ตอบ
pondsamed

ชื่อเล่น: ปอนด์

เข้าร่วม: 18 สิงหา 2011
ตอบ: 665

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 1083

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
จันทร์, 31 สิงหา 2015 19:35 - ผ่ากุญแจอืมโมย้ายชิพเองครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ซื้อES'04 มามีกุญแจมาชุดเดียว ด้วยความกลัวกุญแจจะหายหรือลืมไว้ในรถ เลยไปปั๊มไว้อีก1ดอก ในตอนนั้นช่างยังไม่มีเครื่องก็อปชิพ เลยปั๊มดอกเปล่าไว้ก่อนก้อยังดี(มาถึงวันนี้รู้เลยว่าสมควรทำไว้มากแม้ไม่มีชิพก้อมีประโยชน์มาก) แล้วก็ผ่านมาจนเจออาการยอดฮิต เขี้ยวเบ้ากุญแจสึก บิดหมุนไปบ้างไม่ไปบ้าง (เจอกันเยอะครับ) เลยไปให้ช่างเปลี่ยนเขี้ยวที่เบ้าใหม่(ช่างต้นหน้าห้างวิคตอรี่ ชลบุรี) ช่างแนะนำให้ทำกุญแจอีกดอกเพราะเดี๋ยวมันก้อเสียอีกเพราะร่องกุญแจสึกไปเยอะพอสมควร(04 เป็นแบบร่องเลื้อยครับ) แต่งบไม่พอเลยใช้ไปก่อน และแล้วก็จนได้ครับไปมีตติ้งกะกลุ่ม easy style chonburi ขากลับ บิดไม่ไปเลยครับ งานงอก เลยลองเอาลูกที่ปั๊มมาไขดู มันบิดได้ครับแต่สตาร์ทไม่ติดเพราะมันไม่มีชิพ ได้พี่ต๋องแนะวิธีสตาร์ท โดยใช้ดอกที่มีชิพแปะแนบกับดอกที่ไม่มีชิพซึ่งเสียบอยู่ที่รูกุญแจ ถ้าไม่ติดให้บิดปิด แล้วเริ่มใหม่ ติดครับ กลับมาบ้านโทรไปปรึกษาช่าง ช่างบอกให้ทำดอกใหม่เลย แต่ต้องเอารถไปเพื่อก็อปปี้ชิพอิมโม แต่ระยะทางไกลไม่กล้าเสี่ยง จะให้ช่างมาก็ค่าใช้จ่ายสูงมาก ช่างเลยบอกให้ผ่าย้าชิพเลย โชคดีที่ดอกที่ปั๊มมามีช่องใส่ชิพ(ไม่รู้มาก่อน) เลยตัดสินใจผ่าดอกเดิมเลยครับ เพราะยังไงก็ใช้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ต้องระวังเพราะถ้าชิพแตกกลายเป็นชิพห_ยแน่ๆครับ

นี่ครับหน้าตากุญแจที่ผ่าเอาพลาสติกดำๆออก (ตอนแรกไม่ได้ถ่ายไว้มัวลุ้นอยู่) ค่อยๆเอาคัตเตอร์คมๆค่อยๆเลาะออก ตำแหน่งของชิพอยู่ในพลาสติกขาวๆ
นี่ครับหน้าตากุญแจที่ผ่าเอาพลาสติกดำๆออก (ตอนแรกไม่ได้ถ่ายไว้มัวลุ้นอยู่) ค่อยๆเอาคัตเตอร์คมๆค่อยๆเลาะออก ตำแหน่งของชิพอยู่ในพลาสติกขาวๆ
ระวังพลาสติก ตัวนี้อย่าให้หล่นเด็ดขาด ต้องค่อยๆกดออกมาจากกุญแจ
ระวังพลาสติก ตัวนี้อย่าให้หล่นเด็ดขาด ต้องค่อยๆกดออกมาจากกุญแจ
ชิพจะอยู่ ตรงกลางนี้นะครับ ระวังแตกเพราะเป็นเซรามิก บอบบาง
ชิพจะอยู่ ตรงกลางนี้นะครับ ระวังแตกเพราะเป็นเซรามิก บอบบาง
ถอดออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ ครับ
ถอดออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ ครับ
อันนี้เป็นดอกที่ปั๊มมาไว้ เพิ่งจะรู้ว่ามันมีช่องใส่ชิพ แกะสติกเกอร์H ออก
อันนี้เป็นดอกที่ปั๊มมาไว้ เพิ่งจะรู้ว่ามันมีช่องใส่ชิพ แกะสติกเกอร์H ออก
ได้รับคำขอบคุณจาก: Nung_Sodapop  aum-chonburi  prgs55 
pondsamed

ชื่อเล่น: ปอนด์

เข้าร่วม: 18 สิงหา 2011
ตอบ: 665

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 1083

ปี: 2005
จันทร์, 31 สิงหา 2015 19:39 - ผ่ากุญแจอืมโมย้ายชิพเองครับ
ต่อๆครับ

จัดการเอาชิพใส่เข้าไปอย่างทะนุถนอม+เอาซิลิโคนอัดไว้อีกนิดกันชิพหาย
จัดการเอาชิพใส่เข้าไปอย่างทะนุถนอม+เอาซิลิโคนอัดไว้อีกนิดกันชิพหาย
เสร็จแล้วเอาสติ๊กเกอร์มาแปะไว้ ดังเดิม ไขสตาร์ทได้ปกติเหมือนได้กุญแจใหม่ แต่เด๋วต้องไปทำเพิ่มจริงๆซะทีครับ
เสร็จแล้วเอาสติ๊กเกอร์มาแปะไว้ ดังเดิม ไขสตาร์ทได้ปกติเหมือนได้กุญแจใหม่ แต่เด๋วต้องไปทำเพิ่มจริงๆซะทีครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: J_online  Nung_Sodapop  aum-chonburi  Saka  prgs55  Doraeman 
song

เข้าร่วม: 10 กุมภา 2011
ตอบ: 9833

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5558
ให้คำขอบคุณ: 4415

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 1 กันยา 2015 08:36 - ผ่ากุญแจอืมโมย้ายชิพเองครับ
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: pondsamed 
songtnt

ชื่อเล่น: ซ้ง

เข้าร่วม: 18 มีนา 2015
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2003
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อังคาร, 1 กันยา 2015 08:52 - ผ่ากุญแจอืมโมย้ายชิพเองครับ
ของผมก็เหมือนกัน ตอนนี้ห้อย 2 ดอก รำคาญมากๆ ครับ ดอกก๊อปเอาไว้เปิดรถ ดอกแท้ไว้สตาร์ท แต่เวลาล๊อกรถ ผมใช้วิธี ยก กด ปิด 
prgs55

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2010
ตอบ: 861

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1794
ให้คำขอบคุณ: 1103

ปี: 2001
ศุกร์, 4 กันยา 2015 16:25 - ผ่ากุญแจอืมโมย้ายชิพเองครับ
สุดยอดครับ พี่ท่าน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.