ตอบ
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 24 ธันวา 2014 17:15 - -->หนาวนี้เชิญเที่ยวที่ ทุ่งกะมัง จ.ชัยภูมิ ซาฟารีเมืองไทย ครับ <--
ทุ่งกะมัง เป็นทุ่งกว้างใหญ่คิดเป็นเนื้อที่ประมาณ 5,000 ไร่ มีความสูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 900 เมตร ตั้งอยู่กลางพื้นที่ป่าภูเขียวค่อนไปทางทิศตะวันตก ลักษณะเป็นทุ่งหญ้าธรรมชาติบนลูกเนินสูงต่ำสลับประดุจลูกคลื่นต่อเนื่องกัน ไป มีธารน้ำหลายสายไหลผ่าน พื้นที่โดยรอบเป็นป่าดิบเขา บางตอนมีป่าสนขึ้นสลับกับต้นเหียงและต้นก่อ บริเวณกลางทุ่งกะมังเกือบจะไม่มีต้นไม้ใหญ่ขึ้นเลยนอกจากพันธุ์ไม้ดอกหลาย ชนิดขึ้นแซมตามกอหญ้าเป็นหย่อม เป็นสภาพที่สวยงามมาก

มีการดำเนินงานด้านการอนุรักษ์สัตว์ป่า การเพาะเลี้ยงและการขยายพันธุ์สัตว์ป่า เช่น ไก่ฟ้าพญาลอ นกยูง เก้ง กวาง และเนื้อทราย โดยปล่อยสัตว์ให้อาศัยอยู่ในพื้นที่ธรรมชาติ สามารถสืบพันธุ์และขยายพันธุ์ได้เอง ได้มีการจัดทำเส้นทางศึกษาธรรมชาติสำหรับผู้สนใจศึกษาธรรมชาติอย่างใกล้ชิด

สำหรับการมาเที่ยวทุ่งกะมัง ให้มาทางด่านตรวจ ศูนย์พิทักษ์ป่าภูเขียวที่ 2 (ปางม่วง) เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูเขียว อยู่ที่ตำบลทุ่งลุยลาย อำเภอคอนสาร จังหวัดชัยภูมิ

Attached File :
-->หนาวนี้เชิญเที่ยวที่ ทุ่งกะมัง จ.ชัยภูมิ ซาฟารีเมืองไทย ครับ <--
-->หนาวนี้เชิญเที่ยวที่ ทุ่งกะมัง จ.ชัยภูมิ ซาฟารีเมืองไทย ครับ <--
ได้รับคำขอบคุณจาก: tomcivices03  Saka  mome_moji  es330  Thetom 
N_J Civic

เข้าร่วม: 27 ตุลา 2009
ตอบ: 3806

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5146
ให้คำขอบคุณ: 5687

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
พุธ, 24 ธันวา 2014 17:17 - -->หนาวนี้เชิญเที่ยวที่ ทุ่งกะมัง จ.ชัยภูมิ ซาฟารีเมืองไทย ครับ <--
แผนที่การเดินทางครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: tomcivices03  Saka  mome_moji  Thetom 
AU_es01

เข้าร่วม: 06 ตุลา 2008
ตอบ: 341

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 95
ให้คำขอบคุณ: 1

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 24 ธันวา 2014 21:15 - -->หนาวนี้เชิญเที่ยวที่ ทุ่งกะมัง จ.ชัยภูมิ ซาฟารีเมืองไทย ครับ <--
น่าไปจังคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: N_J Civic 
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.