ตอบ
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 1 พฤศจิกา 2009 20:31 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
รถผมติดแก๊ส ปี 05 วิ่งมา เกือบ 8 หมื่นโล เอง
วันนี้เพิ่งเจอ ปัญหา hit อ่ะคับ โดนเข้าแล้ว ไปไหนต่อไหนมา
ไม่เป็นรัยแต่พอมาจอดรถไม่ได้ดับเครื่อง แล้วเปิดแอร์ ทิ้งไว้ ประมาณ 15 นาทีได้
เพื่อจะลงไปซื้อของ กลับมาที่รถ เหลือบไปมองไมล์ ตายล่ะหว่า...ทำไมความร้อนมันขึ้นอีก3ขีด ถึง H
เลยวิ่งออกมารถไม่ติดสักพัก ความร้อนลดลงปกติคับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้จะร้อนแค่ไหนก็ไม่เคยเกินครึ่งอ่ะคับ

กลับถึงบ้านเปิดฝากระโปรงแต่ไม่ดับเครื่อง แต่ปิดแอร์ พัดลมทำงานตัวเดียว
ทางด้านขวา (หันหน้าเข้ารถน่ะคับ ฝั่งคนนั่ง) จากนั้นก็ดับเครื่อง รอให้เย็น เปิดดูว่าน้ำขาดรึป่าว
แต่ดันไม่ขาดทั้งหม้อพักน้ำ และหม้อน้ำอ่ะคับ งง...

จากนั้นผมเลยลองดึงปลั๊กพัดลม ตัวฝั่งคนขับออก แล้ว ลองต่อตรงดู โดยใช้สายไฟ ต่อตรงไป
ที่แบตฯ ดันติดคับ หมุนหยั่งแรง ผมเลยไม่รู้ว่า กรณีรถผมเป็นที่อะไรอ่ะคับ ไม่รู้ว่ามีเซนเซอร์อะไรเสียรึป่าว

แล้วหลักการทำงานพัดลมของ ES เป็นยังงัยอ่ะคับ ช่วยอธิบายนิดส์หนึ่งได้แก้ไขถูกคับผม

ปล. ที่ผมลองด้วยตัวเอง สตาร์ทรถครั้งแรก (เครื่องเย็น) พัดลมไม่ทำงานทั้ง 2 ตัว
แต่ถ้าเปิดแอร์ ทำงานตัวเดียว ฝั่งคนนั่งคับ ลองทิ้งไว้นาน 10 นาทีได้ พัดลมอีกตัวไม่ยอมทำงานอ่ะ
ไม่รู้ว่ามันต้อง ร้อนขนาดไหนถึงจะทำงานอ่ะคับ (เกจ์ยังไม่ถึงครึ่งน่ะคับ แต่พัดลมไม่เสียทั้ง 2 ตัวแน่นอน)

*** สุดท้ายจบด้วยดี ไม่เสียตังค์คับ
เพราะเนื่องจากฟิวส์ขาดตัว 20 amp ที่กล่องฟิวส์ใหญ่หน้ารถคับ
หาตั้งนานเส้นผมบังภูเขาจิงๆๆ คับ สรุปฟิวส์พัดลมไฟฟ้า มีตั้งหลายตัวอ่ะคับ
ช่าง honda (อู่นอก) เป็นอู่ของเพื่อนผมเช็คให้อ่ะ เกิดจากการมันโหลดมาก เลยขาดอ่ะคับ
งัยก็ ถ้าเพื่อนๆ ความร้อนขึ้น ก็ให้ดูพัดลมก่อนน่ะคับ ต่อตรงติดพัดลมไม่เสียแน่นอน คราวนี้ก็มาดูที่ ฟิวส์และรีเรย์อ่ะคับ
อย่าใจร้อนแบบผม เกือบเสียตังค์ เสียรถฟรีแล้ว ของมันอยู่ดีๆๆ เกือบงานเข้าทำให้มันเสีย ซ่ะงั้น ตอนนี้หายเครียดแหล่ะ***

ด้านในฝากล่องฟิวส์จะมีบอกว่าเป็น ฟิวส์ของอะรัย แต่คนทั่วไปดูไม่รู้เรื่อง
ได้แต่ดูตามรูป อ่ะคับ ตัวที่ชี้ เป็นฟิวส์
พัดลมหม้อน้ำขนาด 20 amp ตัวที่เปลี่ยนอ่ะคับ
อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ

ฟิวส์ตัวนี้ล่ะคับ ที่ผมเปลี่ยนไปแล้ว พัดลมหม้อน้ำทำงาน ทันที เลยอ่ะ
อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ

ตัวนี้เป็น ฟิวส์พัดลมแอร์ (ฝั่งคนนั่งคับ)

ส่วนตัวนี้เป็น ฟิวส์ MAIN ใหญ่ ควบคุมพัดลมทั้ง 2 ตัว มีรีเรย์ ในตัวคับ ตัวนี้ถ้าพัง ราคาเกือบพันบาทเลยน่ะคับ

ปล.เพื่อนๆต้องคอยดูน่ะคับ พัดลม ES ต้องติดทั้ง 2 ตัว น่ะคับ
ทั้งตอนสตาร์ทแล้วเปิดแอร์ และไม่ได้เปิดแอร์แต่ความร้อนถึง
มันจะทำงานทั้ง 2 ตัว เหมือนกันน่ะคับ เพื่อระบายความร้อนทั้งห้องเครื่องอ่ะ
ถ้าติดตัวเดียว งานเข้าแล้วคับ ต้องเช็คแบบ ผมน่ะคับ มันงั้นจะปวดหัวแบบผมน่ะ อิ อิ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2009 10:26, ทั้งหมด 10 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka  hacker  battery3k  psYchosis  ae  kaisuh  cisco  kunshybeer08  top4829  Hayal3uza  energy-freedom  sayarm  mong_civic  VOICEMAN  muzalime  kobon  toshihero  Phetcharat  machack  AEtattoo  Oil_liO  jeang 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

ปี: 2003
อาทิตย์, 1 พฤศจิกา 2009 21:15 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
จับที่ท่อน้ำ ที่เป็ยยางใหญ่ๆดูยังครับ ถ้าวาวล์น้ำเสียท่อมันจะไม่ร้อน ทำให้น้ำมันไม่ไหลวนมาระบายความร้อน

แต่ดูอาการอาจจะเป็นเพราะพัดลมมีปัญหา เพราะถ้าได้วิ่งมันจะเย็นลงเพราะมีลมผ่าน แต่ถ้าจอด พัดลมไม่ทำงาน ความร้อนมันก็ขึ้น
ได้รับคำขอบคุณจาก: jonatan  battery3k  kobon  kittidech  hacker  note^-^  cisco  Saka  kaisuh  energy-freedom  Phetcharat  jeang 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 1 พฤศจิกา 2009 21:24 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
psYchosis พิมพ์ว่า:
จับที่ท่อน้ำ ที่เป็ยยางใหญ่ๆดูยังครับ ถ้าวาวล์น้ำเสียท่อมันจะไม่ร้อน ทำให้น้ำมันไม่ไหลวนมาระบายความร้อน

แต่ดูอาการอาจจะเป็นเพราะพัดลมมีปัญหา เพราะถ้าได้วิ่งมันจะเย็นลงเพราะมีลมผ่าน แต่ถ้าจอด พัดลมไม่ทำงาน ความร้อนมันก็ขึ้น

ขอบคุณคับ k.โอ๋ ผมจับแล้วคับ ร้อนทั้ง 2 เส้นเลย
และยืนยันคับว่าพัดลม ผมไม่เสียทั้ง 2 ตัว เพราะผมลองใช้
สายไฟต่อตรงที่แบตฯ แล้วติดหมุนแรงคับผม ที่สงสัยไม่รู้ว่ามีเซนเซอร์
อะไรเสียรึป่าว ทำไมมันทำงานตัวเดียวอ่ะฝั่งคนนั่ง (พัดลมแอร์อ่ะคับ เวลาเปิดแอร์)
แต่ตอนมาร้อนๆ แรกๆ ปิดแอร์แล้ว ไหมพัดลมหมุนตัวเดียวอ่ะ ฝั่งคนนั่งอ่ะคับ เลย งง ทั้งๆที่เป็นพัดลมแอร์
ได้รับคำขอบคุณจาก: psYchosis  Saka  hacker  cisco 
kobon

ชื่อเล่น: เอก คร้าบ

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 4945

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1061
ให้คำขอบคุณ: 2469

อาทิตย์, 1 พฤศจิกา 2009 23:56 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เซนเซอร์อุณหภูมิ ที่สั่งให้พัดลม หม้อน้ำทำงาน เสียป่าวครับ
ถ้าเสียมันจะไม่สั่งให้พัดลมทำงานครับ ลองดูครับ ตัวละพันกว่าๆครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: psYchosis  PAM  jonatan  hacker  Saka  kaisuh  tur  jeang 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 08:15 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
kobon พิมพ์ว่า:
เซนเซอร์อุณหภูมิ ที่สั่งให้พัดลม หม้อน้ำทำงาน เสียป่าวครับ
ถ้าเสียมันจะไม่สั่งให้พัดลมทำงานครับ ลองดูครับ ตัวละพันกว่าๆครับ

มันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ k.เอก ใช่ที่เป็นปลั๊กเสียบ
อยู่ด้านบนใกล้ๆ ปั๊มน้ำติดกับฝาสูบ ป่าวอ่ะคับ
แล้วมีวิธี ทดสอบยังงัยว่าเสียอ่ะคับ
แต่ผมคิดว่ามันต้องเสียแน่ๆๆ อ่ะคับ แต่ไม่รู้ตัวไหน งานเข้าเลยอ่ะ ขนาดวิ่งยังไม่ถึงแสนโลน่ะเนี้ย

ปล...เมื่อเช้าขับรถมาทำงาน รถติดเหมือนกัน แต่ความร้อนปกติ
ไม่ถึงครึ่ง พอถึงที่ทำงานเปิดดู แน่นอนเลยอ่ะคับ พัดลมทำงานตัวเดียวจริงๆ ด้วย
ตัวด้านฝั่งคนนั่งอ่ะคับ ไม่ว่าจะเปิดแอร์หรือปิดแอร์ มันติดตัวเดียวคับ ทำงานเป็นจังหวะ ปกติ
แต่หยั่งที่ผมว่าคับ ลองต่อตรงดูแล้วพัดลมไม่เสียแน่นอน คิดว่าคงจะเป็นเซนเซอร์อ่ะคับ แล้วซื้อได้ที่ไหนอ่ะคับ
k.เอก หรือเพื่อนๆคนไหน พอมีบ้างป่าวอ่ะ หรือว่าต้องเบิก 0 อย่างเดียวอ่ะคับ ขอบคุณคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  karnmotocross01 
psYchosis

ชื่อเล่น: โอ๋

ตอบ: 2535

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 9747
ให้คำขอบคุณ: 4367

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 08:24 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ลองหา เพื่อนใกล้บ้านมาลองสับของ ทดลองดูก่อนก็ได้นะครับเพ่โจ จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อ สับแล้วไม่หายก็แสดงว่าไม่ใช่
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  jonatan  Saka  karnmotocross01 
note^-^

ชื่อเล่น: โน๊ต

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2008
ตอบ: 1188

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1988
ให้คำขอบคุณ: 501

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 09:27 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เก็บข้อมูลครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 10:15 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
psYchosis พิมพ์ว่า:
ลองหา เพื่อนใกล้บ้านมาลองสับของ ทดลองดูก่อนก็ได้นะครับเพ่โจ จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อ สับแล้วไม่หายก็แสดงว่าไม่ใช่

ขอบคุณคับ เดี๋ยวว่าจะลองสับกับรถพี่ทำงานดูอ่ะ
ว่าจะลองสับ รีเรย์ ที่กล่องฟิวส์ดูก่อนอ่ะคับ
แต่คราวนี้ผมอยากรู้ว่า ES พัดลมทำงานยังงัยอ่ะคับ
ถ้าเปิดแอร์พัดลมมันต้องติดทั้ง 2 ตัวเลยป่าวอ่ะคับ หรือว่าต้องรอจนเครื่องร้อน อ่ะคับ เพื่อนๆ ใครรู้บ้างอ่ะคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  karnmotocross01  jeang 
YAI_KB

ชื่อเล่น: ใหญ่

เข้าร่วม: 07 กันยา 2009
ตอบ: 35

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 28
ให้คำขอบคุณ: 9

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 10:19 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เหมือนข้างบนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 15:58 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ใครพอรู้บ้างคับ ว่าตัวเซนเซอร์วัดอุณหภูมิ อยู่ตรงไหนอ่ะคับ
แล้วราคากี่บาท ซื้อร้านอะไหล่ทั่วไปมีป่าวอ่ะคับ สงสัยเสียแน่ๆ เลยอ่ะคับ ฟิวส์ รีเรย์ ก็ไม่ขาด พัดลมก็ไม่พัง...
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker 
civic@D.S.

ชื่อเล่น: มิ้นท์

เข้าร่วม: 20 เมษา 2009
ตอบ: 148

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 245
ให้คำขอบคุณ: 211

ปี: 2002
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 17:04 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ของผมปี 01 คับ งานเข้าไปแร้วเหมือนกันคับ

ใช้แก๊สไปเกือบแสนโล ช่างไม่เคยบอกว่าต้องตั้งวาวล์ทุกๆ 2-3 หมื่นโล

ประจวบกับวาวล์น้ำเสีย ความร้อนขึ้น ฝาสูบโก่งสุดๆ

เติมน้ำหม้อน้ำวันละเกือบๆลิตร ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนหลายรายการ

วาวล์จม รั่ว ฝาโก่ง และเคยปาดฝาไปแร้วครั้งนึง หมดไซด์แล้วคับ

ได้ฤกษ์เปลี่ยนเครื่องคับ ซ่อมไม่คุ้มเปลี่ยนคับ ตอนนี้ต้องดูแลกันดีๆคับ

สำหรับรถติดแก๊สสสสสสสสสส
ได้รับคำขอบคุณจาก: jonatan  Saka  hacker  karnmotocross01 
kobon

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

จันทร์, 2 พฤศจิกา 2009 17:24 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เบิกศูนย์เลยครับ คุณโจ พันกว่าบาทครับ
ตำแหน่งของตัวมันไม่แน่ใจอะครับ ES นี่ไม่รู้จริง แต่ผมว่ามันน่าจะอยู่หลังเครื่องครับ น่าจะเป็นตัวที่ฝังที่เครื่องแล้วมีปลั๊กเสียบตัวมันอีกทีนะครับ จากประสบการณ์คันเก่าผมครับ EG ครับ
ไปเบิกแล้วให้เค้าเปิด Manual ให้ดูก็ได้ครับ น่าจะบอกตำแหน่งของมันไว้นะครับ
ลองดูครับ ความร้อนอย่าปล่อยไว้นานนะครับ เดี๋ยวได้ฝาแดงๆ มาประจำการแทนเครื่องเดิมๆนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jonatan  Saka  hacker  battery3k  sayarm  tur 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 08:44 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เบิกศูนย์เลยครับ คุณโจ พันกว่าบาทครับ
ตำแหน่งของตัวมันไม่แน่ใจอะครับ ES นี่ไม่รู้จริง แต่ผมว่ามันน่าจะอยู่หลังเครื่องครับ น่าจะเป็นตัวที่ฝังที่เครื่องแล้วมีปลั๊กเสียบตัวมันอีกทีนะครับ จากประสบการณ์คันเก่าผมครับ EG ครับ
ไปเบิกแล้วให้เค้าเปิด Manual ให้ดูก็ได้ครับ น่าจะบอกตำแหน่งของมันไว้นะครับ
ลองดูครับ ความร้อนอย่าปล่อยไว้นานนะครับ เดี๋ยวได้ฝาแดงๆ มาประจำการแทนเครื่องเดิมๆนะครับ

ขอบคุณคับ k.เอก เซ็งเลยอ่ะ ขอบ่นนิดส์...
รถก็ไม่ได้วิ่งอะไรมากมาย แถมยังไม่ถึงแสนโลอีก
งัยมาเสียได้ ทั้งๆ ที่ไม่น่าจะเสื่อมเร็วขนาดนี้ คันอื่นวิ่งเป็นแสนๆ โล
ยังไม่เป็นรัย มีแต่ พัดลมพัง งง....ของผมดันเซนเซอร์เจ๊ง ซ่ะงั้น
รถผมเซนเซอร์เจ๊งเป็นตัวที่ 2 แล้วน่ะเนี้ย ตัวแรกเป็นเซนเซอร์เกียร์อ่ะ เซ็ง..เป็ด

ครั้นจะโทษว่าติดแก๊สมาก็ไม่ใช่ เพราะคันอื่นเค้าก็ติดไม่เห็นจะเจ๊งอ่ะ ENJOY HONDA จิงๆๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka  hacker  kunshybeer08 
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 09:11 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ความร้อน ในห้องเครื่อง สูง หรือเปล่าอ่าครับ

มันเลยเสียบ่อย ใช้แก้ส ก็พอจะโทษได้มั่งน่ะ แก้สบาง ความร้อนสะสม จะเยอะง่ะ

แล้วใต้ฝากระโปรง มี ผ้ากันความร้อนด้วยหรือเปล่าครับ

รถผมก็ใช้แก้สครับ วิ่งมาได้ราวๆ 60000 โล ผ้ากันความร้อนใต้ฝากระโปรงไม่ได้ใส่

ผมว่ามันระบายความร้อน จากเครื่องได้ดีนะครับ

แต่ที่พูดมาทั้งหมดนี่ ความเห็นส่วนตัว นะครับ เพราะ เซ็นเซอร์เสีย 2 ตัวแล้ว มันก้ผิดปกติ หน่อยนะผมว่า

รถผมก็ 05 เช่นกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: kobon  hacker  jonatan  kunshybeer08 
kobon

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 09:56 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ของผม ตอน 8 หมื่นโล โดน O2 sensor ไป 7 พันกว่าอะครับ
เซ็งเหมือนกัน
ได้รับคำขอบคุณจาก: hacker  jonatan  kunshybeer08  tur 
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 11:26 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ของผม ตอน 8 หมื่นโล โดน O2 sensor ไป 7 พันกว่าอะครับ

ง่ะ...ขออย่าให้โดนตัวนั้นเลยอ่ะ
เสียวเหมือนกันอ่ะคับ ผมสั่งของไปแหล่ะ
เค้าเรียกว่า เซนเซอร์อะไรซักอย่าง พันก่าบาท พร้อมแหวนรอง
ขับไปเสียวไป ไม่รู้อะไรจะเสียอีก แย่จัง...อุตส่าห์ ซื้อรถใหม่ๆ
นึกว่าจะแต่งและขับเท่ห์อย่างเดียวอ่ะ แต่ทำใจแหล่ะคับ....

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 22:03, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kunshybeer08 
Lang-es01

ชื่อเล่น: หรั่ง

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2009
ตอบ: 536

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 247
ให้คำขอบคุณ: 14

ปี: 2001
อังคาร, 3 พฤศจิกา 2009 19:36 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เก็บข้อมูลครับ
joker99

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2008
ตอบ: 238

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 320
ให้คำขอบคุณ: 136

ปี: 2004
พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 10:19 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ

แพงเกินงาม จิง จิง น่ากัว น่ากัว
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 13:46 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
***ตอนนี้หายแล้วคับ เส้นผมบังภูเขา จริงๆ คับ
แค่ฟิวส์ ขาดตัวเดียว เล่นซ่ะปวดหัวเลยอ่ะ ฟิวส์
พัดลมไฟฟ้า มันเยอะอ่ะคับ มีทั้งเล็ก และ ใหญ่
ไปดูแต่ตัวใหญ่ ที่ไหนได้มี ฟิวส์รีเรย์ ตัวเล็ก
อีกตัวหนึ่ง เปลี่ยนปุ๊บ พัดลมทำงานปั๊บ เลยอ่ะ
หายเครียดเลยอ่ะคับ งัยก็ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคน
มากเลยน่ะคับ ที่ช่วยกันแนะนำ ***

ปล.เดียวกลับบ้านแล้วถ่ายรูปมาให้ดูน่ะคับ
ว่าฟิวส์ตัวไหน เผื่อไว้ เพื่อนๆ ในคลับ พัดลมไม่ติด
(แต่ต้องลองแล้วน่ะคับว่าพัดลมไม่เสีย) ได้ไปเปลี่ยนและเช็คกันถูกน่ะคับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: kunshybeer08  kaisuh 
coromant

เข้าร่วม: 09 ตุลา 2008
ตอบ: 5132

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6854
ให้คำขอบคุณ: 719
พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 13:54 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
น่าจะเอาปัญหานี้ปักหมุดไว้นะ
kunshybeer08

ตอบ: 914

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1063
ให้คำขอบคุณ: 1702

พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 15:15 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ดีใจด้วยครับ รอดูรูปครับ
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 18:37 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ดีใจด้วยนะครับ เจอตัวการซักที

ปล.รอดูรูปครับ ...
beespeed

ชื่อเล่น: บี กับ บิว

เข้าร่วม: 24 กันยา 2009
ตอบ: 525

ได้รับคำขอบคุณ: 372
ให้คำขอบคุณ: 355

ปี: 2002
พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 18:51 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
ดีใจด้วยครับ หายซะที

รอดูรูปครับ
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 23:12 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เตือนเพื่อนๆต้องคอยดูน่ะคับ เรื่องความร้อน
พัดลม ES ต้องติดทั้ง 2 ตัว น่ะคับ ทั้งตอนสตาร์ทแล้วเปิดแอร์
และไม่ได้เปิดแอร์แต่ความร้อนถึง มันจะทำงานทั้ง 2 ตัว เหมือนกันน่ะคับ
เพื่อระบายความร้อนทั้งห้องเครื่องอ่ะ ถ้าติดตัวเดียว งานเข้าแล้วคับ ต้องเช็คน่ะคับ
บ้างทีที่แอร์ไม่ค่อยเย็น ก็อาจเป็นสาเหตุของ พัดลมไม่ทำงานตัวหนึ่งก็ได้น่ะคับ จะได้ไม่ปวดหัวแบบผมน่ะ อิ อิ
<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 23:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  sayarm  ES2.0  soda_get 
PAM

ชื่อเล่น: แป๋ม

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2009
ตอบ: 1514

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2753
ให้คำขอบคุณ: 2884

พุธ, 4 พฤศจิกา 2009 23:17 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
สุดยอด ละเอียดดีจัง
khunmoo

ชื่อเล่น: เปี๊ยก

เข้าร่วม: 15 กันยา 2009
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 719
ให้คำขอบคุณ: 800

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2009 07:49 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
เก็บเป็นข้อมูลครับ
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2009 10:30 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
อย่าคิดว่ารถเราใหม่ แล้วจะไม่มีรัยเสียน่ะคับ
ทุกชิ้นส่วน มีสิทธิ์เจ๊ง ได้อ่ะ ขนาดเซนเซอร์เกียร์รถผม
วิ่งมาแค่ 5หมื่นโล ยังเจ๊งเฉย เลยอ่ะ บ้างคันขับเป็นแสนโลไม่มีรัยเจ๊งก็มี ...
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh 
kaisuh

ชื่อเล่น: ปอปลา

เข้าร่วม: 17 ตุลา 2008
ตอบ: 2822

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1703
ให้คำขอบคุณ: 8904

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2009 10:39 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
jonatan พิมพ์ว่า:
อย่าคิดว่ารถเราใหม่ แล้วจะไม่มีรัยเสียน่ะคับ
ทุกชิ้นส่วน มีสิทธิ์เจ๊ง ได้อ่ะ ขนาดเซนเซอร์เกียร์รถผม
วิ่งมาแค่ 5หมื่นโล ยังเจ๊งเฉย เลยอ่ะ บ้างคันขับเป็นแสนโลไม่มีรัยเจ๊งก็มี ...
"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

เซนเซอร์เกียร์เสีย อาการรถเป็นไงครับ
jonatan

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2009 14:54 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
kaisuh พิมพ์ว่า:
jonatan พิมพ์ว่า:

เซนเซอร์เกียร์เสีย อาการรถเป็นไงครับ

วิ่งปกติดีทุกอย่างแต่เป็นเวลาจอดแล้วดับเครื่อง ใส่เกียร์ P
เพื่อจอด แล้วจะกลับมาสตาร์ทใหม่อ่ะคับ
อาการก็คือเวลาจอดใส่เกียร์ P หรือ N แล้วจะสตาร์ทไม่ติดคับ
บิดสตาร์ทมันจะเงียบเลย คล้ายๆ อาการไดร์สตาร์ทเสียอ่ะคับ
เซนเซอร์มันจะอ่านว่าเราใส่เกียร์ D อยู่ มันเลยไม่ยอมให้สตาร์ทคับ

วิธีแก้เบื้องต้น ง่ายๆ น่ะคับ ให้สับเกียร์ขึ้นๆ ลงๆ ให้สุด
หลายๆรอบน่ะคับ (แต่ไม่ต้องสตาร์ทเครื่องน่ะคับ)
ขยับเพื่อ ให้หน้าสัมผัสหรือกระตุ้นเซนเซอร์ให้ทำงานอ่ะคับ

ปล.ตอนนั้นรถผมอยู่ในประกัน เลยเปลี่ยนฟรีคับ
แต่เค้ามี บิลค่าใช้จ่าย ออกมาให้ดูด้วย ตัวล่ะประมาณ 1800.-
รวมค่าแรงด้วยก็ รวมเบ็ดเสร็จราวๆ 2 พันปลายๆ อ่ะคับ เซนเซอร์ตัวนี้
มันจะอยู่ใต้เกียร์คับ ต้องถ่ายน้ำเกียร์ออกด้วยอ่ะ เวลาทำต้องทิ้งรถไว้ที่ ศูนย์ 1 วัน 1 คืน อ่ะคับ อิ อิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BLACK_CHERRY04  ES2.0  cisco 
9ES01

เข้าร่วม: 27 ธันวา 2011
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 15
ให้คำขอบคุณ: 0

เสาร์, 10 มีนา 2012 21:09 - อยู่ๆ ความร้อนขึ้นพัดลมไม่ทำงาน (เจอตัวการแล้ว ฟิวส์ขาดคับ) UP..รูปจุดที่ฟิวส์ขาดคับ
รถผมพึงเป็นอาการเดียวกันเลย
ได้ความรู้จากกระทู้นี้ เลยไปถอดฟิวส์ดู
และแล้วก็ขาดจริงๆด้วย ตัวสีเหลือง 20A
พรุ่งนี้จะไปหาซื้อมาเปลี่ยน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.