ตอบ
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์

เข้าร่วม: 03 สิงหา 2018
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 39

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
เสาร์, 3 พฤศจิกา 2018 10:54 - ใครเคยใช่กล่องพ่วงกับแบตเจ้านี้ไหม่คับ
หาข้อมูลคับสมาชิกที่เคยทดลองใช้ของเจ้านี้เลยนะคับ

Attached File :
ใครเคยใช่กล่องพ่วงกับแบตเจ้านี้ไหม่คับ
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 7 พฤศจิกา 2018 09:36 - ใครเคยใช่กล่องพ่วงกับแบตเจ้านี้ไหม่คับ
เคยใช้กล่องม่วงใส่มา2.ปี ถอดทิ้งแระ(มันรวน)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ท๊อป 
worn

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 99

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 106
ให้คำขอบคุณ: 20

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 9 พฤศจิกา 2018 17:31 - ใครเคยใช่กล่องพ่วงกับแบตเจ้านี้ไหม่คับ
ไขข้อมูลให้ท่านสมาชิกได้รับทราบ    กล่องนี้เห็นบางค่ายโฆษณาค่อนข้างเกินความเป็นจริง เพิ่มแรงบิด เพิ่มแรงม้า ประหยัดน้ำมัน และมีอีกหลายๆสรรพคุณ ล้วนแล้วเป็นการโฆษณาขายของ ต้นทุนทำหลักร้อย แต่ทำขายในราคาหลักพัน  ถ้าคนมีความรู้ทางไฟฟ้ามาบ้างลองถอดออกดูจะร้องอ๋อ เลยทีเดียว  เพราะข้างในจะมีเพียงแค่ตัวเก็บประจุ หรือทางภาษาช่างเรียกว่า คาปาซิเตอร์ ค่าตั้งแต่ 2200-4700 ไมโครฟาราด 25 โวลท์ ต่อขนานกันอยู่ 4-8 ตัว  แลัวแต่ขนาดของกล่องใหญ่หรือเล็ก  ซึ่งคุณสมบัติของตัวคาปาซิเตอร์คือ การกรองกระแสไฟฟ้าที่ไม่สม่ำเสมอให้มีความราบเรียบ ไม่มีการกระเพื่อม โดยเฉพาะในเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านที่เราใช้กับประจำ เช่น ทีวี เครื่องเสียง เครื่องชาร์ทแบตมือถือ ต้องมีตัวคาปาซิเตอร์เป็นตัวกรองกระแสไฟให้เรียบทุกตัว ถ้าคนเรียนด้านช่างอีเลคทรอนิคส์มาจะรู้ดี
แต่ถ้าเอามาใช้ในรถยนต์ดีไหม ก็ดีในระดับหนึ่งคือช่วยกรองกระแสไฟในรถให้มีความราบเรียบมากยิ่งขึ้น เพราะรถบางคันมีการไปติดอุปกรณ์บางอย่างเพิ่มเติมอาจจะมีการดึงกระแสไฟมากยิ่งขึ้น เช่นไปติดเพาเวอร์แอมป์เพิ่มการดึงกระแสก็จะมีมากขึ้นเวลาเปิดดังๆทำให้กระแสไฟในรถไม่เสถียร ซึ่งอาจมีผลถึงกระแสไฟที่จะไปเลี้ยงกล่อง ECU บ้างในรถบางคัน พอเราติดกล่องนี้เพิ่มเข้าไปก็มีส่วนช่วยเรื่องทำให้กระแสไฟฟ้าในรถเรานิ่งขึ้น แต่ไม่มีผลช่วยให้รถเราเพิ่มแรงม้า เพิ่มแรงบิด บางรายบอกว่าช่วยประหยัดน้ำมัน 10-20%กล่องนี้ช่วยไม่ได้หรอกครับ เพราะจากคุณสมบัติของอุปกรณ์ที่อยู่ในกล่องมีเพียงคาปาซิเตอร์ไม่กี่ตัว มีตัวต้านทานและหลอดไฟ แอลอีดี เพื่อบอกสถานะว่ากล่องกำลังทำงานแค่นั้นจริงๆ ไม่ได้มีเทคนิคอะไรซับซ้อน เพียงแต่ว่าคนทำขายไปโม้สรรพคุณจนทำให้คนเข้าใจว่าซื้อมาใช้แล้วจะช่วยประหยัดน้ำมันหรือทำให้รถแรงขึ้น  แต่พอมาใช้งานจริงไม่ได้เหมือนที่คนขายบอก  โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องใช้เลยครับ เพราะเขาออกแบบระบบไฟมาดี และรถรุ่นใหม่ๆใช้ไมโครคอมพิวเตอร์ควบคุมการทำงานเกือบระบบ ถ้าเอาอะไรไปวุ่นวายกับระบบไฟเดิมอาจทำให้ระบบรวนได้ครับ  
ได้รับคำขอบคุณจาก: ท๊อป  koobe  Memory11  Mongkol Seedaduang  sophan.voratus 
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์

เข้าร่วม: 03 สิงหา 2018
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 39

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
อาทิตย์, 11 พฤศจิกา 2018 07:26 - ใครเคยใช่กล่องพ่วงกับแบตเจ้านี้ไหม่คับ
ขอบคุณครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.