ตอบ
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 25 สิงหา 2009 10:47 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์

ใน ช่วงเวลาที่ต้องเร่งรีบเดินทางไปทำธุระหรือประชุมกับลูกค้า หลายคนคงเคยเจอปัญหาเฉพาะหน้าเกี่ยวกับรถยนต์ ทั้งเรื่องเครื่องยนต์เริ่มสตาร์ทติดยาก ไฟหน้ามีความสว่างน้อยลง หรือระบบไฟฟ้าภายในรถยนต์เริ่มทำงานผิดปกติ โดยปัญหาเหล่านี้นับว่าเป็นสัญญาณบ่งบอกถึงสภาพความเสื่อมของแบตเตอรี่ หรือกำลังไฟของแบตเตอรี่ต่ำซึ่งเราสามารถป้องกันและเตรียมความพร้อมให้กับ แบตเตอรี่ก่อนการเดินทางทุกครั้งได้ด้วยการเติม ?น้ำกลั่น? เพื่อลดปริมาณน้ำกรดที่กัดกร่อนแผ่นธาตุให้เจือจางลง ซึ่งเป็นสาเหตุให้แบตเตอรี่เสื่อมคุณภาพเร็ว และควรตรวจเช็คระดับน้ำกลั่นเป็นประจำเพื่อความปลอดภัยและยืดอายุการใช้งาน ของแบตเตอรี่ได้อีกนาน
นายประกาสิทธิ์ พรประภา กรรมการ บริษัท สยามยีเอส แบตเตอรี่ จำกัด และบริษัท สยามยีเอสเซลส์ จำกัด ผู้ผลิตและผู้จัดจำหน่ายแบตเตอรี่สำหรับยานยนต์ ภายใต้แบรนด์ ?GS แบตเตอรี่? ให้คำแนะนำว่าการเติมน้ำกลั่นให้กับแบตเตอรี่เป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องตรวจเช็ค เป็นประจำทุกสัปดาห์ โดยสามารถแบ่งลักษณะการเติมได้ตามประเภทของแบตเตอรี่ ซึ่งมีอยู่ 2 ชนิด คือ แบตเตอรี่ชนิดเปียก (Lead Acid) ควรตรวจเช็คและเติมน้ำกลั่นสัปดาห์ละ 1 ครั้ง และแบตเตอรี่ชนิดแห้ง (MF ? Maintenance Free) ควรตรวจเช็คและเติมน้ำกลั่นเป็นประจำทุกเดือน โดยสังเกตระดับน้ำกลั่นได้จากช่องตาแมว (Indicator) และควรเติมน้ำกลั่นให้ได้ตามระดับที่กำหนด ไม่ควรเติมน้อยกว่าระดับเพราะจะทำให้ปริมาณน้ำกรดเข้มข้นเป็นสาเหตุให้แผ่น ธาตุถูกกัดกร่อนเร็วขึ้น และไม่ควรเติมมากกว่าระดับที่กำหนด เพราะจะทำให้น้ำกรดล้นออกมาจากแบตเตอรี่และเกิดคราบขี้เกลือเกาะบริเวณขั้ว แบตเตอรี่ ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้การส่งกระแสไฟฟ้าระหว่างแบตเตอรี่และอุปกรณ์ ไฟฟ้าในรถยนต์ทำงานได้ไม่เต็มที่
เติม ?น้ำกลั่น? ชาร์จพลังแบต
เปิดฝาจุกด้านบนของแบตเตอรี่ทั้ง 6 ฝา เพื่อเช็คสภาพน้ำกลั่นว่าอยู่ในระดับใด
ถ้าน้ำกลั่นอยู่ในระดับต่ำกว่าที่กำหนด หรือลดลงจนไม่ท่วมแผ่นทองแดง ควรเติมน้ำกลั่นลงไปให้ท่วมแผ่นทองแดงประมาณ 10-15 มิลลิเมตร
อย่าเติมน้ำกลั่นให้ล้นออกมาจากแบตเตอรี่
หากน้ำกลั่นล้นออกมานอกแบตเตอรี่ให้รีบนำผ้ามาเช็ดให้แห้งทันที
เมื่อเติมเสร็จเรียบร้อยให้ปิดฝาจุกทั้ง 6 ฝาให้เรียบร้อย
นอกจากนี้ แบตเตอรี่จะเริ่มเสื่อมสภาพเมื่อเริ่มใช้ประมาณ 1-2 ปี ดังนั้น การตรวจเช็คสภาพของแบตเตอรี่ให้มีความพร้อมอยู่เสมอจึงเป็นวิธีการยืดอายุ การใช้ที่ดีที่สุด ซึ่งสามารถทำได้ด้วยตัวเองง่ายๆ เป็นประจำทุกอาทิตย์
เช็ค ?แบตเตอรี่? เช็คความมั่นใจก่อนเดินทาง
ตรวจสอบสภาพของแบตเตอรี่เสมอ อย่าให้มีรอยแตกร้าว เพราะจะทำให้แบตเตอรี่ไม่เก็บประจุไฟฟ้า
ดูแลขั้วแบตเตอรี่ให้สะอาดเสมอ ถ้ามีคราบขี้เกลือเกิดขึ้นควรรีบทำความสะอาด
ตรวจสภาพของระดับน้ำกลั่นแบตเตอรี่ทุกๆ 1 สัปดาห์
ตรวจเช็คระบบไดชาร์จว่ามีระดับต่ำหรือสูงไป ถ้าต่ำเกินไปจะมีผลทำให้กำลังไฟไม่พอใช้ในขณะสตาร์ทเครื่องยนต์ หรือถ้าสูงเกินไปจะทำให้ น้ำกรดและน้ำกลั่นภายในระเหยหรือเดือดเร็วขึ้นได้ในช่วงเวลาเดียวกัน
สำหรับช่วงอากาศหนาวหรืออุณหภูมิต่ำ ประสิทธิภาพการแพร่กระจายของน้ำกรด และน้ำกลั่นจะด้อยลง เพราะฉะนั้นควรหลีกเลี่ยงการใช้กระแสไฟมากๆ ขณะอากาศเย็น
ควรศึกษาถึงการใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ ให้เหมาะสมกับแบตเตอรี่และไดชาร์จ เพื่อที่จะให้วงจรการไหลของไฟฟ้าเป็นไปด้วยดี
ควรดูแลรอบตัวแบตเตอรี่ให้สะอาดและแห้งอยู่ตลอดเวลา ถ้าส่วนบนของแบตเตอรี่สกปรก ควรใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดออกให้สะอาด และระวังอย่าน้ำเข้าไปในแบตเตอรี่

Credit :: http://www.newswit.com
ได้รับคำขอบคุณจาก: iMan  man_2006  saw  Jeab22  Saka  biggsnui  cisco  jonatan  kaisuh  kunshybeer08  Phetcharat  Keawchanas  qq 
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อังคาร, 25 สิงหา 2009 10:48 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
อยากจะถามว่า น้ำกลั่น ที่มีขายทั่วไป มัน บริสุทธิ์ จริง หรือ ป่าว ล่ะ เนี่ย

และ จาซื้อ แบบไหน ดี ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bommany2  qq 
iMan

ชื่อเล่น: แมน

เข้าร่วม: 04 สิงหา 2008
ตอบ: 2838

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 12149
ให้คำขอบคุณ: 3080

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 25 สิงหา 2009 10:56 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
PongpanG พิมพ์ว่า:
อยากจะถามว่า น้ำกลั่น ที่มีขายทั่วไป มัน บริสุทธิ์ จริง หรือ ป่าว ล่ะ เนี่ย

และ จาซื้อ แบบไหน ดี ครับ

ซื้อแบตแห้งเลยดีไหมพี่
hokhuk77

เข้าร่วม: 08 กุมภา 2009
ตอบ: 1018

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1825
ให้คำขอบคุณ: 994

ปี: 2002
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 26 สิงหา 2009 22:49 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
cisco

ชื่อเล่น: เต้น

เข้าร่วม: 25 พฤศจิกา 2008
ตอบ: 3557

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5197
ให้คำขอบคุณ: 9940
พฤหัส, 27 สิงหา 2009 09:21 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
ตอนนี้ใช้กึ่งแห้งล่ะ เลยไม่ค่อยได่ซื้อน้ำกลั่น เข้า 0 มันก็เติมให้ทุกที

เมื่อก่อนที่ยังใช้แบตธรรมดาอยู่

ผมก็ซื้อน้ำกลั่นสีชมพูนะ โฆษณาว่าเป็นอิเลกโตรไลท์ ประมาณ 20 บาท ตกลงมันต่างกับสีใส ๆ ยังไง อ่ะ ดีกว่าจิงเหรอ

เห็นบางข้อมูลบอกว่า น้ำดื่มสิงห์ ก็เป็นน้ำกลั่นเหมือนกัน น่าจะใช้แทนกันได้ แต่ไม่เคยลองนะครับ

ปล.เพื่อนผมคนนึงมันใช้ โซดา มันบอกว่าใช้แบตลูกนี้มา 3 ปีกว่าล่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: qq 
jonatan

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 02 ตุลา 2008
ตอบ: 6291

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 19304
ให้คำขอบคุณ: 13458

พฤหัส, 27 สิงหา 2009 09:45 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
ขอบคุณคับ แน่นๆ เลย สาระที่ทุกคนควรรู้คับผม
ส่วนตัวผม ถ้าหาซื้อน้ำกลั่นไม่ได้ หรือไม่มีเวลาไปซื้อ

(ความเห็นส่วนตัวน่ะ) ผมใช้น้ำกรองที่บ้านอ่ะคับ
เพราะมันเหมือนกันแต่ต้องมั่นใจน่ะคับว่า น้ำกรองที่บ้านเรา
สะอาดจริงๆ ไม่มีตะกอน คับผม จัดไป ประหยัด ผมใช้มาตั้งแต่คันเก่าแล้ว เลยมั่นใจคับผม ลองดูคับ
AUM[SilveR]

เข้าร่วม: 14 มกรา 2009
ตอบ: 1151

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 776
ให้คำขอบคุณ: 159

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 27 สิงหา 2009 15:01 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
มีประโยชน์มากมายครับ
oat_28

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 2690

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 772
ให้คำขอบคุณ: 30

พฤหัส, 27 สิงหา 2009 15:46 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
ข้อ มูล แน่น มาก เลย พี่ ป๋อง
BrightES

ชื่อเล่น: ไบร้ท์

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2015
ตอบ: 7

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2004
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 16 ตุลา 2015 06:03 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับแบตฯอยู่พอดีคับ เพิ่งถอยesปี04มา
aonjang237

ชื่อเล่น: อ้น

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2013
ตอบ: 812

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 555
ให้คำขอบคุณ: 130

ศุกร์, 16 ตุลา 2015 11:25 - เรื่องของ น้ำกลั่นใน แบตเตอรี่ รถยนต์
BrightES พิมพ์ว่า:
กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับแบตฯอยู่พอดีคับ เพิ่งถอยesปี04มา

ง่ายๆคือเช็คระดับน้ำกรดในแบตเตอรี่
ควรเติมแต่น้ำกลั่นเท่านั้น เพราะไม่นำไฟฟ้า
เมื่อใช้แบตเตอรี่เกิน 2 ปี ควรไปให้ร้านที่รับชาร์จแบตฯ เช็คค่าความเป็นกรด
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.