ตอบ
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 13 มีนา 2012 20:55 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
natt_civic พิมพ์ว่า:
วุฒิชัย พิมพ์ว่า:
taneas พิมพ์ว่า:
ขอถามหน่อย พ่วงกันหน้าหลังแบบของผม แต่ขนาดแบตไม่เท่ากันเป็นไงบ้าง

หน้าต้องใหญ่กว่านะครับ

เพราะหน้าต้องใช้ระบบไฟทั้งหมดของรถนะครับเริ่มตั้งแต่การสตาร์ทเลยนะครับ

ส่วนแบตลูกหลังใช้แค่เครื่องเสียงกับไฟชาวเครื่องเสียงเท่านั้นครับไม่ได้ดึงมาใช้ในระบบไฟในรถครับแต่

จะดึงจากลูกหน้ามาใช้มั่งนะครับพูดง่ายๆๆคือลูกหลังดึงไฟจากลูกหน้ามาเก็บไว้แล้วปล่อยเข้าเครื่องเสียงอ่ะครับไม่ได้ดึงจากลูกหน้าโดยตรงครับ

พี่คับขอถามหน่อย พอดีของผมใส่ ดอก12นิ้ว ยี่ห้อ MB audio โครงขาว
เพาเวอร์ ยี่ห้อ US CUSHING รุ่น USC-1200D
ปรี BASLER แบตลูกเดียว 75A ของ3K กึ่งน้ำกึ่งแห้ง
อาการคือเร่งไม่ขึ้นตามมือ เหมือนกำลังเพาเวอร์ไม่พอ เลยอยากถามว่าควรใส่แบตเพิ่มอีกหรือป่าวคับ

ต้องเพิ่มแน่นอนครับ

หน้า 12 นิ้ว รถดีแมกผมใช้ของ puma 120แอมครับถึงจะพอ

ไม่งั้นเปิดตอนดับเครื่องไม่ได้แน่นอนครับ จะไห้ดีใส่อีกลูกไว้พักไฟข้างหลัง

ต่อสวิทแยกเวลาเปิดเพลงไว้แล้วสตาร์ทเครื่อง เครื่องเสียงจะไม่มีตกเลยครับ เล่นได้ปกติครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kokoh  khem_hatyai  Zenkii 
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 13 มีนา 2012 20:58 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ขอถามหน่อย พ่วงกันหน้าหลังแบบของผม แต่ขนาดแบตไม่เท่ากันเป็นไงบ้าง

เพราะหน้าต้องใช้ระบบไฟทั้งหมดของรถนะครับเริ่มตั้งแต่การสตาร์ทเลยนะครับ

ส่วนแบตลูกหลังใช้แค่เครื่องเสียงกับไฟชาวเครื่องเสียงเท่านั้นครับไม่ได้ดึงมาใช้ในระบบไฟในรถครับแต่

จะดึงจากลูกหน้ามาใช้มั่งนะครับพูดง่ายๆๆคือลูกหลังดึงไฟจากลูกหน้ามาเก็บไว้แล้วปล่อยเข้าเครื่องเสียงอ่ะครับไม่ได้ดึงจากลูกหน้าโดยตรงครับ

ขอบคุณครับ ถ้างั้นผมก็ย้ายจากหลังมาหน้า ให้ลูกใหญ่ไปอยู่หน้าก็จบอ่ะดิ แต่หลังจากใส่แบตไป 2 ลูกอัดเบสได้ดี ไม่วูป ไม่ว๊าป แน่นในอก เด๋วลองสลับดู แล้วจะรายงานผลให้ทราบ

ลองเลยครับจะได้ฟังเสียงดีๆๆ

แล้วก็มีคุณภาพครับ ทางที่ดีผมว่าต่อสวิทแยกดีกว่าครับดีแน่นอน
ได้รับคำขอบคุณจาก: kokoh  khem_hatyai  Zenkii 
taneas

ชื่อเล่น: น้องอีฟ

เข้าร่วม: 15 กรกฎา 2010
ตอบ: 1407

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 725
ให้คำขอบคุณ: 625

พุธ, 14 มีนา 2012 08:24 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม

ขอบคุณครับ ถ้างั้นผมก็ย้ายจากหลังมาหน้า ให้ลูกใหญ่ไปอยู่หน้าก็จบอ่ะดิ แต่หลังจากใส่แบตไป 2 ลูกอัดเบสได้ดี ไม่วูป ไม่ว๊าป แน่นในอก เด๋วลองสลับดู แล้วจะรายงานผลให้ทราบ

แล้วก็มีคุณภาพครับ ทางที่ดีผมว่าต่อสวิทแยกดีกว่าครับดีแน่นอน

ต่อแยกยังไงพี่ ช่วยอธิบายผมหน่อยได้ป่าวพี่ ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kokoh  วุฒิชัย  khem_hatyai  Zenkii 
mugen

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 224

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 587
ให้คำขอบคุณ: 924

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 14 มีนา 2012 20:53 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
แล้วถ้ารถที่ไม่ได้ทำเครื่องเสียงสามารถเปลี่ยนได้ไหมคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kokoh  วุฒิชัย  khem_hatyai 
kokoh

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2009
ตอบ: 625

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 546
ให้คำขอบคุณ: 814

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 16 มีนา 2012 07:02 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
เรื่องของการขนานแบตเนี่ยมันช่วยเรื่องของกระแสครับเพราะไฟแบตเตอรี่รถยนต์เนี่ยมันคือกระแสตรง12Vโวลต์ต่ำจำเป็นต้องมีกระแสที่สูงในการทำงานถ้าเราขนานแบตเพิ่มแบตเข้าไปทำให้แอมเพิ่มขึ้นแต่สายที่ต่อไปที่ท้ายรถต้องมีขนาดที่ใหญ่ด้วยจะทำให้กระแสไหลดีขึ้นพูดง่ายถ้าโวล์สูงหรือแรงดันสูงก็ไม่จำเป็นต้องแอมป์สูงอย่างไฟบ้าน5-10แอมป์ยังใช้กันทั้งบ้านได้แต่ว่าโวล์ต่ำแบบแบตรถยนต์นี่ต้องแอมสูงและมีทางผ่านดีๆก็จะไหลได้สะดวกสังเกตุว่าสายในรถเราจะมีสายตีเกลียวเยอะๆเพราะจะได้มีช่องทางให้ไหลได้ดีขึ้นแต่ไฟบ้านมีแค่ทองแดงสายเดียวถ้าเราขนานแบตก็ยิ่งดีครับทำให้แอมป์เพิมขึ้นทำให้อุปกรณืต่างๆทำงานเสถียรขึ้นเพราะอุปกรณ์กระแสตรงต่างๆต้อการแอมป์มากกว่าโวล์เพราะโวล์มันคงที่ที่12Vอย่างแอมป์รถยิงเบสหนักๆช่วงที่เบสยาวๆดึงจนตกทั้งโวล์ทั้งแอมป์เลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: วุฒิชัย  mugen  taneas  khem_hatyai  Zenkii 
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 16 มีนา 2012 13:43 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม

ต่อแยกยังไงพี่ ช่วยอธิบายผมหน่อยได้ป่าวพี่ ขอบคุณครับ

การต่อแยกนะครับ

ดึงสายจากขั้วบวกลูกหน้ามาหาขั้วบวกลูกหลัง(ลูกที่2)

จากนั้นนั้นนำขั้วบวกกับขั้วลบของลูกที่สองไปใช้งานครับ

แล้วลงกราวขั้วลบกับโครงด้วยนะครับ สรุปแบตลูกที่สองจะมีเข้าขั้วบวก2เส้น ขั้วลบ2เส้น

ขั้วบวกค์อมาจากแบตลูกหน้ากับไปใช้งาน ขั้วลบคือไปใช้งานลงกราวชุดอุปกรณ์เครื่องเสียงกับลงโครงครับ

Attached File :
สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ได้รับคำขอบคุณจาก: taneas  khem_hatyai  Zenkii 
mugen

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 224

ได้รับคำขอบคุณ: 587
ให้คำขอบคุณ: 924

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 16 มีนา 2012 20:10 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
kokoh พิมพ์ว่า:
เรื่องของการขนานแบตเนี่ยมันช่วยเรื่องของกระแสครับเพราะไฟแบตเตอรี่รถยนต์เนี่ยมันคือกระแสตรง12Vโวลต์ต่ำจำเป็นต้องมีกระแสที่สูงในการทำงานถ้าเราขนานแบตเพิ่มแบตเข้าไปทำให้แอมเพิ่มขึ้นแต่สายที่ต่อไปที่ท้ายรถต้องมีขนาดที่ใหญ่ด้วยจะทำให้กระแสไหลดีขึ้นพูดง่ายถ้าโวล์สูงหรือแรงดันสูงก็ไม่จำเป็นต้องแอมป์สูงอย่างไฟบ้าน5-10แอมป์ยังใช้กันทั้งบ้านได้แต่ว่าโวล์ต่ำแบบแบตรถยนต์นี่ต้องแอมสูงและมีทางผ่านดีๆก็จะไหลได้สะดวกสังเกตุว่าสายในรถเราจะมีสายตีเกลียวเยอะๆเพราะจะได้มีช่องทางให้ไหลได้ดีขึ้นแต่ไฟบ้านมีแค่ทองแดงสายเดียวถ้าเราขนานแบตก็ยิ่งดีครับทำให้แอมป์เพิมขึ้นทำให้อุปกรณืต่างๆทำงานเสถียรขึ้นเพราะอุปกรณ์กระแสตรงต่างๆต้อการแอมป์มากกว่าโวล์เพราะโวล์มันคงที่ที่12Vอย่างแอมป์รถยิงเบสหนักๆช่วงที่เบสยาวๆดึงจนตกทั้งโวล์ทั้งแอมป์เลยครับ

ขอบคุนคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: วุฒิชัย  kokoh  khem_hatyai 
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 18 มีนา 2012 17:13 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
จัดไปครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  Zenkii 
taneas

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 18 มีนา 2012 17:57 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
จัดไปครับ

ขอบคุณมากครับ จัดการเรียบร้อยแล้ว OK เลยรื้อเกือบทั้งคันเล่นซะเหงือช่างกระจายกว่าจะวางสายพ่วงไปได้
ได้รับคำขอบคุณจาก: วุฒิชัย  khem_hatyai  Zenkii 
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 18 มีนา 2012 19:42 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
จัดไปครับ

ขอบคุณมากครับ จัดการเรียบร้อยแล้ว OK เลยรื้อเกือบทั้งคันเล่นซะเหงือช่างกระจายกว่าจะวางสายพ่วงไปได้

ไม่เป็นครับ

แบ่งๆๆกันไปครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: taneas  khem_hatyai  Zenkii 
khem_hatyai

ชื่อเล่น: เข้ม

เข้าร่วม: 31 ตุลา 2011
ตอบ: 3195

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3829
ให้คำขอบคุณ: 26792

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 19 มีนา 2012 16:16 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ขอถามหน่อยนะครับ ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ 60 แอมเท่าเดิมครับ เพื่อนบอกว่า แบบแห้งแท้ๆๆๆ ของ 3k ราคา 2400 บ. ราคานี้เป็นไงบ้างครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: วุฒิชัย 
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 21 มีนา 2012 09:44 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
khem_hatyai พิมพ์ว่า:
ขอถามหน่อยนะครับ ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ 60 แอมเท่าเดิมครับ เพื่อนบอกว่า แบบแห้งแท้ๆๆๆ ของ 3k ราคา 2400 บ. ราคานี้เป็นไงบ้างครับ

ก็ถือว่าโอเคนะครับพี่เข้ม

แบตน้ำมันประมาณ2200-2600อ่ะครับ

ของผมGS70แอมป์ ราคา2300 ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: khem_hatyai  Zenkii 
khem_hatyai

ชื่อเล่น: เข้ม

เข้าร่วม: 31 ตุลา 2011
ตอบ: 3195

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3829
ให้คำขอบคุณ: 26792

พุธ, 21 มีนา 2012 23:46 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม

แบตน้ำมันประมาณ2200-2600อ่ะครับ

งั้นก็ยิ้มได้ครับ
taneas

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 22 มีนา 2012 07:57 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม

งั้นก็ยิ้มได้ครับ

ของผมลูกเล็ก 45 A.ราคา 1800 บาท ต่อมาไปจัดมาเพิ่ม แบตแห้งมา แร๊งแรง 2600 บาท ตอนนี้สบายเปิดเครื่องเสี่ยงขับสบายๆ
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 14:49 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
แบตแรงอะไรก็ดีครับจะสังเกตุเห็นได้ชัดครับ

ลองสังเกตุกระจกไฟฟ้าจะขึ้น-ลงเร็วขึ้น สตาร์ทติดง่าย ไฟสว่างขึ้น
taneas

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 23 มีนา 2012 16:17 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
แบตแรงอะไรก็ดีครับจะสังเกตุเห็นได้ชัดครับ

ลองสังเกตุกระจกไฟฟ้าจะขึ้น-ลงเร็วขึ้น สตาร์ทติดง่าย ไฟสว่างขึ้น

งานตามตูดอีแล้วพี่ จอดไว้ 2 วันสตาร์ทไม่ติด ต้องพ่วงอีกแล้วจะแก้ยังไงดีพี่ (ตอนนี้รถจอดที่อู่ อรุณการช่าง นครศรี )กำลังทำสีช่วงหน้าใหม่ ช่างก็เริ่มงง แบตใหม่ทั้ง 2 ลูกเอาไงดี
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 24 มีนา 2012 20:36 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ระบบไฟชาร์จมีปัญหาป่าวครับ

ทำไมแบตเก็บไฟไม่อยู่แบตไหม่หรอครับ

ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับน่าจะต้องเช็คระบบไฟด่วนครับ

รถมีกันขโมยป่าวครับของผมลืมปิดเพลงเปิดไว้ตั้งแต่8โมงเช้าถึง5โมงเย็นยังติดได้เลยครับ
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 เมษา 2012 20:39 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
ใครอยากเปลื่ยนเป็นแนวทางครับ
วุฒิชัย

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 13 มิถุนา 2013 20:39 - สำหรับเพื่อนๆๆที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ-วันนี้แบตตอรี่เสียเลยไปเปลื่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิม
สำหรับท่านที่กำลังจะเปลื่ยนแบตครับ

เผื่อเป็นแนวทางสำหรับเพื่อนๆๆครับ
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.