ตอบ
odd

เข้าร่วม: 28 เมษา 2009
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 15

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 12 พฤษภาคม 2009 16:42 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
ขอสอบถามพี่ๆทั้งหลายครับ
es '04 ตัว S 1.7 ออโต้ เดิมๆทั้งคัน เพิ่งไปเปลี่ยนของเหลวทุกอย่างที่ 0 มาครับ เช็คทุกอย่างก็ปกติ
เติมโซฮอลล์ 95 วิ่งกลางวันรถติดนิดเดียว+กลางคืน
ได้ 10.8 โล/ลิตร ครับ ยังงี้ถือว่ากินน้ำมันมั้ยครับ

ขออีกข้อนะครับ เวลาขับแล้วมีการผ่อนคันเร่ง คราวนี้พอเหยียบลงไปอีกที จะเกิดอาการสะอึกหรือหน่วงๆเหมือนจังหวะเปลี่ยนเกียร์
แต่จะกระชากๆไม่นิ่มเหมือนตอนเปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติน่ะครับ แล้วจะเป็นตอนความเร็ว 20-30 km/h เท่านั้นครับ ความเร็วอื่นไม่เป็น
มานเกิดจากอะไรอ่ะครับ กลุ้มครับกลุ้ม รถเพิ่งซื้อมาเอง กำลังเห่อเลยครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3856

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 12 พฤษภาคม 2009 18:19 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
ไม่กินน้ำมันครับ อยู่ที่วิธีการขับ

อาการสะอึก ลองเช็คระดับของเหลวดูให้หมด
ล้างลิ้น ล้างกรอง เช็คกรองเบนซิน ปั้มติ๊ก ดูครับ

เบื้องต้นลองเช็คดูก่อน
ได้รับคำขอบคุณจาก: odd 
Start17

ชื่อเล่น: สตาร์ท

เข้าร่วม: 26 มีนา 2009
ตอบ: 273

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 279
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 11:01 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
เป็นเหมือนกัน ทุกอย่างคับ เวลาออกตัวจะไม่เป็น

เป็นเฉพาะเวลา ฉะลอ แร้วจะไปต่อ เช่น ตอนเข้าโค้งแร้วจะไปต่อ มันจะรู้สึก ดึงๆ หน้าเราจะทิ่ม ใช่มั๊ยคับ

เคยเข้าอู่ ทั้ง 0 ทั้งอู่นอก ช่างกลับบอกไม่เจออาการ

ผมเรยคิดว่า คงอยู่ที่วิธีการขับ

อาจจะต้องลอง reset ECU เพื่อให้กล่องมันเรียนรู้ วิธีการขับของเราใหม่

แต่ผมยังไม่ได้ลองเรยคับ ถ้าลองแร้วได้ผลดี บอกผมด้วยน้าคับ

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน คงไม่หรอกคับ ขับในกรุงเทพ ได้เกิน 10 กิโล ก้อเยอะแร้วคับ
K_series

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 3032

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 22059
ให้คำขอบคุณ: 6045
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 11:20 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
10.8 โล/ลิตร วิ่งกลางวันรถติดนิดเดียว+กลางคืน

ผมถือว่าไม่กินน้ำมันจนเกินไปครับ กำลังพอดีเลย
odd

เข้าร่วม: 28 เมษา 2009
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 15

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 13:11 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
เป็นเหมือนกัน ทุกอย่างคับ เวลาออกตัวจะไม่เป็น

เป็นเฉพาะเวลา ฉะลอ แร้วจะไปต่อ เช่น ตอนเข้าโค้งแร้วจะไปต่อ มันจะรู้สึก ดึงๆ หน้าเราจะทิ่ม ใช่มั๊ยคับ

ใช่เลยครับ แบบเดียวกันเป๊ะๆเลย
kaisuh

ชื่อเล่น: ปอปลา

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2008
ตอบ: 2822

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1703
ให้คำขอบคุณ: 8904

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 15:33 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
odd พิมพ์ว่า:

ใช่เลยครับ แบบเดียวกันเป๊ะๆเลย

มันเป็นคราบเขม่าอ่ะครับ เวลาเหยียบคันเร่งตอนดับเครื่องมันจะติดนิดนึงครับ
ต้องเอาผ้าชุบน้ำยาเช็ดรอบๆลิ้นปีกผีเสื้ออ่ะครับ
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 16:52 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
kaisuh พิมพ์ว่า:

มันเป็นคราบเขม่าอ่ะครับ เวลาเหยียบคันเร่งตอนดับเครื่องมันจะติดนิดนึงครับ
ต้องเอาผ้าชุบน้ำยาเช็ดรอบๆลิ้นปีกผีเสื้ออ่ะครับ

เป็นครับ โดยเฉพาะมาเร็วๆ แล้วเบรคกระทันหัน แล้ว กดอย่างแรง เพื่อส่งต่อ จะมีบ้างที่ กระตุกครับ
เลยพยายเลี่ยงๆ ไม่ขับแบบนี้

es '04 ตัว S 1.7 ออโต้ เดิมๆทั้งคัน เพิ่งไปเปลี่ยนของเหลวทุกอย่างที่ 0 มาครับ เช็คทุกอย่างก็ปกติ
เติมโซฮอลล์ 95 วิ่งกลางวันรถติดนิดเดียว+กลางคืน
ได้ 10.8 โล/ลิตร ครับ ยังงี้ถือว่ากินน้ำมันมั้ยครับ

ขออีกข้อนะครับ เวลาขับแล้วมีการผ่อนคันเร่ง คราวนี้พอเหยียบลงไปอีกที จะเกิดอาการสะอึกหรือหน่วงๆเหมือนจังหวะเปลี่ยนเกียร์
แต่จะกระชากๆไม่นิ่มเหมือนตอนเปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติน่ะครับ แล้วจะเป็นตอนความเร็ว 20-30 km/h เท่านั้นครับ ความเร็วอื่นไม่เป็น
มานเกิดจากอะไรอ่ะครับ กลุ้มครับกลุ้ม รถเพิ่งซื้อมาเอง กำลังเห่อเลยครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

วิ่งมากี่โลแล้วครับ ไปตั้ง วาว์ล ดิครับ แนะนำเลย จะรู้ได้เลยว่า รอบต้นมาไวขึ้น และ เงียบขึ้น รวมไปถึงประหยัดขึันด้วยครับ
อย่าลืม ตรวจสอบ

- กรอง อากาศ ราวๆ 500 บาท
- หัวเที่ยน 70x4 บาท
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 17:57 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
ปกตินะครับถ้าขับในเมืองก็ราวๆนี้แหละครับแต่ถ้าขับแบบไปเรื่อยๆไม่เร่งรอบก็อาจจะ save กว่านี้ครับ
civicy_art

ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 22:06 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
เก็บ ๆ ๆ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3856

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

พุธ, 13 พฤษภาคม 2009 23:51 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
civicy_art พิมพ์ว่า:
เก็บ ๆ ๆ

ใครทำอะไรตกครับน้องอาร์ท 555+
ผู้มาเยือน

พฤหัส, 14 พฤษภาคม 2009 08:37 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
minezoo พิมพ์ว่า:

เป็นครับ โดยเฉพาะมาเร็วๆ แล้วเบรคกระทันหัน แล้ว กดอย่างแรง เพื่อส่งต่อ จะมีบ้างที่ กระตุกครับ

วิ่งมากี่โลแล้วครับ ไปตั้ง วาว์ล ดิครับ แนะนำเลย จะรู้ได้เลยว่า รอบต้นมาไวขึ้น และ เงียบขึ้น รวมไปถึงประหยัดขึันด้วยครับ

วิ่งมา 4 หมื่นกว่าโลเองครับ เจ้าของเดิมไม่ค่อยได้ใช้

ตั้งวาล์วยังไง แบบไหนอ่ะครับ แหะๆๆ

เปลี่ยนกรองอากาศแล้วครับ แต่หัวเทียนยังไม่ได้เปลี่ยนเลย
Start17

ชื่อเล่น: สตาร์ท

เข้าร่วม: 26 มีนา 2009
ตอบ: 273

ได้รับคำขอบคุณ: 279
ให้คำขอบคุณ: 360

ปี: 2002
พฤหัส, 14 พฤษภาคม 2009 09:26 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
minezoo พิมพ์ว่า:

ตอนที่เอาไปอู่กิจจา แถวโชคชัย4 เค้าเอาไปลองขับแล้ว แต่ไม่เจออาการ
แต่เค้าก้อล้างลิ้นปีกผีเสื้อให้

แต่ผมเอามาขับมันก้อยังรู้สึกเหมือนเดิม

ก้ออยากจะไปตั้งลองตั้งวาว์ล ดู แต่ตอนนี้ ยังไม่มีโอกาศ รายการซ่อมมาเยอะจิงๆ

มาไม่หยุดเรย ฮาๆๆ
minezoo

เข้าร่วม: 17 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 492

ได้รับคำขอบคุณ: 532
ให้คำขอบคุณ: 207

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 14 พฤษภาคม 2009 11:29 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ ราคาแล้วแต่ ศัทธา
น้ำมันเกีย ไม่เกิน 700 รวมเปลี่ยน ที่ 0
กรองอากาศ ประมาณ 500
หัวเที่ยน 70x4

อื่นๆ
ล้างลิ้นปีกผีเสี้อ
ตั้ง วาว์ล เค้าตั้งกันที่เลย 1 แสนโลไปแล้ว แต่ถ้าอยากจัด ก็ไปลอง ราคา 380 บาทที่ 0

อื่นๆ อีกมากมาย
ตั้ง 0 ถ่วงล้อ
ถ้ามีล้อ Max อย่าลืม ดูว่ามีปลอกกันสั่น หรือยัง
ลูกหมากต่างๆ บูทปีกนก ตรวจสอบดูสภาพว่ายังปกติดี
ยาง > ลมยาง 33-31 Nitro > ดอก > หน้ายาง

> หาก จัดการกับเครื่องแล้ว ช่วงล่างไม่ดี อาจจะ วิ่งไม่เต็มประสิทธภาพนะครับ
ล้อมันแกว่ง ไปมา

ค่อยๆ โดดงานไปทำ เพราะ รายการ ยาววววๆ
รถผมใ่ส่ Max ไม่มี ปลอก มา 3 ปี มิ เคย รู้ จนมาเจอ ES คลับ เนี่ยแหละ
แจ่ม ๆ
Rangsit 33

ตอบ: 2276

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3688
ให้คำขอบคุณ: 1582

พฤหัส, 14 พฤษภาคม 2009 11:54 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
......ส่วนตัวผมว่าไม่น่าเกี่ยวกะตั้งวาล์ว...น่าเป็นที่รอบเดินเบา + ลิ้นปีกผีเสื้ออะแหระคับ...ผิดถูกไงก็ขออภัยนะค้าบบบ

......ส่วนเรื่องปลอกกันสั่น....ก็ควรใส่มันทั้ง 4 ล้ออะนะคับ....บางร้านเค้าแถมให้แค่คู่หน้าบอกไม่เป็นไร...อะนะเซฟตังค์เค้านิ...
......ไอ้สั่นน่ะก็เรื่องนึง.....ไหนน้อตล้อมันจะเป็นตัวรับน้ำหนักโดยตรงอีกอะดิค้าบบ....น้อตขาดมาละ..เหอๆๆๆ .... ใส่ไปเหอคับ ตัวละ 200 มิเนียม....
civicy_art

ตอบ: 3139

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1341
ให้คำขอบคุณ: 146

พฤหัส, 14 พฤษภาคม 2009 12:41 - กินน้ำมันมั้ยครับ หรือว่าเครื่อง+เกียร์ไม่ดี
Rangsit 33 พิมพ์ว่า:
......ส่วนตัวผมว่าไม่น่าเกี่ยวกะตั้งวาล์ว...น่าเป็นที่รอบเดินเบา + ลิ้นปีกผีเสื้ออะแหระคับ...ผิดถูกไงก็ขออภัยนะค้าบบบ

......ส่วนเรื่องปลอกกันสั่น....ก็ควรใส่มันทั้ง 4 ล้ออะนะคับ....บางร้านเค้าแถมให้แค่คู่หน้าบอกไม่เป็นไร...อะนะเซฟตังค์เค้านิ...
......ไอ้สั่นน่ะก็เรื่องนึง.....ไหนน้อตล้อมันจะเป็นตัวรับน้ำหนักโดยตรงอีกอะดิค้าบบ....น้อตขาดมาละ..เหอๆๆๆ .... ใส่ไปเหอคับ ตัวละ 200 มิเนียม....
ผมว่าจะซื้อใส่คู่ข้างหลังเหมือนกันคับ ตอนนี้ใส่แต่คู่หน้า
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.