ตอบ
Rungroaj

เข้าร่วม: 04 มีนา 2015
ตอบ: 14

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 17
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 23 มิถุนา 2017 10:45 - หม้อน้ำรั่ว วาล์วน้ำตาย ปีแห่งการดูแลคุณเค้าจริงๆ
กระทู้ก่อนฉลองหลังสงกรานต์ด้วยการ overhaul เกียร์ไปชุดใหญ่ ล่าสุดเมื่อวันอังคารตอนเย็นขับรถไปทำธุระแถวลำลูกกาคลอง8 ระยะทางประมาณ 15 กม. จอดรถเสร็จลงเดินมาหน้ารถเพื่อดูความเรียบร้อยเหมือนทุกครั้ง มองดูหน้ารถน้ำไหลหยุดมาจากกันชนหน้า ตอนแรกคิดว่าเป็นน้ำตามแอ่งถนนที่ขับผ่านมา แต่ดูใกล้ๆเป็นสีเขียวใสๆคิดในใจงานเข้าอีกแล้ว ตอนก่อนดับเครื่องความร้อนก็ยังปกติ พอเปิดกระโปรงรถเสียงละอองน้ำพ่นออกมาชัดเจน ดูขอบหม้อน้ำด้านบนหาจุดไม่เจอสงสัยรั่วที่ด้านล่าง รอให้เครื่องเย็นแล้วเติมน้ำกลับเข้าไปพร้อมทั้งเปิดฝาหม้อน้ำติดเครื่องยนต์รอดูน้ำว่ามันลดลงไปไหม สักพักน้ำล้นออกมาเลยดับเครื่องยนต์ สงสัยวาล์วน้ำตายอีกจุด คิดในใจว่าต้องหาอู่หรือร้านที่ใกล้ที่สุดไม่อยากขับไปจอดเติมน้ำไปเพราะกลัวว่าสูบจะโก่ง จึงจำได้ว่ามีอู่ที่เพื่อนรู้จักแถวคลอง8ธัญญะ โทรไปถามทางและขับแบบประคองไปที่อู่ ต้องทิ้งรถไว้และนั่งแทกซี่กลับบ้าน เมื่อวานโทรมาบอกว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง มาดูค่าซ่อมกันครับ 1.หม้อน้ำอลู-ฝาพลาสติกบน-ล่าง 3,500- ,2.วาล์วน้ำ 980- ,3.น้ำยาหม้อน้ำ 180- ,4.ท่อยางหม้อน้ำบน-ล่าง 500 ,5.ฝาปิดหม้อน้ำ 150- ,6.เหล็กรัดท่อ 4 ตัว 120- ,7.อัดน้ำยาแอร์ 500 , 8.ค่าแรง 1,-500 รวมแล้ว 7,430- เมื่อคืนไปรับรถลดให้30- แถมขนมให้2ถุง  อะไหล่ที่เป็นของแท้ Honda ลุงแกเก็บซากของเดิมกับถุงพลาสติกไว้ให้ดูต่างหน้า ส่วนหม้อน้ำผมคุยกับช่างขอเปลี่ยนเป็นรุ่นเดิมฝา-บนล่างเป็นพลาสติก เพราะถ้าเกิดอะไรเกี่ยวกับความร้อนอยากให้มันไประเบิดที่ฝาพลาสติกแทน จะได้ช่วยเซฟเครื่องยนต์ไปในตัว(ไม่รู้ว่าผมคิดผิดไหม555) อีกเรื่องที่งงๆคืออัดน้ำยาแอร์เพิ่มทำไม ลูงแกบอกว่าน้ำยาแอร์ไม่รั่วแต่ว่ามันเหลือน้อยมันเลยทำให้แอร์เย็นช้าและตัดช้า(งงกันไหม) แต่มันก็เย็นกว่าของเดิมจริงๆถ้าเทียบกับการเปิดที่เท่ากัน หลังจากรับรถขับกลับบ้านรู้สึกว่าเครื่องนิ่งขึ้นกว่าเดิมมาก(สงสัยเสียเงินแล้วทำให้คิดไปเอง) สุดท้ายขอบคุณพี่ๆน้องในคลับสำหรับความรู้ในแต่ละกระทู้ด้วยนะครับ ถ้าไม่ได้ความรู้จากในคลับนี้ผมอาจจะฝืนขับรถจนทำให้รถเสียหายหนักขึ้นและเสียเงินซ่อมมากกว่าเดิมครับ

Attached File :
หม้อน้ำรั่ว วาล์วน้ำตาย ปีแห่งการดูแลคุณเค้าจริงๆ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.