ตอบ
whitechoc

ชื่อเล่น: ปัช

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 446

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1148
ให้คำขอบคุณ: 1130

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พฤหัส, 24 กุมภา 2011 20:26 - ไฟเอนจิ้นโชว์อยากสอบถามครับว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ T^T
รถผมES04ATวิ่งมาประมาณ18x,xxx ติดกรองเปลือยของsimotaมาได้ซักพักใหญ่แล้วก็ไม่เคยมีปัญหา แต่เพิ่งมีปัญหามาได้ซัก1-2อาทิตย์นี้เองครับ ลองหาข้อมูลในกระทู้เก่าๆแล้วอาจจะเป็นออกซิเจนเซ็นเซอร์ แต่ไม่ค่อยมั่นใจเพราะอาการคือ ตอนเช้ามาได้ซักพักใหญ่ๆไฟถังจะขึ้นโชว์แต่จอดดับเครื่องแล้วstartไฟรูปเครื่องก็หายขับปรกติไฟไม่ขึ้นโชว์อีกเลย ประมาณว่าวันนึงขึ้น1-2ครั้งเท่านั้น แต่น้ำมันนี่ซดกระจาย บางครั้งได้ 10-11กิโลลิตร บางครั้งได้แค่ 7.xx กิโลลิตรอ่ะครับก็เลยงงว่าเป็นเพราะอะไร ใครพอทราบหรือไม่ครับว่าน่าจะเป็นที่sensorตัวไหน ค่าเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่ แล้วที่ไหนทำแล้วจบบ้างครับ ไม่ไหวกับค่าน้ำมันช่วงนี้จริงๆ ขอบคุณครับ
numxs

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2009
ตอบ: 1332

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1427
ให้คำขอบคุณ: 1715

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 24 กุมภา 2011 20:31 - ไฟเอนจิ้นโชว์อยากสอบถามครับว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ T^T
อาจจะไม่เสียครับ อาจจะมีเขม่าจับ sensor ทำไห้การวัด o2 ผิดพลาดครับ
ลองถอดออกมา เอาแปรงถูๆๆๆ ดูครับ
ถ้าเสียจริงๆ ก็หามือสองในเว็บได้ครับ เพราะผมก็เพิ่งจะซื้อมา ราคา ไม่เกิน 1000 แต่ยังไม่มีเวลาใส่
การเปลี่ยนก็คงไม่ยากหรอกครับ ยกรถขึ้นแม่แรง ถอดปลัก ขัน o2 sensor ออก ใส่ตัวใหม่เข้าไป เสียบปลัก ลบ Code จบ
แต่ต้องเช็คก่อนนะครับ ว่าตัวไหนเสีย ตรง Header หรือ ที่ Cad
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  whitechoc 
sevenartz

ชื่อเล่น: อาร์ท

เข้าร่วม: 17 มีนา 2010
ตอบ: 1321

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2847
ให้คำขอบคุณ: 20

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พฤหัส, 24 กุมภา 2011 21:11 - ไฟเอนจิ้นโชว์อยากสอบถามครับว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ T^T
numxs พิมพ์ว่า:
อาจจะไม่เสียครับ อาจจะมีเขม่าจับ sensor ทำไห้การวัด o2 ผิดพลาดครับ
ลองถอดออกมา เอาแปรงถูๆๆๆ ดูครับ
ถ้าเสียจริงๆ ก็หามือสองในเว็บได้ครับ เพราะผมก็เพิ่งจะซื้อมา ราคา ไม่เกิน 1000 แต่ยังไม่มีเวลาใส่
การเปลี่ยนก็คงไม่ยากหรอกครับ ยกรถขึ้นแม่แรง ถอดปลัก ขัน o2 sensor ออก ใส่ตัวใหม่เข้าไป เสียบปลัก ลบ Code จบ
แต่ต้องเช็คก่อนนะครับ ว่าตัวไหนเสีย ตรง Header หรือ ที่ Cad

...ว่าจะมาบอกตามนี้เลย แต่ของผมโชคดีหน่อย ที่ปลั๊กมันแค่หลวม

ถ้าเป็นอ็อกเซนเซอร์ ก็จะกินน้ำมันอย่างที่ว่ามาครัฟ มี 2 ตัวคือ ที่แคท กะเฮด

บางท่านขัดๆ โซแน็ก ฉีดหน่อย แล้วก็ลบโค๊ด รุสึกว่าถอดขั้วแบท 15 นาที

รีเซทกล่อง ไม่รุหายรึปล่ายนะครัฟ ถ้าไม่หายก็ให้ศูนย์หรืออู่ใช้เครื่องจิ้มลบโค๊ด

+
+

แต่ให้ชัวร์ไปให้ศูนย์เช็คโค๊ดดูให้แน่ใจว่าตัวไหนที่ทำให้ไฟโชว์

ถ้าเป็นเซ็นเซอร์ ก็ถามราคามาเป็นพิธีพอ เพราะมันแพงมว๊ากกกก ในศูนย์อ่ะนะ

มาหาซื้อข้างนอกดีกว่าครัฟ

ปล. ถ้าสะดวกแถวเหม่งจ๋าย พระราม 9 ลองขับเข้ามาหาผม

เอาตัวอ่านโค๊ดผมเสียบดูได้ครัฟ
..........
ได้รับคำขอบคุณจาก: whitechoc  Doraeman 
whitechoc

ชื่อเล่น: ปัช

เข้าร่วม: 25 พฤษภาคม 2009
ตอบ: 446

ได้รับคำขอบคุณ: 1148
ให้คำขอบคุณ: 1130

ปี: 2004
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
ศุกร์, 25 กุมภา 2011 15:33 - ไฟเอนจิ้นโชว์อยากสอบถามครับว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ T^T
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ว่าเดี๋ยวจะลองถอดออกมาทำความสะอาดซะหน่อยก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่ T^T
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.