ตอบ
aunja

ชื่อเล่น: อั๋น

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2012
ตอบ: 822

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 820
ให้คำขอบคุณ: 2141

ปี: 2004
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 24 พฤษภาคม 2016 12:14 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
สอบถามครับ คือไฟเครื่อง กะไฟแบตโชว์เข็มไมล์ไม่ขึ้นรอบเดินเบากระตุกเล็กน้อย แต่วัดรอบ หม้อน้ำ น้ำมันปกติดีครับ พอดีเมื่อวาน ฟิวส์วิทยุขาดขนาดติดเครื่อง ต่อมาก็ขึ้นแบบนี้ ไล่ฟิวส์ทุกจุดแล้วปกติ ใครพอมีวิธีแก้ไขบ้างครับ แบตหมดเปลี่ยนแบตวิ่งกลับบ้านไดร์ชาร์จเพิ่งเปลี่ยนด้วย....ช่วยด้วยครับ T...T

Attached File :
ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 29 พฤษภาคม 2016 21:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: profibus  karnmotocross01 
channarong Takaew

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 10 มีนา 2016
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 0
อังคาร, 24 พฤษภาคม 2016 21:31 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
1.ก่อนไฟแบต+เครื่องขึ้น เข็มไมล์ขึ้นปกติหรือไม่ ครับ
ลองดูวิธีเทส ไมล์ใน youtube ก็ได้ ครับ
2.หลังจากนั้น ขับรถกลับบ้าน (ไฟยังติดทั้ง 2 อาการหรือไม่ ครับ)
แล้ว ไดร์ชารท์พัง แต่ว่าตอนเปลี่ยนใหม่ ไฟโชว์ดับหรือยัง ครับ

อ่านแล้ว ลองไล่หาสาเหตุที่ละข้อ
ไม่รู้ว่าผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่า 

ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
aunja

Guru ES
Guru ES

อังคาร, 24 พฤษภาคม 2016 22:59 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
channarong Takaew พิมพ์ว่า:
1.ก่อนไฟแบต+เครื่องขึ้น เข็มไมล์ขึ้นปกติหรือไม่ ครับ
ลองดูวิธีเทส ไมล์ใน youtube ก็ได้ ครับ
2.หลังจากนั้น ขับรถกลับบ้าน (ไฟยังติดทั้ง 2 อาการหรือไม่ ครับ)
แล้ว ไดร์ชารท์พัง แต่ว่าตอนเปลี่ยนใหม่ ไฟโชว์ดับหรือยัง ครับ

อ่านแล้ว ลองไล่หาสาเหตุที่ละข้อ
ไม่รู้ว่าผมเรียบเรียงถูกหรือเปล่า 

ก่อนนี้ปกติครับ พอวิทยุช็อต ก็ขึ้น2อาการครับ
ตอนนี้อาการยังเหมือนเดิมครับ ขึ้นทั้ง2อย่าง
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

ปี: 2001
พฤหัส, 26 พฤษภาคม 2016 11:48 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
เคยเจอแบบนี้ไม่มั่นใจอาการเดียวกันหรือป่าว ตอนนั้นสาย O2 ผมไปลงกราวด์กับตัวถัง ฟิวขาด
เช็คกล่องฟิวใต้คอพวงมาลัย จะมีฟิว 1 ตัว ใช้งานกับไดชาร์ต และ O2
พอฟิวตัวนี้ขาด ไดชาตไม่ทำงานวิ่งๆไปแบตหมด และ ไฟแบตโชว์, O2 ไม่ทำงาน ไฟเครื่องโช์ว
ขอให้โชคดีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  aeed19 
channarong Takaew

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 10 มีนา 2016
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 26 พฤษภาคม 2016 15:37 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
aunja พิมพ์ว่า:

ก่อนนี้ปกติครับ พอวิทยุช็อต ก็ขึ้น2อาการครับ
ตอนนี้อาการยังเหมือนเดิมครับ ขึ้นทั้ง2อย่าง

ผมคิดว่า พี่ต้องลองใช้ เครื่องสแกนเช็คดูแล้ว ว่าไฟเครื่องที่ขึ้นมาจากสาเหตุไหน ครับ
แล้วค่อยแก้ไขให้หายก่อน จากนั้นค่อยมาดูเรื่องไฟแบตกับไมล์ที่ไม่ขึ้น นะ ครับ
ไม่รู้ว่า วิทยุมันช๊อตได้อย่างไร ครับ และรถยังขับได้ปกติหรือเปล่า เช็คไฟมัน ชารต์เข้าแบตหรือเปล่า ครับ
aunja

Guru ES
Guru ES

อาทิตย์, 29 พฤษภาคม 2016 20:57 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
Saka พิมพ์ว่า:
เคยเจอแบบนี้ไม่มั่นใจอาการเดียวกันหรือป่าว ตอนนั้นสาย O2 ผมไปลงกราวด์กับตัวถัง ฟิวขาด
เช็คกล่องฟิวใต้คอพวงมาลัย จะมีฟิว 1 ตัว ใช้งานกับไดชาร์ต และ O2
พอฟิวตัวนี้ขาด ไดชาตไม่ทำงานวิ่งๆไปแบตหมด และ ไฟแบตโชว์, O2 ไม่ทำงาน ไฟเครื่องโช์ว
ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับพี่ผมลองเช็คดูแล้วฟิวส์ตัว10amp ที่อยู่แถวล่างตัวที่3หรือ4นี่แหล่ะครับ ขั่วมันสกปรกขัดแล้ว
ลองเสียบดูหายเลยครับ
aunja พิมพ์ว่า:

ผมคิดว่า พี่ต้องลองใช้ เครื่องสแกนเช็คดูแล้ว ว่าไฟเครื่องที่ขึ้นมาจากสาเหตุไหน ครับ
แล้วค่อยแก้ไขให้หายก่อน จากนั้นค่อยมาดูเรื่องไฟแบตกับไมล์ที่ไม่ขึ้น นะ ครับ
ไม่รู้ว่า วิทยุมันช๊อตได้อย่างไร ครับ และรถยังขับได้ปกติหรือเปล่า เช็คไฟมัน ชารต์เข้าแบตหรือเปล่า ครับ

ขอบคุณมากครับตอนนี้หายแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  Saka 
aunja

Guru ES
Guru ES

อาทิตย์, 29 พฤษภาคม 2016 21:01 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
ตัวนี้ครับ(ขออนุญาตยืมรูปนะครับ)

ตัวที่วงกลมจุดสีแดงครับ
ตัวที่วงกลมจุดสีแดงครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka  aeed19  Doraeman  Alek 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 30 พฤษภาคม 2016 14:37 - ช่วยด้วยครับ ไฟแบตไฟเครื่องโชว์( แก้ไขได้แล้วครับ)
ความรู้อีกแล้ว ครับ อย่างน้อยประหยัดค่าช่างไปได้ 300
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.