ตอบ
underhill

เข้าร่วม: 15 กันยา 2011
ตอบ: 3545

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4125
ให้คำขอบคุณ: 1677

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 21:45 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ย้อนไปหลายเดือนก่อน เหน เรียน มหาลัยภาคพิเศษกำลังจะเปิด พ่อแม่ก็ดึงดันให้ไปเรียน สุดท้ายก็ไปสมัคร แต่ตอนนั้นผมไม่เคยถามว่ากิจการ รายรับรายจ่ายพ่อแม่เป็นไงบ้าง สรุปว่าช๊อต มีปัญหาค่ารถทั้งของผม และของพ่อแม่ด้วย ท่านก็เครียด ผมก็เครียดเกือบจะยอมแพ้ให้เขามายึดรถไปล่ะ เพราะถ้างั้นก็ไม่มีเงินจ่ายค่าเทอม

สรุปได้ทางออกจากแฟน ไปยืมน้ามาให้ 1หมื่น ผมก็ไม่บอกพ่อแม่นะ ว่าเอามาจากไหน พอ่แม่ก็หมุนเงินเคลียร์ค่างวดรถไป ผมก็เอาเงินไปจ่ายค่าเทอม พอแฟนได้ทำงาน แม่คุณเธอก็ไม่ให้เงินใช้เลยทีนี้ สรุปเธอก็มาใช้ร่วมกับผม สำหรับผมไม่ได้รังเกียจอะไรนะ เพราะยังไงก็ได้ จากเดิมแค่เหลือตังแต่งรถหน่อย ก็พอใช้ น้อยครั้งที่จะขอจากพ่อแม่ จึงไม่ลำบากเท่าไร ผ่านมาจะ 4เดือนล่ะ ผมเริ่มขี้เกียจส่งดอกเดือนละ 500 แต่ก็ไม่อยากบอกหรือขอพอ่แม่ เพราะเข้าใจว่าท่านก็มีไม่มาก

ผมควรทำไงดีครับ เพราะเหมือนน้ากะแม่คุณเธอมีปัญหากัน จะทวงเงินหมื่นจากผม ผมแทบจะไม่มีใช้ล่ะ เงินเดือนแฟนก็ยังไม่ออก เครียดมาก แถมพ่อแม่ ยังมาป่วยเข้า รพ สัปดาเว้นสัปดาอีก  ถ้าคิดว่าตัวเองไม่อยู่ แต่พ่อแม่ได้เงินจากค่าประกันชีวิตผม ประมาณ5-6แสน เพื่อให้พ่อแม่อยู่สบายขึ้น 
ผมผิดป่ะครับ ถ้าคิดแบบนี้

ปล ขอบคุณครับที่ได้ระบาย หวังว่าเพื่อนๆพี่คงเข้าใจและไม่รกบอร์ดไปนะ
อ้างอิงจาก:
underhill
คืออยากจะชี้แจ้งตรงนี้นะครับ แนวทางการดำเนินชีวิตผมไม่ค่อยเหมือนคนอื่นสักเท่าไร ผมไม่อยากเหนคนที่รักต้องจากไปทีละคน สองคน เปนไปได้ ผมตายแทนก็ยอม หวังว่าทุกท่านคงจำได้ ตั้งแต่ตอนที่ผมตั้งกระทู้เรื่องแฟนเก่า ผมมีแค่ 2คนนี้จริงๆ ที่ยอมทุกอย่าง

ผมไม่รู้นะว่าใครรู้สึกเหมือนผมไหม ผมรู้สึกว่าตัวเองอายุไม่ถึง 30 แน่ๆ และไม่ได้ทำงานประจำไปตลอด อยากไปทำไร ทำสวน เลี้ยงแกะ เเพะ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  arm  tokykung  yorkydog  donniiez  aunja  MALLMAR  siripong  civicIT  OaInTerEs  pja  Nung_Sodapop  baberonte  nayyai1  koobe  poon  วุฒิชัย  tiger2217  tokmun002  K_series  pattarachok  mae 
win_RX

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2010
ตอบ: 418

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 162

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 21:52 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ปัญหามีไว้แก้คับ สู้สู้
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  yorkydog  MALLMAR  tochi229  underhill  hacker 
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 21:55 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ผิดมากครับ ถ้าคิดจะเอาเงินประกัน เงิน แค่ไม่กี่แสน ถ้าบูม ยังอยู่ พี่ว่า เงินแค่นั้น จิ๊บๆ มาก หนทาง ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ พี่เองก็ เจอ ไม่น้อยไปกว่า บูม แต่ ยังโชคดีที่พี่ไม่เป็นหนี้ใคร 

เอางี้นะบูม ตอนนี้ พี่ยังช่วยอะไรไม่ได้ แต่ ถ้าหลังสิ้นเดือน บูมยัง เคลีร์ยตัวเองไม่ลง พี่ พอช่วยได้นิดหน่อย(ให้ยืมแบบไร้ดอก) ถึงเวลนั้น ติดต่อมานะครับ สู้ต่อไป
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  yorkydog  donniiez  cacalot  Shoke  eschocolate  luckratchada  MALLMAR  siripong  civicIT  aeae..  Nung_Sodapop  visanu  baberonte  tochi229  koobe  underhill  benzd  fasang.Mr  yoosabai  hacker  mae 
underhill

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 27 สิงหา 2012 21:57 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
bandai_join พิมพ์ว่า:
ผิดมากครับ ถ้าคิดจะเอาเงินประกัน เงิน แค่ไม่กี่แสน ถ้าบูม ยังอยู่ พี่ว่า เงินแค่นั้น จิ๊บๆ มาก หนทาง ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ พี่เองก็ เจอ ไม่น้อยไปกว่า บูม แต่ ยังโชคดีที่พี่ไม่เป็นหนี้ใคร 

เอางี้นะบูม ตอนนี้ พี่ยังช่วยอะไรไม่ได้ แต่ ถ้าหลังสิ้นเดือน บูมยัง เคลีร์ยตัวเองไม่ลง พี่ พอช่วยได้นิดหน่อย(ให้ยืมแบบไร้ดอก) ถึงเวลนั้น ติดต่อมานะครับ สู้ต่อไป

ขอบคุณมากครับพี่ พอคิดได้แค่เอามือถือที่แม่ซื้อให้ไปขายมาใช้หนี้ของแฟนก่อนอ่ะครับ ไว้ใก้ลขาดใจเด๋วผมติดต่อไปครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  MALLMAR  civicIT  Nung_Sodapop  tochi229  benzd 
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

จันทร์, 27 สิงหา 2012 21:58 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เพิ่มเติมอีกนิด บูมเป็นหนี้แค่ 10000 บาท พี่น่ะ เคยเป็นหนี้ หลายแสน และเชื่อว่าหลายๆคนในนี้ ก็เช่นกัน ฉะนั้น สู้ต่อไป 
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  yorkydog  donniiez  aunja  MALLMAR  civicIT  tochi229  underhill  fasang.Mr  scanclub  hacker 
netgame02

ชื่อเล่น: ตอง

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 1689

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 878
ให้คำขอบคุณ: 601

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:01 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ๆคับบ บททดสอบของชีวิต
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  tochi229  underhill  hacker 
yenjai

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 126

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 83
ให้คำขอบคุณ: 408

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:02 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
bandai_join พิมพ์ว่า:

+1 อยากบอกว่าใจพี่หล่อมากครับ เอาใจช่วยครับ

ปล.เงินมากมายมหาศาลขนาดไหน พ่อแม่คุณก็ไม่อยากได้มันหรอกครับ ถ้าให้แลกกับลูกหนึ่งคน
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  tochi229  underhill  hacker 
WarHighways

ชื่อเล่น: วาร์

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2012
ตอบ: 1283

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1312
ให้คำขอบคุณ: 1463

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:06 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ใจเย็นนะครับ ทุกปัญหามีทางออกครับ ค่อยๆคิด ปรึกษาหลายๆคน เดี๋ยวก็มีทางออกครับ 
ปรึกษากันได้ครับ...
     แนวคิดช่วงท้าย ไม่สมควรเลยนะครับ  คนที่อยู่ข้างหลัง อาจจะทุกข์ยิ่งกว่าเดิมครับผม
     .................เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆๆ ...................

ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker 
wut-chiangmai

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 28 มีนา 2009
ตอบ: 2094

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3937
ให้คำขอบคุณ: 5037

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:06 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ชีวิตมีขึ้น มีลง ฝนตกแล้วท้องฟ้าย่อมสดใสเสมอครับ (เอ๊ะ เพลงพี่ตูนนี่นา)

เป็นกำลังใจให้นะครับคุณบูม สู้สู้สู้ ครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker 
taguunzae

ชื่อเล่น: นู๋ผึ้ง

เข้าร่วม: 18 กรกฎา 2011
ตอบ: 1079

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1756
ให้คำขอบคุณ: 1460

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:07 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ปัญหามีไว้แก้ค่ะ สู้ๆ ส่วนที่คุณคิด คิดผิดมากอย่างแรงเลยค่ะ เงินหมื่น กะชีวิตที่ต้องจบ เพื่อแลกเงินแสน มันคงจะไม่คุ้มหรอกนะค่ะ

ก็เข้าใจนะ ว่าอยากแก้ไขปัญหา แต่ลองคิดดูสิ อนาคตอีกตั้งไกล ไอ้เงิน5-6แสน มันอาจจะน้อยไปเลยก็ได้นะค่ะ

ชีวิตนึงอาจจะหาได้มากกว่านั้นอีกนั้นอีก เป็นกำลังใจให้นพ้นไปได้ด้วยดีนะค่ะ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  donniiez  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  yoosabai  hacker 
i_Waii

ชื่อเล่น: หวาย

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2009
ตอบ: 467

ได้รับคำขอบคุณ: 239
ให้คำขอบคุณ: 451

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:08 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ๆนะครับ เงินแค่นั้นไม่คุ้มหรอกครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
Wut_On

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 13 มกรา 2012
ตอบ: 776

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 646
ให้คำขอบคุณ: 540

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:16 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ท้อได้ แต่อย่าถอยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
Piyachet

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 20 สิงหา 2012
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 17
ให้คำขอบคุณ: 6

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:20 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ๆครับฟ้าหลังฝนสดใสเสมอ
honda01

เข้าร่วม: 30 มีนา 2012
ตอบ: 1811

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1200
ให้คำขอบคุณ: 1179

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:27 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เอาใจช้วยครับ ผมเองก็มากครับ แต่ผมก็ผ่อนจ่ายไปเรื่อยครับ อย่าคิดว่ามันมาก และเราเองก็ต้องพยายามส่งให้ได้ตามเป้าครับ อย่าท้อ เด่วก็หมดครับ สู้ๆครับ

ชื่อเล่น: เต๋า

เข้าร่วม: 23 มีนา 2009
ตอบ: 718

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 954
ให้คำขอบคุณ: 722

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:29 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เชื่อเถอะ พ่อแม่ไม่ได้อยากได้เงินใช้ให้อยู่สบายหรอกครับ หากสบายแล้วไม่มีลูกอยู่ สู้ลำบากเงินแต่มีลูกอยู่ข้างๆดีกว่าแน่นอน 
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  ES2.0  Shoke  MALLMAR  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
koyakuza

เข้าร่วม: 06 สิงหา 2010
ตอบ: 1280

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 543
ให้คำขอบคุณ: 137
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:30 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
บอกได้คำเดียวว่าสู้ๆครับ
ผมมีหนี้หลายก้อนเลยครับ ท้อแท้สิ้นหวังก็บ่อย แต่ใจยังสู้ครับ

เมื่อก่อนผมมีเงินแต่งรถเป็นว่าเล่น เพราะมีเงินเก็บเลยคิดอยากลงทุน
แฟนผมอยากเปิดร้านเสริมสวย ผมเลยเอาเก็บของผมทั้งหมดลงทุนเปิดร้านเสริมสวยให้จนหมด
แต่พอเปิดแล้วไม่เป็นดั่งที่ตั้งใจลูกค้าน้อยมากวันนึงๆลูกค้าแทบไม่มีได้วันนึงไม่ถึงร้อย
ผมเองก็ยังไม่ได้งานทำช่วงนั้น เงินกินข้าวก็แทบจะไม่มี จนต้องหายืมเงินคนนั้นคนนี้มาหมุนแทบทุกเดือน
กู้เงินคนรู้จัก (ขอไม่บอกว่าเท่าไหร่นะครับ) ทองเอาไปฝากร้านทองไว้อีก 3 บาท
อีกอย่างหนึ่งคือน้องชายแฟนเอาเงินมาฝากผมไว้ 20,000 เพือเอาไว้บวชต้นปีหน้า
แต่ผมก็เอามาใช้จนหมดแล้ว อันนี้กลุ้มมากครับ ประกันชีวิตผมก็ทำไว้นะครับแต่ผมไม่คิดอะไรแบบนั้นหรอก

ตอนนี้ผมคิดว่าจะหาทำบัตรพวกกดเงินสด หรือพวกอิอ้อน เฟิร์สช้อย ผ่อนของแต่ไม่เอาของเอาเป็นเงินแทนประมาณนี้
เพื่อเอามาให้น้องบวชต้นปีหน้าครับ แล้วค่อยทยอยโละหนี้ไป ตอนนี้ผมก็ทำงานช่วยแฟนหาเงินอีกทางแล้ว

ที่ผมพูดมาทั้งหมดอยากให้คุณคิดว่าปัญหามันมีทางออกเสมอครับ สู้ๆครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  MALLMAR  Nung_Sodapop  HankMan  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
arm

ชื่อเล่น: อาร์ม

เข้าร่วม: 27 กันยา 2009
ตอบ: 67

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 55
ให้คำขอบคุณ: 40

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:37 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ที่ผมTHANKคุณไม่ใช่ว่าชอบความคิดคุณนะครับ มีคนอีกมากที่ลำบากกว่าคุณลองคิดดูใหม่นะครับ ผมคนนึงครับจะเป็นกำลังใจให้. จากเพื่อนที่ไม่เคยรู้จักกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: yorkydog  eschocolate  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  fasang.Mr  hacker  WarHighways 
yorkydog

ชื่อเล่น: เปี๊ยก

เข้าร่วม: 09 กันยา 2010
ตอบ: 1353

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1470
ให้คำขอบคุณ: 2437

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:45 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ระบายความรู้สึกออกมาได้ครับ แต่การทำร้ายตัวเองเป็นทางออกที่ปลายเหตุ เป็นการเอาเปรียบพ่อ-แม่ และคนที่ยังรักเราอีก ทำให้ทุกคนต้องเสียใจและเป็นทุกข์ขึ้นมาอีก ซึ้งไม่ได้มีประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย สู้ๆนะครับคุณบูม ปัญหามีไว้ให้แก้นะครับ และผมเชื่อว่ามันจะผ่านไปด้วยดี ให้นึกถึงคนที่มีปัญามากกว่าเราที่ยังมีอยู่อีกเยอะ และพวกเขาก็ยังมีชีวิตที่มีความสุขได้นะครับ ผมก็เป็นคนนึงที่มีหนี้สินมากกว่าคุณบูมหลายเท่าตัว ผมก็ยังดิ้นรนและทำตัวให้มีความสุขได้เลย แล้ววันนึงมันจะผ่านไปด้วยดี ให้ถือว่ามันคือประสบการณ์เริ่มต้นของชีวิต เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: donniiez  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:52 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
แค่หมื่นเดียวเอง       ทั้งชีวิตเราหาเงินได้มากกว่าหมื่นเดียวแน่ๆ    ใจเย็นๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: donniiez  wut-chiangmai  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
cq4000

เข้าร่วม: 13 มกรา 2010
ตอบ: 211

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 199
ให้คำขอบคุณ: 67
จันทร์, 27 สิงหา 2012 22:59 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เมียผมเป็นหนี้ 9 แสนกว่า ผมเป็นหนี้ที่ต้องส่งรถอีก มีลูก 2 ขวบ 1 คน ผมยังสู้เลย 

มองโลก บวก ไว้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: donniiez  wut-chiangmai  CoCain3z  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
MATOOM

ชื่อเล่น: เต้

เข้าร่วม: 10 สิงหา 2010
ตอบ: 449

ได้รับคำขอบคุณ: 1202
ให้คำขอบคุณ: 277

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:11 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
เอาใจช่วยนะครับ ทุกปัญหามีทางออก กำลังใจจากครอบครัว คนรักเพื่อนฝูง ยังมีอยู่ มีปัญหาอะไรปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆน้องในคลับเรา ค่อยๆคิดค่อยๆทำ ค่อยๆหาทางแก้ ขอให้คุณผ่านอุปสรรคครั้งนี้ไปได้ด้วยดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: donniiez  wut-chiangmai  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
tochi229

ชื่อเล่น: ปิ๊ป

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 7524

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 8264
ให้คำขอบคุณ: 11555

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:12 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ถ้าคิดสั้นแบบนี้ ผมขอไม่กด thank นะครับ ผมก็เป็นหนี้เหมือนกัน ทุกปัญหามีทางออกเสมอ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  MALLMAR  Nung_Sodapop  underhill  hacker  pattarachok  WarHighways 
domziia

ชื่อเล่น: เจต

เข้าร่วม: 24 กุมภา 2012
ตอบ: 1246

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 3865

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:20 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ปัญหาทุกอย่างล้วนมีทางออกเสมอครับถ้าเรามีสติอย่าคิดแค่เราไม่อยู่แล้วเค้าจะสบาย คุณลองคิดีดีเค้าจะเสียใจแค่ไหนแล้วยิ่งป่วยอีกผมว่ามันจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่นะครับ ยังไงผมเอาใจช่วยนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: wut-chiangmai  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
underhill

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:21 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
คืออยากจะชี้แจ้งตรงนี้นะครับ แนวทางการดำเนินชีวิตผมไม่ค่อยเหมือนคนอื่นสักเท่าไร ผมไม่อยากเหนคนที่รักต้องจากไปทีละคน สองคน เปนไปได้ ผมตายแทนก็ยอม หวังว่าทุกท่านคงจำได้ ตั้งแต่ตอนที่ผมตั้งกระทู้เรื่องแฟนเก่า ผมมีแค่ 2คนนี้จริงๆ ที่ยอมทุกอย่าง

ผมไม่รู้นะว่าใครรู้สึกเหมือนผมไหม ผมรู้สึกว่าตัวเองอายุไม่ถึง 30 แน่ๆ และไม่ได้ทำงานประจำไปตลอด อยากไปทำไร ทำสวน เลี้ยงแกะ เเพะ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนมากครับjavascript:emoticon('onion42')
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  WarHighways 
ES2.0

ชื่อเล่น: ปาล์ม

เข้าร่วม: 17 เมษา 2009
ตอบ: 1013

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1027
ให้คำขอบคุณ: 1000

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:27 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ทุกปัญหามีทางออกนะคับใจเย็นๆ เงิน 10,000 บาทสำหรับบางคนมีค่ามากมาย
สำหรับบางคนมีค่าแค่เศษเงิน การเอาชีวิตของคุณเองไปแลกเงินแสนมาให้
พ่อแม่อยู่อย่างสบายมันไม่ใช่ทางออกนะคับ คิดง่ายๆถ้าเสียคุณไปพ่อแม่คุณ
เสียใจไม่เป็นอันทำอะไรตรอมใจป่วยเครียดใครจะดูแลท่านละคับสุดท้ายเงิน
ที่คุณทิ้งไว้ให้ก็ไร้ค่า.. ลองกลับไปคิดดูใหม่นะถ้าตอนนี้มีปัญหาแบบนี้แล้วยัง
คิดที่จะแต่งรถต่อผมว่าบางทีมันคงต้องเลือกแล้วแหละ ถ้าเป็นผมคงขายของแต่ง
ที่มีเพื่อเอาเงินมาหมุนก่อน หรือถึงขั้นต้องขายก็ยอมคับต้องเข้าใจนะคับว่ารถมัน
เป็นเงินจม วันนึงถ้าโอกาสมาถึงเราก็จะได้กลับมาเป็นเจ้าของมันอีกครั้ง
ได้รับคำขอบคุณจาก: pannatad  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:28 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
555 อย่าเพิ่งคิดมากครับ แนะนำให้คุยกันครับ ทุกปัญหามีทางออก แล้วทุกคน ก็มีปัญหาเหมือนกันครับ ผมก็มี เพื่อนๆหลายคนที่โพสต์ ก็มีปัญหาด้วยกันทั้งนั้นครับ การแก้ไขปัญหาด้วยการคิดสั้น มันไม่ใช่การแก้ปัญหาครับ มันคือการหนีปัญหา

เป็นกำลังใจให้ครับ ตอนนี้ผมก็หนี้เป็นแสนครับ 555 ทำรถทั้งนั้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
donniiez

ชื่อเล่น: ดอน

เข้าร่วม: 24 เมษา 2011
ตอบ: 561

ได้รับคำขอบคุณ: 502
ให้คำขอบคุณ: 144

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:29 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
ชีวิตคนมีค่ามากกว่านั้นครับในที่นี้ หลายคนเคยมีปัญหาทั้งนั้นครับ ของผม เมื่อ 4 ปีที่แล้วนอน คุณพ่อโดนรถชนพิการนอน รพ 3 เดือนจนทุกวันนี้ท่านก็ยังเดินไม่ได้ จำนำทั้งบ้านทั้งรถเพื่อเอาเงินมารักษาพ่อ ผมต้องหยุดเรียนออกมากลางคัน หนี้สินตอนนั้นออกคัมรี่ป้ายแดงสบายๆ แต่ที่บ้านผมไม่มีใครยอมแพ้ครับดิ้นรนมาได้จนมีทุกวันนี้ จนป่านนี้ผมเรียน มา 8 ปียังไม่จบยังไม่เคยท้อเลยครับ หาเงิน เรียนเอง+ช่วยครอบครัวผ่อนหนี้ อดทนครับทุกปัญหามีทางออกแน่นอน
ได้รับคำขอบคุณจาก: pannatad  MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  koobe  underhill  fasang.Mr  hacker  WarHighways 
Komdig

ชื่อเล่น: กลม

เข้าร่วม: 24 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 296

ได้รับคำขอบคุณ: 711
ให้คำขอบคุณ: 490

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:37 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ๆครับพี่บูม บางคนมีหนี้เป็นล้านๆ เค้าก็ยังอยู่ได้พยายามที่สุด แล้วพี่บูมหนี้ไม่เยอะมาก 

ถอดของแต่งรถขายก่อนก็ได้ หรือถ้า หนี้เยอะ ขายรถ อะไรก็ได้ครับ

ไม่ไช่ดูเหมือนผมไม่รักรถ แต่ชีวิตตัวเอง ชีวิตครอบครัวคนข้างๆก็ต้องมาก่อนนะครับ

พอเข้าลู่เข้าทาง ค่อยมาซื้อ อะไรไหม่ก้ได้ คนเราต่อไห้ไม่เหลืออะไร เหลือ มือ เหลือเท้า มีกำลังใจคนข้างๆ

เท่านั้นชีวิตก้สามารถดำเนินไปได้ปกติแล้วค้าบ

ผม ว่าพี่บูมใจดีสุดๆ ขอสติ๊กเกอร์ก้ให้ ขอคลิปก้จัดให้อย่างไว สุ้ๆครับพี่

เป็นประสบการณ์ชีวิตด้วยครับ บางที มีเงินอะไรมากก็ไช่มีความสุขเสมอไป

(ผมยังเรียนไม่จบ ไม่มีงานทำ ไม่รุ้จะช่วยยังไงค้าบบ) 
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  Nung_Sodapop  HankMan  tochi229  underhill  yoosabai  hacker  WarHighways 
cacalot

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2010
ตอบ: 1058

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1288
ให้คำขอบคุณ: 6066

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:57 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
สู้ๆ ครับ เอาใจช่วยขอให้ผ่านไปได้ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  Nung_Sodapop  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
NINJASIAM

ชื่อเล่น: นิน

เข้าร่วม: 06 มกรา 2010
ตอบ: 1621

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2025
ให้คำขอบคุณ: 4537

จันทร์, 27 สิงหา 2012 23:57 - เครียดมากครับ หนี้ก้อนแรกในชีวิต!
อย่าคิดแบบนั้นเลยครับ คนเป้นพ่อเป็นแม่ก็อยากเห้นลุกสบาย ถ้าเกิดเค้ารุ้ว่าเราคิดที่จะยอมแพ้เพื่อให้พ่อและแม่สบายจากเงินประกันเราคิดผิดอย่างที่พี่ๆหลายคนบอกมาแหละครับ เราต้องดูคนอื่นๆเป็นตัวอย่างเค้าลำบากกว่าเราเค้ายังอยู่ได้ยังผ่านมันมาได้ ง่ายๆเลยดูผมเป็นตัวอย่างน่ะครับ ตอนนี้หนี้สินติดตัวเท่าที่ผมคิดได้ก็เกือบๆครึ่งล้านแล้วครับ เพราะว่าไหนจะค่ารถ ค่าเงินที่ยืมมาซ่อมรถ และค่าเทอมของผมเทอมละ30000+ ตั้งแต่ปี1-4 ผมก็คิดน่ะครับว่าจะทำยังไงจะหาเงินจากไหนแต่ที่แน่ๆไว้ผมมีงานทำเงินแค่นี้ไม่เหลือบ่ากว่าแรงผมหรอกครับ หากเมื่อใดเรายังมีกำลังใจและกำลังกายที่จะหามัน อย่างถูกวิธี ยังไงก็ขอให้สุต่อไปน่ะครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: MALLMAR  Nung_Sodapop  donniiez  tochi229  underhill  hacker  WarHighways 
ตอบ
หน้า 1 จาก 4
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.