ตอบ
chichimori

เข้าร่วม: 17 กันยา 2010
ตอบ: 194

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 107
ให้คำขอบคุณ: 117

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
พฤหัส, 10 เมษา 2014 23:55 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
กล่องecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคต่างกันยังไงครับ ถ้ามีรูปช่วยลงให้หน่อยนะครับ พอดีผมไปลงเครื่องใหม่แล้วอยากจะเช็คครับ
เครื่องเก่าผมไม่เทค   แต่เครื่องที่ลงใหม่ มีวีเทค แต่เวลาวื่งเทคไม่เปิด เลยจะ แกะดูว่ากล่องต่างกันยังไง ช่างทำไม่เป็นแล้วใส่กล่องเดืมมาให้หรือเปล่าอ่าครับ  ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ อ่าเกือบลืม ถ้ามีวิธีแกะดูด้วยจะดีมากเลยครับ 

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ พุธ, 23 กรกฎา 2014 08:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: LnwwasaD  qq 
LnwwasaD

ชื่อเล่น: เฟริท

เข้าร่วม: 10 เมษา 2012
ตอบ: 3543

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2843
ให้คำขอบคุณ: 2957

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 11 เมษา 2014 09:32 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
เข้ามานั่งรอ เป็นเพื่อนครับ  เอาใจช่วยครับ  เก็บข้อมูลด้วย  ...........    
ได้รับคำขอบคุณจาก: chichimori 
wut-chiangmai

ชื่อเล่น: วุฒิ

เข้าร่วม: 28 มีนา 2009
ตอบ: 2094

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3937
ให้คำขอบคุณ: 5037

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
ศุกร์, 11 เมษา 2014 09:36 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ต่อไฟ LED ดูสถานะ VTEC ครับ

http://www.civicesgroup.com/forum/topic88
ได้รับคำขอบคุณจาก: InDePenDent  หาดเจ้า  Phetcharat  chichimori  Pantamitr 
เก่ง. ครับ

เข้าร่วม: 27 มีนา 2014
ตอบ: 48

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 56
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 11 เมษา 2014 12:58 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
กล่องวีเทค.จะมีตัวเปิดวีเทคเวลาถึงรอบมันคับ.
ถ้าไม่อยากหากล่องตรงรุ่น.ก้ต่อวัดรอบแบบมีชิปไลท์ลากสายเข้าโซลินอยวีเทค.แล้วตั้งรอบให้เทคเปิดที่วัดรอบแยกก้ใด้คับ.สามารถเลือกรอบให้วีเทคทำงานตามใจใด้เลยคับ.ลองดูคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: หาดเจ้า  Saka  Phetcharat  chichimori  nsmakkie  Zoulmate_Es 
หาดเจ้า

ชื่อเล่น: เจ

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 815

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 854
ให้คำขอบคุณ: 1065

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 11 เมษา 2014 13:10 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
..
chichimori

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
ศุกร์, 11 เมษา 2014 16:42 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ปูเสื่อรอจ้า รอพี่นพ มาตอบคราบ
chichimori

เสาร์, 12 เมษา 2014 23:03 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
สงใสรอกลับจากเที่ยวสงกรานครับ
chichimori

จันทร์, 14 เมษา 2014 00:22 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
http://www.hondanonclub.com/webboard/index.php?topic=2332.0 ตามนี้เลยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
chichimori

พุธ, 16 เมษา 2014 22:19 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
แกะมาดูด้วยตาตัวเองแล้วครับ อย่างเหนื่อย

Attached File :
กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ได้รับคำขอบคุณจาก: Zoulmate_Es 
chichimori

พุธ, 16 เมษา 2014 22:25 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ตกลงเทคมานจะเปิดได้ไงเอากล่อง EXI มาใส่ ไอ้แสรด ถ้าไม่ทำให้ เด๋วเอาชื่อร้านมาปล่อยครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: toptwo 
thammarong007

ชื่อเล่น: รงค์

เข้าร่วม: 23 ธันวา 2012
ตอบ: 1733

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2672
ให้คำขอบคุณ: 3437

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 18 เมษา 2014 17:58 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนกล่องมาได้ไม่กี่เดือนครับ 03 A/T Vtec เน้นให้กล่องเดิมกับกล่องใหม่รหัสตรงกันนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา
koobe

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 19 มิถุนา 2010
ตอบ: 2462

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3437
ให้คำขอบคุณ: 2482

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 18 เมษา 2014 21:45 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นวีเทคต้องเปลี่ยนกล่อง ของเครื่องใหม่ด้วย ต้องวายริ่งสายไฟ ใหม่ ไม่งั้นระบบวีเทค ไม่ทำงาน
ได้รับคำขอบคุณจาก: chichimori  Phetcharat  jeang 
K-yuthya

ชื่อเล่น: เค

เข้าร่วม: 14 สิงหา 2012
ตอบ: 806

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 528
ให้คำขอบคุณ: 803

เสาร์, 19 เมษา 2014 21:31 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
รับแซบ
chichimori

พุธ, 23 เมษา 2014 16:35 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
PLM ไม่เทค   PLR เทค   อัพเดจเรื่องราวซักนิดนะครับ ทางอู่โทรมาบอกให้ไปรับรถได้ หลังจากที่จอดให้ทำ10วัน ก็กระโดดขึ้นไปลองรถอย่างไม่รอรี ปากดว่า ไฟเครื่องโชว์ ก็ไม่ได้เอะใจอะไร ก็ซัดไปเลยครับยาวๆ ไม่เคยขับเครื่อง VTEC เทคมันเสียงยังไง มันก็ไม่แปลกจากEXI (บอกกับตัวเองสงใสหูเราไม่เทพ) ลองรถเสด กลับมาที่อู่ พี่ครับทำไมไฟเครื่องโชว์ครับ ออกซิเจนเซนเซอร์มีปันหา ไฟเครื่องเลยโชว์ (ประมานว่า ออกซิเจนเซนเซอร์ ที่ติดมากับเครื่องตัวใหม่มันเสีย) อ่อครับแล้วจะเปลี่ยนให้เมื่อไหร่ครับ ไว้พี่มีเวลาไปเชียงกงเมื่อไหร่ พี่ได้อะไหร่แล้วจะโทรไปบอกเรานะ พี่ๆแก๊สพี่ยังไม่จูนให้ผมเลย เด๋วทำให้รอแปบนึงละกัน รอได้ซักครึ่งชั่วโมง พี่เขาก็บอกว่าช่างไม่ว่างเลย เอารถไปใช้ก่อนละกัน มันไม่เปนอะไรใช่มั้ยพี่ไฟโชว์+แก๊สไม่จูน แต่โทรให้มารับรถ - - โอเคจ่ายเงิน13,000บาทที่เหลือให้เขาไป(จ่ายไป10,000ตั้งแต่เริ่มทำเขาขอเก็บก่อนเพื่อซื้อเครื่องรวม23,000บาท)เอารถกลับมาบ้านด้วยความไม่สบายใจ ขับรถติดไฟแดงเครื่องก็จะดับเพราะแก๊สยังไม่จูน กดเป็นน้ำมัน เครื่องก็ไม่นิ่ง เสียงวีเทคเปนไงไม่รู้ ไม่เคยได้ยิน เลยคิดว่าสงใสเราไม่กล้ากดหรือเปล่าเลยโทหาพี่นพ พี่นพบอกว่าเทคเปิดที่1400-3200ก็น่าจะเปิดแล้ว ตอนแรกนึกว่า5000รอบถึงจะเปิด ดีนะนี่โทรหาก่อนไม่งั้น...  กลับมาบ้าน เอาวะแกะดูแม่งเลย หลังจากที่แกะดูกล่องเอง+หาข้อมูลในweb ก็เลยทำให้กระจ่าง ว่าเขาใส่กล่องเดิมให้เรา(EXI) โอ้ว..  ก็โทรไปหาเขาเลย พี่ๆ เด๋วเสาร์นี้เอารถไปทำนะครับ ทางร้าน โอเคมาเลย  พอเอารถไปที่ร้าน ไม่มีคนสนใจเลยครับ - - แต่เรามาไม่เจอคนนัดเองเราก็รอ พี่เขามาละ พี่เขาเปนไงมั่ง ครับวิ่งไม่ดีเลยครับ จะทำอะไรมั่งนะ อ่อจูนแก๊สครับ เอารถมา3โมง จูนเสด 1ทุ่ม รถเขาเยอะครับ เขาทำคันอื่นก่อน ทำของเราไม่ได้เงินไง เราเข้าใจ เราไม่กล้าบอกว่าแกะกล่องดูแล้ว พอทำเสด เราก็ถามว่าพี่ๆไฟเครืองโชว์ พี่มีอะไหร่หรือยัง พี่เขาตอบว่ายังเลยพี่ไม่มีเวลาไปเชียงกงเลย (คิดในใจต้องไปเลยเหรอสั่งมาก็ได้) เอาวะบอกเลยละกัน พี่ๆ ผมแกะดูกล่องแล้ว มันกล่องเดิมของผมนี่(EXI) ผมถามว่าแล้วทำไมไม่ใส่กล่องVTECล่ะครับ พี่เขาตอบว่า ออกซิเจนเซนเซอร์มีปันหา - -เข้ากับกล่องใหม่ไม่ได้ เราอึ้งเลย (คิดในใจแล้วไม่บอกอะไรเลยในวันรับรถ) ก่อนเอารถมาทำก็ถามแล้วนะพี่ๆ ทำได้ใช่มั้ย ต้องแก้อีโมกุนแจด้วยนะพี่ทำได้ใช่มั้ย (ได้แน่ๆ เอางี้ถ้าวีเทคไม่เปิดไม่ให้เอารถออก) แล้วที่โทรมารับรถตอนแรก คือ.... โอเควันนี้ ได้แค่นี้ ไว้เด๋วผมโทรหาละกันครับ ได้ของมาเมื่อไหร่แล้วโทรหาผมนะ--- เด๋วเสาหน้าผมมาใหม่

ประวัติที่ทำที่นี่
ทำเล็กๆน้อยๆน่าจะ5000บาท
ปาดฝาไป15,000บาท
และก็เปลี่ยนเครื่อง23000บาท เครื่องเดิมเขาขอไว้ด้วย ไม่ได้โง่นะครับ ราคาแพงแต่ไกล้บ้านและเป็นกันเอง ก็เลยไว้ใจให้ทำ
ตอนแรกก็โทรไปปรึกษาพี่นพ พี่นพบอกเอาสบายใจ - - (อู่พี่นพไกลบ้าน) พี่นพถูกก่าเยอะอ่าครับ เสียดายๆ ของพี่นพทำ7วัน ลืมบอกเลยตอนแรกอู่ข้างบนนัดผม2วันเสด - - มันน่าปะล่ะ ขอดู ก่อนนะครับ ว่าเขาจะทำรถผม ต่อหรือเปล่า ถ้าไม่ทำต่อเนี่ย ผมต้องทำใจ- -

และจะมาอัพเดจให้ฟังอีกทีนะครับ ชาว  ES Group 

ได้รับคำขอบคุณจาก: Blackhole  thammarong007  Zoulmate_Es  Jom-marn  fasang.Mr 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พฤหัส, 24 เมษา 2014 07:21 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
chichimori พิมพ์ว่า:
PLM ไม่เทค   PLR เทค   อัพเดจเรื่องราวซักนิดนะครับ ทางอู่โทรมาบอกให้ไปรับรถได้ หลังจากที่จอดให้ทำ10วัน ก็กระโดดขึ้นไปลองรถอย่างไม่รอรี ปากดว่า ไฟเครื่องโชว์ ก็ไม่ได้เอะใจอะไร ก็ซัดไปเลยครับยาวๆ ไม่เคยขับเครื่อง VTEC เทคมันเสียงยังไง มันก็ไม่แปลกจากEXI (บอกกับตัวเองสงใสหูเราไม่เทพ) ลองรถเสด กลับมาที่อู่ พี่ครับทำไมไฟเครื่องโชว์ครับ ออกซิเจนเซนเซอร์มีปันหา ไฟเครื่องเลยโชว์ (ประมานว่า ออกซิเจนเซนเซอร์ ที่ติดมากับเครื่องตัวใหม่มันเสีย) อ่อครับแล้วจะเปลี่ยนให้เมื่อไหร่ครับ ไว้พี่มีเวลาไปเชียงกงเมื่อไหร่ พี่ได้อะไหร่แล้วจะโทรไปบอกเรานะ พี่ๆแก๊สพี่ยังไม่จูนให้ผมเลย เด๋วทำให้รอแปบนึงละกัน รอได้ซักครึ่งชั่วโมง พี่เขาก็บอกว่าช่างไม่ว่างเลย เอารถไปใช้ก่อนละกัน มันไม่เปนอะไรใช่มั้ยพี่ไฟโชว์+แก๊สไม่จูน แต่โทรให้มารับรถ - - โอเคจ่ายเงิน13,000บาทที่เหลือให้เขาไป(จ่ายไป10,000ตั้งแต่เริ่มทำเขาขอเก็บก่อนเพื่อซื้อเครื่องรวม23,000บาท)เอารถกลับมาบ้านด้วยความไม่สบายใจ ขับรถติดไฟแดงเครื่องก็จะดับเพราะแก๊สยังไม่จูน กดเป็นน้ำมัน เครื่องก็ไม่นิ่ง เสียงวีเทคเปนไงไม่รู้ ไม่เคยได้ยิน เลยคิดว่าสงใสเราไม่กล้ากดหรือเปล่าเลยโทหาพี่นพ พี่นพบอกว่าเทคเปิดที่1400-3200ก็น่าจะเปิดแล้ว ตอนแรกนึกว่า5000รอบถึงจะเปิด ดีนะนี่โทรหาก่อนไม่งั้น...  กลับมาบ้าน เอาวะแกะดูแม่งเลย หลังจากที่แกะดูกล่องเอง+หาข้อมูลในweb ก็เลยทำให้กระจ่าง ว่าเขาใส่กล่องเดิมให้เรา(EXI) โอ้ว..  ก็โทรไปหาเขาเลย พี่ๆ เด๋วเสาร์นี้เอารถไปทำนะครับ ทางร้าน โอเคมาเลย  พอเอารถไปที่ร้าน ไม่มีคนสนใจเลยครับ - - แต่เรามาไม่เจอคนนัดเองเราก็รอ พี่เขามาละ พี่เขาเปนไงมั่ง ครับวิ่งไม่ดีเลยครับ จะทำอะไรมั่งนะ อ่อจูนแก๊สครับ เอารถมา3โมง จูนเสด 1ทุ่ม รถเขาเยอะครับ เขาทำคันอื่นก่อน ทำของเราไม่ได้เงินไง เราเข้าใจ เราไม่กล้าบอกว่าแกะกล่องดูแล้ว พอทำเสด เราก็ถามว่าพี่ๆไฟเครืองโชว์ พี่มีอะไหร่หรือยัง พี่เขาตอบว่ายังเลยพี่ไม่มีเวลาไปเชียงกงเลย (คิดในใจต้องไปเลยเหรอสั่งมาก็ได้) เอาวะบอกเลยละกัน พี่ๆ ผมแกะดูกล่องแล้ว มันกล่องเดิมของผมนี่(EXI) ผมถามว่าแล้วทำไมไม่ใส่กล่องVTECล่ะครับ พี่เขาตอบว่า ออกซิเจนเซนเซอร์มีปันหา - -เข้ากับกล่องใหม่ไม่ได้ เราอึ้งเลย (คิดในใจแล้วไม่บอกอะไรเลยในวันรับรถ) ก่อนเอารถมาทำก็ถามแล้วนะพี่ๆ ทำได้ใช่มั้ย ต้องแก้อีโมกุนแจด้วยนะพี่ทำได้ใช่มั้ย (ได้แน่ๆ เอางี้ถ้าวีเทคไม่เปิดไม่ให้เอารถออก) แล้วที่โทรมารับรถตอนแรก คือ.... โอเควันนี้ ได้แค่นี้ ไว้เด๋วผมโทรหาละกันครับ ได้ของมาเมื่อไหร่แล้วโทรหาผมนะ--- เด๋วเสาหน้าผมมาใหม่

ประวัติที่ทำที่นี่
ทำเล็กๆน้อยๆน่าจะ5000บาท
ปาดฝาไป15,000บาท
และก็เปลี่ยนเครื่อง23000บาท เครื่องเดิมเขาขอไว้ด้วย ไม่ได้โง่นะครับ ราคาแพงแต่ไกล้บ้านและเป็นกันเอง ก็เลยไว้ใจให้ทำ
ตอนแรกก็โทรไปปรึกษาพี่นพ พี่นพบอกเอาสบายใจ - - (อู่พี่นพไกลบ้าน) พี่นพถูกก่าเยอะอ่าครับ เสียดายๆ ของพี่นพทำ7วัน ลืมบอกเลยตอนแรกอู่ข้างบนนัดผม2วันเสด - - มันน่าปะล่ะ ขอดู ก่อนนะครับ ว่าเขาจะทำรถผม ต่อหรือเปล่า ถ้าไม่ทำต่อเนี่ย ผมต้องทำใจ- -

และจะมาอัพเดจให้ฟังอีกทีนะครับ ชาว  ES Group 

เข้ามาเป็นเพื่อนเซ็งด้วยครับ
ถ้าต้องการกองหนุน ไปช่วยโวย บอกได้นะครับ ผมละเกลียดนักเชียว อู่ที่ขี้โกงแบบนี้

การทำอู่ใกล้บ้าน หรืออู่ประจำ ใช่ว่าจะดีเสมอไป
ผมนี่แหละ มีประสบการณ์มาเยอะ อู่ที่เราเข้าประจำ ตอนแรกๆ ก็ดีหรอก บริการดี ราคาไม่แพง พอเราเริ่มไว้ใจ เขาก็จะเริ่มเห็นเราเป็นของตาย หรือยังไงไม่รู้นะ
เขาก็จะเริ่มฟันเรา ผมรู้ เพราะ พอจะรู้ราคาอะไหล่ พอเริ่มคุ้นเคยกัน ราคาอะไหล่กลับแพงขึ้น จนผมอึ้ง แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรเขา นึกว่า ราคามันอาจเปลี่ยนก็ได้
ที่ไหนได้ ลองไปเข้าอู่อื่นๆ ดู ราคาถูกกว่ากันตั้งเยอะ ถ้าผมยังเข้าอู่ประจำต่อไป ก็จะเป็นเหมือนกบในกะลา ไม่รู้ว่าที่อื่นดีกว่า

แต่ก็เป็นบางอู่นะ อู่ประจำที่ไม่ฟันเราก็มี อันนี้ พิสูจน์ได้ง่ายๆ เอารถเข้าไปทำ เล็กๆ น้อยๆ ก็ไม่คิดตังค์
ถ้าเจออู่แบบนี้นะ ต้องเลี้ยงอูเขาไว้ให้ดี เวลาผมไปซ่อม ต้องซื้อ ขนม น้ำ ติดไม้ ติดมือไปฝากบรรดาช่าง และเจ้าของอู่
เขาก็จะรู้สึกว่าเราเป็นมิตร และจะไม่ฟันเรา อันนี้ ต้องพิจารณากันเองนะครับ ก็เป็นบางอู่เหมือนกัน ที่ไว้ใจได้ 100%
ได้รับคำขอบคุณจาก: chichimori  Zoulmate_Es  Jom-marn  nsmakkie 
chichimori

พฤหัส, 24 เมษา 2014 11:11 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
อ้างอิงจาก:
เข้ามาเป็นเพื่อนเซ็งด้วยครับ 
ถ้าต้องการกองหนุน ไปช่วยโวย บอกได้นะครับ ผมละเกลียดนักเชียว อู่ที่ขี้โกงแบบนี้ 

การทำอู่ใกล้บ้าน หรืออู่ประจำ ใช่ว่าจะดีเสมอไป 
ผมนี่แหละ มีประสบการณ์มาเยอะ อู่ที่เราเข้าประจำ ตอนแรกๆ ก็ดีหรอก บริการดี ราคาไม่แพง พอเราเริ่มไว้ใจ เขาก็จะเริ่มเห็นเราเป็นของตาย หรือยังไงไม่รู้นะ 
เขาก็จะเริ่มฟันเรา ผมรู้ เพราะ พอจะรู้ราคาอะไหล่ พอเริ่มคุ้นเคยกัน ราคาอะไหล่กลับแพงขึ้น จนผมอึ้ง แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรเขา นึกว่า ราคามันอาจเปลี่ยนก็ได้ 
ที่ไหนได้ ลองไปเข้าอู่อื่นๆ ดู ราคาถูกกว่ากันตั้งเยอะ ถ้าผมยังเข้าอู่ประจำต่อไป ก็จะเป็นเหมือนกบในกะลา ไม่รู้ว่าที่อื่นดีกว่า 

แต่ก็เป็นบางอู่นะ อู่ประจำที่ไม่ฟันเราก็มี อันนี้ พิสูจน์ได้ง่ายๆ เอารถเข้าไปทำ เล็กๆ น้อยๆ ก็ไม่คิดตังค์ 
ถ้าเจออู่แบบนี้นะ ต้องเลี้ยงอูเขาไว้ให้ดี เวลาผมไปซ่อม ต้องซื้อ ขนม น้ำ ติดไม้ ติดมือไปฝากบรรดาช่าง และเจ้าของอู่ 
เขาก็จะรู้สึกว่าเราเป็นมิตร และจะไม่ฟันเรา อันนี้ ต้องพิจารณากันเองนะครับ ก็เป็นบางอู่เหมือนกัน ที่ไว้ใจได้ 100% 

ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่ทำให้จิงๆโดนแฉแน่ๆครับ อู่ใหญ่แถวนี้ด้วยช่าง10ก่าคน พวกมาจากต่างจังหวัดยังมาวางเครื่องที่นี่เลย(ช่างในร้านเขาบอกมา) ล่าสุดมีcity มาวางเครื่องB18 ราคาค่าวางค่าเครื่อง 180,000บาท สติกเกอร์แปะวีโปร สีทอง  ทิตนี้เด๋วลองโทรไปถามก่อนแล้วจะมาอัพเดจให้ฟังนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Zoulmate_Es 
chichimori

เสาร์, 26 เมษา 2014 12:55 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
มาอัพเดจให้ฟังครับวันนี้โทรไปถามแล้วครับ ทางร้านบอกว่า โอ้ว!!!พี่ยังไม่มีเวลาไปเชียงกงเลย ครับ เอางี้ๆหลังสิ้นเดือนค่อยมาละกันตอนนี้รถเข้าเยอะมากสิ้นเดือน วางกรึ๊บ - -  งง    (ได้เงินไปแล้วไง แม่งเลยไม่สนใจ กะว่าจะพูดว่าเอากล่องกับชุดสายไฟฟ้าเด๋วจะไปหาที่ทำเอง ไม่มีโอกาสได้พูดเลย )  ไว้ทิดหลังสิ้นเดือน เด๋วจะลองดูอีกที ครับ เศร้า 
chichimori

อังคาร, 22 กรกฎา 2014 19:07 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
อัพเดตครับ

แอร์ไม่เย็นครับ จึงทำการโทรหาอู่ช่างแสบทันที ที่โทรหาเพราะว่า ตอนลงเครื่องเขาเอาคอมแอร์ ที่ติดมาจากเครื่อง ใส่ให้ผม คอมเดิมผม

ทางร้านเอาไป  ตอนรับรถใหม่ๆเนี่ยผมก็บอกแล้วนะว่าแอร์ไม่เย็น แอร์ไม่เยนนน   ทางร้านก็ให้เด็กในร้านมาเติมน้ำยาแอร์ให้ แต่ก็ไม่

เปลี่ยนคอมเดิมให้ผม - - โอเคทางร้านเขาน่าจะรับประกัน  (คิดเอาเอง ณ สถานะการตอนนั้น) ระหว่างตอนใช้งานก็เย็นมั่งไม่เย็นมั่ง ใน

ใจคิดว่าเอาเข้าไปแม่งก็เติมน้ำยาแอร์ให้อีก ก็เลยขับจนมันไม่มีความเย็นล่ะครับ

เอาล่ะเข้าเรื่อง โทไปทางอู่บอก ทางอู่บอกว่าเข้ามาเลย ผมจึงนำรถเข้าไปวันศุกร์ตอนเช้ากะว่าคนไม่มีคน - - แต่ก็มี2-3คัน

ของเราถอดคอมเสดก็รื้อมาดู ปรากฏว่า ภายในมันแตก รื้อเสดเที่ยงพอดี เอารถมา8โมงกว่าๆ....  เอาเถอะ ยอม

ทางอู่ บอกว่า เด๋วจะลองเอาคอมที่เสียแล้ว ประกอบกับของเราที่มันหักไป ถ้าเย็นก็โชคดี ถ้าไม่เย็นก็(อันนี้เขาไม่ได้บอกคิดเอาเอง)

จากนั้นผมก็ไม่รอละกลับบ้านละกัน โทไปอีกทีเย็นๆเขาบอกว่าไม่เสด  ผมเลยจอดทิ้งไว้ 1 คืน รุ่งเช้า10โมงเขาโทรมาบอกข่าวว่า ไม่

ค่อยเย็น ต้องวิ่ง80กว่าๆถึงจะเย็น เอ่อ..เอเอาไงดีวะ งั้นพี่ลองทำไปก่อน ได้รับคำปรึกษาว่า คอมมือ2ลูกละ3พันกว่าๆ ผมตอบว่าผมไม่มี

เงินครับจะสิ้นเดือนแทบจะสิ้นใจอยู่แล้ว งั้นผมรอครับ อู่พี่เด๋วก็มีคนมายกเครื่องหรือไม่พี่ก็หาจากพรรคพวกมาให้ทีนะครับ ทางอู่บอกว่า

ได้งั้นถ้าพี่ ได้คอมแล้วจะโทรหานะ น้องเอารถไปก่อน - - เข้าอีหรอบเดิม ครับ    

วันนี้โทรไป ถามเรื่องคอมแอร์ได้ยัง เขาจำไม่ได้แล้ว สงใสมีหลายเคทแบบผม แย่ๆ เด๋วลงรูปนะครับ ถ้าเพื่อนๆคนไหน มีของอยากจะ

บริจาค - - ผมไปรับถึงที่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

chichimori

อังคาร, 22 กรกฎา 2014 19:09 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม

กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
คุณพี่แสบครับ
คุณพี่แสบครับ
nsmakkie

ชื่อเล่น: แม็กซ์

เข้าร่วม: 10 เมษา 2014
ตอบ: 332

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 356

อังคาร, 22 กรกฎา 2014 22:48 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
รอชมตอนต่อไป ไม่อยากเจอเรื่องแย่ๆแบบนี้เลย 
neverplus

ชื่อเล่น: วิน

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2013
ตอบ: 1591

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1061
ให้คำขอบคุณ: 185

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 23 กรกฎา 2014 09:22 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
ทำไมพี่แสบคนนี้หน้าไม่คุ้นแหะ ไม่เหมือนพี่แสบแถวรามอินทราเลย 

เอาใจช่วยครับ ขอให้เค้าแก้ไขให้เรียบร้อยครับ 
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

พุธ, 23 กรกฎา 2014 17:15 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
เอาใจช่วยครับ

(จำผมได้ป่าวเน้ออ น้องที่ไปเอาเหล็กกันโคลงหน้าที่บ้านตอนดึกๆ ครับ)

chichimori

พฤหัส, 24 กรกฎา 2014 07:59 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
จำได้สิ ผ่านมาก็มาแวะ ดื่มน้ำ ยินดีต้อนรับครับ  ใส่ยังดีขึ้นเยอะมั้ย
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

ศุกร์, 25 กรกฎา 2014 08:20 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
chichimori พิมพ์ว่า:
จำได้สิ ผ่านมาก็มาแวะ ดื่มน้ำ ยินดีต้อนรับครับ  ใส่ยังดีขึ้นเยอะมั้ย

ดีกว่าไม่ใส่เยอะครับ แหล่มเลยย

chichimori

พฤหัส, 31 กรกฎา 2014 18:21 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
อัพเดจครับ 

หลังจากโทรหาทางอู่ทุกวัน จน ทางอู่มีของละครับ ผมก็นำรถเข้าไปทำ วันเสาร์เช้าเหมือนเดิมครับ รอบนี้9.00 ทางอู่บอกเลย เด๋วค่อยมารับรถเย็นๆละกันครับ ผมตอบโอเฟครับ (ในใจคิดเปลี่ยนคอมนานเกิ๊น) และแล้วก็ บอกให้เราไปรับรถ ตอน6โมง และก็คิดค่าคอมเราด้วย1500 -*-เซงชิบ ยังจะคิดเงินกุอีก แต่บอกเขาไปจ่ายสิ้นเดือน  สรุป เรื่องกล่อง เรื่องเทคไม่เปิดไม่มีการพูดถึง ใครคิดจะไปทำอู่นี้คิดหลายๆรอบนะครับ ถ้าทำที่นี่เข้า 0 ราคาเท่าๆกันเลยครับ 
chichimori

พุธ, 6 สิงหา 2014 11:55 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
หลังจากใช้อยู่1อาทิตย์แอร์ไม่เย็นเวลารถติดครับ  ยังไม่ได้จ่ายเงินและก็ยังไม่ได้แจ้งทางอู่ด้วยว่าแอร์ไม่เย็นตอนรถติดครับ - - เซงเบื่อจะโทร ไม่จบซักกะอย่าง
chichimori

จันทร์, 8 กันยา 2014 09:37 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
อัพเดจครับ เรื่องแอร์เนี่ยเข้าไป2-3รอบก็ไม่หายเสียเงินไปอีก1000บาท (เข้าไปหลายรอบเกรงใจเขา)  แต่ว่าได้กล่อง วีเทคมาแล้วครับ

อู่ที่นี่ก็ไม่ขี้เหล่หรอกนะครับ เพียงแต่ว่า เวลาเขาไม่ค่อยจะมีครับ พี่ๆน้องๆ ก่อนจะนำรถเข้ามาซ่อม ก็คิดเยอะๆ หน่อยละกันครับ 

แพง แต่ จบ หรืออาจเหมือนผม แพง แต่เกือบจบ พอดีเวลา ช่างวายสายเขาน้อยจิงๆ ขอบคุณพี่แสบนะครับ ที่อุ่มี 10กว่าคน คนมาดูรถ

ให้ผมมีพี่แสบคนเดียว 

แอร์ไปจัดกับคุณสุรเดชมา 2400 จบ แบบเย็นๆ รอบเดียว เจี๊ยบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: BULLDOG 
Yutzaa Rayong

ชื่อเล่น: ยุทธครับผม

เข้าร่วม: 05 พฤศจิกา 2018
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 5 พฤศจิกา 2018 00:59 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
koobe พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นวีเทคต้องเปลี่ยนกล่อง ของเครื่องใหม่ด้วย ต้องวายริ่งสายไฟ ใหม่ ไม่งั้นระบบวีเทค ไม่ทำงาน

แล้วสายไฟอื่นๆที่ปลั๊กกล่องตัว exi เหมือนกับตัวเทครึป่าวครับ แต่ที่ผมดู สายสั่งเทคไม่มีอย่างนึงละ
ได้รับคำขอบคุณจาก: profibus 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 29 พฤศจิกา 2018 12:07 - กล่อง ecu ระหว่าง รุ่นวีเทคกับรุ่นไม่เทคแตกต่างกันยังไงครับ เพื่อเช็คเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม
Yutzaa Rayong พิมพ์ว่า:
koobe พิมพ์ว่า:

แล้วสายไฟอื่นๆที่ปลั๊กกล่องตัว exi เหมือนกับตัวเทครึป่าวครับ แต่ที่ผมดู สายสั่งเทคไม่มีอย่างนึงละ

ถ้าไม่มี O2ตัวแคท อาจต้องวายเพิ่มอีก1จุดครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.