ตอบ
civic2004

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2010
ตอบ: 142

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 303
ให้คำขอบคุณ: 1
อังคาร, 10 มกรา 2012 20:57 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
ขอแบ่งประสบการณ์ครับ เพราะใช้งานอยู่เหตุที่มีเครื่องนี้เพราะเมื่อ3 ปีที่แล้วโดนครับแถวสูงเนิน โคราช เป็นภาพสีสวยงามคมชัดมาก ส่งมาที่บ้าน อารมย์ตอนนั้นเลยจัดมา 1 เครื่อง เอาหละเล่าความหลังแล้วก็เริ่มเลยแล้วกันนะครับ เครื่องตรวจจับความเร็ว หรือ Radar Detector เป็นเครื่องที่ใช้จับสัญญาณเครื่องตรวจจับความเร็วของตำ.....คล้ายระบบ "Radar" ลักษณะการทำงานวางเครื่องตั้งไว้ที่คอนโทรลหน้ารถหรือห้อยติดกับกระจกหน้า เครื่องจะทำการตรวจจับสัญญาณที่เครื่องตรวจจับความเร็วของตำ....ส่งออกมายังรถเป้าหมายส่วนใหญ่รถคันหน้าของเราจะโดนก่อน ยกเว้น!!!! ขับมาคันเดียวเป้าหมายก็คือคุณนั้นเอง O_o!!!!! เอาหละต่อๆเมื่อ
Radar Detector จับสัญญาณได้จะมีเสียงบี๊บแจ้งเตือน
สำหรับรุ่นที่ผมใช้จะแบ่งเสียงและระดับความเข้มของสัญญาณที่จับได้ดังนี้
1.บี๊บ..บี๊บ..บี๊บ..บี๊บ แบบเป็นจังหวะ ระดับความเข้มของสัญญาณจะมีแค่ I ตัวเดียว ไม่ต้องตกใจอาจจะเป็นสัญญาณจากเสาสัญญาณ
ทั่วไปหรือประตูเปิดปิดอัตโนมัติตาม 7-11
2.บี๊บ..บี๊บ.บี๊บๆๆๆๆๆ รัวเร็วเป็นกลอง อันนี้ระวัง! ดูประกอบกับความเข้มสัญญาณที่จับได้
2.1 ระดับ I ระวังตัวชะลอความเร็ว
2.2 ระดับ II มีเครื่องแน่นๆและต้องมีด่านในอีกไม่ช้าข้างหน้า ขับรถแบบสุภาพความเร็วตามกฎหมายกำหนดในช่องซ้าย
2.3 ระดับ III หลุดโค้งมาเจอด่านแน่ๆใกล้มากๆๆๆๆ ไม่ลดความเร็วอีกเจอดีแน่ๆ
หมายเหตุ : - จากที่เคยใช้งาน เมื่อตรวจจับสัญญาณได้ II แล้วระยะเจอด่านประมาณ 2 กม. แต่ก็ไม่แน่เสมอไปเพราะเคยเจอมา
จาก อ.บ้านไผ่ ก่อนถึง อ.บรบือ จ.มหาสารคาม พ้นเนินโค้ง ปตท. ปุบพี่ท่านยืนอยู่ในร่องกลางถนนส่องเลย ขึ้น III
เบรคตัวโก่งรีบเข้าซ้ายเลยครับพี่น้อง ปรากฎว่ารอดหวุดหวิด
- กรณีที่เครื่อง Radar Detector จับสัญญาณได้เป็นสัญลักษณ์รูปตัว "L" จะหมายถึงสัญญาณของตำ....เป็น Laser
ความเร็วและความแม่นยำจะมีมากกว่าแบบ Radar ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันโอกาสแก้ตัวของคนขับจะมีน้อยลง (ข้อมูลจาก
คนขายบอกคุณมีเวลาไม่ถึง 1 นาที ที่จะขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด แต่ตัวผมยังไม่เคยเจอสัญญาณตัว L ขึ้น
ไม่อยากเจอด้วย -_- "")
สุดท้าย : เครื่องตรวจจับความเร็วระบบเรแบรนด์ เป็นรุ่นที่พี่ตำ...นิยมใช้กันมาก เครื่องRadar Detector ไม่ว่าจะรุ่นใหม่แค่ใหน
ไม่สามารถตรวจจับได้ เพราะเมื่อท่านผู้ขับขี่เจอแล้วโอกาสรอดจะขึ้นสายตาของผู้ขับขี่เองที่ต้องมองใกลๆ ว่ามีคนยืนอยู่บน
ถนนหรือไม่ บวกกับอารมย์และสายตาของพี่ตำ...ที่มองผ่านแว่นยี่ห้อเร.....มายังรถท่านเท่านั้น ยังไงก็อย่าขับเร็วจนเกินไป
นะครับ ช่วยลดอุบัติเหตุ ถึงที่หมายปลอดภัยทุกท่านครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: es330 
art-antz-killers

ชื่อเล่น: อ า ร์ ต

เข้าร่วม: 11 มีนา 2009
ตอบ: 192

ได้รับคำขอบคุณ: 214
ให้คำขอบคุณ: 765

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 11 มกรา 2012 03:56 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
ที่เชียงใหม่เต็มเลย เพื่อนผมโดนเป็นรูปส่งไปบ้านเลย เห็นหน้าคนขับด้วย

ที่รู้นะครับ
จะมีกล้องติดบนเสาไฟฟ้า หน้าบิ๊กซีดอนจั่น ถนนสายต้นยางเลยโรงพักแม่ปิงไปนิดนึง

แต่เคยเห็นคาตาเลย
ถนนสายเถิน-ตาก ผมเห็นตำรวจกำลังตั้งอุปกรณ์ใต้ต้นไม้แล้วเอากิ่งไม้ หญ้าพรางกล้องไว้
อยู่ขาลง(มุ่งหน้าไป จ.ตาก)ก่อนถึงด่านก่อนถึงเขื่อนภูมิพล จ.ตาก ครับ
โดนกล้องจับปุ๊บ จ่ายตังที่ด่านปั๊บ
asaweenaruk

ชื่อเล่น: เฉียง

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 287

ผู้ใช้นี้มีความผิด
ผู้ใช้นี้มีความผิด

ได้รับคำขอบคุณ: 382
ให้คำขอบคุณ: 227

ปี: 2001
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 11 มกรา 2012 04:07 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: praewa 
nismo

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 30 มิถุนา 2011
ตอบ: 291

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 252
ให้คำขอบคุณ: 552

ปี: 2001
พุธ, 11 มกรา 2012 10:03 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
เมื่อวานอ่านหนังสือพิมพ์ไทยรัฐเค้ากำลังลองโปรแกรมกับ Iphone4S
PRAKAN

ชื่อเล่น: ก้อง

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2011
ตอบ: 140

ได้รับคำขอบคุณ: 100
ให้คำขอบคุณ: 53

ปี: 2003
พุธ, 11 มกรา 2012 15:41 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
123 แค่นี้เอง ตอนขับ 150 ไม่เห็นโดนเลยเฮ้อเซ็ง อ.บ้านตาก จังหวัดตาก ครับ

รอลุ้นตอนต่อทะเบียนดีกว่า
Icestonezaa

ชื่อเล่น: ไอซ์

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 56

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 40
ให้คำขอบคุณ: 18

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 มกรา 2012 15:44 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
BTPhone

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 27 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 578

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1068
ให้คำขอบคุณ: 332

ปี: 2005
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พุธ, 11 มกรา 2012 17:16 - เมื่อตำราจทางหลวง ใช้กล้องยิงตรวจจับความเร็ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: kataeka  nanes 
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.