ตอบ
lexphuket

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 03 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 28

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 7
ให้คำขอบคุณ: 34

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 09:09 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
มีเสียงดัง กึก กึกๆๆ เวลาเลี้ยวขวาสุดหรือช่วงยูเทิร์นกลับรถ เป็นเพราะอะไร ใช่หัวเพลาหรือเปล่า ถ้าใช่เปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาหรือต้องเปลี่ยนทั้งชุด ราคาประมาณเ่ท่าไร ท่านใดเคยเป็นอาการแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: chana  domziia 
vrs007

ชื่อเล่น: รัตน์

เข้าร่วม: 30 เมษา 2011
ตอบ: 31

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 09:23 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
ดังเฉพาะเวลาหักพวงมาลัยสุดใช่ไหมครับ?
ถ้าใช่ ผมเคยไปเช็คที่อู่ เขาบอกว่าเป็นเสียงปั๊มพาวเวอร์ครับ ประมาณว่ามันไม่มีแรง ผมเอาไปซ่อมชุดปั๊ม กับคอยเช็คน้ำมันไม่ให้พร่อง ก็เป็นน้อยลง แต่ก็ไม่หายขาดนะครับ เลยพยายามไม่หักหมดเอา
ได้รับคำขอบคุณจาก: lexphuket  jeang 
Surpass

ชื่อเล่น: พงษ์

เข้าร่วม: 01 มีนา 2010
ตอบ: 2872

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 734
ให้คำขอบคุณ: 1559

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 09:36 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
สันนิษฐานว่า น่าจะเป็นที่หัวเพลาเริ่มหลวมแล้วคับ ต้องเปลี่ยนหัวเพลา

ถ้าของแท้ 0 ต้องเปลี่ยนทั้งเพลาคับ ราคา 1x,xxx / ของข้างนอกมีหัวเพลาเปลี่ยน ราคา 2,xxx

สังเกตุดูด้วยนะคับ เสียงดังดังตอนเราแตะเบรคด้วยรึป่าว เพราะบางทีจุดสไลด์ผ้าเบรคบน-ล่าง

อาจเป็นสนิมทำให้เกิดเสียงดังได้ ต้องถอดผ้าเบรคมาทาจารบี เสียงก็จะหายไป(มักเป็นช่วงหน้าฝนคับ หรือ

คนที่ชอบล้างรถแล้วจอดรถทิ้งข้ามคืนคับ)
ได้รับคำขอบคุณจาก: lexphuket  domziia  aeed19 
Ping4635513

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2010
ตอบ: 1687

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 837
ให้คำขอบคุณ: 319

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 11:40 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
ยังไงก็ลองดูว่าล้อโดนบังโคนป่าว
รถกระบะที่บ้านเปนตอนยูเทิร์นเหมือนกัน
พอลองไปดูชัดเลย ตอนเลี้ยวสุด
ได้รับคำขอบคุณจาก: lexphuket 
ronnachai

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 634

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 374
ให้คำขอบคุณ: 1480

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 17:09 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะหัวเพลาตัวนอกครับ
zon

ชื่อเล่น: ซอล

เข้าร่วม: 07 มีนา 2010
ตอบ: 739

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 629

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 17:25 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
Surpass พิมพ์ว่า:
สันนิษฐานว่า น่าจะเป็นที่หัวเพลาเริ่มหลวมแล้วคับ ต้องเปลี่ยนหัวเพลา

ถ้าของแท้ 0 ต้องเปลี่ยนทั้งเพลาคับ ราคา 1x,xxx / ของข้างนอกมีหัวเพลาเปลี่ยน ราคา 2,xxx

สังเกตุดูด้วยนะคับ เสียงดังดังตอนเราแตะเบรคด้วยรึป่าว เพราะบางทีจุดสไลด์ผ้าเบรคบน-ล่าง

อาจเป็นสนิมทำให้เกิดเสียงดังได้ ต้องถอดผ้าเบรคมาทาจารบี เสียงก็จะหายไป(มักเป็นช่วงหน้าฝนคับ หรือ

คนที่ชอบล้างรถแล้วจอดรถทิ้งข้ามคืนคับ)

ตามนี้เลยคับ ผมเปลื่ยนไปเรียบร้อยแระคับ
wighwaytak

เข้าร่วม: 29 มกรา 2010
ตอบ: 676

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 904
ให้คำขอบคุณ: 878

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 16 กรกฎา 2011 17:26 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
ผมว่าเพลาขับนะครับ เคยเป็นคล้ายๆกันครับ
oneeyelEs03

ชื่อเล่น: อ้วน

เข้าร่วม: 13 กรกฎา 2011
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 85

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 18 กรกฎา 2011 02:37 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
vrs007 พิมพ์ว่า:
ดังเฉพาะเวลาหักพวงมาลัยสุดใช่ไหมครับ?
ถ้าใช่ ผมเคยไปเช็คที่อู่ เขาบอกว่าเป็นเสียงปั๊มพาวเวอร์ครับ ประมาณว่ามันไม่มีแรง ผมเอาไปซ่อมชุดปั๊ม กับคอยเช็คน้ำมันไม่ให้พร่อง ก็เป็นน้อยลง แต่ก็ไม่หายขาดนะครับ เลยพยายามไม่หักหมดเอา

ค่าเสียหายเท่าไหร่คับ
Napadol Montree

ชื่อเล่น: โด่ง

เข้าร่วม: 12 พฤษภาคม 2016
ตอบ: 108

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 38
ให้คำขอบคุณ: 85

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 21 ตุลา 2016 09:05 - เลี้ยวสุดตอนยูเทิร์นกลับรถมีเสียงดัง กึก กึกๆๆๆๆ ตรงล้อหน้า
อาจจะพอมีประโยชน์บ้างครับ ^^
.
.

เสียงดังกึกๆ เวลาหักเลี้ยวพวงมาลัยที่ความเร็วต่ำ
     เวลาเลี้ยวพวงมาลัยเวลารถอยู่นิ่งๆหรือความเร็วไม่เกิน5km/h (แต่ต้องหักเยอะๆจะดังช่วงเกือบหักสุดนะครับ) แต่ถ้าเกินนั้นเงียบครับ
รถผมก็เป็นรุ่นแรกๆเหมือนกันครับเคยเอาเข้าไปให้ศูนย์ดูบอกเกิดจากเบ้าโชคขยับแล้วเกิดเสียงแต่ไม่มีผลต่อการขับขี่(ผมได้ดูเบ้าโชค
ขณะหักพวงมาลัยตอนรถจอดนิ่งๆมันจะบิดตัวเยอะครับมันดังจากตรงนั้นแหล่ะครับ ช่างลองทำให้ดูครับ) ช่างบอกถ้าถอดออกมาแล้วยัด
พวกหล่อลื่นก็อาจจะหายครับ
     ผลทางศูนย์แจ้ง เป็นที่เบ้าโช้คเหมือนที่คุณ nuinuie บอกครับ ระหว่าง ฐานรองสปริงโช้ค กับตัวเบ้า เป็นเหมือนแผ่นคล้ายๆ พลาสติก
วางไว้เฉยๆ ไม่มีอะไรยึด ทำให้เวลาหักเลี้ยว เจ้าแผ่นเนี้ยมันหมุนตามกันทำให้เกิดเสียง การแก้ไข(ตามใบแจ้งเคลม) ได้ทำการเสริมยาง
รองเข้าไประหว่าง แผ่นรองสปริงกับเบ้าโช้คครับ ตอนนี้เสียงเงียบแล้ว ผมถามไปว่าแล้วการทำแบบนี้มันจะช่วยให้หายขาดมั้ย เพราะเช็ค
มา 3 ครั้งแล้วเปลี่ยนจุดไปเรื่อยๆ จากเบ้า เป็นที่สปริง คราวนี้แผ่นรองสปริง ทางช่างยิ้มแห้งๆ ส่งกลับมาให้ แล้วบอกว่า " น่าจะหายแล้ว
นะครับ "

ที่มา : http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=5915.0

ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang  aeed19 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.