ตอบ
civic13

เข้าร่วม: 18 ธันวา 2017
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
จันทร์, 18 ธันวา 2017 09:27 - ประกันภัยรถยนต์ น่ารู้ เรื่องประกันเรื่องง่ายไม่ว่าใครก็รู้ได้
สวัสดีครับ วันนี้ผมอยากจะมาแนะนำ หรือให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องประกันภัยรถยนต์ กันนะครับ ถ้าหากว่าผิดกฏต่อเว็บไซต์ก็สามารถ ลบได้ทันทีเลยนะครับ

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมไม่ใช่ตัวแทน หรือ นายหน้าบริษัทประกันภัยรถยนต์แต่อย่างใด เหตุผลที่ผมมาให้ความรู้เกี่ยวกับ ประกันภัยรถยนต์ ก็เพราะว่า เมื่อก่อน ผมเคยโดนหลอกจากตัวแทนผี นั่นเอง เลยไม่อยากให้ใครมาตกเป็นเหยื่อ กับคนเหล่านี้

ก่อนอื่นก่อนเลยครับ ก่อนที่เราจะคิดทำ ประกันภัยรถยนต์ เพื่อนๆจะต้องมีความรู้ ตามนี้ก่อน

ประกันรถยนต์ หลักๆ จะมีอยู่ 2 ประเภทใหญ่ๆ

1.ประกันภาคบังคับ หรือ มีอีกชื่อหนึ่งที่ถูกเรียกว่า พรบ.รถยนต์ นั่นเองครับ ในกรณีที่เราไม่ทำ ถือว่าผิดกฏหมาย โดยความคุ้มครองส่วนใหญ่ จะเน้นไปที่ ตัวบุคคลนั่นเองครับ

ผมขอยกตัวอย่าง. ในกรณีที่เพื่อนๆ ขับรถไปชนเด็ก หรือ ไปเฉี่ยวใครจนได้รับบาดเจ็บ ในกรณีแบบนี้ ทางประกันภาคบังคับ หรือ พรบ.รถยนต์ ก็จะจ่ายให้นั่นเอง

มีคนถามว่า ถ้าเกิดว่าผม เมา หรือ ไม่ใส่หมวก หรือ ไม่มีใบขับขี่ กรณีแบบนี้ ทาง ประกันเขาจะคุ้มครองไหม

คำตอบคือ ทาง พรบ.รถยนต์ ก็จะให้ความคุ้มครองครับ ไม่ต้องห่วง

2.ประกันภาคสมัครใจ หรือที่เรียกแบบติดปากกันว่า ประกันชั้น 1 2+ 3+  นั่นเองครับ โดย ประกันภัยรถยนต์ ชนิดนี้ ไม่ได้ถูกกฏหมายบังคับให้ทำแต่อย่างใด ทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้ครับ

โดยความคุ้มครองของประกันภัยชนิดนี้ จะค่อนข้างครอบคุมเอามากๆ คุ้มครองทั้งรถ ทั้งคนเลยครับ

ซึ่ง ผมก็แนะนำเลยว่า เราควรทำ ประกันภัยรถยนต์ ทั้งสองอย่างเลยนะ มันถือว่าเป็นวิธีการประหยัดเงินอีกรูปแบบหนึ่ง

ผมขอยกตัวอย่าง

หากว่าเพื่อนๆ ไม่ยอมทำประกันรถแล้วละก็ หากเกิดเหตุขึ้นมาจะต้อง ชดใช้ค่าเสียหายเองทั้งหมดเลย ลองคิดดูว่าเราไปชนกับรถ หรูขึ้นมา แบบนี้งานเข้าแน่ๆเลยครับ 

ตารางความคุ้มครองประกันภัยรถยนต์

ประกันภัยรถยนต์ชั้น1

ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้

ประกันภัยรถยนต์ชั้น2+
จะให้ความคุ้มครองในกรณี ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) + สูญหาย + ไฟไหม้

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3+
ให้ความคุ้มครองกรณี: ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3
ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ไม่ซ่อมเรา ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้

อย่างน้อยๆ ก็ทำ ประกันชั้น 3+ ติดตัวเอาไว้  หน่อยก็ยังดี โดยปัจจุบันนี้ เราสามารถซื้อประกันภัยรถยนต์ ผ่านเว็บไซต์ได้แล้ว สะดวก สบาย ไม่ต้องเดินทางไปที่บริษัทประกัน ก็สามารถ เลือกเบี้ยประกัน เลือกราคาได้แล้ว

แถมยิ่งไปกว่านั้น แถม บริษัทประกันบางเจ้า ก็เปิดบริการให้ ผ่อนประกันภัยรถยนต์ด้วยนะครับ 

เป็นอย่างไรบ้างครับสำหรับความรู้เกี่ยวกับเรื่อง ประกันภัยรถยนต์ ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆทุกคนนะครับ หากมีอะไรผิดพลาดผมกราบขออภัยด้วย เพราะผมก็พยามเขียนมาให้ดีที่สุดแล้ว ขอบคุณครัย

ได้รับคำขอบคุณจาก: Thard 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.