ตอบ
PoKo

เข้าร่วม: 30 เมษา 2010
ตอบ: 93

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 111
ศุกร์, 1 ตุลา 2010 22:18 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
คือการสอบใบ กว
เขาต้องเอาเกรด ที่เราเรียน ไปดูหรือป่าวคับ

มีวิชาไหนที่เขาบังคับไม ค่าเกรดไม่ถึง สอบใบ กว ไม่ได้อะคับ

ตอนนี้เครียดคับ ดูแล้วไม่น่าจะรอดแล้ว 1วิชา
ได้รับคำขอบคุณจาก: kimberpro 
NuuTeee

ชื่อเล่น: ตี่

เข้าร่วม: 09 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1198

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1485
ให้คำขอบคุณ: 2146

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 1 ตุลา 2010 22:32 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
การขอใบ กว. เค้ามีวิชาบังคับอ่ะครับ ถ้าวิชาบังคับน้อยกว่าที่กำหนด (จำไม่ได้ว่าห้ามต่ำกว่า C รึเปล่า) ก็ต้อง regrade เพื่อให้เกรดถึงตามกำหนดครับ มิฉะนั้นจะสอบไม่ได้ครับ

ของผมเป็นสายไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ เลยไม่ได้ขอใบ กว. ครับ ถ้าสายไฟฟ้ากำลังหรือ telecom ต้องสอบครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaorjang 
brunox

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 03 ธันวา 2009
ตอบ: 811

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 938
ให้คำขอบคุณ: 3182

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 1 ตุลา 2010 22:45 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ผู้ได้สิทธิต้องจบจากหลักสูตรที่ผ่านการรับรองจากสภาฯ

ในระเบียบ และข้อบังคับนี้ ไม่ระบุว่าต้องผ่าน C ขึ้นไป

กำหนดเพียงว่า จบจากหลักสูตรที่ผ่านการรับรองฯ

ก็ได้สิทธิเข้าทดสอบความรู้ฯ

แต่จบก็น่าจะได้Cขึ้นไปใน8วิชาหลักนะครับ

ยังไงลองเข้าไปอ่านดูครับ

http://www.coe.or.th/e_engineers/home.php
PoKo

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 1 ตุลา 2010 23:13 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ก็ตอนนี้ผมติดวิชา กลศาสตร์อยู่อะคับ

ผมต้องเรียนใหม่ ให้ได้ C หรือป่าวฮะ

วิชานี้หินจิงๆ หรือว่า ผมไม่ฉลาดก็ไม่รู้อะคับ

ผมเรียนอุตสาหการ
peet_ja

ชื่อเล่น: เขต

เข้าร่วม: 04 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1358

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1459
ให้คำขอบคุณ: 2284

ปี: 2005
เสาร์, 2 ตุลา 2010 10:05 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ตอนนี้ทางสภา มีกฎเกณฑ์การขอใบอนุญาติใหม่แล้วครับ ไม่เอาเกรดครับ แต่ต้องสอบเอา ทั้งหมด 8 วิชา
(วิชาพื้นฐาน 4 วิชาเฉพาะ 4 )แต่ต้องเป็นหลักสูตรที่ทางสภา วิศวกร รับรองแล้วน่ะครับ ลองไปตรวจสอบได้ในเว็ป
http://www.coe.or.th/e_engineers/check_certificate.php -------- ตรวจสอบหลักสูตรที่รับรอง
ถ้าตรวจสอบว่าหลักสูตรรับรองแล้ว ก็จัดเตรียมเอกสารที่จะขอเข้าเป็นสมาชิกของ สภาวิศวกร ( มีให้อ่านในเว็ปครับ )
ที่สำคัญต้องให้ผู้ที่มีใบประกอบวิชาชีพ ( ใบ กว ) เซ็นรับรองการขอเข้าเป็นสมาชิกของสภาวิศวกรด้วยครับ
ถ้ามีคนเซ็นรับรองแล้ว เอกสารพร้อม ก็มาขอเป็นสมาชิกได้ที่สภาวิศวกร ที่ซอย รามคำแหง 39 (วัดเทพลีลา)
ใช้เวลาประมาณ 15 นาทีถ้าเอกสารครบน่ะครับ ก็จะได้บัตรสมาชิกสภาวิศวกรแล้วครับ
จากนั้นก็ลงทะเบียน เพื่อกำหนดวันทดสอบความรู้ ซึ่งสามารถถามเจ้าหน้าที่ทางสภาได้ ต้องทำอย่างไร
( สามารถลงทะเบียนผ่านทางเว็ปไซต์ได้ ไม่ยุ่งยาก )จากนั้นก็ไปจ่ายเงินค่าสมัครสอบ
ข้อสอบทางสภามีให้ดาวโหลดไปอ่านก่อน เลือกได้ตามสาขาวิชาที่จบมา วิชาหล่ะ 1500 ข้อ
แต่ช่วงนี้ช่วงโปรโมชั่น ใครที่อยากสอบ กว ต้องรีบๆ หน่อย เพราะทางสภา เข้าจะมีข้อสอบให้ 100 ข้อก่อนวันทดสอบจริง
1 วัน ใน 100 ข้อนั้นจะมีขอสอบจริง อยู่ 25 ข้อ ต้องรีบกันหน่อยน่ะครับ (ต้องผ่าน 60 คะแนนของแต่หล่ะวิชาถึงจะผ่านครับ)
พอสอบเสร็จจะรู้ผลอย่างไม่เป็นทางการเลยว่าเราผ่านหรือเปล่าเพราะสอบในคอมพิวเตอร์สอบเสร็จจะประมวลผลให้เลย (ไม่ยากครับถ้ามีเวลาอ่านมา ) หลังจากสอบเสร็จทางสภาจะนัดวันประกาศผลสอบอย่างเป็นทางการ ว่าเราสอบผ่านมั้ย ถ้าสอบผ่าน ก็จะต้อง
ลงทะเบียนอบรมเกี่ยวกับพวก จริยธรรมของวิศวกรครับ มีสอบด้วยน่ะครับ สอบไม่ผ่านก็ย้งไม่ได้ใบอนุญาติ ถ้าอบรมและสอบผ่าน
ก็ถือว่าหมดขั้นตอนการขอใบ กว หล่ะครับ เข้าก็จะนัดวันให้มารับ หรือ จัดส่งไปให้ครับ

ปล. ส่วนค่าใช้จ่ายในการขอใบอนุญาตินั้นก็ตกอยู่ที่ประมาณ 7000 บาท ครับ
pual

เข้าร่วม: 06 สิงหา 2010
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 8
ให้คำขอบคุณ: 0

เสาร์, 2 ตุลา 2010 10:36 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
หลักสูตร อศบ ใหมคับ ถ้าเป็นอันนี้เมื่อก่อนไม่มีใบกวแต่ตอนนี้ไม่รู้
แต่ถ้าเป็น หลักสูตร วศบ เดี่ยวนี้ต้องสอบคับ
Yakumo

ชื่อเล่น: วิณ

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 151

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 486
ให้คำขอบคุณ: 2

เสาร์, 2 ตุลา 2010 11:03 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
สมัยผมเรียน ทุกตัวที่เป็นวิชาบังคับต้องไม่ต่ำกว่า C ครับแล้วก็ต้องสอบด้วย แต่ไม่รู้สมัยนี้ต้องทำไง

ผมได้ กว ไฟฟ้ากำลังมา แต่ตั้งแต่ได้มาถึงปัจจุบันไม่เคยได้ทำงานด้านที่เรียนมาเลย แต่รู้สึกดีทุกครั้งที่หยิบมาดู เป็นส่วนหนึ่งของความภูมิใจสมัยเรียน
ได้รับคำขอบคุณจาก: BOY_PeTiTe  kaorjang 
top4829

ชื่อเล่น: ท๊อป

เข้าร่วม: 10 กรกฎา 2009
ตอบ: 749

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 712
ให้คำขอบคุณ: 1918

ปี: 2004
เสาร์, 2 ตุลา 2010 11:11 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ตอนที่ผมยื่นสอบ เขามีวิชาบังคับ ต้องไม่ต่ำกว่า C นะครับ (เป็นรุ่นเก่านะ ไม่แน่ใจรุ่นใหม่เป็นยังไง) แต่ตอนนี้ยังสอบวิชาเฉพาะไม่ผ่านเลยครับ อย่างเซ็ง )
stevie_b8

ชื่อเล่น: บาส

เข้าร่วม: 26 เมษา 2009
ตอบ: 1715

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2079
ให้คำขอบคุณ: 1556

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 2 ตุลา 2010 14:09 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ผมจบ IE เหมือน จขกท ครับ ไม่สอบครับ กว IE ไม่ค่อยใช้ครับ
peet_ja

ชื่อเล่น: เขต

เข้าร่วม: 04 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1358

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1459
ให้คำขอบคุณ: 2284

เสาร์, 2 ตุลา 2010 15:35 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ตอนนี้ เปลี่ยนใหม่แล้วครับ วิชาบังคับไม่ต้องถึง C ก็ได้ แต่ต้องสอบ 8 วิชาให้ผ่านครับ ผมเพิ่งไปสอบมาเมื่อเดือนที่แล้วครับ
เหลือ อบรมจริยธรรมครับ ใครที่อยากสอบต้องรีบไปสอบ ก่อนที่เค้าจะหมดโปรโมชั่น ครับ
PoKo

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

เสาร์, 2 ตุลา 2010 18:36 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ใบ กว เขาใช้เพิ่มเงินเดือนได้หนิคับ

ประมานว่าเรา จบวิศวะจิง มีใบรับรองประมานนี้อะคับ

เรียนวิศวะมาไม่ได้ ใบ กว มันยังไงอยู่
kimberpro

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2009
ตอบ: 1344

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1093
ให้คำขอบคุณ: 629

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 2 ตุลา 2010 18:57 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ถูกต้องในทุกๆความเห็นครับผมว่าทางที่ดีลองติดต่อสอบถามที่ สภา เลยดีกว่าครับผมจบ IME เมื่อก่อนมีต่ำกว่า C หนึ่งตัวก็สามารถขอได้ครับ (ตั้งเเต่สมัยปี 40 นะครับ)
vee_ACC-ES-S

ชื่อเล่น: วี

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 558

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 814
ให้คำขอบคุณ: 235

เสาร์, 2 ตุลา 2010 22:29 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
เข้าไปดูในเวป สภาวิศวกรเลยครับ ไม่ก้อถามฝ่ายทะเบียนดู น่าจะทราบ

ตั้งแต่ผมได้ กว ไฟฟ้าสื่อสารมา ยังไม่เคยได้ใช้เลยครับ แต่ก้อมีไว้...........ทำไมก้อไม่รู้

ปล. ถ้าพวกเครื่องกล โยธา ไฟฟ้ากำลัง ควรมีครับ มีโอกาศได้ใช้สูง
Fil-reD

ชื่อเล่น: ฟลุ๊ค

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2009
ตอบ: 985

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 757
ให้คำขอบคุณ: 597

เสาร์, 2 ตุลา 2010 23:50 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ถ้า อศบ ไฟฟ้ากำลังมีไหมครับ เมื่อก่อนเรียน วศบ เครื่องกล แต่ได้งานไฟฟ้าเลยต้องออก เลยต้องrestatใหม่ และเรียนปวส ไฟฟ้าใหม่ พึ่งจบ ว่าจะถามว่า เรียนหลักศูตร อศบ แล้วมาเรียน กว อีกทีได้ปะครับ สมัยนี้ หรือต้องเรียน วศบ เลย อยากได้เป็นความรู้อะครับ
zoda

เข้าร่วม: 28 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 35

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 26
ให้คำขอบคุณ: 14

อาทิตย์, 3 ตุลา 2010 14:15 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ตามพี่ๆข้างบนเลยครับ
ของผม Telecom เห็นเพื่อนไปสอบก็เลยไปสอบตาม
ได้มาไม่เคยได้ใช้จนตอนนี้หมดอายุไปแล้ว ไม่ได้ไปต่ออีก แต่ก็ภูมิใจที่เคยได้มีเก็บไว้ครับ
prompirak

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 20 สิงหา 2010
ตอบ: 172

ได้รับคำขอบคุณ: 254
ให้คำขอบคุณ: 271

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 3 ตุลา 2010 14:42 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ผมเหลืออีก 4 เดือนก็จะจบแล้วครับ ยังไม่รู้เลยว่าจะไปขอ กว. ตอนไหนดีครับ
boss

ชื่อเล่น: บอส

เข้าร่วม: 15 ตุลา 2008
ตอบ: 840

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1138
ให้คำขอบคุณ: 1530

อาทิตย์, 3 ตุลา 2010 14:47 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
อ่านหนังสือแหล่มๆน่ะครับ

ของผมไม่มีกว แต่ผมว่ามีกวไว้เท่ย์กว่า 55
Fil-reD

ชื่อเล่น: ฟลุ๊ค

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2009
ตอบ: 985

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 757
ให้คำขอบคุณ: 597

อาทิตย์, 3 ตุลา 2010 15:26 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
อศบ พื้นฐานมาเหมือน วศบ ปะครับ
IP-GeorGe

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2008
ตอบ: 610

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1167
ให้คำขอบคุณ: 140

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 4 ตุลา 2010 08:57 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
สมัยผมวิชาที่ กว บังคับ ต้องผ่าน C หมดครับ ตัวไหนไม่ผ่านลงใหม่อย่างเดียว

ถ้าผ่านหมดแล้ว เอาวุฒิไปยื่นเพื่อให้ทาง กว ตรวจสอบวุฒิ ใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือน

ถ้าวุฒิผ่าน ( กว ส่งหนังสือแจ้งมา ) ถึงมีสิทธิ์สมัครสอบครับ

นั่นเป็นขั้นตอนสมัยผมสอบน่ะ ประมาณปี 47-50

ตอนนี้ไม่รู้ว่าเป็นยังไง

ผมจบ อสบ โยธา มีแต่ไม่เคยได้ใช้ทำอะไรเหมือนกัน
hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

จันทร์, 4 ตุลา 2010 10:57 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ไม่มี กว. อ่า ไม่มีเปิดสอบด้วย
zan

เข้าร่วม: 23 สิงหา 2009
ตอบ: 3145

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3432
ให้คำขอบคุณ: 6687

จันทร์, 4 ตุลา 2010 11:16 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
aasa

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ ศุกร์, 30 มกรา 2015 14:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaorjang  hacker 
Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
จันทร์, 4 ตุลา 2010 12:34 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
PoKo พิมพ์ว่า:
ใบ กว เขาใช้เพิ่มเงินเดือนได้หนิคับ

ประมานว่าเรา จบวิศวะจิง มีใบรับรองประมานนี้อะคับ

เรียนวิศวะมาไม่ได้ ใบ กว มันยังไงอยู่

คิดผิดแล้วครับ วิศวกรส่วนใหญ่เกิน 80% ไม่ได้ใช้ใบ กว ที่เรียนมาเท่าไร บางที่ที่เค้าใช้ เค้าก็ไม่ได้ให้เงินเพิ่มเพราะถือเป็นคุณสมบัติที่ต้องมี (ถือว่ารวมไปในเงินเดือนแล้ว)

อีกอย่าง กว ไม่ได้มีทุกสาขาวิชานะครับ

แต่ทำเผื่อๆไว้ก็ดีครับ
thebump

เข้าร่วม: 22 ตุลา 2008
ตอบ: 381

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 472
ให้คำขอบคุณ: 670

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 5 ตุลา 2010 10:18 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
peet_ja พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ เปลี่ยนใหม่แล้วครับ วิชาบังคับไม่ต้องถึง C ก็ได้ แต่ต้องสอบ 8 วิชาให้ผ่านครับ ผมเพิ่งไปสอบมาเมื่อเดือนที่แล้วครับ
เหลือ อบรมจริยธรรมครับ ใครที่อยากสอบต้องรีบไปสอบ ก่อนที่เค้าจะหมดโปรโมชั่น ครับ

+1 ครับ
น้องๆท่านใดที่เพิ่งจบหรือจบมาไม่นาน แนะนำว่าให้รีบไปสอบเลยครับ
nopkub

ชื่อเล่น: นพ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 338

ได้รับคำขอบคุณ: 474
ให้คำขอบคุณ: 179

อังคาร, 5 ตุลา 2010 18:46 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ถ้าไงจะถามเพื่อนให้นะครับ เมื่อเดือน 2 เดือนก่อนอ่ะเพื่อนผมไปสอบ มันสอบหลายปีล่ะเพื่อนได้ปีเนี้ยเอง แล้วจะมาบอกนะ
Anakin

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 กรกฎา 2009
ตอบ: 1119

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 910
ให้คำขอบคุณ: 1439

อังคาร, 5 ตุลา 2010 21:26 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
สมันก่อนวิชาบังคับต้องได้ C แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจ นานมากแล้ว
และที่โรงงานก็ไม้ได้ใช้ ส่วนใหญ่จะไปหาสอบเป็นผู้ควบคุมต่างๆเช่น น้ำ อากาศ สิ่งแวดล้อม
wighwaytak

เข้าร่วม: 29 มกรา 2010
ตอบ: 676

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 904
ให้คำขอบคุณ: 878

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 6 ตุลา 2010 13:50 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ถ้าเป็นก่อนรหัสนักศึกษา45 อส.บ. คอ.บ. สอบ กว.ได้ครับแต่หลังจากนั้นต้อง วศ.บ. อย่างเดียว และเดี๋ยวนี้ไม่นับเกรดแล้วครับถ้าหลักสูตร วศ.บ. ของมหาลัยที่เรียน ผ่านเกณฑ์ก็สอบที่สภาเลยครับ
แล้วสาขาที่ต้องมีใบ กว.ถ้าจำไม่ผิด มี6 สาขาครับ 1.โยธา 2.ไฟฟ้ากำลัง 3.อุตสาหการ 4.เครื่องกล 5.ไฟฟ้าวัดคุม 6.วิศวเคมี(อันนี้ไม่แน่ใจครับ)
InDePenDent

ชื่อเล่น: ยู

เข้าร่วม: 20 สิงหา 2009
ตอบ: 901

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1603
ให้คำขอบคุณ: 2016

ปี: 2001
พุธ, 6 ตุลา 2010 14:41 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
Fil-reD พิมพ์ว่า:
ถ้า อศบ ไฟฟ้ากำลังมีไหมครับ เมื่อก่อนเรียน วศบ เครื่องกล แต่ได้งานไฟฟ้าเลยต้องออก เลยต้องrestatใหม่ และเรียนปวส ไฟฟ้าใหม่ พึ่งจบ ว่าจะถามว่า เรียนหลักศูตร อศบ แล้วมาเรียน กว อีกทีได้ปะครับ สมัยนี้ หรือต้องเรียน วศบ เลย อยากได้เป็นความรู้อะครับ

ถ้าจบปวส.มาแล้วอยากได้กว. แนะนำให้หาต่อวศ.บ.หลักสูตร3ปีครับ เพราะผมก็จบมาแบบนี้ครับ แ้ล้วเราก็จะสามารถสอบกว.ได้ตามปกติ
es04

เข้าร่วม: 09 มีนา 2009
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3485
ให้คำขอบคุณ: 342

พุธ, 6 ตุลา 2010 21:07 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ไม่ต้องใช้เกรด แต่ ด๊อกหลายตัวไม่น่ารอด
น่าจะหลายรอบเลยหล่ะกว่าจะผ่าน

มีใบ กว มั้ย
เมื่อสัมภาษณ์งาน จะถูกถามแบบนี้
มีครับ
แต่ ไม่ค่อยได้ใช้หรอก
เพราะวิศวกรเงินดีต้องอยู่กับบริษัทรับเหมา
ซึ่งก็ไม่ได้ต้องเซ็นอะไร เน้นไปที่คิดเรื่องเงินเรื่องทองมากกว่า จัดการนู้นนี่มากกว่า
แต่มันมีผลตอนเจ้าของหรือผู้ว่าจ้าง เขามีทีมคอนซัลท์พิจารณาทีมผู้รับเหมาอยู่
คุณอาจจะถูกคัดออกจากทีม เพียงเพราะไม่มีใบ กว ใบเดียวนี่แหละ
อันนี้สำคัญมาก.....

ในกรณีที่งานที่เราเซ็นหรือรับผิดชอบมีปัญหาฟ้องร้องให้เราเข้าซังเต
ก็ใช้ใบกว ผ่านสภาไป ให้ประกันตัวออกมาได้.....อาจจะไม่ต้องใช้เงินประกัน
อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจนะยังไม่เคยเจอกับตัวเอง แต่ในระเบียบเขาว่าแบบนั้น

ส่วนจะไปเซ็นออกแบบอะไร ก็ระวังหน่อย ให้เซ็นร่วมกับ วุฒิ สามัญ ไว้
ขึ้นสามัญเร็วถ้ามีบุคคลอ้างอิงดี

แต่สมัยของผมเป็นแบบอบรม นั่งโต๊ะจีน กินปลานึ่งซีอิ้ว กระเพาะปลาผัดแห้ง พุ้ยข้าว จิบชา
จึงได้ใบมา อันที่จริงก็นั่งฟังบรรยายแบบง่วงเหงาหาวนอนไปด้วยแหละ สอบนิดๆหน่อยๆ
รุ่นหลังๆเขาว่าหลายรอบจึงจะผ่าน อันนี้ไม่รู้นะ รุ่นน้องๆที่ทำงานเขาเล่าให้ฟัง
อายุสามสิบกว่ายังไม่ผ่าน ไม่ไปสอบ ใบ กว ก็มี

ส่วนใบนี้ก็หากินกับมันได้นะ แต่อย่าไป เครียดกับมันมาก ทำงานในเมืองไทย
ส่วนมากเด็กจบใหม่ จะได้งานผู้รับเหมากันทั้งนั้นแหละครับ

ลืมดูไป....อุตสาหการ ส่วนมากจะเข้าโรงงาน เน้นพวกไทม์มิ่ง จึงจะไม่ค่อยได้ใช้หรอก

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 6 ตุลา 2010 21:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
littleguy

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 338

ได้รับคำขอบคุณ: 942
ให้คำขอบคุณ: 255

พุธ, 6 ตุลา 2010 21:17 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
ดูแล้วผมแก่ลงจมเลย รุ่นผมไม่ต้องสอบ ถ้าวิชาที่กว.กำหนดผ่านกรด C ยื่นคำร้องแล้วอบรมก็ได้เลย
ชา ชา

เข้าร่วม: 30 สิงหา 2016
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 30 สิงหา 2016 14:45 - มีใครเรียนวิศวะ หรือจบแล้วบ้างคับ การสอบใบ กว ต้องใช้เกรดหรือเปล่า
อ้างอิงจาก:
ยังคือการสอบใบ กว
เขาต้องเอาเกรด ที่เราเรียน ไปดูหรือป่าวคับ

มีวิชาไหนที่เขาบังคับไม ค่าเกรดไม่ถึง สอบใบ กว ไม่ได้อะคับ

ตอนนี้เครียดคับ ดูแล้วไม่น่าจะรอดแล้ว 1วิชา

ไม่น่ากำหนดนะ เพราะในใบประกาศ หรือปริญญา เขาก้อบอกไว้ว่ามีศักดิ์ และสิทธิ์ตามปริญญานี้ทุกประการ

ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.