอบคุณ: 284

เสาร์, 4 กรกฎา 2009 18:30 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ดีกว่า โดนเป่าคับ เพื่อนผม เกินไปหน่อย เดียว จิงๆ ตำรวจ แม่ม บอก อย่างงี้ อย่ากินเลย ดีฝ่า จับ ยัด ห้องขัง เลย ซวย เลย หายเมาเลย หาเงินประกันอีก คนละ สองหมื่น ไม่งั้น ได้ นอนตบยุงในห้องขัง โดนวันเสาร์ วัน จันทร์ ขึ้น ศาล เลย โดนปรับ ไปห้าพัน.. ยืดใบขับขี่ อีก 6 เดือน มัน บอก เข็ดเลย.. แต่ กรู ก็เหน มรึงยัง กินอยู่เลย แถม ยัง แอบๆ ขับ เหมียนเดิม.. ขอ เม้าท์ เพื่อน ซะหน่อย อิอิ
HUTO

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 75

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 30
ให้คำขอบคุณ: 67

เสาร์, 4 กรกฎา 2009 19:00 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ไม่จำเป็นก๊ไม่ต้องเปิดหรอกคับ แค่ไฟหน้าผมว่าก็สว่างพอแล้วคับ
จะได้ไม่แสบตารถที่สวนมาด้วย ใจเขาใจเรา
ที่สำคัญ....มันจะได้ไมมีข้ออ้างหากินกันเราอีก
l3estZ

ตอบ: 385

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 430
ให้คำขอบคุณ: 78

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 4 กรกฎา 2009 19:02 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
เจอแบบนี้ เซ็งอ่ะ จะถึงบ้านอย่แล้ว
tur

ชื่อเล่น: เต๋อ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1038

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2473
ให้คำขอบคุณ: 1234

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 01:46 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
โห๊ะๆ พี่ตุ้ยของขึ้น ขอบคุณคำแนะนำดีๆที่มีให้น้องครับพี่ตุ้ย
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 02:02 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
จริงๆ เสี่ยตุ้ยน่าจะบอกว่า ไฟทางมันไม่สว่าง แถมตาผมมันลายๆ มองทางไม่ชัด สงสัยหมอกลง เลยต้องเปิดครับ

พูดจบคงโดยเรียกเป่าแน่ เห่อๆ

vee_ACC-ES-S พิมพ์ว่า:
เปิดทุกวันครับ ไฟตัดหมอกเนี่ย ( แถวบ้านเรียก ไฟตัดหอก เพราะว่า มันจะเปิดหาหอกอะไร )
แต่ ยังไม่โดนครับ
ซักวันนึง คงโดนบ้าง แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ปล. ขอบคุณนะครับ ที่มาแจ้งเตือน
ปล2. ใช้คำไม่สุภาพ ขออภัยครับ

ไม่สุภาพแต่ผมชอบหวะ "เปิดทำหอก" ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก

เอาเหอะครับ ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า "ไฟตัดหมอก" เอาซะว่า เอาไว้เปิด "ตอนมีหมอก" กับ "ตอนอยากเปิดแต่ไม่มีตำรวจ" แล้วกันครับ
เปิดบ่อยโคมก็เหลือง จานฉายก็กรอบ เปิดตอนจำเป็นต้องใช้แล้วกันครับ
จะได้ไม่แยงตา เพื่อนร่วมทางครับ

โดยเฉพาะ วีออส ตัดหมอกหลัง
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 03:27 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ดีแล้วพี่ ไม่โดนหมื่นห้า
Hamster@Yamabuchi

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 27 มีนา 2009
ตอบ: 2005

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5433
ให้คำขอบคุณ: 3267

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 09:47 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
โขคดีฟาคเคราะห์ไปครับตุ้ย ยังไงรอบหน้าบอกมันไปเลยครับ ว่าผมเป็นร้อยตำรวจเอก ปลอมตัวมาจับคนร้าย อิอิ
NEW_RS@GOLDMEMBER

ตอบ: 226

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 23
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 10:37 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
เคยโดนเหมือนกัน แต่เค้าบอกว่าเป็นตัดหมอกเหลือง ระวังไว้ด้วยคับ

ปล. แม็กใหม่ทั่นตุ้ยสวยเทพจิงๆ
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 11:31 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ขอบคุณทุกๆกำลังใจครับ :D
HaMon_ES02

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2008
ตอบ: 1601

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1307
ให้คำขอบคุณ: 2674

ปี: 2002
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 11:32 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
เอาน่าถือว่าทำบุญทำทาน
Guide6351

ชื่อเล่น: ต่อ

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1847

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 925
ให้คำขอบคุณ: 2949

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 12:54 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ไม่มีความเห็น เพราะผมครอบครัวตำรวจ (พ่อกะพี่ชายเป็นตำรวจ) ครับ ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: psYchosis 
XenoType

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 198

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 40

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 14:52 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ตำรวจทำหน้าที่ได้ถูกต้องแล้วครับ

ลองคิดดู รถสวนมา จะแสบตาแค่ไหนครับ เคยเจอไหม ไฟตัดหมอกหน้า+หลัง ฝนก็ไม่ตก หมอกก็ไม่มี แสบตาจะตาย ยังมีพวกไฟ Xenon อีก ถ้าทำดี ก็พอได้ ถ้าทำไม่ดี แสงกระจายครับ ขับสวน มองอะไรไม่เห็นเลย

หลายๆ คนอาจจะคิดว่า มันติดรถมา เปิดไป สวย เท่ดี แต่หารู้ไม่ว่า เพื่อนร่วมทางเค้าเดือดร้อนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: psYchosis 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 17:30 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
Guide6351 พิมพ์ว่า:
ไม่มีความเห็น เพราะผมครอบครัวตำรวจ (พ่อกะพี่ชายเป็นตำรวจ) ครับ ...

สีเดียวกันครับ
VOICEMAN

ชื่อเล่น: ตั้ม

ตอบ: 1188

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1621
ให้คำขอบคุณ: 3177

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 17:53 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
รอดไปอีก 1 ครั้งครับพี่ 100 ยังดีกว่า 2000
note^-^

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2008
ตอบ: 1188

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1988
ให้คำขอบคุณ: 501

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 18:17 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
อ่าวไหงงั้นอ่ะ
Turngkung P 11

ชื่อเล่น: เติ้ง

ตอบ: 1656

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2557
ให้คำขอบคุณ: 3623

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 18:44 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
เคยโดนแยกเหม๋งจ๋าย เลียบด่วนอ่ะ เซงโคตรรรรร

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 19:40 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ไอ้ดีๆอ่ะเยอะ แต่ๆๆๆๆๆๆไอ้ที่เลวๆมันดันเยอะกว่า ไม่ได้แอนตี้นะ แต่ตั้งแต่โดนมาโดนแต่ไม่ดีทั้งนั้น สงสัยเค้าเห็นเราคนละสีกับเค้ามั้งเขียวกับกากีนี่คงต่างกันเยอะ เลยปฏิบัติแบบแย่ๆ อย่างน้อยก็ยังไม่เสียใจซะที เพราะไม่เคยให้ตังค์ตามความเรียกร้องของมนุษย์พวกนี้เสียที แต่คนดีๆก็เจอเยอะนะ พูดดี ช่วยเหลือ หลายๆอย่าง แต่ถ้าไม่แสดงตัวก่อน ก็เหมือนกันทุกราย มันต้องมีค่าใช้จ่ายคร้าบ.....อิอิอิอิ
GuideZ

ตอบ: 837

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 776
ให้คำขอบคุณ: 136

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 19:43 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ระวังเจอข้อหาล้อ สวยเกินไปนะครับ
TUI_PeTiTe

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 20:02 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
XenoType พิมพ์ว่า:
ตำรวจทำหน้าที่ได้ถูกต้องแล้วครับ

ลองคิดดู รถสวนมา จะแสบตาแค่ไหนครับ เคยเจอไหม ไฟตัดหมอกหน้า+หลัง ฝนก็ไม่ตก หมอกก็ไม่มี แสบตาจะตาย ยังมีพวกไฟ Xenon อีก ถ้าทำดี ก็พอได้ ถ้าทำไม่ดี แสงกระจายครับ ขับสวน มองอะไรไม่เห็นเลย

หลายๆ คนอาจจะคิดว่า มันติดรถมา เปิดไป สวย เท่ดี แต่หารู้ไม่ว่า เพื่อนร่วมทางเค้าเดือดร้อนครับ

แล้วคุณเคยโดนตอนตอนกำลังรอที่จะกลับรถไหมล่ะ....จริงๆอยากจะถามว่ามันเข้าตาตรงไหนครับแค่ดวงเล็กๆ
ไม่ใช่ xenon ด้วยแม่งเล่นตอนรอจะกลับรถอีก...มันจ้องจะรีดโดยเฉพาะแม่งข้อหาอืนกูจะไม่ว่าเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi 

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 20:07 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
TUI_PeTiTe พิมพ์ว่า:

แล้วคุณเคยโดนตอนตอนกำลังรอที่จะกลับรถไหมล่ะ....จริงๆอยากจะถามว่ามันเข้าตาตรงไหนครับแค่ดวงเล็กๆ
ไม่ใช่ xenon ด้วยแม่งเล่นตอนรอจะกลับรถอีก...มันจ้องจะรีดโดยเฉพาะแม่งข้อหาอืนกูจะไม่ว่าเลย

เห็นด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆ ข้อหาประหลาดประหลาด ในเวลาที่ไม่เหมาะสมนี่น่าแปลกนะ หรือมันคิดอะไรไม่ออกแล้วหว่า น่าคิดเนอะ
Manhaha

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 474

ได้รับคำขอบคุณ: 386
ให้คำขอบคุณ: 132

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 20:24 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
เคยเจอแต่มันเตือนอะเพ่
Manhaha

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 19 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 474

ได้รับคำขอบคุณ: 386
ให้คำขอบคุณ: 132

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 20:26 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม

ขับรถเดิมๆๆหราครับ
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 21:49 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม
ซ่วยเหมือนผมเลยอ่ะ เพ่....
แต่ผมโดน กท.พับได้อ่ะ แสรด.....
ยังโมโหไม่หายเลยอ่ะคับ แม่ง จองจะหาเงิน
ไปให้เมียมันอย่างเดียวเลย ทำบุญคับ.. เดี๋ยวยอดมันไม่ถึง มันเข้าบ้านไม่ได้ อิ อิ
XenoType

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 198

ได้รับคำขอบคุณ: 264
ให้คำขอบคุณ: 40

อาทิตย์, 5 กรกฎา 2009 22:58 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม

ผมก็เคย พวกข้อหาแปลกๆ (ทะเบียนสกปรก)

ดูข้อกฏหมายนะครับ (Copy มาจาก Web cm-club ครับ

ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
1.สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่าน มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ ดังนั้น สรุปว่า
1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
2. การใช้ไฟตัดหมอก ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

**ข้อกฏหมายต่างๆ เกี่ยวกับรถ http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=23252 หรือจะพิมพ์ Searh ใน Google ก็ได้เช่นกัน

แต่ก็อย่างที่ผมบอกไว้ครับว่ามันแสบตาจริงๆ คุณเคยไหม ที่จะต้องขับรถตามที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง นานๆ โดยเลี่ยงไปไหนไม่ได้ เคยไหม ที่โดนไฟตัดหมอกหน้า เข้าตา จนมองไม่เห็นถนน ลองคิดเอาละกัน ว่ามันอันตรายแค่ไหน ผมก็มองว่ามันสวย

สำหรับเรื่องไฟตัดหมอก คนส่วนใหญ่ จะมองในมุมเดียวกับผม คือมันแสบตา เหมือนความเห้นก่อนหน้านี่ ที่เรียกว่า ไฟตัดหอก
หรือลองดูวิธีการใช้ไฟตัดหมอก อย่างถูกวิธีได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8007601/V8007601.html ซึ่งข้อมูลดังกล่าวในกระทุ้ จขกท ได้นำมาจาก กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย อีกทีครับ แล้วลองดูความเห็นต่างๆ ได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7885505/V7885505.html ครับ ลองอ่านดู ว่าคนส่วนใหญ่เค้าคิดกันอย่างไรครับ

จะได้ไม่มีใครมาว่าชาว Civic ES Group ได้ เพราะต่างคนก็ต่างมี Sticker ES Group ติดรถกันอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องรถผมนั่น ไม่ได้แต่งสวยมากมาย กับแต่งแรง เพียงแต่จะเปลี่ยนพวกระบบช่วงล่าง + ความปลอดภัยให้สูงมากกว่าเดิม แค่นั้นครับ เพราะไม่ได้เอาไปขับแข่งกับใคร เรื่องนี้ คงไม่ใช่ประเด็นนะครับ
TUI_PeTiTe

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 6 กรกฎา 2009 11:44 - มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม

ผมก็เคย พวกข้อหาแปลกๆ (ทะเบียนสกปรก)

ดูข้อกฏหมายนะครับ (Copy มาจาก Web cm-club ครับ

ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
1.สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่าน มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ ดังนั้น สรุปว่า
1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
2. การใช้ไฟตัดหมอก ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

**ข้อกฏหมายต่างๆ เกี่ยวกับรถ http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=23252 หรือจะพิมพ์ Searh ใน Google ก็ได้เช่นกัน

แต่ก็อย่างที่ผมบอกไว้ครับว่ามันแสบตาจริงๆ คุณเคยไหม ที่จะต้องขับรถตามที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง นานๆ โดยเลี่ยงไปไหนไม่ได้ เคยไหม ที่โดนไฟตัดหมอกหน้า เข้าตา จนมองไม่เห็นถนน ลองคิดเอาละกัน ว่ามันอันตรายแค่ไหน ผมก็มองว่ามันสวย

สำหรับเรื่องไฟตัดหมอก คนส่วนใหญ่ จะมองในมุมเดียวกับผม คือมันแสบตา เหมือนความเห้นก่อนหน้านี่ ที่เรียกว่า ไฟตัดหอก
หรือลองดูวิธีการใช้ไฟตัดหมอก อย่างถูกวิธีได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8007601/V8007601.html ซึ่งข้อมูลดังกล่าวในกระทุ้ จขกท ได้นำมาจาก กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย อีกทีครับ แล้วลองดูความเห็นต่างๆ ได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7885505/V7885505.html ครับ ลองอ่านดู ว่าคนส่วนใหญ่เค้าคิดกันอย่างไรครับ

จะได้ไม่มีใครมาว่าชาว Civic ES Group ได้ เพราะต่างคนก็ต่างมี Sticker ES Group ติดรถกันอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องรถผมนั่น ไม่ได้แต่งสวยมากมาย กับแต่งแรง เพียงแต่จะเปลี่ยนพวกระบบช่วงล่าง + ความปลอดภัยให้สูงมากกว่าเดิม แค่นั้นครับ เพราะไม่ได้เอาไปขับแข่งกับใคร เรื่องนี้ คงไม่ใช่ประเด็นนะครับ

อย่างที่บอกก็เข้าใจ อย่างตัดหมอกหลังเนี่ยผมรู้ว่ามันเข้าตาขนาดไหนแต่ก็อย่างที่กล่าวไปนั่นแหละว่าตัดหมอกหน้าผมก็ปรับให้ต่ำอยู่แล้วและก็ไม่ได้ติดเป็น Xenon เป็นไฟธรรมดามาจากโรงงานแถมจอดอยู่เพื่อรอที่จะกลับรถ...อีกอย่างที่ผมโดนมาจริงๆถ้าผมเป็นตำรวจ...ผมจะแค่ตักเตือนแต่นี่ออกแนวรีด คุณ XenoType เข้าใจไหมครับ ผมไม่พอใจกับตำรวจโอเคการเปิดไฟตัดหมอกอาจจะไม่ถูกสถานการณ์แต่ตำรวจควรที่จะตักเตือนไม่ใช่อึกอักอะไรก็ออกใบสั่งหรือใช้คำพูดว่างั้นเอามาร้อยนึงเป็นคุณๆจะรู้สึกยังไงหรือคุณคิดว่าเงินร้อยนึงมันแค่เด็กๆหรือ...ข้อความที่คุณส่งมาผมอ่านก็เข้าใจดีครับว่ามันอาจจะเดือดร้อนต่อผู้ร่วมใช้เส้นทาง แต่ก็แปลกใจอยู่ว่า es01 เนี่ยตัดหมอกโคตรสว่างเลยโคตะระกัดตาเลยมั้งตำรวจแม่งก็เลยเรียก..นิดๆหน่อยๆตำรวจมันน่าจะเอื้อต่อประชาชนบ้างไม่ใช่จะเอาแต่เงิน...คิดแล้วก็ยังโมโหไม่หาย
ตอบ
หน้า 2 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.