ตอบ
popza4

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 19 กรกฎา 2012
ตอบ: 1097

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 3347

ปี: 2001
สี: แดง ไฟร์เปปเปอร์ (R-507P)
จันทร์, 13 สิงหา 2012 10:00 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
ความรู้ทั้งนั้นครับ ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: natjung 
natjung

ชื่อเล่น: แน๊ท ครับผ

เข้าร่วม: 20 มกรา 2010
ตอบ: 544

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 1382
ให้คำขอบคุณ: 387

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
จันทร์, 13 สิงหา 2012 10:54 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
ตัวนี้ผมเคยซ่อมครั้งหนึ่งครับ  ทำที่ศูนย์อุดรธานี

ราคาชุด ซ่อม อยู่ที่ 15xx  ค่าแรง 16xx ครับ  เพราะมันทำยากครับ

แต่อาการก็ไม่หายสนิดครับผม  เพราะ แกนมัน เป็นตามด  เติมน้ำมันพวกมาลัยเพาเวอร์  3 เดือนครั้งครับ

เปลี่ยนใหม่เซียงกง ก็ราว ๆ  6xxx -  8xxx แล้วแต่สภาพครับผม
bankabby

ชื่อเล่น: แบงค์

เข้าร่วม: 10 มิถุนา 2012
ตอบ: 1504

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1642
ให้คำขอบคุณ: 2485

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 13 สิงหา 2012 12:38 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: natjung 
sayarm

ชื่อเล่น: หยาม

เข้าร่วม: 03 ตุลา 2008
ตอบ: 2229

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2543
ให้คำขอบคุณ: 4055

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 13 สิงหา 2012 17:07 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
ของผมรั่วตรงแกนกลาง  ที่ห้องเครื่องเลย  หาซื้อมือสองเชียงกงพัทยา  6500 ครับ
ใช้งานได้ปกติดี เป็นปีแล้ว
oil

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2013
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 6 ธันวา 2013 09:13 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
เปลี่ยนเหมือนกัน 8500 น่าจะจบ ขอคุณสำหรับข้อมูล

heronobunaka

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2012
ตอบ: 87

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 47

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 6 ธันวา 2013 11:21 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
prgs55 พิมพ์ว่า:
ผมเปลี่ยนเองเลยครับทั้งซีลแกนแร็กและซิลสมอง ใหนๆก็เรื้อมาแล้ว แต่ตืนเพือนๆหน่อยครับถ้าจะซ่อมเปลี่ยนพวกซีลทั้งหลาย
แนะนำใช้ของศุนย์ครับ เพราะผมไม่รู้ว่าอู่ไหนใช่ของแท้ของเทียม เพราะราคาต่างกันมาก
ของแท้ชุดซ่อมแกนแร็ก 1,700 บาท ชุดซ่อมสมองแร็กเปลี่ยนซีลไป 2 ตัวๆ 450 บาท
แต่ของเทียมชุดซ่อมทั้งแกนแร็กและสมองแร็กแค่ 700 เอง ดูอู่ด้วยนะครับว่าเอาของอะไรมาเปลี่ยนให้เรา
เห็นมีคนบ่นกันว่าซ่อมแล้วเดียวก็เสียอีกไม่จบ ผมว่าชุดซ่อมของแท้น่าจะอยู่ได้นานนะครับ

เปลี่ยนเองเลยหรอคับ เปลี่ยนยากไหมคับ
sett_w

ชื่อเล่น: เสฎ

เข้าร่วม: 27 กันยา 2011
ตอบ: 331

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 226
ให้คำขอบคุณ: 116

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 6 ธันวา 2013 15:37 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
ของผมก่ะใกล้เวลาเหมือนกัน
krit_esclub

เข้าร่วม: 12 เมษา 2014
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 23 กันยา 2014 15:38 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
nuengES02 พิมพ์ว่า:
ผมก็เคยเปนอย่างนี้เปลี่ยนซีลยางก็หายแล้วคับ 1000บาม ที่เชียงใหม่คับ

เชียงใหม่ ซ่อมร้านอะไรครับ อาการเดียวกัน..
champ-korat

เข้าร่วม: 01 กรกฎา 2013
ตอบ: 23

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 24 กุมภา 2016 13:50 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
จำหน่าย แร็ค พวงมาลัย แท้ ราคาถูก
https://www.facebook.com/racksthailand/
http://www.thaisteeringrack.com/
0851189987 แชมป์
ID Line :    champ-korat
รับของกทม หัวลำโพง มีบริการจัดส่ง
champ-korat

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 27 มิถุนา 2016 10:57 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
จำหน่าย แร็ค พวงมาลัย แท้ ราคาถูก 
https://www.facebook.com/racksthailand/
http://www.thaisteeringrack.com/
0851189987 แชมป์ 
ID Line :    champ-korat
รับของกทม หัวลำโพง มีบริการจัดส่ง กทม จ่ายตอนรับสินค้า 
​ต่างจังหวัด ชำระค่าสินค้า แล้ว จัดส่ง ครับ
Songkran Kongpetch

เข้าร่วม: 07 กรกฎา 2016
ตอบ: 10

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
พฤหัส, 7 กรกฎา 2016 09:46 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
http://www.redbearoilseal.com/
มีทั้งชุดซ่อมเพาเวอร์และชุดซ่อมดิสเบรค
champ-korat

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 10 กันยา 2016 16:43 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
แร็คพวงมาลัย เสีย แร็คพวงมาลัยรั่ว มีอาการสั่นสะท้านมือ แร็คพวงมาลัยหอน หรือ เวลาตกหลุมแล้วมีอาการคอน แล้วอาการเหล่านี้ ซ่อมได้หรือ ควรเปลี่ยนใหม่เลย
วันนี้เรามาดูคำถาม คำตอบกันครับ
คำถามที่พบบ่อยมากๆ กับแร็คพวงมาลัย
มีน้ำมันไหล อันนั้นคือ แร็ครั่ว ใช่ไหมครับ 
แล้ว " พวงมาลัยมันจะหนัก และเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังครับ" เป็น อาการของแร็ค หลวม ใช่ไหมครับ 
แล้ว ซ่อมได้ป่าวครับ หรือ ต้องเปลี่ยน สถานเดียว 

ช่วยนี้เจอหลุมบ่อย ทำให้ช่วงล่างไป เลยกังวงไปเรื่อยครับ 

เคยฟังมาอีก อาการหนึงคือ "คด" อันนี้เกิดจาก ชนมา หรือ ตกหลุมอย่างแรง 
เลี้ยวแล้วมันจะติดๆ คับ

ตอนเลี้ยววงแคบแต่ไม่ใช่ดังมาจากเพลาขับน่ะ อาการคล้ายพวงมาลัยมีระยะลุนมากไป  ดูที่แร็คพวงมาลัยก็ไม่มีน้ำมันรั่วซึม ตอนรื้อออกมาดู ถึงเจอน่ะครับ เพืองข้างในแร็คแตก  สาเหตุเกิดจากตอนนั้นรถเกิดอุบัติเหตุ ตกหลุมจนล้อแม็กขอบแตกร้าวเลยเลยซื้อแร็คมาเปลี่ยนใหม่

อาการรั่ว ของแร็คดูเองได้ง่ายๆครับ มีคราบน้ำมันกองนึงที่่ที่จอดรถ วิธี สังเกตง่ายๆ คือเติมน้ำมันเพาเวอร์ให้เต็ม แล้วหักพวงมาลัยสุดไปทางซ้าย และไปทาง ขวาดู ทีนี้สังเกตใต้รถตรงแรค ถ้าน้ำมันพาวเวอร์พุ่งปี๊ดออกมาเลย ก็แปลว่าแร็คพวงมาลัย ลาโลกไปแล้ว แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ หลายท่านคงค หลายิดว่าหลายหมื่นแน่ๆ แต่เรามีทางออกครับ ที่ http://www.thaisteeringrack.com/ เราแร็คพวงมาลัย ของแท้100% เป็นสินค้าใหม่ 100% ไม่ผ่านการใช้งาน ประกันสินค้า3เดือนแท้ทุกจุด ใหม่ ทุกจุด กล้ารับประกัน ถอดตัวเก่า มาเทียบได้เลย กทม มีบริการ ส่งพร้อมเก็บเงิน ตอนรับสินค้า 
ต่างจังหวัด ชำระเข้าบันชี และจัดส่ง สินค้า ทางขนส่งเอกชนโทร 0851189987 line champ-korat ปล. สินค้าอยู่หัวลำโพง กทม

แล้ว แร็คเพาเวอร์ ซ่อมได้หรือปล่าว ผมได้คำตอบมาดังนี้ครับ แร็ค ซ่อมได้ แต่ไม่มีทางที่จะกลับไปดีเหมือนเดิม สุดท้ายก็ต้องซื้อใหม่อยู่ดี ใช่ครับจะซ่อมทำไม ถ้ามีบริการ แร็คแท้ ใหม่สภาพ ร้อยเปอร์เซ็น แร็คพวงมาลัยที่ไม่ผ่านการใช้งานมาก่อน ราคาหลักพัน รับประกัน สามเดือน  ต่อมาผมจะอธิบายให้ดูว่ามันเสียได้อย่างไร แล้วทำไมถ้าซ่อมแล้วมันไม่กลับไปดีเหมือนเดิมนะครับ
อันดับแรกต้องเข้าใจก่อนว่าเจ้า
แร็คพวงมาลัย หรือ แร็คเพาเวอร์  นี่ประกอบด้วยอะไรบ้าง แร็คพวงมาลัย หรือ แร็คเพาเวอร์  จะประกอบไปด้วย
ตัว แกน แร็คพวงมาลัย  มีลักษณะเป็น กระบอกเหล็กตรงกลางจะมีแกนเหล็กชุบด้วย ฮาดโครม  มีลักษณะมันเงา ลื่น มีหน้าที่เลื่อนไปมาซ้าย-ขวา
โอริง  หรือพวก ซีลต่างๆ จะอยู่ในกระบอกแร็8  หลายสิบตัว ซึ่งซีลพวกนี้เป็นแบบทนน้ำมัน ซีลพวกนี้จะถูกแบ่งเป็นห้องๆ ซึ่งมีหน้าที่กักกันแรงดันน้ำมันไว้ตามความเหมาะสม พูดง่ายๆมันมีหน้าที่เป็นผนังห้องแรงดันนั่นเอง
ยางหุ้ม แร็คพวงมาลัย หรือ แร็คเพาเวอร์   มีหน้าที่กันฝุ่น และสิ่งแปลกปลอมเข้าไปในกระบอก แร็ค
เอาละทีนี้เราก็ทราบกันแล้วว่า แร็คพวงมาลัย หรือ แร็คเพาเวอร์  ประกอบด้วยอะไรกันบ้าง

ทีนี้ผมจะอธิบายว่าปัญหา การรั่วซึมของแร็คพวงมาลัยหรืออาการหนักข้าง-เบาข้าง หรือที่เรียกว่า แร็ค  มันเสียมันเกิดจากอะไร   อย่างที่ทราบกันไปแล้วภายในกระบอก แร็คพวงมาลัยเพาเวอร์จะมีซีลน้ำมัน อยู่หลายสิบตัวเลย แน่นอนว่าถึงแม้ว่ามันถูกสร้างมาเพื่อทนต่อการกัดกร่อนของน้ำมัน แต่ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ ล้วนมีวันล่วงเลยไป พอซีล พวกนี้หมดสภาพมันจะเปลี่ยนตัวเองจากที่นิ่มๆกลายเป็นแข็งๆในทันที พอมันแข็งปุ้บมัน ทำให้เกิดการรั่วตามมา หรือโอริงหมดสภาพทำให้ไม่สามารถกักแรงดันไว้ได้อย่างเดิม จึงเกิด  อาการหนักข้างเบาข้างนั่นเอง

อย่างงี้ถ้าถามว่าก็แค่เปลี่ยนซีลก็จบแล้วสิ แล้วจะต้องเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย หรือ แร็คเพาเวอร์    ทำไมให้เสียตังค์มากมาย ยังครับยังมันมีอะไร มากกว่านั้น พอเจ้าซีลมันเสื่อมสภาพแล้วทำให้มันแข็งตัวเนี่ย นอกจากจะไม่สามารถกักกันแรงดันน้ำมันได้ดีเหมือน เดิมแล้วมันยังสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นโดยการไปบาดเจ้าแกน แร็คพวงมาลัย ซึ่งเป็นเหล็กชุบ ฮาดโครม ทำให้เกิดรอยบาดบนแกน แร็คพวงมาลัย ซึ่งมีลักษณะคม ทีนี้พอเราเอา แร็คพวงมาลัย ไปซ่อมโดยการเปลี่ยนซีลใหม่ทั้งหมดแล้ว ใส่ลงไปแทน แรกๆมันก็ดูเหมือนจะใช้ได้ตามปรกติ แต่ด้วยความที่แกน แร็คพวงมาลัย มันมีรอยบาดซึ่งมีความคม เวลาเรา หมุนพวงมาลัยไปมา เจ้าแกน แร็คพวงมาลัย มันก็เคลื่อนไปตามที่เราต้องการมันก็ไปบาดเจ้าซีลที่พึ่งเปลี่ยนเนี่ยจนเสียหาย
พอเสียหายปุ้บมันก็ไม่สามารถกักกันแรงดันpressure ได้เหมือนเดิม แต่ช่างบางที่ก็หัวใสเอาเจ้าแกน แร็คพวงมาลัย เนี่ยไปชุบโครเมี่ยม ซึ่งหวังว่าพอชุบแล้วผิวแกน แร็คพวงมาลัย  จะเรียบลื่นดังเดิม แต่ผิดคาดครับ เพราะเจ้าโครเมี่ยมที่ผ่านการชุบแบบธรรมดาเนี่ย ไม่สามารถทนการกัดกร่อนของน้ำมันได้ใช้ไปไม่นานมันก็ร่อนออกไปหมด แต่บางที่มีความคิดดีขึ้นไปอีกเพราะรู้อยู่แล้ว ว่าแกน แร็คพวงมาลัย  ถูกเคลือบผิวด้วยวิธี ฮาดโครม ก็เลยเอาเจ้าแกน แร็คพวงมาลัย  เนี่ยไปเคลือบผิวแบบ ฮาดโครม ใหม่ทีนี้ทุกอย่างมันก็ดูเหมือนจะจบแล้วแต่ก็ยังครับ เพราะการที่เราเอาแกน Rack  ไปชุบแบบ ฮาดโครม ใหม่เนี่ย มันเหมือนกับไปเพิ่มความหนาให้กับแกน แร็คพวงมาลัย อีกชั้นนึง ทีนี้ขนาดมันก็เพี้ยนไป พื้นที่ว่างซึ่งเคยมีหน้าที่รองรับแรงดัน มันก็น้อยลง แรงดันก็มากขึ้นนานไปๆก็กลับบ้านเก่าอีก หรือถ้าเคลือบผิวบางไปมันก็หลวมอีก แก้ไม่จบสักทีอีกสาเหตุนึง คือปล่อยให้ยางหุ้มแร็คพวงมาลัย ขาดแล้วไม่รีบไปเปลี่ยน ทีนี้พวกฝุ่นผงมันก็สามารถเข้าไปใน แร็คพวงมาลัย ได้ แรกๆมันก็ไม่มีปัญหา อะไรพอนานวันเข้า พวกฝุ่นเหล่านี้มันก็ไปฝังตาม
ซีลต่างๆ พอเราหมุนพวงมาลัย แกน แร็คพวงมาลัย มันก็ไปสีกับฝุ่นผงที่มันติด อยู่บนผิวซีลนี่แหละครับทำให้เกิดรอยบาดบนผิวแกน แร็คพวงมาลัย นี่คือสาเหตุที่ว่าทำไม แร็คพวงมาลัย ถึงไม่ควรที่จะซ่อม เพราะซ่อม ถ้าให้เล่าต่อมันก็ยาวได้อีก

ให้เราแก้ปัญหาให้ดีกว่าครับ ทีเดียวจบ https://www.facebook.com/racksthailand/ จำหน่ายอะไหล่ แท้ สินค้าใหม่ กล้ารับประกัน แท้100% ใหม่ 100%
paknang_jar

ชื่อเล่น: บ่าว

เข้าร่วม: 21 สิงหา 2017
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 36

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 21 สิงหา 2017 23:19 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
rattikan พิมพ์ว่า:
rattikan พิมพ์ว่า:
เจอแล้วค่ะ...ทำมาแล้วค่ะ 2400 ค่ะ...(เสียเงินทุกเดือนซิ)

เปลี่ยนชุดซ่อมแล็คพวงมาลัยทั้งชุดค่ะ

ซ่อมอู่ที่ไหนครับ บอกพิกัด และราคาหน่อยครับ
paknang_jar

ชื่อเล่น: บ่าว

เข้าร่วม: 21 สิงหา 2017
ตอบ: 15

น้องใหม่
น้องใหม่

ให้คำขอบคุณ: 36

ปี: 2005
พุธ, 23 สิงหา 2017 14:53 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
DuuI พิมพ์ว่า:
ผมก็ 01 เพิ่งเปลี่ยนแร็คไปเหมือนกันครับ ก่อนเปลี่ยนนี่จอดรถทีเช้ามา น้ำมันเยิ้มเลยแต่ยังดีไม่รั่วเข้าห้องโดยสาร

เบ็ดเสร็จโดนไป 9500 ค่าแร็ค 8500 ค่าแรง 1000 ตอนนี้ไม่มีน้ำมันหยดแล้ว แต่เจอปัญหาว่าพวงมาลัยหนักกว่าเดิม

เดี๋ยวลองขับดูซักระยะ ถ้าไม่ดีขึ้นจะลองถ่ายน้ำมันพาวเวอร์ดู 

เหมือนกัน อาการหนักกว่าเดิม ถ่ายน้ำมันพาวเวอร์ใหม่แล้วเป็นงัยบ้างครับ แจ้งหน่อยครับ
PN

เข้าร่วม: 23 พฤศจิกา 2020
ตอบ: 4

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 23 พฤศจิกา 2020 14:03 - ES 01 แร็คพวงมาลัยรั่ว
ร้าน แร็คพวงมาลัยชัยพาวเวอร์

รับ ซ่อม จัดหา ขาย แร็คพวงมาลัยทุกชนิด ปลีก/ส่ง
เจ้าใหญ่ที่สุดในไทย เชื่อมั่นได้ด้วยประสบการณ์กว่า 30 ปี!!!
ใหม่ แท้ แน่นอน 100% 
ส่งด่วนๆฟรีทั่วกรุงเทพ!!!!

สนใจสินค้าเข้าชมได้ที่ :
www.chaipowersteeringrack.com
หรือโทรสอบถาม : 081-302-3663 (ชัย) 
Line ID : chai.iteq 
FB page :
facebook.com/iteqchaipower
ยินดีให้คำปรึกษาทุกท่านครับ

แร็คพวงมาลัยชัยพาวเวอร์
แร็คพวงมาลัยชัยพาวเวอร์
เจ้าใหญ่ที่สุดในไทย
เจ้าใหญ่ที่สุดในไทย
ได้รับความไว้วางใจจากลูกค้ากว่า 30 ปี
ได้รับความไว้วางใจจากลูกค้ากว่า 30 ปี
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.