ตอบ
wana

เข้าร่วม: 05 กุมภา 2013
ตอบ: 6

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 16:19 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
Civic ES 04 :  รถไปติดแก๊ส  ใช้มาประมาณปีครึ่ง  เมื่อกลางเดือนมกราคมที่ผ่านมา ได้ขับรถจากที่ทำงานกลับบ้าน ระยะทางประมาณ 30 กม.
ถึงบ้านจอดรถหน้าบ้านตามปกติ  แต่ได้กลิ่นเหมือนเหม็นไหม้พร้อมกับไอความร้อนมาจากห้องเครื่อง  เลยเปิดฝากระโปรงหน้าดู  ปรากฏว่าไอร้อนพุ่งออกมาเยอะกว่าปกติพร้อมกลิ่นเหม็นไหม้  เลยก้มดูใต้เครื่อง  ปรากฏว่ามีน้ำมันเครื่องซึมหยดลงพื้น  คาดว่าน้ำมันเครื่องคงหยดลงไปที่ท่อไอเสีย ทำให้มีกลิ่นเหม็นไหม้

เช้าวันต่อมาเลยเอารถไปเข้าอู่ใกล้ที่ทำงาน  เพื่อเช็คว่าเกิดจากอะไรกันแน่  พอถึงอู่  เล่าอาการให้ช่างฟัง  แล้วช่างก็ตรวจดูเครื่องแล้วสรุปอาการว่าน่าจะเป็นที่ซีลเครื่องรั่วซึม  น้ำมันเลยหยดลงท่อไอเสียทำให้มีความร้อนและมีกลิ่นเหม็นไหม้  เลยเปลี่ยนซีลไป หลังจากนั้นก็ไปทำงานตามปกติ

เลิกงานตอนเย็นขับรถกลับบ้านพร้อม ผบทบ.  โดยตลอดการขับรถผมก็คอยดูเกจ์ความร้อนไปด้วย  ซึ่งเกจ์ความร้อนก็ขึ้นไม่ถึงครึ่งของหน้าปัทม์  พอถึงบ้าน จอดรถเสร็จเปิดประตูรถลงมา  ผบทบ. ทักขึ้นมาว่า "ทำไมรถยังร้อนอยู่  เอาไปทำมาแล้วไม่ใช่เหรอ"  งานเข้าเลยครับโดน ผบทบ. สั่งการให้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ในวันรุ่งขึ้นทันที แล้วก็ทำให้เสร็จด้วย อย่าให้มีปัญหาตามมาอีก  หลังจากได้รับคำสั่งแล้วผมก็เข้ามาหาข้อมูลในคลับนี้ก่อน ซึ่งก็ได้ความรู้เรื่องสาเหตุที่เครื่องยนต์ร้อนหลายแบบ และได้ตรวจดูรถด้วยตนเองตามข้อมูลที่หลายๆท่านได้ตั้งกระทู้ไว้  หลังจากที่ปล่อยให้เครื่องเย็นแล้ว ได้ตรวจดูเท่าที่ทำได้ คือ ตรวจน้ำในหม้อน้ำและน้ำในหม้อพัก  ซึ่งหลังจากตรวจดูแล้วน้ำทั้งสองที่ไม่ได้พร่องหรือหายไป  ยังมีน้ำอยู่ปกติ   ฝาหม้อน้ำก็ปกติ  ตรวจครีบหม้อน้ำด้านในยังตั้งเป็นแผงไม่มีครีบล้ม  ครีบด้านหน้าล้มไปบ้างแต่ก็ไม่ถือว่าเยอะ และก็มีซากแมลงติดอยู่นิดหน่อย

วันต่อมา  ผมได้นำรถเข้าศูนย์ พร้อมแจ้งเจ้าหน้าที่รับรถว่ารถมีอาการห้องเครื่องมีร้อนมากกว่าปกติ  เจ้าหน้าที่ได้ดูเบื้องต้นแล้วบอกผมว่าความร้อนเท่านี้ถือว่าปกติ  แต่ผมคิดว่ามันร้อนกว่าเดิม  ร้อนกว่าที่ผ่านมา  ร้อนขนาดถ้าเผลอเอามือจับตัวถังเหนือซุ้มล้อก็มีสะดุ้งเลยครับ  (ผมหลอกให้ ผบทบ. จับมาแล้ว 555) ก็เลยให่ช่างตรวจเช็คดูว่ามีอะไรที่ผิดปกติที่จะเป็นสาเหตุให้ห้องเครื่องร้อนหรือไม่  โดยให้เช็คหม้อน้ำพร้อมเปลี่ยนถ่ายน้ำและทำความสะอาดหม้อน้ำทั้งข้างในและข้างนอกไปด้วย (ตั้งแต่ใช้รถมา 8 ปี ไม่เคยถ่ายน้ำออกเลย ) ตรวจเช็คปั๊มน้ำ วาลว์น้ำ  ท่อน้ำทุกท่อที่เกี่ยวกับระบบระบายความร้อน และตรวจพัดลมระบายความร้อนทั้งสองตัวว่าปกติหรือไม่  หลังจากส่งรถให้ศูนย์แล้วผมก็ไปทำงาน

ตอนเย็นหลังจากเลิกงาน  ผมได้เข้าไปรับรถที่ศูนย์ และได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ฮอนด้าว่ารถผมปกติ  เครื่องยนต์ปกติ  หม้อน้ำปกติไม่รั่วไม่ซึม ฝาหม้อน้ำปกติ  ปั๊มน้ำและวาวล์น้ำทำงานปกติ  พัดลมปกติ  ท่อทุกตัวปกติ  ยกเว้นท่อตัวหนึ่งที่ต่่อจากเครื่องไปที่หม้อต้มของแก๊ส  ซึ่งท่อตัวนี้มีน้ำซึมออกมา  เจ้าหน้าที่ได้แจ้งว่าต้องให้ร้านที่ผมไปติดตั้งแก๊สแก้ไขให้  และท่อนี้อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้ห้องห้องเครื่องร้อน (น้ำในหม้อน้ำไม่หาย แต่น้ำซึมนิดเดียวจะเป็นสาเหตุเลยเหรอนี่)

ผมหงุดหงิดนิดหน่อย  ที่ศูนย์ไม่สามารถหาสาเหตุเรื่องห้องเครื่องร้อนให้ผมได้  และหงุดหงิดขึ้นไปอีกตอนตรวจรับรถก่อนกลับ  เพราะพวกแมลงที่ติดอยู่ที่ครีบหม้อน้ำด้านหน้ายังอยู่ครบทุกตัว  พอมองไปตรงท่อที่วาวล์น้ำซ่อนตัวอยู่  ฝุ่นยังเกาะติดอยู่อย่างหนาแน่นเท่าเดิม  น๊อตทุกตัวยังมีฝุ่นติดอยู่เหมือนเดิม  ตกลงเขาได้ทำความสะอาดหม้อน้ำ  เช็ควาวล์น้ำปั๊มน้ำให้ผมหรือเปล่านี่ T_T

วันต่อมาได้เอารถไปที่อู่แก๊สเพื่อเช็คเรื่องท่อน้ำมีน้ำซึมออกมา  ช่างได้ทำการตรวจเช็คและแก้ไขให้  และเช็คระบบแก๊สทั้งหมดให้   ตอนที่เข้าไปร้านติดแก๊สผมก็ได้ไปดูรถคนอื่นว่ามีอาการห้องเครื่องร้อนเหมือนผมหรือเปล่า  ปรากกฏว่าไม่มีคันไหนที่ห้องเครื่องร้อนเหมือนรถผมเลยสักคัน

จากการสังเกตุเรื่องความร้อนที่เกิดขึ้นในห้องเครื่องของรถผม  ห้องเครื่องจะร้อนและแผ่ความร้อนออกมาตามซุ้มล้อหน้าทั้งซ้ายและขวา  กระจังหน้า (ตรงตราฮอนด้า)  จะร้อนมากว่าปกติ  ตัวถังเหนือซุ้มล้อจะร้อน  เอามือไปจับจะรู้สึกร้อนมาก  จะมีไอความร้อนตามตัวท่อไอเสียมากกว่าปกติ

จากทั้งหมดที่ผมเล่ามา  ความร้อนที่ห้องเครื่องที่ผมรู้สึกว่ามันร้อนผิดปกติ  มันจะเกิดจากสาเหตุใด  วานทุกท่านให้ความคิดเห็นด้วยครับ
abzabteam

ชื่อเล่น: มีมี่ซัง

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2012
ตอบ: 179

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 232
ให้คำขอบคุณ: 29

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 16:28 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
มีความเป็นไปได้ว่า ใช้แ๊ก๊สแล้วห้องเครื่องจะร้อนผิดปกติ ครับ แต่เท่าที่อ่านมา ผมก็ ฟันเฟริม ไม่ได้ว่าเกิดจากแก๊สซะทีเดียวครับ รถผมก็ติดแก๊สครับ แล้วก็ร้อนครับ แต่ว่า ส่วนมากเท่าที่เคยได้ยิน เกจ์ความร้อนของน้ำในหม้อน้ำ เมื่อสูงขึ้นจะไม่แสดงออกมา ทางเกจ์ความร้อนของรถ ครับ ผมเลยติดเกจ์วัดความร้อน น้ำในหม้อน้ำมาเพิ่ม ครับ เพื่อคอยสังเกตุการว่า มันร้อยผิดปกติหรือไม่ครับ เท่าที่ใช้มา ก็ยังสรุปให้ท่าน จขกท. ได้ว่ามาจากอะไรครับผม 

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ 
ได้รับคำขอบคุณจาก: davidian 
penpuipui

ชื่อเล่น: ปุ้ย

เข้าร่วม: 30 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 124

ได้รับคำขอบคุณ: 147
ให้คำขอบคุณ: 79

ปี: 2005
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 16:47 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
เพิ่งไปรับรถมาวันนี้ ..
..อาการเหมือนของปุ้ยเรย....เครื่องร้อนของปุ้ยเกิดจาดพัดลมมอเตอร์ไม่ทำงานข้างหนึ่ง (ปกติมี 2 ข้างหรือกี่ข้างก็ไม่รุ้ค่ะ).. จัดไปเฉพาะอาการนี้ 1,800

+ น้ำมันรั่วไหล...อันนี้สาเหตุยาวอธิบายไม่ถูก + ครบ 2 แสนโล  รวม ๆจัดหนักพอสมควร ทั้งสิ้น 21,200 บาท

ลื่นปรื้ดดดด...เรย ที นี้...
รับประกันงานซ่อม 1 ปี จัดเต็มที่ร้านช่างแสบค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bas_es  davidian 
ed02

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 564

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 467
ให้คำขอบคุณ: 635
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:05 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ถ้าคิดว่าความร้อนมาจากใช้แก๊ส อันดับแรกเลยลองกลับไปใช้น้ำมันแล้วลองขับดู ว่าความร้อนในห้องเครื่องยังร้อนอยู่เหมือนเดิมรึป่าว ถ้าร้อนเหมือนเดิมก็ไม่เกี่ยวกับแก๊สครับ ถ้าไม่ร้อนหรือร้อนน้อยกว่าใช้แก๊สก็แสดงว่าเป็นที่การติดตั้งระบบแก๊ส ลองเช็คดูครับ
damrongwit

ชื่อเล่น: ต๋อม

เข้าร่วม: 19 มกรา 2013
ตอบ: 601

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 597

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:09 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
penpuipui พิมพ์ว่า:
เพิ่งไปรับรถมาวันนี้ ..
..อาการเหมือนของปุ้ยเรย....เครื่องร้อนของปุ้ยเกิดจาดพัดลมมอเตอร์ไม่ทำงานข้างหนึ่ง (ปกติมี 2 ข้างหรือกี่ข้างก็ไม่รุ้ค่ะ).. จัดไปเฉพาะอาการนี้ 1,800

+ น้ำมันรั่วไหล...อันนี้สาเหตุยาวอธิบายไม่ถูก + ครบ 2 แสนโล  รวม ๆจัดหนักพอสมควร ทั้งสิ้น 21,200 บาท

ลื่นปรื้ดดดด...เรย ที นี้...
รับประกันงานซ่อม 1 ปี จัดเต็มที่ร้านช่างแสบค่ะ

ถูกแล้วครับพัดลมมี2ตัว
เช็ค200,000แล้ว สบายใจไปเยอะ แต่โอ้ว..21,200บาท
wana

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:24 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
abzabteam  :   ใช้แก๊สมาก็ประมาณปีครึ่ง  ยังไม่เคยร้อนเท่าตอนนี้เลยครับ  อาจจะเป็นเหมือนท่านว่าก็ได้ครับ  บทมันจะฮีต  มันก็มาทันทีและรวดเร็วด้วย    ตกลงไอ้เจ้าเกจ์วัดความร้อนหม้อน้ำนี่ราคาเท่าไรครับ  แล้วไปติดได้ที่ร้านไหนบ้าง

penpuipui  :   พัดลมของผม  ช่างศูนย์บอกว่าปกติครับ  ความเร็วรอบก็ปกติ  รบกวนพิกัดร้านช่างแสบด้วยอ่ะครับ
wana

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:29 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ed02  :   วิ่งน้ำมันก็เป็นครับ  ผมจนปัญญาเลยครับ  ไอ้นั้นไม่เสีย  ไอ้นี่ก้ไม่เสีย  แต่ทำไมมันร้อนนนนนนนนนน   พ่อผมบอกว่าท่อหรือเปล่า  แบบว่าท่อมันตัน  อะไรประมาณนี้

ท่านใดใจดีช่วยแนะนำร้านให้เข้าไปเช็คด้วยครับ  ผมอยู่รังสิต  อย่าให้ไปร้านเฮียก่ำนะครับ  ไปไม่ไหว  555
ed02

เข้าร่วม: 25 ธันวา 2010
ตอบ: 564

ได้รับคำขอบคุณ: 467
พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:38 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ผมก็ลูกค้าประจำช่างแสบครับ ช่างแสบ SH HONDA รามอินทรา ซ. 43 อู่อยู่ใกล้ๆ แฟลตกองบินตำรวจ กม. 4 ตรงข้ามธนาคารไทยพานิชย์ครับ ลองดูครับ
เสก

ชื่อเล่น: เสก

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1727

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2214
ให้คำขอบคุณ: 997

พฤหัส, 7 กุมภา 2013 17:54 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ลองถามช่างทุกคนดู เขาจะมีวิธีการทำให้น้ำหม้อน้ำไหลเวียนดีขึ้น โดยการเจาะ....เพราะรถยิ่งวิ่งมากแรงอัดย่อมน้อยครับ เจาะ.....ถามดูนะครับ
abzabteam

ชื่อเล่น: มีมี่ซัง

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2012
ตอบ: 179

ได้รับคำขอบคุณ: 232
ให้คำขอบคุณ: 29

พฤหัส, 7 กุมภา 2013 22:39 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
มันคือ Water Temp ครับ ตัวนึงก็ 1000 ขึ้นไปครับ  ผมไปติดมาที่ ตึกศรีวรจักร ครับ  มันอาจจะดูไม่น่าจะจำเป็นเท่าไร แต่ผมว่าผมติดแล้ว สบายใจตรงที่ว่า เราสามารถรู้ความร้อนของน้ำที่อยู่ในหม้อน้ำ ว่าผิดปกติหรือไหม๊ก่อนที่ มันจะโก่ง ครับ เพราะบางที่ Temp ของรถมันไม่ขึ้นฮีตครับ ดูเหมือนปกติ แต่น้ำที่มันวนอยู่อาจจะร้อนจนสร้างความเสียหายให้กับหม้อน้ำได้ครับ   อีกอย่างนึง ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นดูครับ 
wana

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 8 กุมภา 2013 02:16 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ed02 :  ร้านช่างแสบเปิดวันไหนบ้างครับ  แล้วต้องจองคิวก่อน หรือว่าวิ่งไปหาได้เลยหรือเปล่าครับ  ถ้าเป็นไปได้รบกวนเบอร์โทรฯด้วยครับ (ถ้ามี)  

เสก  :   "เจาะ..."  ไอ้ ... นี่  มันคืออะไรครับ  ครั้นจะให้ผมเติมเอง  ผมกลัวเติมผิดครับ  555

abzabteam :  อยากไปติดเหมือนกันครับ  เดี๋ยวต้องหาเวลาไปแถวศรีวรจักรบ้างละ   
wana

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 8 กุมภา 2013 02:47 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ได้เบอร์ช่างแสบ  พร้อมแผนที่มาแล้วครับ  แต่อยากถามว่าถ้าผมขับรถดุ่มๆ ไปที่ร้านตั้งแต่ 7 โมงเช้า  ผมจะได้ทำคันที่เท่าไรครับ
เสก

ชื่อเล่น: เสก

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1727

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2214
ให้คำขอบคุณ: 997

ศุกร์, 8 กุมภา 2013 07:48 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ถามช่างแสบเลยครับ เพราะผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน ถามว่ามีข้อดีมั้ยถ้าเจาะไอ......นี่ ยังงัยรอคำตอบ
fasang.Mr

ชื่อเล่น: บี

เข้าร่วม: 23 มีนา 2010
ตอบ: 2101

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1764
ให้คำขอบคุณ: 2323

ศุกร์, 8 กุมภา 2013 08:02 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
เอาใจช่วยครับหาสาเหตุให้เจอไวๆนะครับ
เป็นแนวคิดที่ดี น่าจะต้องมีเกจเพิ่มซักตัวแล้ว
davidian

ชื่อเล่น: เอ็ม

เข้าร่วม: 02 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 1424

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2420
ให้คำขอบคุณ: 4730

ที่อยู่: บางสิบหมื่น ชลบุรี -แปดริ้ว ฉะเชิงเทรา-บางนา สมุทรปราการ
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 8 กุมภา 2013 08:20 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
หายไวๆนะครับ สู้ๆ
wana

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 8 กุมภา 2013 13:01 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
โทรไปถามช่างแสบแล้วครับ  ว่าพรุ่งนี้จะเอารถเข้าไปหาเลยได้มั้ย  ปรากฏว่าพรุ่งนี้ช่างหยุดครับ   เซ็งเลยยยยยย  555
kanok_bou

ชื่อเล่น: แจ็ค

เข้าร่วม: 27 ธันวา 2011
ตอบ: 233

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 92

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 11 ตุลา 2013 09:37 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
...
inkman

ชื่อเล่น: วี

เข้าร่วม: 16 กรกฎา 2013
ตอบ: 497

ได้รับคำขอบคุณ: 247
ให้คำขอบคุณ: 329

ศุกร์, 11 ตุลา 2013 09:57 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
,,,,,
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

ปี: 2001
ศุกร์, 11 ตุลา 2013 10:51 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
เคยเป็นเหมือนกันครับ น้ำมันเครื่องซึม ซิลท้ายเครื่องรั้ว หยดไปโดนท่อไอเสีย พอรถจอดเกิดเป็นควันขึ้นที่ฝากระโปงเลยครับ
ผมไปเปลี่ยนซิลที่อู่ช่างแสบ พันกว่าบาทเปลี่ยนไม่นาน ค่าซิลไม่กี่บามหรอก โดนค่าแรงเยอะ เพราะต้องยกเกียลง 
earnee33

ชื่อเล่น: เอิร์น

เข้าร่วม: 08 เมษา 2010
ตอบ: 1349

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1428
ให้คำขอบคุณ: 584

ศุกร์, 11 ตุลา 2013 11:23 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
รถติดแก็ส ให้เช็ค แคทดีๆครับ เคยเห็นแคทละลายเป็นก้อนตันขวางทางไอเสียมาแล้วครับ
kasipat357

เข้าร่วม: 16 มิถุนา 2023
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 1
ศุกร์, 16 มิถุนา 2023 03:20 - ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
หาสาเหตุเจอยังครับร้อนแบบโคตรๆ ช่าง7คนบอกปกติใช้คอมจับก็บอกปกติยังไม่เจอช่างที่ใช่เลย แต่ผมพยามหาเองเจอจุดนึงที่เป็นท่อเหล็กติดกับเสื้อวาล์วน้ำ อาการรถแรกๆจะมีไฟดระตุกเวลาเครื่องร้อนจัด มีคราบเหนียวๆสีดำๆค่อยๆซึมออกมาจากวาล์ว ลงไปเกียร์ ใช้ไปสักพักทีนี้จะเหมือนมีเสียง(ดูดน้ำจากหลอดเหล็ก) การทำงานเครื่องเริ่มผิดปกติวูบวาบ ใช้ต่อมามีคราบเหนียวๆออกจากฝาหน้าคิดว่าเป็นคราบน้ำยาหม้อน้ำเพราะความเหนียวไม่เท่าน้ำมันเครื่อง ภายใน2เดือนหาสาเหตุทุกวันเปลี่ยนโน่นนี่นั่นเป็นหมื่นแต่ก็ยังไม่เจอช่างที่ใช่ ผมสังเกตุทุกวันความร้อนมันร้อนแบบแห้งอุปกรณ์ที่เป็นเหล็กรอบๆมีรอยแตกลาย ปลั้กเริ่มกรอบ สังเกตุเห็นว่าตอนสตาร์ทความร้อนที่เริ่มมาจากแคท ฝาวาล์ว หม้อน้ำยังไม่ร้อน ตอนนี้คิดว่าเป็นที่ท่อเหล็กที่ติดเสื้อวาล์วน้ำไม่รุ้เรียกว่าอะไร แต่ยังไม่ได้ถอดเพราะกลัวไม่ใช่แต่ค่อนข้างมั่นใจ รถเคยติดแก้สแต่ฮอนนเครื่องเกียร์มา2รอบ รอบล่าสุดใช้ยังไม่ถึง5ปีร้อนจนอุปกรณ์ตัวอื่นจะพังด้วย เปิดกระจังขับก็ช่วยไม่ได้

Attached File :
ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
Attached File :
ห้องเครื่องร้อน น้ำไม่หาย มันจะเป็นกับอะไรครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.