ตอบ
indica999

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2013
ตอบ: 286

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 569
ให้คำขอบคุณ: 190
พฤหัส, 5 พฤศจิกา 2020 22:22 - โอเวอฮอลชุดเบรคหน้า
ทำเองได้ไม่ยากครับ กลไกไม่ซับซ้อน ถอดไม่ยาก

1.ขันน๊อตเบอร์ 12 ที่สลักบน-ล่าง และน็อตยึดสายเบรคที่โช๊คแล้วดึงออกมาได้ตรงๆเลยถ้าติดให้ดึงคาลิปเปอร์เข้าหาตัว จะเป็นการดันลูกสูบให้กลับเข้าไป
2.ถอดตัว Bracket ตัวนี้จะติดกับคอม้าน็อตเบอร์ 14 ขึ้นขาตั้งล้อคู่หน้า แล้วหมุนพวงมาลัยถอดง่ายๆ

3.วางคาลิปเปอร์ไว้บนถาด(กันน้ำมันเบรคเลอะ) แล้วกลับไปเหยียบเบรค ย้ำๆไปเรื้อยๆจนกว่าลูกสูบจะดันออกจนน้ำมันเบรค ไหลออกมาหมด

เสื้อคาลิปเปอร์ ซ้ายขวาเหมือนกันเป๊ๆ เวลาใส่รูไล่น้ำมันเบรคต้องตั้งขึ้นบนเสมอ
เสื้อคาลิปเปอร์ ซ้ายขวาเหมือนกันเป๊ๆ เวลาใส่รูไล่น้ำมันเบรคต้องตั้งขึ้นบนเสมอ
ถ้าไม่มีรอยในเสื้อสูบ ก็ใช้ได้ครับ
ถ้าไม่มีรอยในเสื้อสูบ ก็ใช้ได้ครับ
ชุดซ่อมหนึ่งข้างจะมี
1.ยางหุ้มสลัก
2.ยางซีลลูกสูบ
3.ยางกันฝุ่น
4.แหวนรองน็อตหัวฟิตติ้งสองชิ้น
5.จารบี 3สี ส้มทาสลัก ชมพูทาลูกสูบ ซีล สีขาว ผมใช้ทาสลักยึดผ้าเบรคกับ Bracket
ชุดซ่อมหนึ่งข้างจะมี
1.ยางหุ้มสลัก
2.ยางซีลลูกสูบ
3.ยางกันฝุ่น
4.แหวนรองน็อตหัวฟิตติ้งสองชิ้น 
5.จารบี 3สี ส้มทาสลัก ชมพูทาลูกสูบ ซีล สีขาว ผมใช้ทาสลักยึดผ้าเบรคกับ Bracket
สภาพลูกสูบที่ต้องเปลี่ยน คือเป็นสนิม และตามด เกิดจากยางกันฝุ่นใส่ไม่แน่น ลูกสูบเป็นสนิมดัน ไม่เข้าเวลาใส่ผ้าเบรคใหม่ เบอร์ 54
สภาพลูกสูบที่ต้องเปลี่ยน คือเป็นสนิม และตามด เกิดจากยางกันฝุ่นใส่ไม่แน่น ลูกสูบเป็นสนิมดัน ไม่เข้าเวลาใส่ผ้าเบรคใหม่ เบอร์ 54
ประกอบกลับคืนไล่น้ำมันเบรคใหม่ ลองแล้วรู้สึกว่าเบรคเดิม ดีโคตรๆครับ ถ้าได้เปลี่ยนเต็มระบบ โอเวอร์ฮอล ปั๊มหน้าหลัง จาน+ผ้าใหม่
ประกอบกลับคืนไล่น้ำมันเบรคใหม่  ลองแล้วรู้สึกว่าเบรคเดิม ดีโคตรๆครับ ถ้าได้เปลี่ยนเต็มระบบ โอเวอร์ฮอล ปั๊มหน้าหลัง จาน+ผ้าใหม่
indica999

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2013
ตอบ: 286

ได้รับคำขอบคุณ: 569
ให้คำขอบคุณ: 190
ศุกร์, 6 พฤศจิกา 2020 00:35 - โอเวอฮอลชุดเบรคหน้า
ตำแหน่งอะไหล่ชิ้นต่างๆ

ระบบเบรค
ระบบเบรค
ake_farlikit

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 20 ธันวา 2014
ตอบ: 549

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 794
ให้คำขอบคุณ: 3566

ปี: 2004
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
พุธ, 24 พฤศจิกา 2021 03:48 - โอเวอฮอลชุดเบรคหน้า
สุดยอด มากๆ ครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.