ตอบ
somkidhom

ชื่อเล่น: ตึ่ง

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2009
ตอบ: 118

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 197
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 19 พฤศจิกา 2013 22:56 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
การทำงานของพัดลมต้องเป่าเข้าหาเครื่องครับทั้งสองตัว
และต้องทำพร้อมกันทั้วสองตัวมันมีเงื่อนไงอยู่ว่า
1. ถ้าเปิดแอร์มันจะทำพร้อมกันทั้งสองตัวเพื่อจะ
ดูดเอาลมด้านนอกไหลพ่านคอนเดนเซอร์แอร์และ
ผ่านครีบระบายความร้อนฟม้อน้ำ
2.ตอนปิดแอร์มันจะทำงานเมืออุณภูมิน้ำได้ประมาณ
75-80 c โดยมีsenser วัดอุณภูมิแถวๆวาล์วน้ำ
มันมีวิธีทดสอบอยู่
solomonizettastudio

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2014
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 07:49 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
ไปเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมแอร์ที่อู่ใกล้บ้าน แล้วช่างต่อสายพัดลมแอร์สลับสายกัน(เป็นมอเตอร์เทียมของจีน) พัดลมพัดไปด้านนอกเวลาต่อมา แอร์ไม่เย็นแล้วไปเช็คที่ร้านไดนาโม-แอร์ เค้าบอกว่าระบบแอร์เสีย เช็คดีเลย์เช็คน้ำยาแอร์ ช่างแอร์เช็คให้หมด มันเกี่ยวกับการที่ช่างต่อสายสลับกันหรือไม่ค่ะ
ไปหาช่างแอร์มา3ร้าน เค้าบอกตรงกันหมด แต่ให้อู่แถวบ้านรับผิดชอบมันกลับปฏิเสธว่าไม่เกี่ยวกัน เค้าแค่เปลี่ยนมอเตอร์ 
Ton-

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 1397

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5467
ให้คำขอบคุณ: 1471
ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 08:32 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
ถ้าพัดลมพัดไปด้านหน้าแล้วเวลาวิ่งเร็วๆ มอเตอร์คงฝืนน่าดู วิ่งไปนานๆมอเติร์คงไหม้พังนะครับ
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 10:45 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
solomonizettastudio พิมพ์ว่า:
ไปเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมแอร์ที่อู่ใกล้บ้าน แล้วช่างต่อสายพัดลมแอร์สลับสายกัน(เป็นมอเตอร์เทียมของจีน) พัดลมพัดไปด้านนอกเวลาต่อมา แอร์ไม่เย็นแล้วไปเช็คที่ร้านไดนาโม-แอร์ เค้าบอกว่าระบบแอร์เสีย เช็คดีเลย์เช็คน้ำยาแอร์ ช่างแอร์เช็คให้หมด มันเกี่ยวกับการที่ช่างต่อสายสลับกันหรือไม่ค่ะ
ไปหาช่างแอร์มา3ร้าน เค้าบอกตรงกันหมด แต่ให้อู่แถวบ้านรับผิดชอบมันกลับปฏิเสธว่าไม่เกี่ยวกัน เค้าแค่เปลี่ยนมอเตอร์ 

ช่างมัน เปลี่ยนอู่เลยครับ อาจจะไม่เกี่ยวแต่ยังไงก็ต้องทำระบบบให้สมบูรณ์ก่อน (ซึ่งผมว่าเกี่ยวนะ แผงแอร์มันร้อน)

พัดลมทำงาน 2 ตัวพร้อมกันเวลาเปิดแอร์ ตามจังหวะตัดต่อของคอมแอร์
ถ้าไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิสูง จะทำงานตัวเดียว และทั้งสองตัวเป็นการดูดออก เป่าเข้าเครื่องครับ ไม่อย่างนั้นตอนรถวิ่งก็ตีกันเอง

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 14:30 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
พรุ่งนี้นัดกับศูนย์โตโยต้าให้ช่วยตรวจสอบแล้วค่ะ ถ้าได้ผลเป็นอย่างไร จะมาบอกให้เป็นความรู้สำหรับพัดลมแอร์(สลับสาย)
เมื่อวานต้องปิดแอร์ตลอด ไปหาอู่ใหม่เค้าบอกระบบแอร์เสียค่าซ่อมประมาณหมื่นกว่าบาท 
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
boytrokta

ชื่อเล่น: บอย

เข้าร่วม: 27 เมษา 2014
ตอบ: 26

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 4
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 2 พฤษภาคม 2014 16:10 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
แล้วรถผมแค่เปิดกุนแจพัดลมก็ทำงานแล้วจะเปนไรไหมอ่ะครับ

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 พฤษภาคม 2014 07:58 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
ไปศูนย์โตโยต้ามาแล้วค่ะ ศูนย์บอกว่าอาจเกิดจากการความร้อน แล้วทำให้แผงวงจรเสียหายก็เป็นได้ ต้องเปลี่ยนทั้งแผงเลย ราคา3หมื่นกว่าบาท ช่างตรวจสอบมาว่า อู่เค้าใส่อะไหล่เทียมและไม่ตรงรุ่น และยังใส่สายสลับเป็นผลต่อเนื่องกัน 
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ 
CALM

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2012
ตอบ: 318

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 286
ให้คำขอบคุณ: 568

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 23 เมษา 2016 13:50 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
สรุป
พัดลมฝั่งคนขับ คือ พัดลมแอร์
พัดลมฝั่งคนนั่งข้าง คือ พัดลมหม้อน้ำ
ถูกต้องไหมครับ
Nut_Au_Together

ชื่อเล่น: อู๋

เข้าร่วม: 04 มีนา 2009
ตอบ: 1068

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1244
ให้คำขอบคุณ: 1180

ที่อยู่: พระราม 5 ถนนนครอินทร์-----เจริญกรุง 107-----สุขุมวิท 23
ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อังคาร, 4 เมษา 2017 15:30 - ใครช่วยอธิบายเรื่องพัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำหน่อยครับ ยิ่งดูยิ่ง งง
CALM พิมพ์ว่า:
สรุป
พัดลมฝั่งคนขับ คือ พัดลมแอร์
พัดลมฝั่งคนนั่งข้าง คือ พัดลมหม้อน้ำ
ถูกต้องไหมครับ

ผิดครับ พัดลมฝั่งคนขับคือพัดลมหม้อน้ำนะครับ ฝั่งคนนั่งจะเป็นพัดลมแอร์ครับ
ตอบ
หน้า 2 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.