ตอบ
ผู้ใหญ่บ้าน

เข้าร่วม: 17 กุมภา 2009
ตอบ: 1174

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1071
ให้คำขอบคุณ: 719
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 10:49 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ขอสอบถาม 2เรื่องครับ
1 รบกวนหน่อย ครับ คือ ผม ได้ กล่อง ECU ของ ญีปุ่น มา ไม่ ทราบว่าแก้ระบบ immobilizer ได้ไหม ครับ
หรือ ........ถ้าได้ ต้องไป ทำที่ไหน
......... ถ้า ไม่ได้ ควร ทำยังไง ถึงจะใส่ได้

พี่ คนไหนใส่ กล่อง ECU ของญี่ปุ่น ช่วย มาแนะนำหน่อย น่ะครับ
ของ ผม กล่องเกียร์ MT ของ ญี่ปุ่นน่ะครับ

2 ไฟเครื่องโช ครับ ไป เชคมา เปนที่ออกซเจนเซนเซอร์ เสีย ก้อ เปลี่ยน 2-3 ตัว ก้อไม่หาย เลย เอา ของตัวเองที่เครื่องบอกว่าเสียไปใส่ รถ อีกคัน ดัน ใช้ได้ แล้ว ไฟโชเกิดจากอะไร ครับ และ อีกอย่าง พอ เอาสายไฟเกียร ออโต้ มาใส่ ไฟเครื่องกลับไม่โช แต่ พอ เอาสายไฟ เกียร ทำมาดา มาใส่ ไฟเครื่อง โช ก้อเลย งง ว่า เกิด จาก สาเหตุ อะไร ครับ

ช่วยหน่อย ครับ
PAE KUNG

ชื่อเล่น: เป้

เข้าร่วม: 08 ตุลา 2008
ตอบ: 1131

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2818
ให้คำขอบคุณ: 3696

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 12:06 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
1. กล่องญี่ปุ่น 100ล่ะ99 % ไม่มีอีโมครับ ถูกต้องแล้วครับ สามารถทำให้สตารท์ติดได้ โดยการต่อตรง หรือ พูดง่ายๆ คือ ระบบอี

โมใช้งานไม่ได้ครับ มีวิธีลองคือใส่กล่อง เดินสายไฟเสร็จเรียบร้อย หมายถึงต่อตรงนะครับ แล้วลองดอกกุญแจเดิมๆ ไปปั๊มมาแล้ว

มาลองสตาร์ทดูครับ ถ้ารถที่อีโมใช้งานได้ จะสตาร์ทไม่ติดครับ ผมลองแล้ว

2. ลองไปใช้เครื่องเช็คดูครับ เค้าเรียก OBD2 ถ้ามีไรผิดปกติ เครื่องจะฟ้องขึ้นมาครับว่าอะไรเสีย ครับวิธีนี้ง่ายสุด
ได้รับคำขอบคุณจาก: yoosabai  ผู้ใหญ่บ้าน  kittidech  curran 
toeiza06

ชื่อเล่น: ตาล

เข้าร่วม: 04 เมษา 2010
ตอบ: 239

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 253
ให้คำขอบคุณ: 75

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 12:58 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ผู้ใหญ่บ้าน

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 13:32 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
PAE KUNG พิมพ์ว่า:
1. กล่องญี่ปุ่น 100ล่ะ99 % ไม่มีอีโมครับ ถูกต้องแล้วครับ สามารถทำให้สตารท์ติดได้ โดยการต่อตรง หรือ พูดง่ายๆ คือ ระบบอี

โมใช้งานไม่ได้ครับ มีวิธีลองคือใส่กล่อง เดินสายไฟเสร็จเรียบร้อย หมายถึงต่อตรงนะครับ แล้วลองดอกกุญแจเดิมๆ ไปปั๊มมาแล้ว

มาลองสตาร์ทดูครับ ถ้ารถที่อีโมใช้งานได้ จะสตาร์ทไม่ติดครับ ผมลองแล้ว

2. ลองไปใช้เครื่องเช็คดูครับ เค้าเรียก OBD2 ถ้ามีไรผิดปกติ เครื่องจะฟ้องขึ้นมาครับว่าอะไรเสีย ครับวิธีนี้ง่ายสุด

ขอบคุน ครับ พี่
ขอ 1 หายสงสัย
แต่ ขอ้ 2 ผม ใช้ เครื่องที่พี่ บอก แล้ว ครับ มันฟ้องว่า ออกซิเจนเซนเซอร์ ตัว ที่ 1 เสีย อ่ะ ครับ ผม ก่อนเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนก้อไม่หาย อ่ะ ครับ แล้ว เอาออกซิเจน ที่เครื่องฟ้องว่าเสียลองไปใส่รถคันอื่นอ่ะครับ ดันปกติ อ่ะครับ
แล้ว พี่คนนึงแนะนำผม ว่า ลองเอา สายไฟเกียร์ ออโต็ มาใส่แทนที่สายไฟเกียร ทำมาดา สิ เผื่อหาย พอใส่ ปุ๊บ ไฟ เอนจิ้น หาย รถ ปกติ ครับ เลย งง ว่า เปน เพราะอะไร อ่ะครับ
ตอนแรก นึกว่า สายไฟขาด
แต่ได้รู้จักอีกคนนึงเค้าเอาเครื่องเกียร กล่อง ญี่ปุ่นมาใส่ ก้อ เกิด อาการแบบเดียวกับผม เลย ครับพี่
ก้อเลย มานึกคิดว่า สาย มันขาด จิงหรือ ป่าว ทำไม อีกคันเปนอาการเดียวกันเลย
อ่ะครับ พี่
ได้รับคำขอบคุณจาก: curran 
PAE KUNG

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 13:36 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ed_36 พิมพ์ว่า:

แต่ ขอ้ 2 ผม ใช้ เครื่องที่พี่ บอก แล้ว ครับ มันฟ้องว่า ออกซิเจนเซนเซอร์ ตัว ที่ 1 เสีย อ่ะ ครับ ผม ก่อนเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนก้อไม่หาย อ่ะ ครับ แล้ว เอาออกซิเจน ที่เครื่องฟ้องว่าเสียลองไปใส่รถคันอื่นอ่ะครับ ดันปกติ อ่ะครับ
แล้ว พี่คนนึงแนะนำผม ว่า ลองเอา สายไฟเกียร์ ออโต็ มาใส่แทนที่สายไฟเกียร ทำมาดา สิ เผื่อหาย พอใส่ ปุ๊บ ไฟ เอนจิ้น หาย รถ ปกติ ครับ เลย งง ว่า เปน เพราะอะไร อ่ะครับ
แต่ได้รู้จักอีกคนนึงเค้าเอาเครื่องเกียร กล่อง ญี่ปุ่นมาใส่ ก้อ เกิด อาการแบบเดียวกับผม เลย ครับพี่
ก้อเลย มานึกคิดว่า สาย มันขาด จิงหรือ ป่าว ทำไม อีกคันเปนอาการเดียวกันเลย
อ่ะครับ พี่

ก่อนหน้านี้ได้ไปทำท่อมาป่าวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ผู้ใหญ่บ้าน  curran 
ผู้ใหญ่บ้าน

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 13:41 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ

อ่ะครับ พี่

ก่อนหน้านี้ได้ไปทำท่อมาป่าวครับ

ป่าว ครับ พี่ เปลี่ยน เกียร มา ครับ
PAE KUNG

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 13:44 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
086-3752966 เบอร์พี่ยิงมาครับโทรฟรี

พี่ขี้เกียจพิมพ์ 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: ผู้ใหญ่บ้าน  curran 
LADDER 49

เข้าร่วม: 25 กุมภา 2010
ตอบ: 47

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 126
ให้คำขอบคุณ: 9
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 14:04 - Re: รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
1 รบกวนหน่อย ครับ คือ ผม ได้ กล่อง ECU ของ ญีปุ่น มา ไม่ ทราบว่าแก้ระบบ immobilizer ได้ไหม ครับ
หรือ ........ถ้าได้ ต้องไป ทำที่ไหน
......... ถ้า ไม่ได้ ควร ทำยังไง ถึงจะใส่ได้

พี่ คนไหนใส่ กล่อง ECU ของญี่ปุ่น ช่วย มาแนะนำหน่อย น่ะครับ
ของ ผม กล่องเกียร์ MT ของ ญี่ปุ่นน่ะครับ

2 ไฟเครื่องโช ครับ ไป เชคมา เปนที่ออกซเจนเซนเซอร์ เสีย ก้อ เปลี่ยน 2-3 ตัว ก้อไม่หาย เลย เอา ของตัวเองที่เครื่องบอกว่าเสียไปใส่ รถ อีกคัน ดัน ใช้ได้ แล้ว ไฟโชเกิดจากอะไร ครับ และ อีกอย่าง พอ เอาสายไฟเกียร ออโต้ มาใส่ ไฟเครื่องกลับไม่โช แต่ พอ เอาสายไฟ เกียร ทำมาดา มาใส่ ไฟเครื่อง โช ก้อเลย งง ว่า เกิด จาก สาเหตุ อะไร ครับ

- หากจะแก้ IMMO เอารถไปแก้ที่ศูนย์ได้เลยครับ เคยเอาของแอคคอร์ดไปแก้ ค่าเสียหาย 400 บาท แต่รอคิวนานหน่อย

- เรื่อง Oxygen sensor ค่อนข้างละเอียดอ่อน ค่ากระแสไฟ volt ที่อ็อกซิเจน เซนเซอร์ รับและส่ง ในรถแต่ละคัน
(แต่ละเครื่อง) จะไม่เหมือนกัน และจะสัมพันธ์กับค่าในกล่อง ECU นั้นๆ เว้นแต่เซนเซอร์ตัวนั้นเป็นแบบ universal
es_mania

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1208

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2641
ให้คำขอบคุณ: 1357

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 14:10 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ไงหาทางออกให้เจอไวๆนะพี่
ผู้ใหญ่บ้าน

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 14:11 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ขอบคุนพี่เป้ มากครับ สำหรับ ข้อมูล
curran

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 4300

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2057
ให้คำขอบคุณ: 5484

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 15:35 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
หายไวๆ ครับ พี่วิน

หายเมานะ อิอิ

ผู้ใหญ่บ้าน

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 4 พฤศจิกา 2010 20:14 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
LADDER 49 พิมพ์ว่า:

- หากจะแก้ IMMO เอารถไปแก้ที่ศูนย์ได้เลยครับ เคยเอาของแอคคอร์ดไปแก้ ค่าเสียหาย 400 บาท แต่รอคิวนานหน่อย

- เรื่อง Oxygen sensor ค่อนข้างละเอียดอ่อน ค่ากระแสไฟ volt ที่อ็อกซิเจน เซนเซอร์ รับและส่ง ในรถแต่ละคัน
(แต่ละเครื่อง) จะไม่เหมือนกัน และจะสัมพันธ์กับค่าในกล่อง ECU นั้นๆ เว้นแต่เซนเซอร์ตัวนั้นเป็นแบบ universal

ช่วยอธบาย ให้ ระเอียดด้วย ครับ คุนแซมมมมม
bbb@es

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2008
ตอบ: 993

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1161
ให้คำขอบคุณ: 48

ศุกร์, 5 พฤศจิกา 2010 02:26 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ดูแล้วเหมือนesบ้านเรากะของยุ่นอะไหล่ไม่เหมือนกันหลายอย่างเลยนะคับ
OiShIz

ชื่อเล่น: ไดร์ฟ

เข้าร่วม: 13 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 969

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1576
ให้คำขอบคุณ: 2107

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 5 พฤศจิกา 2010 07:06 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
ข้อมูลเน้นๆ เลย จดๆๆ ^^
es94

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 660

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 332
ให้คำขอบคุณ: 622

ศุกร์, 5 พฤศจิกา 2010 08:07 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
มันต้องแก้ที่ชุดสายไฟคับ ตัวนอกกับบ้านเราไม่เหมือนกันคับ รายละเอียดปลีกย่อยมันเยอะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: PAE KUNG  ผู้ใหญ่บ้าน 
jukkadui

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 05 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1362

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 769
ให้คำขอบคุณ: 1427

ปี: 2003
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 5 พฤศจิกา 2010 10:58 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
es_mania

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1208

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2641
ให้คำขอบคุณ: 1357

ศุกร์, 5 พฤศจิกา 2010 16:10 - รบกวน ถาม เรื่อง กล่อง ecu ของ ญี่ปุ่น อ่ะครับ
อยากรู้จังสาเหตุโดยแท้แล้ว
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.