ตอบ
HuTcHChiW

เข้าร่วม: 24 กันยา 2015
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 2
อาทิตย์, 27 กันยา 2015 12:10 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
พอดีกำลังจะได้รถมาเป็นของตัวเองแล้วครับ เป็นรถยนต์คันแรกในชีวิตเลย ES ปี01ครับ เจ้าของเก่าเป็นคนรู้จักสนิทกันครับ เค้าบอกว่าเพิ่งยกเครื่องใหม่มา เพราะเครื่องเก่าสภาพแย่มาก ยกมาใส่ประมาณเกือบๆ2ปี วิ่งไปน่าจะประมาณ2หมื่นกว่าโล แต่ล่าสุดเค้าบอกว่า เมื่อประมานอาทิตย์หรือสองอาทิตย์ที่แล้ว เอารถไปล้างแอร์มาทั้งระบบ ช่างแอร์บอกว่าพัดลมแอร์ไม่หมุน ซึ่งเค้าก็บอกให้ผมเอาไปทำนะครับ แต่เค้าบอกว่า หลังจากนั้นไม่เคยความร้อนขึ้นเกินครึ่งนึงของเกจวัดเลย (เจ้าของเก่าใส่หม้อน้ำมิเนียม2ชั้นครับ) ผมเลยค่อนข้าวกังวล เลยลองมาถามพี่ๆ ES groupดีกว่าครับ  พี่ๆทุกท่านมีวิธีหรือคำแนะนำให้ผมคร่าวๆไหมครับ ในการดูเบื้องต้น ขออภัยถ้าถามอะไรแบบโง่ๆนะครับพี่ ผมแทบไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลยครับ ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำปรึกษาล่วงหน้าเลยนะครับผม ขอบคุณครับ 
itcentre

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2010
ตอบ: 1154

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1492
ให้คำขอบคุณ: 448

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 27 กันยา 2015 13:57 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
   ...ถ้าฝาสูบโก่งเคยโก่งมาแล้ว และมีการปาดทำเรียบร้อยใช้งานได้ปกติ 
ผมว่า ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ รถผมเองก็เคยผ่านการปาดมาแล้ว 1 ครั้ง

ฝาสูบโก่งหรือไม่ เช็คค่อนข้างลำบาก
ถ้าเจ้าของเก่าไม่แจ้งว่าเคยทำอะไรมาบ้าง

แต่..พอมีวิธีเช็คเบื่องต้นได้ว่า ฝาสูบกับหม้อน้ำรถยนต์
ที่เราใช้งานอยู่ ยังอยู่ในสภาพปกติหรือไม่..

1. หาขวดน้ำดื่ม ใส่น้ำเกินครึ่ง

2. หาสายยาง ต่อกับท่อที่อยู่ตรงปากของหม้อน้ำรถยนต์

3. จุ่มปลายสายยางอีกข้างลงในขวดน้ำ

4. สตาร์ทเครื่อง แล้วปล่อยเครื่องทำงานไปเรื่อย ถ้ายังไม่มีฟองเกิดขึ้นภายในขวด
    ให้เหยียบคันเร่งค้างไว้ช้าๆ

5. หรือ หาขวดน้ำ ที่ปากขวดพอดีกับปากหม้อน้ำ ยัดลงปากหม้อน้ำ
    แล้วเติมน้ำเข้าไป สตาร์ทเครื่อง เหยียบคันเร่ง สัเกตุลักษณะการไหลวนของน้ำ
    ในขวด ว่ามีการบ้วนของน้ำ ดันขึ้นมาไหม ถ้าน้ำนิ่งสนิท ในขณะที่เราเหยียบคันเร่ง
   แสดงว่าฝาสูบกับหม้อน้ำเราปกติ แต่ถ้ามีน้ำดันขึ้นมาหรือสุงขี้นเรื่อยๆ จนล้นขวด
  หรือที่เรียกว่า "บ้วนน้ำ" แสดงว่าฝาสูบ หรือ หม้อน้ำผิดปกติ

* ถ้าในขวดไม่มีฟองอากาศออกมาเลย แสดงว่าฝาสูบรถคุณยังเป็นปกติ
** แต่ถ้ามีฟองอากาศเกิดขึ้นเล็กน้อยถึงมาก แสดงว่า ฝาสูบคุณเริ่มมีช่องว่าง

*** แต่ช่องว่างมาได้จาก สองกรณี
1. ปะเก็นหมดอายุ
2. ปะเก็นไม่หมดอายุ แต่เสื้อสูบเริ่มโก่งเล็กน้อยซึ่งยังไม่แสดงอาการให้เห็นเด่นชัด

ความรู้นี้ผมได้มาจากช่างที่อู่เชียงใหม่ครับ เมื่อทริปที่ไปเที่ยวเหนือ แล้วต้องเปลี่ยนหม้อน้ำที่เชียงใหม่

**** ถูกผิดชี้แนะได้ครับ เอาความรู้เล็กน้อยมาแบ่งกันฟังครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: HuTcHChiW  jjcivic  Paul_Jack 
Tanadath

เข้าร่วม: 12 มีนา 2011
ตอบ: 1498

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1165
ให้คำขอบคุณ: 325

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 27 กันยา 2015 13:58 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
ถ้ามีการยกเครื่องมาแล้ว เข้าใจว่าฝาสูบต้องถูกตรวจสอบด้วยเพราะไหนๆก็รื้อหมดแล้ว ถึงไม่โก่ง ก็อาจมีการล้างหน้าฝาเพื่อความแน่ใจว่าจะๆม่ต้องไปแก้ปัญหากันอีก สบายใจเถอะครับคงไม่มีอะไร
ได้รับคำขอบคุณจาก: HuTcHChiW 
HuTcHChiW

เข้าร่วม: 24 กันยา 2015
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 2
อาทิตย์, 27 กันยา 2015 14:36 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
ขอบคุณมากๆครับผม วันศุกร์นี้ได้รถ ผมจะพยายามลองดูนะครับพี่ ขอบคุณมากๆเลยครับผม
aek1675

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2015
ตอบ: 208

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 59
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
จันทร์, 28 กันยา 2015 10:41 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
itcentre พิมพ์ว่า:
   ...ถ้าฝาสูบโก่งเคยโก่งมาแล้ว และมีการปาดทำเรียบร้อยใช้งานได้ปกติ 
ผมว่า ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ รถผมเองก็เคยผ่านการปาดมาแล้ว 1 ครั้ง

ฝาสูบโก่งหรือไม่ เช็คค่อนข้างลำบาก
ถ้าเจ้าของเก่าไม่แจ้งว่าเคยทำอะไรมาบ้าง

แต่..พอมีวิธีเช็คเบื่องต้นได้ว่า ฝาสูบกับหม้อน้ำรถยนต์
ที่เราใช้งานอยู่ ยังอยู่ในสภาพปกติหรือไม่..

1. หาขวดน้ำดื่ม ใส่น้ำเกินครึ่ง

2. หาสายยาง ต่อกับท่อที่อยู่ตรงปากของหม้อน้ำรถยนต์

3. จุ่มปลายสายยางอีกข้างลงในขวดน้ำ

4. สตาร์ทเครื่อง แล้วปล่อยเครื่องทำงานไปเรื่อย ถ้ายังไม่มีฟองเกิดขึ้นภายในขวด

5. หรือ หาขวดน้ำ ที่ปากขวดพอดีกับปากหม้อน้ำ ยัดลงปากหม้อน้ำ
    แล้วเติมน้ำเข้าไป สตาร์ทเครื่อง เหยียบคันเร่ง สัเกตุลักษณะการไหลวนของน้ำ
    ในขวด ว่ามีการบ้วนของน้ำ ดันขึ้นมาไหม ถ้าน้ำนิ่งสนิท ในขณะที่เราเหยียบคันเร่ง
   แสดงว่าฝาสูบกับหม้อน้ำเราปกติ แต่ถ้ามีน้ำดันขึ้นมาหรือสุงขี้นเรื่อยๆ จนล้นขวด
  หรือที่เรียกว่า "บ้วนน้ำ" แสดงว่าฝาสูบ หรือ หม้อน้ำผิดปกติ

* ถ้าในขวดไม่มีฟองอากาศออกมาเลย แสดงว่าฝาสูบรถคุณยังเป็นปกติ
** แต่ถ้ามีฟองอากาศเกิดขึ้นเล็กน้อยถึงมาก แสดงว่า ฝาสูบคุณเริ่มมีช่องว่าง

*** แต่ช่องว่างมาได้จาก สองกรณี
2. ปะเก็นไม่หมดอายุ แต่เสื้อสูบเริ่มโก่งเล็กน้อยซึ่งยังไม่แสดงอาการให้เห็นเด่นชัด

ความรู้นี้ผมได้มาจากช่างที่อู่เชียงใหม่ครับ เมื่อทริปที่ไปเที่ยวเหนือ แล้วต้องเปลี่ยนหม้อน้ำที่เชียงใหม่

**** ถูกผิดชี้แนะได้ครับ เอาความรู้เล็กน้อยมาแบ่งกันฟังครับ

..
--x

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 25 มกรา 2010
ตอบ: 1104

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1047
ให้คำขอบคุณ: 122

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 2 ตุลา 2015 15:06 - เราจะมีวิธีดูไหมครับ ว่ารถมือสองที่ซื้อมา เคยโอเวอร์ฮีท หรือฝาโก่งรึเปล่า (มือใหม่สุดๆเลยครับ)
itcentre พิมพ์ว่า:

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.