ตอบ
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 09:56 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ด้วยที่ผมเป็นคนขี้ลืมมากๆ แล้วก็ไม่ค่อยจะชอบพกของเยอะๆเวลาออกไปเที่ยว
แต่ครั้นจะออกไปไหน กุญแจรถเจ้ากรรมก็มีรีโมททำให้ยัดใส่ในกางเกงยีนแล้วก็นั่งลำบาก
เลยอยากเปลี่ยนกุณแจมาเป็นแบบที่ติดรีโมทมาเลย (Accord or FD)ท่าทางจะสะดวก

เลยพยายามศึกษาหาข้อมูลมาพอสมควรเลยอยากเอามาแชร์ๆกันดูครับ

วิธีแรกเลยออกแนวฮาร์ดคอร์นิดหน่อย ผ่ากุญแจสำรอง

enfant พิมพ์ว่า:
วิธีทำครับ
- ไปศูนย์ซื้อกุญแจ accord 03 แบบที่มีรีโมทที่กุญแจ จำไม่ได้ว่า 1700 หรือ 1900 บาท (ผมไม่่แน่ใจว่าของ civic ตัวใหม่ใช้ได้มั้ย เพราะไม่เคยลองครับ)
- เอากุญแจไปกัดดอกตามห้าง ราคาไม่แน่ใจว่าตอนนี้เท่าไหร่ น่าจะอยู่ในช่วง 600-900 บาท

ทำ immobilizer มีสองวิธีครับระหว่าง
1. ยอมเสียกุญแจสำรองหนึ่งดอก หั่นเอา immobilizer chip ออกมาใส่ตัวใหม่
2. หรือไปซื้อกุญแจของซีวิคเราอีกดอก (ราวๆ 700 บาทมั้งครับ) .. หั่น immo ออกมาใส่ดอกใหม่
แล้วเอากุญแจทั้งเซตไปให้ศูนย์เซต immo วิธีนี้ค่าใช้จ่ายจะเยอะกว่าครับ

วิธีจูนรีโมท
1 บิดสวิทต์ไปที่ on บิดกลับมาที่ off
2 บิดสวิทต์ไปที่ on บิดกลับมาที่ off (ครั้งที่สอง)
3 บิดสวิทต์ไปที่ on บิดกลับมาที่ off (ครั้งที่สาม)
4 บิดสวิทต์ไปที่ on แล้วกด lock ที่รีโมท คราวนี้จะได้ยินเสียง กึก เหมือนประตูจะล็อค
5 แล้วให้กด unlock ที่รีโมท บิดสวิทต์กลับมาที่ off เอากุญแจออก
6 ปิดประตูแล้ว ลองใช้ remote ดูครับ

สิ่งที่ยากที่สุดก็คือ ผ่าเอา immo ออกจาก กุญแจสำรองครับ ผมว่านะ

หมายเหตุ กุญแจ accord มันจะมีปุ่มให้เปิดท้ายด้วย ซึ่งใช้ไม่ได้ครับ
ถ้าอยากให้มีแค่สองปุ่มเหมือน FD ก็ไม่ซื้อกุญแจ FD มาอีกเซต สลับฝาเอาเฉพาะสองปุ่ม

ถ้าอยากให้สุดเลยก็ไปซื้อฝาครอบกุญแจรีโมทที่เป็น H แดงมาประกบ อีกอันละ 500 กว่าบาทครับ

ด้วยวิธีการนี้เลยเกรงว่าจะออกมาไม่สวยเลยพยายามหาข้อมูลต่อไป
เลยได้มาเจอกะพี่ใหญ่ใจดีท่านหนึ่งให้ข้อมูลมา ซึ่งเป็นข้อมูลที่ค่อนข้างละเอียด ไม่ว่าจะในเชิงเทคนิค
รวมไปถึง บล็อคไดอะแกรมการทำงาน การเบิกของ ซึ่งตัวท่านพี่เองก็เสียของไปด้วยกับการลองผิดลองถูกมาแล้ว
ผมเลยขอร้องให้พี่ท่านส่งข้อมูลมาให้เพื่อที่จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกที่สนใจครับ

มาดูกันเลยดีกว่า

ข้อมูลจาก "พี่ใหญ่ใจดี" ======================================

ที่คุยกันเมื่อวาน เรื่องของ Immo พี่เขียน Review ไว้เสร็จแล้ว ฝากด้วยนำไปใช้ประโยชน์ด้วย

จากความอยากของผมเองเลยทำให้ต้องไปรู้เรื่อง Immobilizer Key เพิ่มเติม ว่ามันทำงานไง
เป็นมาไง แต่ในส่วนของรายละเอียดนั้นผม จะขอเน้นไปที่ Immobilizer Key ของ Civic new
dimension หรือที่เรียกกัน ตามรหัสตัวถัง ญี่ปุ่นว่า ES นะครับ แต่บอกก่อนนะครับ ข้อมูลที่ผมมี
อาจจะเป็นเพียงความเข้าใจส่วนตัว นะครับ ซึ่งอาจจะถูกหรือผิดก็ได้ ดังนั้นผู้อ่านควรพิจารณา
ก่อนนะครับ ซึ่งข้อมุลในส่วนแรกเป็นข้อมูล ที่เกี่ยวข้องกับหลักการทำงานของระบบ แต่ในส่วน
ที่สองเราจะลองให้ข้อมูลเพิ่มว่าจะเอาไป Mod กันเองครับ (Mod = Modify) นะครับ

ระบบ Immobilizer นั้น จะมีองค์ประกอบการทำงานหลักๆ 6 ส่วน ดังนี้ครับ

- อันแรกเลยเอาที่เห็นๆ กันง่ายๆ ก็คือไฟที่แสดงว่ามีกุญแจ Immobilizer ซึ่งจะเป็นไฟสัญญาณ
ที่แสดงอยู่บนหน้าปัด นั้นเอง

- ต่อมาก็คือ กล่อง ECU ที่เรารู้จักกันดีว่ามันเป็นสมองของรถ เอาไว้ประมวลผล ค่าต่างๆ ที่ส่งมา
จาก Sensor และควบคุมการทำงานของระบบเครื่องยนต์ แล้วกุญแจมันเกี่ยวอะไรกับ ECU แฮะๆ
ECU เนี้ยแหละเก็บ Code เพื่อเอาไว้เทียบกับกุญแจล่ะครับ

- Multiplex Control Unit Input Test ไอ้เจ้าตัวนี้แหละครับส่วนใหญ่เรียกกันว่า
กล่องฟิวล์ใหญ่ครับ ตัวมันทำหน้าที่เป็นตัวควบคุมแล้วรับส่งสัญญาณที่ได้รับจาก
input เข้ามาก่อนที่จะเอาไป ถาม ECU

- ต่อมาอีกชิ้นก็คงเป็นตัวอะไรไปไม่ได้นอกจากตัว ส่งข้อมูล หรือที่เรียกกันว่า
Transponder ไอ้เจ้าตัวที่ว่าเนี้ย ไม่ได้เห็นกันง่ายๆ ครับ เพราะว่ามันอาศัยอยู่
กับลูกกุญแจครับ ตัวมันทำหน้าที่ส่งCode ครับ แต่ถ้าอยากเห็นเนี้ย ถ้าเป็นกุญแจ
ของ ES เห็นทีต้องเอามีดผ่าเอาครับ แต่ถ้าเป็นของพวกAccordเนี่ย 0เอาไขควง
ไขฝาครอบกุญแจ ออกก็เห็นแล้วล่ะครับ

- ต่อมาอีกชิ้น ก็คือตัว ดอกกุญแจ ครับ มันทำหน้าที่เป็นตัวนำ เพื่อส่งข้อมูลของ
Code เข้าไปในรถให้

- อีกส่วนที่เกือบลืมคือ Immobilizer Control Unit-Receiver ไอ้เข้าตัวนี้แหละครับ
มันอยู่รวมกับรูกุญแจเวลาเราเสียบดอกกุญแจเข้าไปมันจะรับค่า Code แล้วก็ส่งกลับ
ต่อไปที่ Multiplex Control Unit Input Test

จากที่เล่าให้ฟัง เล่นๆ ไปแล้วว่ามันประกอบด้วยอะไรบ้างนั้น ต่อมาก็มาดูกันอีกสักนิด
แล้วกันครับว่ามันเชื่อมต่อ กันทำงานอย่างไง ครับ

ลองดูจากรูปด้านล่างนะครับ จะเห็นว่าหลักการทำงานของ Immo คือถ้า Code ไม่ถูก
มันไม่ไปสั่งให้ปั้มติ๊กทำงานครับ พูดง่ายๆ คือไม่จ่ายน้ำมันให้เครื่องยนต์ start เท่าไหร่
ก็ไม่ติดครับ หลักๆ ก็เท่านี้แหละ
*~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน

ในส่วนของระบบ Immobilizer นั้น จะมีการตรวจสอบตัว Code ของกุญแจ ดังต่อไปนี้

ถ้าเป็นกุญแจที่ถูกต้องโดยที่มี Code ที่ถูกต้อง ไฟรูปกุญแจ ที่แสดงบนหน้าปัด
ตรง Dashboard จะแสดงShow ขึ้นมา ประมาณ 2 วินาที แล้วก็จะหายไปครับ ซึ่งก็
หมายความว่า ถ้าเราเสียกุญแจรถเข้าไปแล้ว เมื่อปิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง (II) ก็จะแสดง
แบบที่เล่าให้ฟัง แบบนี้ก็จะสามารถ Start เครื่องรถได้ครับ

ถ้าหากว่าเป็นกุญแจที่ Code ไม่ถูกต้อง หรือว่ากล่องไม่สามารถอ่านค่าได้ เมื่อเรา
บิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง(II)ไฟก็จะติด ขึ้นมา 2 วินาที เหมือนกัน และหลังจากนั้นก็
จะกระพริบๆ ไปจนกว่าจะบิดกับไปที่ OFF นะครับแบบนี้แสดงว่า กุญแจ อาจจะยัง
ไม่ได้ยิง Immo หรือว่า ยิง Immo ไม่เข้านะครับ

ถ้าหากว่าอยากตรวจสอบว่า กุญแจ ที่เราใช้งานอยู่นั้น หลังจาก ยิงImmo แล้วมัน
ใช้งานได้สมบูรณ์หรือป่าวให้สังเกตุง่ายๆ คือ เมื่อเราบิดกุญแจไปที่ ตำแหน่ง OFF
แล้วรูปกุญแจ บนหน้าปัด กระพริบๆ สัก 5 วินาทีแล้วก็ดับไปเลย นั้นแสดงว่า ปกติครับ

*~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน

เผื่อว่ายังไม่เข้าใจ ว่ามันไปคุม การสั่งจ่ายน้ำมันไง ก็ดูจาก Diagram ด้านล่างเลยครับ
ที่ผมทำ สี่เหลียมๆวงๆ ไว้นะครับ ลองสังเกตุดูว่ามันไปสั่งไง

จบในส่วนแรกไปแล้ว คราวนี้มาเข้าประเด็นกันต่อดีกว่า จริงๆ แล้วผมอยากใช้
กุญแจ Accord 03 มาใช้กับ Civic ES 03 แต่ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เลยไป
ซื้อกุญแจมาแล้ว กัดดอกไปแล้ว แต่ใช้งานไม่ได้ เสียเงินไปประมาณ หลายพันอยู่
เรียกว่าเสียค่าโง่ อ่ะครับ ก็เลย ไม่อยากให้ใครเสียเงิน แบบผมอีกเลย เอามา share
ให้ดูกันดีกว่า แต่ว่า ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปซื้อกุญแต ดอกใหม่มาทำนะครับ เพราะว่า
ตังค์หมดแล้วล่ะ ไว้ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ครับ แต่ว่าเพื่อว่าใครอาจจะไปจัด ก็จัดกันไป
แล้วเอามา Share กันด้วยนะครับ

ในส่วนของ Immobilizer Key ผมพอมีข้อมูลอยู่บ้างเพื่อว่าจะมีประโยชน์นะครับ ใน
กรณีที่เราต้องการสั่งกุญแจ นั้นจำเป็นต้องดู Code ที่ตัวดอกกุญแจเดิมของเราก่อน
เป็นหลักเลยครับ ว่าจะเป็นแบบไหน

วิธี คือ ให้หยิบดอกกุญแจของคุณนั้นแหละขึ้นมา แล้วลองสังเกตที่ตรงดอกกุญแจ
แล้วดูว่ามันมีตัวอักษร อะไรเขียนไว้ และตอนไปสั่งต้องนำไปเทียบกับเลข frame
ด้วยว่าถูกต้องและตรงหรือไม่ แต่ถ้าหากว่าจะใช้แบบเดิมๆ ไม่เปลี่ยนก็ไม่ยากครับ
หากว่าต้องการใช้กุญแจ Accord ที่มี Remote แล้วต้องการนำมาใช้กับ ES อาจจะ
ไม่จำเป็นต้องใช้เลข Frame แต่ว่าต้อง ดู Code ที่กุญแจของเราก่อนว่า เป็น Code
อะไรแล้วตอนไปสั่งกุญแจของ Accord ก็ต้องบอกให้เค้าเทียบให้ว่า Code เดียวกับ
กุญแจเราใน Accord นั้นใช้ Part อะไรครับ

ตัวอย่างเช่น บนกุญแจ ผมมีตัวอักษร ตัว F ดังนั้นผมต้องไปสั่งกุญแจ Accord ที่ บน
กุญแจ เป็นตัว F ครับ สั่งมาผิดเสียเงินแบบผมแล้วไขได้แต่ ประตู แต่ Start รถไม่ได้
เนี้ยเซ็งเลยนะครับ

ข้อมูลเรื่อง Code อยู่นิดหน่อยก็ลองดูตามข้อมูลด้านล่าง เป็น Code ที่อยู่บนดอกกุญแจ
ทั้งหมด ของรถ ดังต่อไปนี้

- Accord, Civic, และ CRV ของรถ 2003-2008
- CITY 2009
- JAZZ 2009

PART No. CODE
35111SDAZ61 PH
35113S0XY01 R
35113S9AA01 F
35111SLJN01 H
35113S9AG01 PR
35111SNB305 PV
35111S0XA01 PF
35111S0XY01 PR
35111SWC305 PL
35111S9AG01 PR
35111SWAA01 PL
35111SWA305 PL
35111SWCT01 PL
35111SDAZ11 PR
35111SLJ307 PH
35111SND307 PV
35118SDAZ11 PR
35111S9A406 PR
35111S9A406 F
35118TC0U70 PL
35118SDAA01 V
35111TCOU61 PL
35118SNBA00 PL
35118TCOU60 PL
35111TC0U71 PL
35111SNBA01 PL
35111TE0U01 PL
35118TE0U00 PL
35111SWWE01 PL
35111SWW305 PL
35111S9AA01 PF

เบอร์ code ที่กุญแจ ถ้าตัวอักษรที่ขึ้นด้วย P ตามด้วย อักษร ตัวอื่นๆ เช่น PL
ก็สามารถใช้ร่วมกัน L ได้ ครับแฮะๆ หวังว่าคงพอมีประโยชน์ แต่ว่า ก็ลองเอา
ไปปรับแล้วตรวจสอบดูก่อนอีกทีตอนที่จะซื้อกุญแจมากัดดอกนะครับ

เอาล่ะครับ หมดแล้วในหัวตอนนี้ ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ แต่ผมไม่ได้
รับประกันอะไรนะครับ บอกไว้ก่อนว่าจะใช้ได้หรือไม่ได้ ก็ต้องเสี่ยงกันดูหน่อย
แหละครับ แต่ผมหวังว่าจะพอมีประโยชน์

====================================================

ขอขอบคุณลูกพี่มากๆครับ หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
ใครที่เคยอ่าน Review คงพอทราบกันดีครับว่าพี่ใหญ่ใจดีท่านนี้คือใคร

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 30 พฤศจิกา 2009 10:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: eit  iMan  Jeab22  BLACK_CHERRY04  BeL  thanettrakool  aun99  ohm  Tomoya  Anakin  kobon  DRINK  kittidech  sarawut  sayarm  ~ สเตฟาน ~  ES21_fatboy  PAE KUNG  marcuz  PongpanG  PAM  battery3k  AlwaysCivic  ES2.0  K_series  YINDEE  tatumz  ob_2019  yoosabai  Hamster@Yamabuchi  area88team  adisak  psYchosis  pupaekung  NeaT ES.  TUI_PeTiTe  khaofang  three_es_04  PAVIC  enfant  mackza  Winny  nueng_2009  mod_x  biggsnui  Nut_Au_Together  จ่าฝูง  tur  BeeBird  war_wolf  INDY-ES  V_ES  Saka  Sombutsiri  ES7613  CHAMP_ME16  watchara4  CEMENT  mai  es_mania  kunshybeer08  ae  virus  AUM[SilveR]  smokie  Hipflip  toeyman  cisco  SuNsHirO_!!  por  Turngkung P 11  thebump  Hellboy  parman  นุ_ES  monkey-es  kim_possible  KUSA  intake  nus_s1  FRANG_BCP  Suriya  POD943  MrKhanoon  beespeed  peacepeak  Milkman  jk2475  ectoderm_  zn701  boss  Oad  TA-O  xenshiro  HaMon_ES02  l3oatZ  oatzakub  khunmoo  sukhothai  wut-chiangmai  genius  nickindy  Guide6351  mighty_jz  carrimoroll  sarayuth  saw  nilkung  bomtik  Justinaen  khing_cr  Lee_ES_turbo  hua-hin29  nvoite  tonTON  SM 1 NAT  es94  bad-in-mind  dodcivices  kwan  bapil  etabb  Es_Pai  Wii_ES05  sorn_es02  SIRATH BUALUANG  curran  alit  kantaphat  tong-za  tigerchamp    Phetcharat  InDePenDent  ming  MATOOM  pom_sawas  Oo-kakachi-oO  note7007  olunlatitle  taneas  Fil-reD  gahn27  botanidtar  CaNdY_MaN  eakieakeakkk  sweetiizwhite  clownstep  art-antz-killers  BEER_CIVIC ES  kismcomed  Freeway  wighwaytak  vimpire261  bigbom  onitsuka37  CoolMo  freedombee  yoyosonic  numxs  saan  converse  csirinant  nu_es_05  padonzzz  arm2517  es-may  toptwo  domziia  jeang  manches13  virus-narak  K-yuthya  ถิรวัฒน์ ถิรวัฒน์  ake_farlikit  pee_es  nismo 
eit

ชื่อเล่น: อิฐ

เข้าร่วม: 16 มิถุนา 2009
ตอบ: 578

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 754
ให้คำขอบคุณ: 454

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 09:59 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  kantaphat  manches13 
iMan

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2008
ตอบ: 2838

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 12149
ให้คำขอบคุณ: 3080

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 10:01 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
อย่างหล่อ กรูขอไปใส่กระทู้มีสาระนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hamster@Yamabuchi  hacker  SuNsHirO_!! 
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

ตอบ: 4046

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 10:08 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
iMan พิมพ์ว่า:
อย่างหล่อ กรูขอไปใส่กระทู้มีสาระนะ

งั้นเมิงก็โยกกระทู้ เบาะ เบาะ ไปด้วย ขี้เกียจรับโทรศัพท์ที่คนโทรมาถามแล้ว ...
BeL

ชื่อเล่น: เบล

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 485

ได้รับคำขอบคุณ: 644
ให้คำขอบคุณ: 2510

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 10:13 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker 
Jeab22

ชื่อเล่น: เจี๊ยบ

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1724

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1690
ให้คำขอบคุณ: 3102

สี: แดง แรลไล (R-513)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 10:15 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ข้อมูลมีประโยชน์ กระทู้มีสาระครับ อย่างเจ๋งเลย
Tomoya

ชื่อเล่น: เปิ้ล

เข้าร่วม: 20 กรกฎา 2009
ตอบ: 235

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 167
ให้คำขอบคุณ: 173

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 10:58 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ข้อมูลเยี่ยมครับ อยากทำบ้าง
Anakin

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 กรกฎา 2009
ตอบ: 1119

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 910
ให้คำขอบคุณ: 1439

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 11:05 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
kittidech

ชื่อเล่น: กิต คร้าบ

เข้าร่วม: 06 กรกฎา 2009
ตอบ: 2334

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 2835
ให้คำขอบคุณ: 15110

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 11:29 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
เยี่ยมไปเลยคร้าบ
DRINK

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 3857

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5219
ให้คำขอบคุณ: 1708

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 11:31 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ถ้าจะทำกุญแจ ฝากรถกรูไปด้วยคันนึงดิวะ ค่าใช้จ่ายเท่าไรบอกมาเลย

กูเบื่อเหมือนกันรีโมทเนี่ย พอกูไม่ใช้ แม่งหาว่ารถกูไม่มีรีโมท ต้องใช้กุญแจไข
sayarm

ชื่อเล่น: หยาม

ตอบ: 2229

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2543
ให้คำขอบคุณ: 4055

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 11:36 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ผมก้อรำคาญเจงๆ ไอ้รีโมทเนี่ย ใหญ่เกิ้น ห้อยหูเข็มขัดกางเกงยีนแล้วขวางหูขวางตา นั่งใส่ก็เจ็บตูด เหอๆ
ohmz1541

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2008
ตอบ: 1977

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2324
ให้คำขอบคุณ: 529

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 12:26 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
มีคนทำได้รึยังครับ อ่านแล้ว ไม่กล้าทำอะ

ผมทำรีโมทแตก 2 อันแล้ว ไม่ชอบเลย
water_airport66

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 12 ตุลา 2008
ตอบ: 424

ได้รับคำขอบคุณ: 581
ให้คำขอบคุณ: 458

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 16:12 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
01 ทำได้หรือเปล่าครับ
Hamster@Yamabuchi

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 27 มีนา 2009
ตอบ: 2005

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5433
ให้คำขอบคุณ: 3267

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 18:58 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
มีสาระแบบนี้ มีคนรักเมิงเพียบตายเลยจ๊อบ........................อิอิอิอิอิ
TUI_PeTiTe

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2008
ตอบ: 3394

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 11353
ให้คำขอบคุณ: 3321

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 20:56 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
สาระดีจริงๆเสียอย่างเดียวแม่มขี้เมาไปหน่อย...อิอิ
three_es_04

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2008
ตอบ: 442

ได้รับคำขอบคุณ: 130
ให้คำขอบคุณ: 269

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 21:12 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
อยากทราบเหมื่อนกันครับ
ทำได้แล้วแจ้งด้วยครับ
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

อ้าวพี่ที่เป็นแฟดผมนี่เอง
enfant

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2008
ตอบ: 33

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 118
ให้คำขอบคุณ: 11

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 21:17 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ความรู้แน่นปึ๊กเลย ขอบคุณครับ
แต่ผมคิดว่าระบบ immo ไม่น่าำจำกัดแค่ 31 โค้ดนะครับ
เพราะว่าไม่งั้นโอกาสที่ผมจะเอากุญแจรถผมไปสตาร์คันอื่นได้
ก็ 1 ใน 31 เลยนะซิ

หรือถ้าใครมีรหัส PL ก็ต้องวัดใจเลยว่าจะได้โค้ดที่ใช้กันได้รึเปล่า

จากที่ว่า
อ้างอิงจาก:

จบในส่วนแรกไปแล้ว คราวนี้มาเข้าประเด็นกันต่อดีกว่า จริงๆ แล้วผมอยากใช้
กุญแจ Accord 03 มาใช้กับ Civic ES 03 แต่ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เลยไป
ซื้อกุญแจมาแล้ว กัดดอกไปแล้ว แต่ใช้งานไม่ได้ เสียเงินไปประมาณ หลายพันอยู่
เรียกว่าเสียค่าโง่ อ่ะครับ ก็เลย ไม่อยากให้ใครเสียเงิน แบบผมอีกเลย เอามา share
ให้ดูกันดีกว่า แต่ว่า ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปซื้อกุญแต ดอกใหม่มาทำนะครับ เพราะว่า
ตังค์หมดแล้วล่ะ ไว้ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ครับ แต่ว่าเพื่อว่าใครอาจจะไปจัด ก็จัดกันไป

ที่ไม่สามารถสตาร์ทได้ เพราะว่าต้องเอากุญแจทั้งเซตที่มี ไปให้ืีที่ศูนย์เซต immo
ให้ใหม่่ครับ

สรุปง่ายๆใหม่คือถ้าไม่อยากลำบาก
1 ซื้อกุญแจ accord 03
2 ไปกัดกุญแจ
3 เอากุึึญแจทั้งเซต(สำรองด้วย) ไปให้ ศูนย์honda set immo ให้ใหม่ครับ

แค่นี้ได้แล้วครับบผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  Saka  watchara4  cisco  por  BLACK_CHERRY04  sukhothai  Phetcharat 
mackza

ชื่อเล่น: แม็ค

เข้าร่วม: 16 ตุลา 2009
ตอบ: 184

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 379

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 21:25 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ทีคัยทำแล้วบ้างอ่าคับ ใช้ได้ผลดีมั้ย
Winny

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 26 กรกฎา 2009
ตอบ: 257

ได้รับคำขอบคุณ: 265
ให้คำขอบคุณ: 711

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 21:27 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
nueng_2009

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 22 กันยา 2009
ตอบ: 112

ได้รับคำขอบคุณ: 133
ให้คำขอบคุณ: 119

อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 21:44 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
อยากมีป้างครับ
BOY BOY

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 05 กรกฎา 2009
ตอบ: 487

ได้รับคำขอบคุณ: 465
ให้คำขอบคุณ: 303

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 22 พฤศจิกา 2009 22:35 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
แต่ผมคิดว่าระบบ immo ไม่น่าำจำกัดแค่ 31 โค้ดนะครับ
เพราะว่าไม่งั้นโอกาสที่ผมจะเอากุญแจรถผมไปสตาร์คันอื่นได้

หรือถ้าใครมีรหัส PL ก็ต้องวัดใจเลยว่าจะได้โค้ดที่ใช้กันได้รึเปล่า

จากที่ว่า
อ้างอิงจาก:

ที่ไม่สามารถสตาร์ทได้ เพราะว่าต้องเอากุญแจทั้งเซตที่มี ไปให้ืีที่ศูนย์เซต immo

สรุปง่ายๆใหม่คือถ้าไม่อยากลำบาก
3 เอากุึึญแจทั้งเซต(สำรองด้วย) ไปให้ ศูนย์honda set immo ให้ใหม่ครับ

ตามนั้นครับ ของผมใช้ของCR-V/05 จูนใส่ (พื้นฐานของรถต้องมีรีโมทเซ็นทรัลล็อดมาจากโรงงาน)
เเจ๊สเพื่อนผมปี 04 ใส่กุญเเจACCORD/03 จูนใส่ได้เลยเห็นมาเเล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  V_ES  watchara4  cisco  por 
tur

ชื่อเล่น: เต๋อ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1038

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2473
ให้คำขอบคุณ: 1234

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 00:31 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
นี้เลยครับเซียน คือ....เซียนจ๊อบ

ขอบคุณครับ...
war_wolf

ชื่อเล่น: ป๋อม

เข้าร่วม: 21 สิงหา 2009
ตอบ: 49

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 24
ให้คำขอบคุณ: 13

ที่อยู่: 16/5 หมู่10 ซอยวัดกำแพง 6 ต.ตลาดขวัญ ถนนพิบูลสงคราม อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 07:37 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
สุดยอดครับ กำลังอยากทำ
l3estZ

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 385

ได้รับคำขอบคุณ: 430
ให้คำขอบคุณ: 78

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 07:48 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ข้อมูลสุดติ่งจริงๆ
V_ES

ชื่อเล่น: วี คับ

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 590

ได้รับคำขอบคุณ: 464
ให้คำขอบคุณ: 926

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 08:28 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
BOY BOY พิมพ์ว่า:

จากที่ว่า
อ้างอิงจาก:

ตามนั้นครับ ของผมใช้ของCR-V/05 จูนใส่ (พื้นฐานของรถต้องมีรีโมทเซ็นทรัลล็อดมาจากโรงงาน)
เเจ๊สเพื่อนผมปี 04 ใส่กุญเเจACCORD/03 จูนใส่ได้เลยเห็นมาเเล้ว

ของผมใส่ได้ไหมคับ...Boy
watchara4

ชื่อเล่น: เอท

เข้าร่วม: 04 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 1565

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1917
ให้คำขอบคุณ: 3446

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 09:54 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
BOY BOY พิมพ์ว่า:

จากที่ว่า
อ้างอิงจาก:

ถ้าไม่มีรีโมทเซ็นทรัลล็อคมาจากโรงงาน ทำได้ไหมครับ
CEMENT

ชื่อเล่น: อิท

เข้าร่วม: 18 กรกฎา 2009
ตอบ: 1133

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 10852
ให้คำขอบคุณ: 2770

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 10:42 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
เพ่จ๊อบลองไปทำเลยพี่....ได้ผลยังไงมาบอกด้วยนะคับ...รออยู่คับพี่
AUM[SilveR]

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 776
ให้คำขอบคุณ: 159

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 14:20 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
อืมไม่กล้าทำเองนะสิเนี้ย "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
three_es_04

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2008
ตอบ: 442

ได้รับคำขอบคุณ: 130
ให้คำขอบคุณ: 269

สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 15:29 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
มีใครลองแล้วบอกทีครับ
Start17

ชื่อเล่น: สตาร์ท

เข้าร่วม: 26 มีนา 2009
ตอบ: 273

ได้รับคำขอบคุณ: 279
ให้คำขอบคุณ: 360

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2009 17:04 - *~ วิธีทำกุญแจ immobilizer (เพิ่มรูปและวิธีทำโดยละเอียด) credit : พี่วิน
ง่ะ กุญแจผม ไม่มีตัวอักษร อะครับ

หรือว่ารถผมโดน ตัดระบบ immo ไปแร้ว?

แต่ลองเช็คไฟ immo ก้อขึ้นตามที่บอกนะครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 3
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.