ตอบ
jim555

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2010
ตอบ: 183

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 88
ให้คำขอบคุณ: 0
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 22:34 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
คือว่าผมขับรถออกจากบ้านไป ไปได้ไม่ไกลจากบ้านผมมากคับประมาน5-6กม.คับ แล้วไฟเอ็นจิ้นมันโชว์คับ

แล้วขับไปได้ระยะนึ่งมันเหมือนเบาแล้วจะดับ ประมานว่าแร่งไม่ค่อยขึ้นคับผมก้อเลยปล่อยมันดับไปคับ

ผมก้อเลยจอดไว้สักพักนึงก้อสตาร์ แล้วก้อขับต่อไปคับ(ผมจะพยายามขับกลับบ้านคับ)ขับไปมันก้อเหมือนว่าเบาแล้วจะดับคับ

พอผมขับมาได้ถึงบ้าน(อู่)ผมก้อได้เปิดฝากระโปร่งดู มีกลิ่นเหมือนไหม้ๆนิดหน่อยคับ แล้วผมก้อลองเปิดฝาหม้อน้ำคับ (น้ำรู้สึกจะแห้งคับ)

ผมก้อลองให้เครื่องมันเย็นคับ ก้อลองใส่น้ำไปในหม้อน้ำดูคับ พอสตาร์เครื่อง น้ำมันเหมือนจะพุ่งออกมาจากในรูที่เติมน้ำลงไปในหม้อน้ำ

แล้วรู้สึกว่าน้ำมันจะใหลออกมาทางแถวๆตรงสายพานเท็มมิ่งคับมันเหมือนน้ำมันดันออกมาคับ --* ผมเลยอยากจะรู้ว่าเป็นอะไรคับ

ผมเลยไปถามคนที่เค้าพอจะรู้ว่าเค้าบอกอาการนี้ใช่ฝาโก่งหรือป่าวคับ    แล้วแบบนี้ควรแก้ใขยังไงดีคับ ขอกูรูช่วยแนนำทีคับ ขอบคุณคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: aunja  TUNG11  focusyo  bankabby 
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 22:41 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
...
ได้รับคำขอบคุณจาก: bankabby 
kokoh

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2009
ตอบ: 625

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 546
ให้คำขอบคุณ: 814

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 22:47 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
อาการน่าเป็นห่วงครับลองดูก่อนเติมน้ำแล้วจอดทิ้งไว้ลองดูว่ามีอะไรไไหลอะไรออกจากรูไหนบ้างถ้าให้ดีลองถ่ายรูปมาดูครับ
ES2.0

ชื่อเล่น: ปาล์ม

เข้าร่วม: 17 เมษา 2009
ตอบ: 1013

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1027
ให้คำขอบคุณ: 1000

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 22:48 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ถ้าถึงกับน้ำแห้งผมว่ามันคงโก่งแล้วแหละ แต่สาเหตุก่อนหน้ามันต้องหากันต่อว่าแห้งได้ยังไง
ปกติเท่าเคยใช้มาเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะรึเปล่าล่ะคับ เช่น สายพาน,ลูกรอก,ปั๊มน้ำ,วาล์วน้ำ
ล้างหม้อน้ำบ้างมั้ย สิ่งเหล่านี้ลองนึกยัอนไปดู ถ้าทำตามปกติคงมีการรั่วซึมของท่อน้ำต่างๆ
หรือไม่ก็หม้อน้ำรั่ว วิธีแก้คงต้องเปิดฝามาดูแล้วแหละโก่งน้อยก็ปาดได้ โก่งเยอะคงต้องเปลี่ยน
เอาชัวร์ๆเปลี่ยนเครื่องท่อนตรงราคาพอๆกับซ่อมแหละ
ได้รับคำขอบคุณจาก: aunja  Nung_Sodapop  bankabby 
WarHighways

ชื่อเล่น: วาร์

เข้าร่วม: 04 มิถุนา 2012
ตอบ: 1283

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1312
ให้คำขอบคุณ: 1463

ปี: 2004
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 22:55 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
เอาแล้วไง พี่น้อง  อ่านดูแล้ว อาการเหมือนจะฝาโก่ง  งานเข้าซะแล้ว เอาใจช่วยครับ 

รอกูรู มาตอบอีกที
jim555

อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:03 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ES2.0 พิมพ์ว่า:
ถ้าถึงกับน้ำแห้งผมว่ามันคงโก่งแล้วแหละ แต่สาเหตุก่อนหน้ามันต้องหากันต่อว่าแห้งได้ยังไง
ปกติเท่าเคยใช้มาเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะรึเปล่าล่ะคับ เช่น สายพาน,ลูกรอก,ปั๊มน้ำ,วาล์วน้ำ
ล้างหม้อน้ำบ้างมั้ย สิ่งเหล่านี้ลองนึกยัอนไปดู ถ้าทำตามปกติคงมีการรั่วซึมของท่อน้ำต่างๆ
หรือไม่ก็หม้อน้ำรั่ว วิธีแก้คงต้องเปิดฝามาดูแล้วแหละโก่งน้อยก็ปาดได้ โก่งเยอะคงต้องเปลี่ยน
เอาชัวร์ๆเปลี่ยนเครื่องท่อนตรงราคาพอๆกับซ่อมแหละ

รถผมซื้อมือ2มาคับ รถไม่ค่อยได้ใช้มากคับ ผมเลยไม่ค่อยได้เช็คอะไรมากคับ แต่ผมออกไปไหนผมก้อลองเช็คพวกน้ำในหม้อน้ำนะคับ
มันก้อไม่แห้งนะคับ แต่ก่อนหน้านี้มันมีไฟเอ็นจิ้นโชว์ บ้างทีมันก้อไม่โชว์คับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
jim555

อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:04 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
kokoh พิมพ์ว่า:
อาการน่าเป็นห่วงครับลองดูก่อนเติมน้ำแล้วจอดทิ้งไว้ลองดูว่ามีอะไรไไหลอะไรออกจากรูไหนบ้างถ้าให้ดีลองถ่ายรูปมาดูครับ

ผมลองก้มดูด้านนล่างคับมันใหลออกมาแถวๆสานพานเท็มมิ่งคับ
coco1340

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 1239

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1169
ให้คำขอบคุณ: 302

อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:14 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
  ประเก็นแตกแล้วคงโก่งนิด ๆ อ่ะครับ ลองถอดเช็คดูนะครับ
jim555

อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:20 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
coco1340 พิมพ์ว่า:
  ประเก็นแตกแล้วคงโก่งนิด ๆ อ่ะครับ ลองถอดเช็คดูนะครับ

ขอบคุณคับ 
ES2.0

ชื่อเล่น: ปาล์ม

เข้าร่วม: 17 เมษา 2009
ตอบ: 1013

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1027
ให้คำขอบคุณ: 1000

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:26 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
jim555 พิมพ์ว่า:
ES2.0 พิมพ์ว่า:

รถผมซื้อมือ2มาคับ รถไม่ค่อยได้ใช้มากคับ ผมเลยไม่ค่อยได้เช็คอะไรมากคับ แต่ผมออกไปไหนผมก้อลองเช็คพวกน้ำในหม้อน้ำนะคับ
มันก้อไม่แห้งนะคับ แต่ก่อนหน้านี้มันมีไฟเอ็นจิ้นโชว์ บ้างทีมันก้อไม่โชว์คับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

เอาเป็นว่าให้เข้าใจปัญหาที่เกิดขึ้นก่อนแล้วกันคับ
1.ไฟเอนจิ้นขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง แต่ไม่ได้ไปเช็คดูว่าอะไรผิดปกติ
2.รถดับรอซักพักสตาร์ทติดค่อยๆคลานเข้าบ้านได้
3.เปิดฝากระโปรงมามีกลิ่นเหม็นไหม้แล้วเปิดหม้อน้ำดูน้ำแห้ง พอเติมปุ๊บน้ำดันออก

ตามนี้ใช่ป่ะ ถ้าเรื่องเช็คเอนจิ้นขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างมาจากหลายสาเหตุอ่ะคับแต่ส่วนใหญ่ระบบน้ำ
ไม่ได้ต่อเข้ากับเช็คเอนจิ้นอ่ะนะเพราะตอนรถผมความรัอนขึ้นเนื่องจากท่อน้ำรั่วมันไม่ขึ้นโชว์
เช็คเอนจิ้นจะโชว์ก็ต่อเมื่อมีเซ็นเซอร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย หรือทำงานผิดปกติ ต่อมาตอนที่รถดับ
ได้ดูเกจ์วัดความรัอนว่ามันขึ้นสูงกว่าปกติรึป่าว ถ้าไม่สังเกตุก็วิเคราะห์ต่อยากหน่อย
สุดท้ายลองเติมน้ำเข้าไปดูแล้วก็สังเกตุการทำงานของวาล์วน้ำตอนรันเครื่องว่ามันตัดต่อการทำงาน
รึป่าวแล้วก็ไล่ดูตามท่อน้ำเลยรั่วป่าว

ปล.ฝาโก่งเป็นผลจากการที่เครื่องฮีทนะคับ(ปัญหา) ไม่ใช่ฝาโก่งก่อนแล้วน้ำแห้ง(สาเหตุ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: aunja  Edan  Nung_Sodapop  bankabby 
aunja

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2012
ตอบ: 822

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 820
ให้คำขอบคุณ: 2141

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 19 สิงหา 2012 23:53 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
น่าน ความรู้ทั้งนั้น
bankabby

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2012
ตอบ: 1504

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1642
ให้คำขอบคุณ: 2485

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 20 สิงหา 2012 00:09 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
jim555

จันทร์, 20 สิงหา 2012 00:20 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
อ้างอิงจาก:

เอาเป็นว่าให้เข้าใจปัญหาที่เกิดขึ้นก่อนแล้วกันคับ
1.ไฟเอนจิ้นขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง แต่ไม่ได้ไปเช็คดูว่าอะไรผิดปกติ
2.รถดับรอซักพักสตาร์ทติดค่อยๆคลานเข้าบ้านได้
3.เปิดฝากระโปรงมามีกลิ่นเหม็นไหม้แล้วเปิดหม้อน้ำดูน้ำแห้ง พอเติมปุ๊บน้ำดันออก

ตามนี้ใช่ป่ะ ถ้าเรื่องเช็คเอนจิ้นขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างมาจากหลายสาเหตุอ่ะคับแต่ส่วนใหญ่ระบบน้ำ
ไม่ได้ต่อเข้ากับเช็คเอนจิ้นอ่ะนะเพราะตอนรถผมความรัอนขึ้นเนื่องจากท่อน้ำรั่วมันไม่ขึ้นโชว์
เช็คเอนจิ้นจะโชว์ก็ต่อเมื่อมีเซ็นเซอร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย หรือทำงานผิดปกติ ต่อมาตอนที่รถดับ
ได้ดูเกจ์วัดความรัอนว่ามันขึ้นสูงกว่าปกติรึป่าว ถ้าไม่สังเกตุก็วิเคราะห์ต่อยากหน่อย
สุดท้ายลองเติมน้ำเข้าไปดูแล้วก็สังเกตุการทำงานของวาล์วน้ำตอนรันเครื่องว่ามันตัดต่อการทำงาน
รึป่าวแล้วก็ไล่ดูตามท่อน้ำเลยรั่วป่าว

ปล.ฝาโก่งเป็นผลจากการที่เครื่องฮีทนะคับ(ปัญหา) ไม่ใช่ฝาโก่งก่อนแล้วน้ำแห้ง(สาเหตุ)

ตามขั้นบนที่ว่ามาเลยคับ  ผมดูตามสายหม้อน้ำแล้วนะคับมันไม่มีรั่วเลยนะคับ แต่พอผมเติมน้ำเข้าไปพอสตาร์ เครื่องมันอุ่นๆแล้วน้ำมันพุ่งออกมาจะรู้ที่เติมน้ำในหม้อน้ำคับ พอดับเครื่องรู้สึกว่าน้ำมันไหลออกมาแถวๆสายพานเท็มมิ่งคับไม่รู้มันรั่วมาจากสายหม้อน้ำหรืออะไรก้อไม่ทราบคับ
สงสัยต้องลองไปให้ช่างเค้าดูแล้วคับว่าสาเหตุมันมาจากอะไรคับ (แต่ขอขอบคุณที่ให้คำปรึกษานะคับผม)
jim555

จันทร์, 20 สิงหา 2012 01:05 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ขอขอบคุณที่ให้คำปรึกษานะคับผม
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 20 สิงหา 2012 01:40 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
บางทีอาจแค่ปะเกนแตกก็ได้คับลองเชคดูก่อนยังไงซะคงต้องรื้อฝามาดูถ้าอยากชัวร์เลยพออู่รื้อฝามาเรายกไปให้โรงกลึงดูเลยเค้าเช็คได้ว่ามันโก่งไหมถ้าไม่มากก็ปาดเอาแต่ถ้ามากเปลี่ยนท่อนตรงเลยจบกว่าคับ. ปล.ถ้าเปนคหสตของผมนะถ้าตรวจแล้วฝามันโก่งจริงๆแล้วเรางบพอซื้อท่อนตรงมาเลยที่เหลือเก็บไว้เปนอะไหล่ได้อีกลองดูนะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330  bankabby 
boy_nsm

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2009
ตอบ: 356

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 522
ให้คำขอบคุณ: 374

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 20 สิงหา 2012 08:20 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ถ้าน้ำออกทาง สายพานไทม์มิ่งน่าจะเป็นปั๊มน้ำมีปัญหานะครับ
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

จันทร์, 20 สิงหา 2012 08:42 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
เก็บขอมูลครับป๋มมมมมม  เอาใจช่วยยยยยยยย  
jim555

จันทร์, 20 สิงหา 2012 13:36 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
bbb@es พิมพ์ว่า:
บางทีอาจแค่ปะเกนแตกก็ได้คับลองเชคดูก่อนยังไงซะคงต้องรื้อฝามาดูถ้าอยากชัวร์เลยพออู่รื้อฝามาเรายกไปให้โรงกลึงดูเลยเค้าเช็คได้ว่ามันโก่งไหมถ้าไม่มากก็ปาดเอาแต่ถ้ามากเปลี่ยนท่อนตรงเลยจบกว่าคับ. ปล.ถ้าเปนคหสตของผมนะถ้าตรวจแล้วฝามันโก่งจริงๆแล้วเรางบพอซื้อท่อนตรงมาเลยที่เหลือเก็บไว้เปนอะไหล่ได้อีกลองดูนะคับ

ขอบคุนคับเด๋วลองให้ช่างเค้าลองเปิดฝามาดูคับ
TUNG11

ชื่อเล่น: ต้อง

เข้าร่วม: 31 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 617

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 345
ให้คำขอบคุณ: 360

จันทร์, 20 สิงหา 2012 13:43 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ 
nismo

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 30 มิถุนา 2011
ตอบ: 291

ได้รับคำขอบคุณ: 252
ให้คำขอบคุณ: 552

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 20 สิงหา 2012 13:48 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
มีคนมาตอบแล้ว เดี๋ยวมาอ่านเพิ่มเติม ถ้าขาดอะไรเดี๋ยวหาคำตอบมาช่วยตอบนะ
Peepo

เข้าร่วม: 15 กรกฎา 2012
ตอบ: 243

ได้รับคำขอบคุณ: 325
ให้คำขอบคุณ: 34

จันทร์, 20 สิงหา 2012 13:48 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ยอมเสียตังทีเดียวเลยครับเดี๋ยวไม่จบ เปลี่ยนได้เปลี่ยน หม้อน้ำซ่อมยังไงก็ไม่หายขาด ใบ1800-3000 เซียงกง ใช้ไปนานๆเดี๋ยวก็เป็นอีกถ้าซ่อมไม่ดี
Edan

เข้าร่วม: 28 กรกฎา 2010
ตอบ: 197

ได้รับคำขอบคุณ: 451
ให้คำขอบคุณ: 376

จันทร์, 20 สิงหา 2012 14:49 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้หน่อยน่ะคับ ขอแทรกนิดนึง ของผมก้อเป็นคล้ายกับเจ้าของกระทู้ คือ เมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 55 ขับรถขึ้นคุ่ขนานลอยฟ้า  ขับมาประมาณ 100-110 อยู่ มีอาการกระตุกแบบ เบาๆมาทีนึง ตามองเห็นไฟเอ็นจิ้นโชว์ แล้วดับ(ดับกลางอากาศ) เลย รีบเข้าเกียร์ N แล้วปล่อยไหล พอจอดได้ ดับเครื่องซํกแป๊ปนึงไฟหน้าปัดโชว์ปกติ สตาร์ทเครืองใหม่ ได้สตาร์ททำงานปกติ แต่เครื่องไม่ติด แต่ มีอาการตดออกมา 1 ปุ้งเบาๆ เลยต้องทิ้งรถไว้ ผ่านไปประมาณครึ่งวันได้ รถกลับสตาร์ทติด ไฟหน้าปัดไม่มีไรโชว์เป็นปกติทุกอย่าง เลยเปิดน้ำดู น้ำไม่แห้ง แบตไม่หมด ของเหลว ต่างๆไม่พร่อง เลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นหน่อยคับว่าอาการที่เล่ามานี้ รถเป็นอะไรมากหรือป่าว เด๋วว่าตอนเย็นนนี้จะไปสตาร์ททิ้งไว้นานๆเพื่อจะดูอาการอีกที แล้วพุ่งนี้จะได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์อีกทีว่าเป็นอ่ะไร  ขอบคุณมากคับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 20 สิงหา 2012 22:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
pannatad

ชื่อเล่น: ปุ๋ย

เข้าร่วม: 19 เมษา 2011
ตอบ: 1900

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1742
ให้คำขอบคุณ: 751

จันทร์, 20 สิงหา 2012 17:27 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
Edan พิมพ์ว่า:
ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้หน่อยน่ะคับ ขอแทรกนิดนึง ของผมก้อเป็นคล้ายกับเจ้าของกระทู้ คือ เมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 55 ขับรถขึ้นคุ่ขนานลอยฟ้า  ขับมาประมาณ 100-110 อยู่ มีอาการกระตุกแบบ เบาๆมาทีนึง ตามองเห็นไฟเอ็นจิ้นโชว์ แล้วดับ(ดับกลางอากาศ) เลย รีบเข้าเกียร์ D แล้วปล่อยไหล พอจอดได้ ดับเครื่องซํกแป๊ปนึงไฟหน้าปัดโชว์ปกติ สตาร์ทเครืองใหม่ ได้สตาร์ททำงานปกติ แต่เครื่องไม่ติด แต่ มีอาการตดออกมา 1 ปุ้งเบาๆ เลยต้องทิ้งรถไว้ ผ่านไปประมาณครึ่งวันได้ รถกลับสตาร์ทติด ไฟหน้าปัดไม่มีไรโชว์เป็นปกติทุกอย่าง เลยเปิดน้ำดู น้ำไม่แห้ง แบตไม่หมด ของเหลว ต่างๆไม่พร่อง เลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นหน่อยคับว่าอาการที่เล่ามานี้ รถเป็นอะไรมากหรือป่าว เด๋วว่าตอนเย็นนนี้จะไปสตาร์ททิ้งไว้นานๆเพื่อจะดูอาการอีกที แล้วพุ่งนี้จะได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์อีกทีว่าเป็นอ่ะไร  ขอบคุณมากคับ

ดับกลางอากาศ สงสัย TDC ครับ
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

จันทร์, 20 สิงหา 2012 19:33 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ของผมเติมน้ำทุกาทิตเลยครับ
nayyai1

เข้าร่วม: 01 กันยา 2010
ตอบ: 405

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 650
ให้คำขอบคุณ: 509

จันทร์, 20 สิงหา 2012 21:17 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
รถเพื่อนผมเป็นคล้ายๆกันครับ  คือไปเครื่องจะ Show เวลาเดินรอบเบาอ่ะครับ  แล้วจะเร่งไม่ขึ้นเลย  ต้องดับแล้วสตาร์ทใหม่อ่ะ  เกิดจากอะไรครับ 
Edan

อังคาร, 21 สิงหา 2012 14:46 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้หน่อยน่ะคับ ขอแทรกนิดนึง ของผมก้อเป็นคล้ายกับเจ้าของกระทู้ คือ เมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 55 ขับรถขึ้นคุ่ขนานลอยฟ้า  ขับมาประมาณ 100-110 อยู่ มีอาการกระตุกแบบ เบาๆมาทีนึง ตามองเห็นไฟเอ็นจิ้นโชว์ แล้วดับ(ดับกลางอากาศ) เลย รีบเข้าเกียร์ N แล้วปล่อยไหล พอจอดได้ ดับเครื่องซํกแป๊ปนึงไฟหน้าปัดโชว์ปกติ สตาร์ทเครืองใหม่ ได้สตาร์ททำงานปกติ แต่เครื่องไม่ติด แต่ มีอาการตดออกมา 1 ปุ้งเบาๆ เลยต้องทิ้งรถไว้ ผ่านไปประมาณครึ่งวันได้ รถกลับสตาร์ทติด ไฟหน้าปัดไม่มีไรโชว์เป็นปกติทุกอย่าง เลยเปิดน้ำดู น้ำไม่แห้ง แบตไม่หมด ของเหลว ต่างๆไม่พร่อง เลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นหน่อยคับว่าอาการที่เล่ามานี้ รถเป็นอะไรมากหรือป่าว เด๋วว่าตอนเย็นนนี้จะไปสตาร์ททิ้งไว้นานๆเพื่อจะดูอาการอีกที แล้วพุ่งนี้จะได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์อีกทีว่าเป็นอ่ะไร  ขอบคุณมากคับ

รายงานอาการของรถผมคร่าวนะคับเผื่่อมีเพื่อนๆ มีอาการคล้ายๆกับผม จากที่ได้เข้าศูนย์ไปให้ช่างเช็ค ช่างตรวจดูอาการเบื้องต้น บอกว่าปั๊มติ๊กน่าจะเสีย (ใจหายแว๊บบบ) แต่ยังไม่ได้เช็คโค๊ด ค่าเสียหายประมาณ 12,000 บาท ในใจภาวนาขออย่าให้เป็นปั๊มติ๊ก ขอให้เป็น TDC แต่ถ้าเป็นปั๊มติ๊กเสียจิงๆคงต้องเปลี่ยนแต่อยากทราบว่า ถ้าต้องเปลี่ยน มีราคาที่ทรมานใจน้อยกว่านี้ได้มีหรือป่าวคับ ช่วยบอกพิกัดหน่อยคับ 
focusyo

ชื่อเล่น: โย

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2011
ตอบ: 2849

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8318
ให้คำขอบคุณ: 2490

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 21 สิงหา 2012 14:51 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*

รายงานอาการของรถผมคร่าวนะคับเผื่่อมีเพื่อนๆ มีอาการคล้ายๆกับผม จากที่ได้เข้าศูนย์ไปให้ช่างเช็ค ช่างตรวจดูอาการเบื้องต้น บอกว่าปั๊มติ๊กน่าจะเสีย (ใจหายแว๊บบบ) แต่ยังไม่ได้เช็คโค๊ด ค่าเสียหายประมาณ 12,000 บาท ในใจภาวนาขออย่าให้เป็นปั๊มติ๊ก ขอให้เป็น TDC แต่ถ้าเป็นปั๊มติ๊กเสียจิงๆคงต้องเปลี่ยนแต่อยากทราบว่า ถ้าต้องเปลี่ยน มีราคาที่ทรมานใจน้อยกว่านี้ได้มีหรือป่าวคับ ช่วยบอกพิกัดหน่อยคับ 

ปั๊มติ๊กเสีย
ใช้ของ J โบตัวเล็กใส่ ครับ ค่าเปลี่ยน ไม่เกิน 1100 บาทครับ ใช้งานได้เหมือนกัน ปกติทุกอย่าง
ได้รับคำขอบคุณจาก: Edan  es330  bankabby  pja 
Edan

เสาร์, 1 กันยา 2012 00:34 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
focusyo พิมพ์ว่า:

ปั๊มติ๊กเสีย
ใช้ของ J โบตัวเล็กใส่ ครับ ค่าเปลี่ยน ไม่เกิน 1100 บาทครับ ใช้งานได้เหมือนกัน ปกติทุกอย่าง

มารายงานเกี่ยวกับอาการคับ  สรุปแล้วอาการที่รถผมเป็นก้อคือ TDC เสีย กับ ปั๊มติ๊กเสีย  ก้อได้ไปหาปั๊มติ๊กมือ ๒ มาใส่ในราคาที่พอใจคับ ต้องขอขอบคุณ คุณ focusyo ด้วยไว้ ณ ที่นี้ด้วยน่ะคับที่ให้คำปรึกษา และ เว๊ป es group ด้วยน่ะคับ ที่ทำให้เจอกับน้ำใจงามๆแบบนี้คับ ไม่ผิดหวังจิง ที่เข้ามาอ่านบ่อยๆ  ปล.ขอโทดที่ขุดกระทู้ขึ้นมาคับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330  bankabby  pja 
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

เสาร์, 1 กันยา 2012 01:40 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
มาเก็บข้อมูลครับ อิอิ ...........
piggolo

ชื่อเล่น: อาทติสสส

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 463
ให้คำขอบคุณ: 195

เสาร์, 1 กันยา 2012 10:42 - รถผมพังคับ ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ *-*
ขอให้โชคดีคับ อย่าให้ถึงขนาดฝาโก่งก็พอ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.