ตอบ
napoon

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 27 มีนา 2010
ตอบ: 201

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 287
ให้คำขอบคุณ: 551

ปี: 2004
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 10:55 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
เกียร์ MT 04 แท้ๆ ติดรถ (ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ กับ AT) สตาร์เครื่องมีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ 

ขยายอาการเสียงดัง กุ๊กๆๆ หรือคล๊อกๆ หรือก๊อกๆๆ ผมอาจบรรยายเสียงไม่ถูก แต่เสียงมันออกทุ้มๆ นุ่มๆ ไม่แหลม เหมือนเหล็กกระทบกัน เหมือนมันหลวมๆ อะไรสักอย่างในเกียร์ ยิ่งขับยิ่งมีแรงเหวี่ยงมากขึ้นก็ยิ่งดังมากขี้น จนทุกวันนี้ผมไม่กล้าขับรถแล้ว จอดรอคำแนะนำอย่างเดียว

การขับอาการปกติทุกอย่าง การเข้าเกียรค์ง่ายไม่ขัด (ยกเว้นเข้าเกียร์ถอยเหมือนพี่น้องบางคร้้งเข้า บางครั้งไม่เข้า) การขับไม่อืด ไม่หนืด ไปดีทุกเกียร์ ยกเว้นมีเสียงน่ากัวดังกล่าว

การแก้ไข เบี้ยงต้น เมื่อ ก.ย.57 เปลี่ยนผ้าครัช หวีครัช ลูกปืนครัช ซีลท้ายเครื่อง ซีัลเพลาท้าย R L น้ำมเกี่ยร์ แล้ว (จากอู่พี่กล่ำ) อาการหลังทำ เสียงดังเบาลงมาก ก่อนหน้านี้ประมาณ พ.ค.57 ก็เปลี่ยนยางกันฝุ่นเพลาข้างกะพี่กล่ำมา (เข้าหาพี่กล่ำบ่อยเพราะอยู่ใกล้ที่ทำงาน เช้าจอดรถทิ้งไว้ เย็นไปรับ สะดวกดี) 

ประมาณเดือน ธ.ค.57 นี้ พึงสังเกตุว่าเสียงเริ่มกลับมาอีกแล้ว และก็ดังมากกว่าเดิมมาก และมากขึ้นทุกๆ วัน

การแก้ไข กลับไปหาพี่กล่ำเผือมีคำแนะนำดีๆ พี่แก่บอกว่า ฟันธงไม่ได้ว่าเสียงอะไร แต่ในเกียร์แน่นอน ต้องลองเด่าว่าเสียงอะไร แล้วสั้งอะไหลไปรอเปลี่ยนเลย (คงไม่อยากให้รถจอดที่ร้านนานๆ เพราะลูกค้าแก่เยอะ) ถ้าประกอบแล้วไม่หาย ก็รือไหม่ 

ไปหาอู่พี่กาญ บอกเสียงจากเกียร์แน่นอน แต่ไม่รู้อะไร ต้องรือดู ใช้เวลาอย่างน้อย 3 วัน แต่อู่นี้ต้องมีแถมอีก วัน หรือ สองวัน งานเยอะช่างน้อย ที่แน่ๆ แก่บอกไม่เคยรือ (อัยยะ) 

พี่น้อง ท่านใดที่เคยมีอาการแบบผม หรือมีอู่แนะนำ เชิญแนะนำได้เลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 13 ธันวา 2014 13:28, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า  akkarin_c 
napoon

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:02 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
- เมื่อวันอาทิตย์ที่ 7 ธ.ค.57 มีเสียงดังเก็ง หรือกิ๋๊ก (เส่ียงสปิงหัก) และอาการเหยียบครัชเบาหวิว ตอนกลางคืนคลานเข้าอู่แถวๆ อุดมสุข 18 โดนไป 2550 เปลี่ยนปั้มครัชบน เปลี่ยชุดซ่อมปั้มล่าง คิดดีใจเข้าข้างตัวเอง คงหายจากอาการดังคลุ๊ก ละว๊ะคราวนี้ ผลดังเหมือนเดิม 

- หาข้อมูลต่อไป

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 22 ธันวา 2014 18:02, ทั้งหมด 2 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
Oyoyoo

ชื่อเล่น: โอ

เข้าร่วม: 31 สิงหา 2009
ตอบ: 407

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 432
ให้คำขอบคุณ: 224

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:04 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
http://m.youtube.com/watch?v=cDuuzzORk4c
มีpart2ด้วย ลองดูครับ
เเต่ค่อนค้างชัวร์ ว่า ลูกปืน main shaft กะ ลูกปืนปลายเกียร์ทีติดอยู่กะfly wheel ตัวเล็กๆ ปกติจะเปลี่ยนพร้อมครัช
ได้รับคำขอบคุณจาก: napoon  ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ผู้ให้การสนับสนุน

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:35 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
บู๊ชไก่ป่าวป๋า ถ้าบู๊ชเป็ดจะดังก่าบๆเน้อ

เอามาดูดิป๋า ถ้าเป็นอย่างพี่โอว่ายิ่งง่ายเลย วันอาทิตย์ก็ทำเน้อ
ได้รับคำขอบคุณจาก: napoon 
napoon

เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:38 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ค้าอะไหล่โคตรเก่า พิมพ์ว่า:
บู๊ชไก่ป่าวป๋า ถ้าบู๊ชเป็ดจะดังก่าบๆเน้อ

เอามาดูดิป๋า ถ้าเป็นอย่างพี่โอว่ายิ่งง่ายเลย วันอาทิตย์ก็ทำเน้อ

เย็นนี้ไปไหนกะสาวๆ หรือเปล่า เด๋วส่งลูกเรียนพิเศษ แล้วจะเลยมาหาพี่ชายที่แสนดี
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า 
ค้าอะไหล่โคตรเก่า

เข้าร่วม: 06 ธันวา 2011
ตอบ: 5338

ได้รับคำขอบคุณ: 10891
ให้คำขอบคุณ: 12020

ที่อยู่: USED JAPAN SHOP sales & service เฉลิมพระเกียรติ ร.9 30
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:50 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
โทรมาเลยนะป๋า รึจะเอาเบอร์ช่างซ่อมเกียร์ก็ขอมาโลด
converse

ชื่อเล่น: อ๊อบ

เข้าร่วม: 12 กรกฎา 2011
ตอบ: 101

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 162
ให้คำขอบคุณ: 964

สี: แดง แรลไล (R-513)
เสาร์, 13 ธันวา 2014 11:54 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ลองดูที่ฟลายวีลด้วยนะครับว่าร้าวหรือปล่าว
ผมก้อเคยเป็นอาการนี้เลย ดังก๊อกๆๆ เหยียบครัชแล้วเงียบ
ปรากฎว่า ฟลายวีลร้าวครับ ลองดูแล้วกันครับ ประสบการณ์ตรง
ได้รับคำขอบคุณจาก: ค้าอะไหล่โคตรเก่า  napoon 
napoon

เสาร์, 13 ธันวา 2014 13:11 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
Oyoyoo พิมพ์ว่า:
http://m.youtube.com/watch?v=cDuuzzORk4c
มีpart2ด้วย ลองดูครับ
เเต่ค่อนค้างชัวร์ ว่า ลูกปืน main shaft กะ ลูกปืนปลายเกียร์ทีติดอยู่กะfly wheel ตัวเล็กๆ ปกติจะเปลี่ยนพร้อมครัช

ดูแล้วอุ่นใจขึ้นมาหน่อยครับ งานไม่มาก
ตอนเปลี่ยนชุดครัช เมื่อ ก.ย.57 ลูกปืนปลายเกียร์ ไม่มีในรายการเปลี่ยนครับ มีแต่ ผ้าครัช หวีครัช ลูกปืนครัช ซีลท้ายเครื่อง ซีลเพลาขับ L R
ก่อนเปลี่ยน อาการดังนิดหน่อยแต่ไม่มาก จะดังตอนลากรอบยาวๆ พอเปลี่ยชุดครัชใหม่หมดอาการแทนไม่ได้ยินเสียงเลยครับ
แต่ตอนนี้ดังตั้งแต่ติดเครื่องเลย  ยิ่ืงวิงยิงดัง (ด้งแบบฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย)
ข้อคิด เป็นไปได้มัย ที่อู่เติมน้ำมันเกียร์เกิน เห็นเขาเติมไปหมดเลย 2 ลิตร
napoon

เสาร์, 13 ธันวา 2014 13:34 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ค้าอะไหล่โคตรเก่า พิมพ์ว่า:
โทรมาเลยนะป๋า รึจะเอาเบอร์ช่างซ่อมเกียร์ก็ขอมาโลด

ขอเบอร์ทางนี้เลยได้ไม๊ เด๋วผมบอกพี่นพแนะนำมานะ (พอดีโทรศัพท์ ทิ้งไว้ในรถ)

ใจอยากจะหา ช่างที่ฟันธงได้ว่าอะไรบ้าง จะได้ประมาณการได้ และก็ซ่อมทำเสร็จในวันเดียวยิ่งดี ใม่ใช่รือมากองไว้ 3 - 4 วัน ยังไม่ไปไหนนะพี
napoon

เสาร์, 13 ธันวา 2014 13:51 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
converse พิมพ์ว่า:
ลองดูที่ฟลายวีลด้วยนะครับว่าร้าวหรือปล่าว
ผมก้อเคยเป็นอาการนี้เลย ดังก๊อกๆๆ เหยียบครัชแล้วเงียบ
ปรากฎว่า ฟลายวีลร้าวครับ ลองดูแล้วกันครับ ประสบการณ์ตรง

- ขอบคุณครับ ผมก็เคยสงสัยว่าน๊อตฟลายวีลคลายหรือเปล่า เพราะเสียงเหมือนมันคอนๆ โค่กๆๆๆ ยิ่้งเร่งยิ่งมีแรงเหวียง ยิ่งมีแรงเหวี่ยงยิ่งดัง
- ข้อมูลใหม่ เมื่อกี่ผมออกไปเปลี่ยน นม.เกียร์ ถ่ายของ H ออก ใส่ของ PULSAR USA ซึ่งเป็น นม.สำหรับเฟือง ลิมิเต็ด โดยเฉพาะมาครับ
- อาการตั้่งแต่ติดเครื่อง จนถึงการขับ เกียร์ 1-2-3 ยังดังดีเหมือนเดิม แต่ 4 เริ่มเบาลง 5 ไม่ได้ยินเสียงเลย
- สุดท้ายก็คงต้องรือเปลี่ยนอะไหลภายในเกียร์ละครับ
- รอว่าจะเป็นอู่ไหนเท่านันเอง   
napoon

เสาร์, 13 ธันวา 2014 14:40 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
เข้าไปดูคลิปที่พี่โอแนะนำ เลยดูคลิปนี้ต่อ ลูกปืนตรงที่อยู่ตรงฟลายวีล ตัวนี้ น่าสงสัยมากเลย 
https://www.youtube.com/watch?v=iHDP_UHxyOo
---------------------------
เมื่อวานไปหาปรึกษาช่างมาแล้ว ช่างบอกอาการไม่น่าตกใจ เสียงอยู่ในห้องครัช ไม่ใช่ห้องเกียร์ และเสียงก็มีเสียงเดียว เป็นเสียงที่เกิดจากแรงเหวียง ถ้าเสียงที่เกิดจากห้องเกียร์ เฟืองเกียร์หรือเฟืองท้ายจะหอน นัดรถเข้าวันจันนี้ ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka 
converse

ชื่อเล่น: อ๊อบ

เข้าร่วม: 12 กรกฎา 2011
ตอบ: 101

ได้รับคำขอบคุณ: 162
ให้คำขอบคุณ: 964

สี: แดง แรลไล (R-513)
อาทิตย์, 14 ธันวา 2014 18:22 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ถอดแล้วก้อเช็คฟลายวีลด้วยแล้วกันนะครับ
จะได้ชัวไปเลย อย่าคิดว่ามันไม่น่าร้าวได้เหมือนผม
จะได้ไม่เสียค่ารื้ออีก เพราะฟังจากที่เล่ามาอาการเดียวกันเลย
ขอให้หาเจอหายไว้ๆครับ
aumlight

ชื่อเล่น: อั้ม

เข้าร่วม: 27 พฤษภาคม 2013
ตอบ: 925

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 675
ให้คำขอบคุณ: 155

พุธ, 17 ธันวา 2014 07:59 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ติดตามครับ

napoon

จันทร์, 22 ธันวา 2014 16:48 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ถอดแล้วครับ แผ่นครัช หวีครัช ลูกปืนครัช ลูกปืนและแผ่นฟลายวิล ปกติทุกอย่าง ปลายเกียร์ ๔ ก็แน่น ไม่คอน ไม่รุน มีแต่หัวเดือยที่เวลาเราเหยี่ยบครัช แล้วมันไปดันลูกปืนครัช แห้งไปหน่วย ช่างเลยจัดการทาจรบี และทำความสะอาดสิ่งต่างๆ แล้วประกอบกลับไปเหมือนเดิม เป็นสเต็บแรก
ผล ไม่หายเสียงยังดั้งอยูเหมือนเดิม แต่ก็ได้รู้ว่าเสียงไม่ได้มาจากห้องครัช และได้สัมพันธ์ที่ดีระหว่างผมกับช่างและร้าน โดยเฉพาะได้เพื่อน ES เพิ่มขึ่นอีก ๓ คัน
หลังปีใหม่ จะรืออีกรอบ จะมุ่งประเด็นไปที่ห้องเกียร์ ตรวจดูกปืน และเฟืองต่างๆ อีกที
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka 
akkarin_c

ชื่อเล่น: ตู่

เข้าร่วม: 01 สิงหา 2012
ตอบ: 1225

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1081
ให้คำขอบคุณ: 441

ปี: 2005
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
ศุกร์, 26 ธันวา 2014 10:41 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
ขอคติดตามด้วยคนครับ เผื่อเจออาการเดียวกันจะได้แก้ถูกจุด
sol_es

ชื่อเล่น: ซอล

เข้าร่วม: 07 ธันวา 2014
ตอบ: 26

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 23
ให้คำขอบคุณ: 44

จันทร์, 29 ธันวา 2014 11:02 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับบบบบ
matmann

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2011
ตอบ: 436

ได้รับคำขอบคุณ: 398
ให้คำขอบคุณ: 169

ปี: 2001
จันทร์, 29 ธันวา 2014 15:04 - เกียร์ MT มีัเสียงดังกุ๊กๆๆ ยิ่งขับยิ่งดัง จอดติดเครื่องเฉยๆ ก็ดัง แต่เหยี่ยบครัชแล้วเงียบ
วิญญานไก่เข้าสิงแน่เรยน้า 
แบบนี้ต้องสะเดาะเคราห์ด้วยการถอดของเทพ ๆ มาให้น้องใส่ อิอิ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.