ตอบ
Hnong

ชื่อเล่น: หน่อง

เข้าร่วม: 30 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 1189

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 590
ให้คำขอบคุณ: 401

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พฤหัส, 2 มีนา 2017 22:46 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
คือรถผมมีนำ้มันหยดใต้เครื่องก็เลยให้ช่างเปลี่ยนซิลทั้งหมดเพราะรถผมปี03วิ่งได้สามแสนโลแล้วช่างรื้อเครื่องเกียร์ออกมาแล้วแจ้งว่ายางแท่นเครื่องฉีกด้วยก็เลยเปลี่ยนไป พอเสร็จรับรถขับก็ปกติดีขับดีขึ้นมาก แต่ตอนเช้าขับรถมาทำงานได้ประมาณสัก40กิโลรู้สึกรถกระตุกและเหยียบคันเร่งรถไม่ไปแต่รอบขึ้นเลยจอดข้างทางดับรถแล้วลองสตาร์ทใหม่ลองเข้าเกียร์ทุกเกียร์ปรากฎว่าไฟที่โชว์เกียร์บางอันติดบางอันไม่ติดเข้าเกียร์ D D3 2 1. R รถก็ไม่วิ่งเลยติดว่าเกียร์พังแน่เราเลยดับเครื่องรอเรียกรถสไลด์ ระหว่างรอพอเครื่องเย็นก็เลยลองสตาร์ทรถและเข้าเกียร์ใหม่พอขับได้สัก 3-4 กิโลก็เป็นอีกอาการแบบนี้ท่านใดเคยเจอบ้างครับ พอกลับไปให้ช่างที่ทำเค้าบอกว่าเกียร์น่าจะเสียต้องโอเวอร์ฮอลใหม่ ท่านใดเคยเป็นรบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ. ขอบคุณครับ

Attached File :
หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ได้รับคำขอบคุณจาก: popza4 
Keng Keng Hatee

ชื่อเล่น: เก่งครับ

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2015
ตอบ: 178

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 51
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2004
ศุกร์, 3 มีนา 2017 08:54 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
รอฟัง
ได้รับคำขอบคุณจาก: Hnong 
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 3 มีนา 2017 10:06 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
เหตุ เปลี่ยนยางแท่นเกียร์ ต้องยกลงมาด้วยหรอ ครับ ปัจัย น่าจะอยู่ที่น้ำมันเกียร์ ตอนยกลงมา
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
ศุกร์, 3 มีนา 2017 10:06 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
แต่อาการที่บอก เกียร์ พังครับ
Hnong

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 3 มีนา 2017 12:19 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ตอนยกลงมาช่างเค้าทำการเปลี่ยนซีลอ่ะครับพอเปลี่ยนเสร็จก็เลยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องด้วยรวมทั้งนำ้มันเครื่องนำ้มันเกียร์ด้วยครับ ผมสงสัยว่าเหตุเกิดจากช่างทำผิดพลาดหรือป่าวครับ
basicstep

ชื่อเล่น: น้องเอครับ

เข้าร่วม: 24 กรกฎา 2012
ตอบ: 185

ได้รับคำขอบคุณ: 280
ให้คำขอบคุณ: 213

ศุกร์, 3 มีนา 2017 13:06 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ช่างเติมน้ำมันเกียร์อะไรให้ครับตรงรุ่นหรือเปล่าได้ดูรึเปล่าครับรถเพื่อนผมอาการคล้ายๆกันนี้เกิดจากไปถ่ายน้ำมันเกียร์ช่างเอาน้ำมันเกียร์cvtมาใส่ให้ขับออกมาสักพักเกียร์มีปัญหาเลยสรุปต้องโอเวอร์ฮอลใหม่หมดเพราะช่างเติมน้ำมันเกียร์ให้ผิด
Hnong

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 3 มีนา 2017 16:47 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
basicstep พิมพ์ว่า:
ช่างเติมน้ำมันเกียร์อะไรให้ครับตรงรุ่นหรือเปล่าได้ดูรึเปล่าครับรถเพื่อนผมอาการคล้ายๆกันนี้เกิดจากไปถ่ายน้ำมันเกียร์ช่างเอาน้ำมันเกียร์cvtมาใส่ให้ขับออกมาสักพักเกียร์มีปัญหาเลยสรุปต้องโอเวอร์ฮอลใหม่หมดเพราะช่างเติมน้ำมันเกียร์ให้ผิด

เอาแล้วไงผมได้ยินช่างคนนึงหลุดมาว่า cvt นี้แหละครับแต่อีกคนรีบขัดว่าไม่ใช่. สงสัยว่าคงเติมผิดให้ผมแน่เลยได้ยินว่าน้ำมันเกียร์ Cvtแท้ของฮอนด้า
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 4 มีนา 2017 09:26 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนดีกว่าครับ ปกติช่างน่าจะรู้นะว่าต้องใช้ตัวไหนที่ก้านวัดน้ำมันก็มีบอก
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 7 มีนา 2017 13:40 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ผมขอเดานะครับ  อาจจะผิดก็ได้

ถ้าช่างเติมน้ำมันเกียร์ ผิด ก็เสียใจด้วยครับ

แต่ ถ้ารถ ไม่ค่อยได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แล้วช่างยกเกียร์ลง แต่ไม่ได้เปลี่ยนชุดซ่อมเกียร์ทั้งหมด หรือ over hall 
แล้วมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่เติมเข้าไป เกียร์มีสิทธิ์ หวานได้ครับ ( ก็คือ เกียร์พังนั่นแหล่ะครับ )
ถ้ารถเก่า ไม่ค่อยได้ถ่ายน้ำมันเกียร์ แล้ววันหนึ่งมาถ่ายน้ำมันเกียร์เกิน 50% เกียร์ก็หวานได้เหมือนกันครับ

ถูกผิด ขออภัยครับ
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
พุธ, 8 มีนา 2017 23:28 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
Hnong พิมพ์ว่า:

เอาแล้วไงผมได้ยินช่างคนนึงหลุดมาว่า cvt นี้แหละครับแต่อีกคนรีบขัดว่าไม่ใช่. สงสัยว่าคงเติมผิดให้ผมแน่เลยได้ยินว่าน้ำมันเกียร์ Cvtแท้ของฮอนด้า

ลองให้เค้าถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ ผมว่าสีมันแตกต่างกันนะ ระหว่าง atf กับ cvt
Hnong

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 9 มีนา 2017 08:04 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
itcentre พิมพ์ว่า:
ผมขอเดานะครับ  อาจจะผิดก็ได้

ถ้าช่างเติมน้ำมันเกียร์ ผิด ก็เสียใจด้วยครับ

แต่ ถ้ารถ ไม่ค่อยได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แล้วช่างยกเกียร์ลง แต่ไม่ได้เปลี่ยนชุดซ่อมเกียร์ทั้งหมด หรือ over hall 
แล้วมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่เติมเข้าไป เกียร์มีสิทธิ์ หวานได้ครับ ( ก็คือ เกียร์พังนั่นแหล่ะครับ )
ถ้ารถเก่า ไม่ค่อยได้ถ่ายน้ำมันเกียร์ แล้ววันหนึ่งมาถ่ายน้ำมันเกียร์เกิน 50% เกียร์ก็หวานได้เหมือนกันครับ

ถูกผิด ขออภัยครับ

profibus พิมพ์ว่า:
Hnong พิมพ์ว่า:

ลองให้เค้าถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ ผมว่าสีมันแตกต่างกันนะ ระหว่าง atf กับ cvt

ขอบพระคุณทุกท่านครับผม โดนค่าฮอลเกียร์ไปเรียบร้อยครับ
moon1245

เข้าร่วม: 30 มีนา 2017
ตอบ: 107

ได้รับคำขอบคุณ: 3
พฤหัส, 30 มีนา 2017 17:18 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ขอบคุณสำหรับสิ่งดี ๆ ที่ควรรู้ครับ
moon1245

เข้าร่วม: 30 มีนา 2017
ตอบ: 107

ได้รับคำขอบคุณ: 3
พฤหัส, 30 มีนา 2017 17:18 - หาในกระทู้แล้วยังสงสัยเรื่องเกียร์
ขอบคุณสำหรับสิ่งดี ๆ ที่ควรรู้ครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.