ตอบ
AofStaR

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2011
ตอบ: 895

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1569
ให้คำขอบคุณ: 1125

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:17 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

อะไรจะขนาดนั้นครับ เพื่อไทย เพื่อใคร เพื่อตัวเองอะดิ
อะไรจะขนาดนั้นครับ เพื่อไทย เพื่อใคร เพื่อตัวเองอะดิ
nocomment

ชื่อเล่น: ตั้น

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2009

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1289
ให้คำขอบคุณ: 1073

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:19 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
WHY?
qee

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 919

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 920
ให้คำขอบคุณ: 1087

ปี: 2002
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:22 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เฮ้ย??? ตายๆๆ!!
--x

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 25 มกรา 2010
ตอบ: 1104

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1047
ให้คำขอบคุณ: 122

ปี: 2005
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:31 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ยอม
win_RX

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 19 ธันวา 2010
ตอบ: 418

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 499
ให้คำขอบคุณ: 162

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:32 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เมื่อวานแวะไปจัด 95 ใส่ถังมา 300 บาท เหลือบไปเห็นรานำ้ตาจะไหล 47.60 บาท
ได้รับคำขอบคุณจาก: AofStaR 
phoochit-n

ชื่อเล่น: เบิ้ล

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2009
ตอบ: 815

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 923
ให้คำขอบคุณ: 907

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:39 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ไม่รู้จะเก็บเข้ากองทุน ทำมะเขืออะไร
อ๋อ สงสัยเอาไว้ให้รัด-ถะ-บาน คอรัปชั่น
ได้รับคำขอบคุณจาก: BEER_CIVIC ES  AofStaR  ming 
scanclub

ชื่อเล่น: ไผ่

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2009
ตอบ: 1250

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1113
ให้คำขอบคุณ: 2432

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 18:49 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เพราะพลังงานไทยไงครับ ปตท
ได้รับคำขอบคุณจาก: BEER_CIVIC ES 
baphometjr3

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 843

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 884
ให้คำขอบคุณ: 816

พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:02 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
44.50 ขึ้นไปได้ขนาดนั้น
THAM

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 951

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 946
ให้คำขอบคุณ: 777

พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:07 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
แปลกใจทำไม พม่า ถูกกว่าเราอีก
ได้รับคำขอบคุณจาก: BEER_CIVIC ES  AofStaR 
tamy2975

เข้าร่วม: 30 ตุลา 2009
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1615
ให้คำขอบคุณ: 1210
พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:12 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เฮ้อ ประเทศไทย
Hell_Boy

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 557

ได้รับคำขอบคุณ: 1868
ให้คำขอบคุณ: 142
พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:25 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
Thailand Only
nui

ชื่อเล่น: หนุ่ย

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2009
ตอบ: 59

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 79
ให้คำขอบคุณ: 39

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:26 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
คงต้องกินแกลบจริงๆแล้วหละครับทีนี้
a.say

เข้าร่วม: 26 กันยา 2009
ตอบ: 711

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 725
ให้คำขอบคุณ: 1501

พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:34 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
คงจะเก็บกำไรไว้เปนทุนอะไรสักอย่างมั่ง...
ได้รับคำขอบคุณจาก: BEER_CIVIC ES 
ARMkub

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2011
ตอบ: 748

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 328
ให้คำขอบคุณ: 202

สี: แดง แรลไล (R-513)
พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:43 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
แย่ๆ
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

พฤหัส, 22 มีนา 2012 19:59 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เมื่อก่อนข้ามไปเติมมาเลย์อยู่บ่อยครับ ตอนเติมที่โน่นกดคันเร่ง มันส์มาก
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  hacker 
Cra2yLov3

พฤหัส, 22 มีนา 2012 20:03 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ราคาน้ำมันจริงๆมันไม่ต่างกันมากหลอกครับแต่ รัฐบาล มันเก็บภาษีเราไปเข้าโครงการต่างๆแล้ว มันก็ไปโกงกินกันในโครงการที่มันบอกเราว่ามันพัฒนาประเทศ " ของขึ้น!! "
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330  kaisuh  hacker  Phetcharat  K.panu  musashi44 
akawut

ชื่อเล่น: เชน

เข้าร่วม: 07 สิงหา 2009
ตอบ: 848

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 989
ให้คำขอบคุณ: 698

พฤหัส, 22 มีนา 2012 21:18 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เหนื่อยที่จะพูด ยาวววววววววว พวกเขาไม่คิดอะไรบ้างเหรอที่ราคามันช่างต่างซะขนาดนี้ แค่ให้พวกเขาอิ่มไปเป็นชาติก้อพอแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330 
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พฤหัส, 22 มีนา 2012 21:22 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
เพราะกำไรน้อยลงไงคับ

ปตท. พลังไทยเพื่อใคร

ทุกวันนี้ผมไม่เข้าปั๊ม ปตท. เลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh 
AofStaR

ชื่อเล่น: อ๊อฟ

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2011

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1569
ให้คำขอบคุณ: 1125

ศุกร์, 23 มีนา 2012 01:22 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
แย่เลยครับประชาชนผู้เสียภาษีอย่างเราๆ จริงๆผมก้อไม่อยากโทษรัฐบาลหรอกนะครับเพราะรัฐบาลไหนๆกี่รุ่นต่อกี่รุ่นก้อเหมือนกันหมด ทำไงได้ก้อช่องทางนี้มันหากินง่ายที่สุดล่ะ
saw

ชื่อเล่น: ซอ เพชรบุร

เข้าร่วม: 24 มกรา 2009
ตอบ: 2873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2127
ให้คำขอบคุณ: 2684

ศุกร์, 23 มีนา 2012 01:26 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ห่วย
blackhawkpearl

ชื่อเล่น: ต้อ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2010
ตอบ: 2761

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2781
ให้คำขอบคุณ: 223

ศุกร์, 23 มีนา 2012 02:09 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ราคาจะเท่ากับเบียร์แล้ว สงสัยต้องเติมเหล้าขาวแทนแล้วละมั้ง
bandai_join

เข้าร่วม: 23 กุมภา 2009
ตอบ: 3754

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6410
ให้คำขอบคุณ: 536

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 07:52 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ราคาน้ำมันจริงๆ ราคาถูกกว่า ภาษีต่างๆที่มันเก็บอีกครับ

ถ้าเป็นเกม The Sim ประเทศไทยที่มีผู้เล่นชื่อ ปู ประชากรคงหนีกันหมดประเทศแล้วเกมก็คง Game over ไปนานแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  AofStaR 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 08:24 - Re: อะไรจะขนาดนั้นครับ
AofStaR พิมพ์ว่า:
ต่อไปคนใช้รถก้อกินแกลบเถอะครับ

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: black_boy  nooduean_69  tokykung  cisco  Phetcharat  hanaun 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 08:24 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
วันศุกร์ที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552
ทำไมราคาเชื้อเพลิงมาเลเซียถูกกว่าไทย? เราต้องทำอย่างไรถึงจะได้ใช้เชื้อเพลิงถูกอย่างมาเลเซีย
เชื่อว่าคงยังเป็นที่สงสัยของใครหลายๆ คน ว่าทำไมมาเลเซียขายเชื้อเพลิงถูกกว่าเรา แต่ก็ไม่มีใครไปหาเหตุผลมาบอกได้ว่ามาเลเซียเขาทำอย่างไร มีแต่คนที่ไม่หวังดีต่อประเทศเอาข้อเท็จจริงอันนี้ มาโจมตีบริษัทบางบริษัทว่าเอาเปรียบประชาชน และรัฐบาลว่าเก็บภาษีขูดเลือดขูดเนื้อคนไทย ราคาเชื้อเพลิงจึงแพง โดยไม่ดูสาเหตุอื่นประกอบเลย ดูแต่เรื่องราคา (อีกแล้ว) ผมจะพาไปดูกันนะ ว่ามาเลเซียเขาเป็นอย่างไร และทำอะไร ถึงทำให้ราคาเชื้อเพลิงถูก และสุดท้ายผู้อ่านก็ตัดสินกันเองละกัน ว่าอยากให้เมืองไทยเป็นแบบนั้นหรือไม่

หากคุณลองหาข้อมูลจากเวบไซต์ของปิโตรนาส แล้วศึกษาเองนะ จะพบความเป็นจริงดังต่อไปนี้

1. ปิโตรนาส ซึ่งเป็นของรัฐบาลมาเลเซีย กำไรมากกว่า ปตท อยู่อันดับสูงกว่าในเวทีโลกด้วยซ้ำ

2. งงไหมว่าทำไมเขาขายในประเทศถูก แต่รวยกว่าปตท??? เพราะปิโตรนาสเขาขุดก๊าซ/น้ำมันดิบขึ้นมา แล้วส่งออกน่ะสิ ส่งไปแถบ ญี่ปุ่น เกาหลี และอื่นๆ ขายได้แพงกว่าตั้ง 3-4 เท่าของราคาก๊าซในประเทศไทยนะ

3. อาจมีคนเถียงว่า ได้ยินว่าประเทศไทยเราก็ส่งออกหนิ น่าจะรวย... อย่าลืมว่าไทยเรานำเข้าน้ำมันดิบกว่า80% มากลั่นในประเทศ ได้น้ำมันสำเร็จรูป ถ้าเหลือเกินความต้องการในประเทศจึงส่งออก ไทยจึงได้แค่ค่าการกลั่น และปริมาณน้ำมันสำเร็จรูปที่ส่งออกนั้นจิ๊บจ้อยมาก แต่ที่มาเลเขาส่งออกนั้น ไม่ได้เป็นกำไรจากค่าการกลั่น มันเป็นกำไรจากธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต ซึ่งรุ้ๆ กันว่า ธุรกิจนี้ High risk High Return (ใครยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างธุรกิจสำรวจ ขุดเจาะ และผลิต กับธุรกิจโรงกลั่น กรุณากลับไปอ่าน Episode I ถึง IV ดูก่อนนะ จะเข้าใจมากขึ้น)

4. กำไรปตท ของไทย จึงเทียบปิโตรนาสไม่ติด เพราะ ไทยไม่ได้ทำเพื่อการส่งออกอย่างปิโตรนาส ไทยไม่สามารถส่งออกได้เพราะลำพังกำลังการผลิตก๊าซและน้ำมันดิบในประเทศตอนนี้ก็ไม่พอกับคน 63 ล้านคนในประเทศแล้ว ต้องนำเข้าก๊าซประมาณ 30% ของการใช้ก๊าซทั่วประเทศ และน้ำมันดิบกว่า 80% ของการใช้น้ำมันดิบทั่วประเทศ ในขณะที่ีมาเล มีคนน้อยกว่าตั้งเยอะ (ประมาณ 27 ล้านคน) กำลังการผลิตเขามีเกินพอ จึงส่งออกได้ สถานการณ์มันต่างกันครับ จึงเทียบกันไม่ได้หรอก

5. ดังนั้น สิ่งที่มาเลทำ ตอนนี้ คือขุดทรัพยากรในประเทศ แล้วส่งออกไปขายนอกประเทศน่ะสิ!!! คนไทยยอมมั้ยล่ะ?? ขุดจากใต้ประเทศเราเอง แล้วเอาไปให้ประเทศอื่นใช้??

6. ตอนผมได้ยินการเปรียบเทียบเรื่องราคาเชื้อเพลิงของประเทศเรา กับมาเลครั้งแรก ผมฉุกคิดขึ้นมาทันทีว่า แล้วประเทศเพื่อนบ้านเราประเทศอื่นล่ะ พม่า ลาว กัมพูชา ที่ด้อยพัฒนากว่าเรา ค่าครองชีพถูกกว่าเรา ราคาเชื้อเพลิงเขาเป็นยังไง??? เกิดความสงสัยครับ เพราะเหมือนว่าคนที่เอาเรื่องมาเลมาพูดนั้น พูดไม่หมด ไม่ยอมเอาข้อมูลประเทศอื่นรอบๆไทย มาบอกด้วย...แล้วก็เป็นจริงอย่างที่ผมคิดครับ ราคา LPG ย้ำนะครับ LPG ที่ใช้หุงต้มในครัวเรือน ของเพื่อนบ้านเรา แพงกว่าที่เราใช้ทั้งหมด ทั้งๆที่ค่าครองชีพเขาต่ำกว่าเรามาก แต่ครัวเรือนเขากลับต้องจ่ายแพงกว่า สรุปว่า ไทยเราขาย LPG ถูกที่สุด เป็นลำดับที่สองของอาเซียน!!! รองจากมาเล เคยดูข้อมูลพวกนี้ประกอบบ้างไหมครับ???

7. มาเลขายน้ำมันถูก เพราะรัฐช่วยตรึงราคามาก (แต่ไทยรัฐเก็บภาษีหนักหน่วง) โดยเอาเงินที่กำไรมหาศาล จากการส่งออกก๊าซ/น้ำมันดิบ มาช่วยตรึงราคา นั่นแหละ ถามว่าเมืองไทยจะเอาบ้างไหมล่ะ ขุดในประเทศ แล้วส่งออกไปให้คนอื่นใช้ แล้วเอากำไรตรงนั้นมาเข้ากองทุนให้รัฐตรึงราคาให้ ยอมรับกันได้หรือเปล่า นี่แหละ เหตุผลที่ประเทศเค้าราคาถูก

สรุปคือ
แนวทางที่จะทำให้ราคาเชื้อเพลิงในประเทศเราถูกอย่างมาเลเซียคือ
1. คนไทยช่วยกันประหยัดพลังงานให้ไม่ต้องมีการนำเข้าอีกต่อไป จนมีเหลือใช้ (ซึ่งจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อคนไทยต้องใช้เชื้อเพลิงเพียง 20% ของที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ เคยขับรถเดือนละ 30 วัน ลดให้เหลือเพียง 6 วันต่อเดือน นอกนั้นขี่จักรยาน/เดินไปนะ ห้ามนั่งรถเมล์ เพราะรถเมล์ก็ต้องใช้เชื้อเพลิง)
2. เมื่อไม่ต้องนำเข้าและมีเชื้อเพลิงเหลือใช้แล้ว ก็ให้ขุดเชื้อเพลิงที่เหลืออยู่ ส่งออกไปขายให้ประเทศอื่นให้หมด โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่าจะไม่เหลือเชื้อเพลิงให้ลูกหลานไทยในอนาคตใช้กัน เพื่อให้ได้กำไรจากการส่งออกเชื้อเพลิง มาเข้ากองทุนน้ำมัน ลดภาระให้กับผู้บริโภค

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ปตท หรือ รัฐบาล แต่อยู่ที่คนไทยทุกคนที่ไม่เคยมีความคิดที่จะประหยัดพลังงานอยู่ในหัว จนสุดท้ายประเทศต้องเสียเงินนำเข้ามหาศาล และพอราคาแพงตามตลาดโลกที่ไปนำเข้ามา ก็กลับโทษผู้ขาย ทั้งๆที่ต้นตอของสาเหตุมันอยู่ที่ผู้ใช้ ที่ใช้อย่างไม่รู้จักความพอดี ระงับกิเลสตัณหาตัวเองไม่ได้ และนอกจากนี้ ผมอยากจะรู้ว่า มีคนไทยคนไหนมั่ง ที่มีเห็นด้วยกับแนวคิดที่จะขุดทรัพยากรในประเทศ ส่งออกไปให้ประเทศอื่นแบบที่ประเทศมาเลเซียทำ??? ถ้ามันยังเป็นไปไม่ได้ ก็เลิกคิดเลิกหวังซะเถอะครับ ที่จะให้ราคาเชื้อเพลิงไทยต่ำเท่ามาเลเซีย เพราะถ้าให้รัฐบาลไทยช่วย Subsidize ราคาแบบมาเลเซียนะ งบทั้งกระทรวงจะพอรึเปล่ายังไม่รู้เลย จะให้รัฐหาเงินจากไหนกัน...

สุดท้ายนี้ ก็เหมือนเดิมครับ..อย่าพึ่งเชื่อผม ไปศึกษาบริษัทปิโตรนาสดูจากเวบไซต์ด้วยตัวคุณเอง แล้วดูซิว่า ผมพูดถูกหรือเปล่า ++++
ได้รับคำขอบคุณจาก: jarin  hanaun 
kooniwa

ชื่อเล่น: กู้

เข้าร่วม: 18 กันยา 2010
ตอบ: 102

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 111
ให้คำขอบคุณ: 53

ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:32 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ผมเห็นด้วยครับผมก็ไม่ได้รวยอ่ะไรมาจากไหน แต่ที่ฝืนใช้รถขับไปทำงานทุกวันไปโน่นไปนี่
ก็เพราะกลัวตายครับบอกตรงๆ ขี่มอไซ ผมขับผ่านเฉพาะทางที่ไปทำงานน่ะครับ 8 กิโลต่อวันอาทิตนึงผมต้องเห็นมอไซโดนชนครั้งสองครั้งเป็นอย่างน้อยครับ ถ้าเป็นผมโดนชนตายตังที่เหลือจากการที่อดทนประหยัดเดิน ขี่จักรยานคงไม่คุ้ม
ปัญหาน้ำมันแพงก็มีทางแก้เยอะครับติดแก็สคุ้มสุดๆ ผมตั้งใจไว้ว่า 50 เมือ่ไหร่ติดแก็สแน่ๆ
บางครั้งผมก็บ่นครับบ่นแล้วเหมือนได้ปลดปล่อยมันสบายใจขึ้นน่ะ ทั้งที่รู้ว่าบ่นไปก็เท่านั้น
ราคามันเป็นแบบนี้เราต้องรับมือให้ได้ครับคำนวนรายรับ-รายจ่ายดีๆ ผมว่าเรา เอาอยู่
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  Edan  moonoy  chang167 
THAM

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 951

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 946
ให้คำขอบคุณ: 777

ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:43 - Re: อะไรจะขนาดนั้นครับ
ham_ter พิมพ์ว่า:

ขอพูดหน่อยเรื่องราคาน้ำมัน เพราะ มาเล และ พม่า เค้าผลิตน้ำมันได้เองเลยถูกกว่าเรา และเค้าไม่อิงราคาสิงคโปร์
หาข้อมูลก่อนที่จะโจมตีนะคะ และอีกอย่างคือ ไทยเราใช้น้ำมันถูกกว่าหลายๆประเทศ ก็ไม่เห็นพูดถึง ไปเทียบกับพวกผลิตน้ำมันเองขายเอง มันก็เลยดูว่าบ้านเราแพงกว่าเค้า
และอีกอย่างถามหน่อยว่า การซื้อรถคันนึงก็ไม่ได้มีแค่ค่าผ่อนรถนี่นา มีค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าจุกจิกอีก
ในเมื่อคุณไม่มีรายได้พร้อมที่จะใช้รถยนต์ หรือ พร้อมที่จะเติมน้ำมัน คุณก็ใช้มอไซค์สิ
สมมุตินะคะสมมุติ คุณมีรายได้ตามเกณท์ 15000 ผอนรถ 7-8000 น้ำมัน 4000 เป็น หมื่นสอง เหลือกิน สามพัน
คุณก็จะดูลำบากในชีวิตเหลือเกิน คุณลองเปลี่ยนมาใช้มอไซค์ไหม ค่าผ่อนรถ 1500-2000 ค่าน้ำมัน 1500 เหลือกินใช้ หมื่นสอง
ลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน สำหรับเรา ค่าผ่อนรถ และเชื้อเพลิง ต้องคิดว่า ไม่เกิน 50% ของรายได้ ค่ากินใช้ 20% ค่าผ่อนของนั่นนี่ 10 % ออมเงิน 10% เผื่อเหลือ เผื่อขาด 10% ทำไมคนเราไม่คิดแบนี้ อย่างเราไม่ได้อวดหรืออะไร เราก็มีรถสองคัน แต่เราพยายามคุมเงินให้ได้ตามนี้ แทนที่จะผ่อนรถคันเดียว หลายหมื่น เราก็เลือกรถเก่า สองคัน เอาให้ผ่อนได้ตามงบประมาณ ค่าน้ำมัน เราใช้คันละหมื่น เราก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ ค่าแก๊ส สองคัน แปดพัน ทำไมเราไม่ลองเปลี่ยนวิธีคิด ทำยังไงให้อยู่รอด แทนที่จะมานั่งโอดครวญ
เห็นบ่นน้ำมันแพงกันหลายกระทู้ละ ขอพูดหน่อย ว่าทุกวันนี้ คุณพร้อมหรือยัง มีรายได้พอที่จะใช้รถ โดยไม่ลำบากหรือยัง
ถ้ามันลำบากนัก ก็ลดการใช้รถสิ หรือขายรถไป ใช้รถที่เพียงพอกับรายได้สิ
คนไทยสมัยนี้น่ะ เกินตัว ค่าผ่อนรถ กับค่าน้ำมันบางคน เกือบเท่าเงินเดือนแล้ว ไม่พอก็ขอ แล้วมาโอดครวญว่าชีวิตลำบาก
ไม่ได้ว่าใครนะ แค่เปรียบเทียบให้ฟังว่า แทนที่จะด่าคนอื่น หรือเปรียบเทียบกับชาวบ้าน น่ะ เคยหันมามองตัวเองไหมว่า วันนี้ คุณพร้อมหรือยัง ที่จะแบกรับภาระ ที่จะใช้
ปล.ที่ออกมาปาวๆนี่ คือ อยากให้รัฐบาล เค้าทำอะไร ลดราคาน้ำมันเหรอ หรือ แจก..............เพื่อให้เราใช้สุรุ่ยสุร่ายล่ะ

คุณผู้หญิง ham_ter คุณก้อพูดแรงไปมั้ง ที่เขาออกมาบ่นเขาไม่ได้หมายความว่าเขาขัดสนเงินไม่มีกะตังซ่ะเมื่อไร ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก้อไม่ต้องเข้ามาแสดงความเห็นในกระทู้นี้จิ พูดอย่างงี้มันเหมือนกับดูถูกคนอื่นแล้วให้คนอื่นมามองตัวเองเป็นตัวอย่าง
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  kim_possible  hacker  AofStaR  Phetcharat  K.panu  musashi44  ekdanai  Edan  moonoy  yorkydog  chang167  koobe 
Cra2yLov3

ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:46 - Re: อะไรจะขนาดนั้นครับ
THAM พิมพ์ว่า:
ham_ter พิมพ์ว่า:

คุณผู้หญิง ham_ter คุณก้อพูดแรงไปมั้ง ที่เขาออกมาบ่นเขาไม่ได้หมายความว่าเขาขัดสนเงินไม่มีกะตังซ่ะเมื่อไร ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก้อไม่ต้องเข้ามาแสดงความเห็นในกระทู้นี้จิ พูดอย่างงี้มันเหมือนกับดูถูกคนอื่นแล้วให้คนอื่นมามองตัวเองเป็นตัวอย่าง

+1ครับ คนเงินน้อยไม่มีโอกาศใช้รถแล้วหรอครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  kim_possible  ekdanai  Edan  chang167 
Cra2yLov3

ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:54 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ที่บ้านสวนยางสองร้อยกว่าไร่ เช้าหนึ่งรายได้หลักหมื่น พ่อผมก็ยังบ่นว่าน้ำมันแพงเลย(สรุปรายได้ ไม่ได้เกี่ยวกับการใช้รถ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  kim_possible  Phetcharat  lordpark  chang167 
matmann

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2011
ตอบ: 436

ได้รับคำขอบคุณ: 398
ให้คำขอบคุณ: 169

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:56 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
ผมว่า กระทู้พี่มีแนวโน้มจาทำให้เพื่อน ๆ ในคลับแตกแยกเอาได้นะคับ ... ฝากถึงเพื่อน ๆ ที่แสดงความคิดเห็นกันด้วย ว่าเอาแต่พองามครับ ...หวังดีน่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: K.panu 
poppy

เข้าร่วม: 16 กุมภา 2011
ตอบ: 1438

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1044
ให้คำขอบคุณ: 1079

ศุกร์, 23 มีนา 2012 09:59 - อะไรจะขนาดนั้นครับ
....
ตอบ
หน้า 1 จาก 6
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.